** ฉันทะ ** วัตถุมงคล หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา **

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย ตุ้ย ฉันทะ, 16 พฤษภาคม 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. Jopaa

Jopaa เป็นที่รู้จักกันดี

น้าตุ้ย..อยู่หน้าเวปเปล่าครับ..มี Pm.มา..แต่ผมตอบกลับไม่เป็นครับ..(ก็รู้อยู่ผมความรู้น้อย..แล้วก็ยิ่งโง่ๆอยู่.โดยเฉพาะกับไอ้เรื่องคอมพิวซะเตอร์เนี่ย..)มาที่บ้าน..อย่าลืมเตือนผมให้คุณสอนผมบ้างเด้อ..อาศํยหน้านี้ตอบคุณไพบูลย์แล้วกัน..1.เป็นเนื้อผงรูปเหมือนลป.ดู่ครับ 2. ทันครับ 3.หวังว่าผู้ได้..นำไปใช้เพื่อการปฏิบัติภาวนากรรมฐาน ไม่ใช่เอาไปวางบนหิ้งทิ้งไว้เฉยๆครับ 4. Sms.ที่อยู่มาครับ 081-648-8227 5.คุณตุ้ย..เองปกติทุกๆวันเสาร์..แกจะอยู่วัดสะแกครับ.แทบไม่เคยขาด ทำอย่างนี้มาได้เกือบ 5 ปีแล้วครับ.ใครอยากพบตัวเป็นๆแก..ไปขอความรู้..ไปคุยเรื่องวัตถุมงคล..เรื่องธรรมะ..หรือจัดตั้งเป็นชมรมศิษย์หลวงปู่ดู่ (พลังจิต) เพื่อปฏิบัติบูชาถวายหลวงปู่ฯได้ทุกๆวันเสาร์..ได้ยิ่งดีครับ...แกชอบ...(ตัวเป็นๆแกหล่อน่า..จะบอกให้..)

2. Jopaa

คุณตุ้ย..กำลังสอนอยู่ครับ..ลองทำดุ

3. Jopaa

อาศัยคุณตุ้ย..พักหน้าจอ2-3 วัน.ไม่มีพระให้ติดตาม..ผมเลยถือโอกาสมาโม้..ให้เพื่อนๆสมาชิกได้คุย-แลกเปลี่ยนประสบการ์ณเกี่ยวกับพระหลวงปู่ฯกันดีกว่าครับ..มี Pm.มาถามว่าผมยังค้างเล่าเรื่องพระชัยวัฒน์ ปี 33 (เนื้อเงิน) ที่เรียกว่า "รุ่นไม่ทันหลวงปู่" ที่นำชนวนของหลวงปู่ไปสร้าง แต่องค์ท่านไม่ได้อธิษฐานจิตให้ เพราะละสังขารเสียก่อน..จึงได้นำไปให้ ลป.เกษม สุสานไตรรัตน์ อธิษฐานจิตแทน ก็ไม่มีอะไรมากครับ..เพียงแต่อยากจะสารภาพว่าจริงๆแล้ว..ปกติพระรุ่นนี้ ไม่ทันหลวงปู่..ผมไม่ได้เก็บสะสมครับ..มาเมื่อสักเดือนที่แล้ว เผอิญไปได้มาจากคุณแป๊ะ กายสิทธิ์ (สายตรง รุ่นใหญ่ อีกท่านหนึ่ง) รู้สึกจะได้มา 5 องค์ เห็นราคาไม่แพง..แถมเป็นเนื้อเงินด้วย..ราคาก็เรียกว่า ถูกมากครับ (หลักร้อย ไม่เกินพัน หรืออาจจะสักพันนิดๆ) ก็เอามาเข้าตู้สะสมไว้เฉยๆน่ะครับ..มาเมื่อวันเสาร์ที่แล้ว มีเพื่อนมาหาที่บ้าน..ก็คุยธุระการงานกันเสร็จ..แกก็เห็นผมเปิดหน้าคอมพิวเตอร์ค้างไว้ ก็เรื่องพระเวปต่างๆนี่แหละ..ก็เลยเปลี่ยนสาระไปคุยเรื่องพระแทน..กล่าวโดยสรุปก็คือ..ผมโม้เรื่ององค์ลป.ดู่ท่านให้ฟัง..จนเพื่อนรู้สึกศรัทธามาก..อีกทั้งแกมีเรื่องการเงินหนักอกหนักใจ..ก็ขอให้ผมช่วยพาไปวัดสะแก..อยากไปกราบหลวงปู่..เอาวันรุ่งขึ้น คือ วันอาทิตย์ เลย..จริงๆผมก็หนักใจ ไม่ค่อยอยากพาไป เพราะมีนัดกับเมียและลูกๆไว้แล้ว แต่มาคิดๆดู..เขามีเรื่องหนักใจ.. แถมเราอาจจะได้หาศิษย์ดีๆให้หลวงปู่เพิ่มขึ้นได่สักอีกคนหนึ่ง (ถ้าเขามีบุญบารมี)

4. Jopaa

ก่อนจากกันวันนั้น..(ตอนเที่ยง)..แกก็พูดออกตัวเหมือนกับอยากได้พระหลวงปู่สัก 2 องค์ เอาไปให้ลูกห้อยคอ..เอาองค์อะไรก็ได้..ที่ไม่แพง..(คงเกรงใจผม) พูดจริงๆจะให้รุ่นแพงๆผมก็ยังงก..ยังเสียดายอยู่..(ยังไม่สำเร็จนี่ครับ..กิเลสยังเต็มหัวใจ)..ก็เลยคิดได้ ไปค้นให้องค์ชัยวัฒน์นี่ละ 2 องค์ ถูกดี..ตอนแรกแกก็ถามน่ะครับ..ว่าทันมั๊ย..ผมไม่รู้จะตอบยังไง..กลัวแกได้ไปจะไม่ศรัทธา..ก็เลยตอบไปว่า..ทันไม่ทัน ไม่ต้องไปสนใจหรอก..ขึ้นชือว่าเป็นพระหลวงปู่ฯศักดิ์สิทธิ์ทั้งนั้น..(จริงๆลึกๆแล้ว..ดูแกก็ไม่ค่อยจะ Happy น่ะ) สรุปแกก็เอาไป แล้วก็ถามผมว่าเพิ่งเที่ยงวันเอง ไม่มีอะไรทำ เอาพระไปเลี่ยมดีกว่า คงเลี่ยมพลาสติกก็พอ..เพราะเอาไปให้เด็กๆห้อย..ผมก็เลยแนะนะให้ไปเลี่ยมที่ห้างยูเนี่ยนมอลล์ ลาดพร้าว ใกล้ๆบ้านผม..สรุปก็เอาไปเลี่ยม..(จบ..คร้าบ..)(..อ้าว...ยัง)วันอาทิตย์.ก็นัดกันไปวัดสะแก..แกก็เอาพระก็เลี่ยมแล้วเสร็จมาโชว์..พร้อมติว่าเลี่ยมกรอบข้างใหญ่ไป..ไปค่อยสวย..เด็กๆใส่ดูเทอะทะ..ก็บ่นไป.จนไปถึงวัดสะแก..แกก็ไปกราบ และนั่งสมาธิถวายอยู่พักหนึ่งสัก 20 นาที ก่อนกราบลาองค์ท่าน ผมก็เลยแนะนำว่า..เอาพระที่เลียมพลาสติกแล้วนั้นไปอธิษฐานจิตกับหลวงปู่ฯซิ ถึงแม้จะเป็นรูปขี้ผึ้งองค์แทน ก็เหมือนอยู่หน้าองค์หลวงปู่ฯน่ะ แกก็ทำตาม...เชื่อมั๊ยครับ..รู้สึกจะสัก 3-4 วันเอง..แกก็ระล่ำระลักโทรมาบอกผมว่า..ยังไม่ทันให้ลูกห้อยคอเลย..เพิ่งกำลังประกอบกับตัวสร้อยเสร็จ..กำลังจะให้ลูกๆอยู่..เลยเอากล้องมาส่อง..กลับเห็นเป็นพระธาตุ ขึ้นองค์ละ 3 เม็ด (ทั้งๆที่ผมไม่เคยเล่าเรื่องพระธาตุเกิดขึ้นกับพระหลวงปู่ให้แกฟังเลย) แกก็ดีใจ..ถามว่าเม็ดๆนั้น.ใช่พระธาตุแน่มั๊ย..ก่อนหน้านั้น.ตอนเลี่ยมเสร็จใหม่ๆ..ส่องกี่ครั้ง..ก็ไม่เห็นมี..ผมก็เลยต้องตอบตามความเป็นจริงไป..ว่าการเสด็จขึ้นของพระธาตุ สำหรับพระองค์ใดผมไม่รู้..แต่สำหรับพระหลวงปู่ดู่..สิ่งที่เรียกว่า "อัศจรรย์" ดูเหมือนจะเป็นธรรมดาๆเรานี่เอง..สรุปแกก็ดีใจมากๆๆๆๆที่สุด..ผมเลยมานั่งคิดเองว่า..คงเป็นเพราะลึกๆแกคงปรามาสพระไม่ทันหลวงปู่อยู่ลึกๆ....หลวงปู่ฯเลยแสดงให้เห็นซะเลย..(จบครับ)..ไม่ได้โม้ขายพระน่ะครับ..ไม่มีจะขาย..แถมไม่ได้เชียร์คุณตุ้ยด้วย..เพราะคุณตุ้ยก็เห็นท่าคงจะไม่มีเช่นเดียวกัน../ สวัสดี

5. Jopaa

จริงๆที่เขียนมาทั้งหมด..เจตนาที่แท้จริง.ก็เพียงเพื่อที่จะบอกกับเพื่อนๆสมาชิกว่า.พระหลวงปู่ฯเรานี้..ศักดิ์สิทธิ์เท่ากัน..ทุกรุ่น..ทุกพิมพ์..จริงๆน่ะครับ..ไม่มีพิธีเล็ก..พิธีใหญ่..มวลสารต่างๆไม่ต้องมีก็ได้..ปลุกเสก..นั่งปรก..อะไรต่างๆไม่ต้องมีทั้งนั้น..ลองว่าองค์ท่าน "อธิษฐานจิต"..ถือว่า..จบครับ..แม้ขนาดพระของท่าน แต่ไม่ทัน ก็ยังศักดิ์สิทธิ์เพียงนี้..ผมเองจะว่าไปแล้ว ถ้าไม่ถือว่าเป็นการขี้คุย..ขี้โม้..ก็เรียกว่าแทบจะมีพระท่านครบเกือบทุกรุ่น ทุกพิมพ์ ทุกเนื้อ ทุกบล็อก ครับ.ห้อยคอ เลี่ยมทอง ห้อยเล่นโก้ๆโชว์นักเล่นด้วยกันก็เยอะหลายพวง..แต่เอาเข้าจริง..องค์ที่ห้อยทุกวันจริงๆ..แสนถูกครับ..แถมห้อยเชือก..เลี่ยมพลาสติกนี่แหละ ห้อยข้างในบ้าง โชว์ข้างนอกบ้าง..แสนจะภูมิใจครับ..มั่นใจสุด..ด...ด

6. chongkasem

chongkasem เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2010
    นะโม โพธิสัตโต พรหมปัญโญ สาธุ:cool:

7. chongkasem

"ติดวัตถุมงคล ยังดีกว่าที่จะให้ไปติดวัตถุอัปมงคล"สาธุ:cool:

8. Aimee2500

Aimee2500 เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2009
    ยินดีด้วยค่ะและคิดว่าคุณฉันทะได้รับอย่างน้อยสองรางวัลค่ะ

9. ชายชุดขาว

ชายชุดขาว เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2007

ผมสร้างพระรูปหลวงปู่ทวดและหลวงปู่ดู่ ขึ้นมา ๑ รุ่น ตามนิมิต ...
    (ตามรูปดิสเพลย์)

อยากบอกว่า หลวงปู่ทั้ง ๒ องค์ท่านมากำกับเอง

พระที่ผมสร้างไปแจกทหารภาคใต้ นำมากำทำสมาธิได้ และมีพระธรรมธาตุขึ้นเหมือนพระผง

กราบหลวงปู่ครับ

10. อิฐมอญ

อิฐมอญ เป็นที่รู้จักกันดี

ใครมีเรื่องหลวงปู่มาเล่าให้ฟังอีกนะครับ เป็นวิทยาทานครับ

:cool:

11. chongkasem

12. chongkasem

ออกแบบตามนิมิต ได้สวยมากครับ..สาธุ:cool:

13. Aimee2500

Aimee2500 เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2009
    แนะนำด้วยค่ะ คุณฉันทะ
    ขอบคุณค่ะ

RIMG0012.jpg RIMG0013.jpg

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      94 KB
      เปิดดู:
      51
      ขนาดไฟล์:
      100.9 KB
      เปิดดู:
      32
  14. ตุ้ย ฉันทะ

ตุ้ย ฉันทะ ID LINE : 0818477768 ID WeChat : T8477768

ภาพหลวงปู่ดู่และตะกรุดพร้อมเลี่ยมนี้ สร้างปี2531 หลวงชาญที่พิพิธภัณฑ์หลวงปู่ดู่ วัดสะแก เป็นผู้ทำและนำไปให้หลวงปู่ดู่อธิฐานจิตครับ ตะกรุดด้านหลังนี้ ตั้งใจจะให้เป็น ทอง-เงิน-นาค แต่นาคและทองคำมีราคาสูงก็ใช้ทองแดงแทนนาค ใช้ทองเหลืองเหลืองแทนทองคำครับ หลวงชาญยังเองว่าภาพหลวงปู่ดู่และตะกรุดพร้อมเลี่ยมนี้ ข้าทำเองกับมือ ก่อนนำไปให้หลวงปู่ดู่อธิฐานจิตครับ

ยินดีด้วยค่ะและคิดว่าคุณฉันทะได้รับอย่างน้อยสองรางวัลค่ะ<!-- google_ad_section_end --> ผมเองก็อยากได้เหมือนที่คุณเอมี่บอกเหมือนกันครับ แต่ถ้าไม่ได้ไม่เป็นไรครับถือว่าร่วมอนุรักษ์พระเครื่องของหลวงปู่ดู่ครับ ขอบคุณมากครับ

ขนาดไฟล์:
      94 KB
      เปิดดู:
      34
      ขนาดไฟล์:
      100.9 KB
      เปิดดู:
      52
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 มีนาคม 2011
  15. ตุ้ย ฉันทะ

ตุ้ย ฉันทะ ID LINE : 0818477768 ID WeChat : T8477768

แจ้งส่งพัสดุ EMS ครับ 18/03/2011 เวลา 09:00:24
    คุณวิเชียร EH 4687 8028 8 TH ขอบคุณมากครับ<!-- google_ad_section_end -->

16. จิตพุทธ

จิตพุทธ เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับพระพร้อม CDแล้วครับพี่..ขอบคุณครับ..:cool:

17. ตุ้ย ฉันทะ

มีข่าวมาบอก (แจ้งอีกครั้ง)
    วันที่ 19 - 20 มีนาคม 2554 ณ.หอประชุมองค์การบริหารส่วนจังหวัดพระนครศรีอยุธยา(สนามกีฬาจังหวัดฯ) มีการประกวดพระเครื่อง พระบูชาและเหรียญคณาจารย์ กรุงเก่า ครั้งที่1
    หนึ่งในคณาจารย์ต่างๆนั้นมี หลวงปู่ดู่ วัดสะแก รวมอยู่ด้วยครับ มีรายการของหลวงปู่ดู่ประกวดอยู่ 113 รายการด้วยกันครับ ผมเองเคยออกตัวแล้วเป็นผู้สะสมวัตถุมงคลหลวงปู่ดู่(ไม่ใช่สายตรง-สายอ้อมครับ) ก็เลยมีเก็บไว้พอสมควร คิดว่าอาจจะนำส่งประกวดบ้างนิดหน่อยครับ
    ครั้งนี้ถ้าส่งก็ถือว่าเป็นครั้งแรกของผมเลยครับ เกิดมาไม่เคยไปส่งที่ไหนเลยครับ แต่โอกาสที่จะได้รางวัลก็คงจะน้อย เพราะไม่มีสบการณ์ครับ แล้วเป็นการประกวดที่อยุธยา(ซึ่งเป็นในพื้นที่) โอกาศก็คงจะน้อยมากครับ และมีผู้ที่มีวัตถุมงคลของหลวงปู่ดู่เก็บสะสมก็มากมายด้วย หากแต่ได้รางวัลซักรายการการนึงก็ถือว่าภูมิใจแล้วครับ(ออกตัวไว้ก่อนครับ)
    ส่วนผมเองก็คงไปกราบหลวงปู่ดู่วันเสาร์ตามปกติ และคงนอนค้างสักคืนที่อยุธยาคืนวันเสาร์ล่ะครับ กลับก็คงจะวันอาทิตย์ดึกหน่อย เลยชวนเชิญเพื่อนสมาชิกที่มีวัตถุมงคลของหลวงปู่ดู่ และอยากร่วมอนุรักษ์พระเครื่องกรุงเก่า มาร่วมสนุกกันครับ

*** ยังไงผมจะไม่ลงวัตถุมงคลตั้งแต่ วันที่ 17 - 21 นี้นะครับ กลัวเรื่องส่งพัสดุจะตกค้างกับผมหลายวันครับ แต่ยังจัดส่งพัสดุถึงวันเสาร์(เช้า)ครับ การตอบPM ก็จะตอบเป็นปกติได้ถึงคืนวันศุกร์ครับ และกลับจะมาลงให้ใหม่ในวันที่ 22 นี้ ครับ ***

18. ToPiCaL

ToPiCaL เป็นที่รู้จักกันดี

113 รายการมีรายการไหนบ้างครับพี่ฉันทะ
    พิมพ์หมดมือหงิกแน่เลยครับ แหะ ๆ

19. greattve

greattve สมาชิก

ได้รับพระ + CD แล้วครับขอบคุณมากครับ ขออนุโมทนาบุญกับพี่ตุ้ยด้วยครับที่ทำ CD แจก เป็นประโยชน์มากเลยครับ

20. Jopaa

น้าตุ้ย..ถ้าคุณจะเอารางวัลจริงๆ..ก็ไม่เห็นจะยากนี่..กล้าๆหน่อย..ก็แกะเอาแชมป์ๆที่เลี่ยมทองไว้แล้วออกก็เท่านั้น..ขี้คล้าน.. (จะว่าไปแล้ว..ผมว่าคงมีคนที่สะสมพระหลวงปู่ฯที่เรียกว่าแชมป์ๆตัวจริงอยู่มากที่เดียว..เพราะส่วนมากๆพระที่สวยสุดๆ..เจ้าของเค้าก็เลี่ยมกันทั้งนั้น..แต่ที่ไม่ส่งประกวดก็เพราะเหตุผล 1. เสียดายต้องแกะพระ (ส่งประกวดต้องส่งพระเปลือยๆครับ ห้ามมีสิ่งห่อหุ้มทุกชนิด) 2. ไม่สนใจไม่ให้ความสำคัญกับใบประกาศเท่าไร 3.กลัวส่งไปแล้วพระกลับมาสภาพจะไม่เหมือนเดิม จมูกโด่ง ผิวเดิมๆ อาจกลายเป็นจมูกยันฮีไปเลย 4.กลัวพระหาย )

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้