** ฉันทะ ** วัตถุมงคล หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา **

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย ตุ้ย ฉันทะ, 16 พฤษภาคม 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. Jopaa

Jopaa เป็นที่รู้จักกันดี

K.อิฐมอล เห็นคุณตุ้ยบอกว่า ตอนนี้ก็ยังอยู่ที่ญี่ปุ่นไม่ใช่เหรอ..นี่ลงกระทู้ from Japan เลยน่ะเนี่ย..รุ่งจริงๆเลยครับ..ศิษย์หลวงปู่ฯเราคนนี้ ว่างๆลงกระทู้ เล่าประสบการ์ณบ้างซิ ว่าทำไมเดี๋ยวนี้ งานเพี๋ยบ..บ แทบจะรับไม่ไหว ..เงินทองไหลมาเทมา..สาธุ

ศิษย์หลวงปู่ฯ ดีทุกคนครับ ขอเพียงแต่เป็นผู้จิตใจดี ตอนนี้ใครยังไม่ค่อยดี อีกหน่อยดีขึ้น..แบบหาเหตุผลไม่ได้..แน่นอนครับ..

2. Jopaa

K.อิฐมอล เห็นคุณตุ้ยบอกว่า ตอนนี้ก็ยังอยู่ที่ญี่ปุ่นไม่ใช่เหรอ..นี่ลงกระทู้ from Japan เลยน่ะเนี่ย..รุ่งจริงๆเลยครับ..ศิษย์หลวงปู่ฯเราคนนี้ ว่างๆลงกระทู้ เล่าประสบการ์ณบ้างซิ ว่าทำไมเดี๋ยวนี้ งานเพี๋ยบ..บ แทบจะรับไม่ไหว ..เงินทองไหลมาเทมา..สาธุ

ศิษย์หลวงปู่ฯ ดีทุกคนครับ ขอเพียงแต่เป็นผู้จิตใจดี ตอนนี้ใครยังไม่ค่อยดี อีกหน่อยดีขึ้น..แบบหาเหตุผลไม่ได้..แน่นอนครับ..

3. Aimee2500

Aimee2500 เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2009
    นะโม โพธิสัตโต อาคันติมายะ อิติภะคะวา
    นะโม โพธิสัตโต อาคันติมายะ อิติภะคะวา

นะโม พรหมปัญโญ

เอมี่หมายถึงจะเช่าบูชาก็ให้คำนึงถึงกำลังทรัพย์ของตัวเราค่ะ ไม่ใช่เช่าตามใจตลาดจนกระเป๋าฉีก หรือถ้าไม่ได้เช่าตามก็จะทำให้จิตตกได้ค่ะ
    คุณฉันทะเองก็มีเมตตา นำมาแบ่งให้
    เพื่อนสมาชิกเช่าในสนนราคาที่สามารถเช่าหาได้ตามแต่กำลัง
    เพราะเอมี่มีความเชื่อที่ว่า พระของหลวงปู่ท่าน ไม่ว่ารุ่นไหนแบบไหน ทุกองค์มีพุทธคุณดีเท่ากัน เหมือนกันทุกองค์ค่ะ

4. noparak

noparak Active Member

ขอบคุณครับพี่โจ

นิ้วผมเล็กมากครับ
    เคยทำแหวนของหลวงปู่หายก็เพราะเรื่องนี้แหล่ะครับ
    แหวนหลวม ขนาดที่ผมใส่นิ้วโป้งแล้วยังหลุดออกมาได้
    ผมเลยเอามาใส่เชือกร่ม ห้อยคอแทน
    ได้เรื่องเลยครับ เชือกหลุด แหวนหล่นหาย
    เสียดายมากครับ ... (เป็นวัตถุมงคลของหลวงปู่ดู่ ชิ้นแรกที่ผมมี)

5. ตุ้ย ฉันทะ

ตุ้ย ฉันทะ ID LINE : 0818477768 ID WeChat : T8477768

รับทราบการจอง (f)
    รายการที่ 535 พระสมเด็จ เนื้อผงพุทธคุณ หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา ปี2527 หลวงปู่ดู่ อธิฐานจิตครับ ใช้นั่งกรรมฐานได้เลยครับ พุทธคุณเต็มเปี่ยม อารธนาขึ้นคอได้เลยครับ เนื้อแท้ดูง่าย รับทราบการจองรายการที่535 ให้คุณbig fish<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4702207", true); </SCRIPT> <!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4697624", true); </SCRIPT>ครับ ขอบคุณมากครับ
    รายการที่ 536 พระกลีบบัว เนื้อผงพุทธคุณ หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา ปี2527 หลวงปู่ดู่ อธิฐานจิตครับ ใช้นั่งกรรมฐานได้เลยครับ พุทธคุณเต็มเปี่ยม อารธนาขึ้นคอได้เลยครับ เนื้อแท้ดูง่าย รับทราบการจองรายการที่536 ให้คุณ<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4702207", true); </SCRIPT>noparak<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4702228", true); </SCRIPT> <!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4697624", true); </SCRIPT> ครับ ขอบคุณมากครับ
    รายการที่ 537 พระธรรมจักร เนื้อผงพุทธคุณ หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา ถอดพิมพ์พระหลวงโบมาครับ หลวงปู่ดู่อธิฐานจิตครับ ใช้นั่งกรรมฐานได้เลยครับ พุทธคุณเต็มเปี่ยม อารธนาขึ้นคอได้เลยครับ รับทราบการจองรายการที่537 ให้คุณ<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4702207", true); </SCRIPT> noparak<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4702228", true); </SCRIPT> <!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4697624", true); </SCRIPT> ครับ ขอบคุณมากครับ
    รายการที่ 538 หล่อหยอดน้ำหลวงปู่ดู่ เนื้อเงิน วัดสะแก อยุธยา ปี2533(ไม่ทันหลวงปู่ดู่) ใช้ฉนวนเก่าที่หลวงปู่ดู่ปลุกเสกแล้ว จากนั้นทางวัดได้อาราธนา หลวงพ่อเกษม เขมโก สุสานไตรลักษณ์ จ.ลำปาง อธิฐานจิตครับนับว่าบูชา 1 ได้ถึง 2 ในองค์เดียวเลยครับแถมเป็นเนื้อเงินอีกต่างหาก รับทราบการจองรายการที่538 ให้คุณchkaon<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4702272", true); </SCRIPT> <!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4697624", true); </SCRIPT> ครับ ขอบคุณมากครับ
    รายการที่ 539 พระปิดตาลอยองค์ เนื้อผงพุทธคุณ หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา หลวงปู่ดู่อธิฐานจิตครับ ใช้นั่งกรรมฐานได้เลยครับ พุทธคุณเต็มเปี่ยม อารธนาขึ้นคอได้เลยครับ รับทราบการจองรายการที่539 ให้คุณnoparak<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4702228", true); </SCRIPT> <!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4702272", true); </SCRIPT> <!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4697624", true); </SCRIPT> ครับ ขอบคุณมากครับ
    รายการที่ 540 หล่อลอยองค์หลวงปู่ใหญ่ เนื้อโลหะผสม วัดสะแก อยุธยา ปี2525 หลวงปู่ดู่อธิฐานจิตครับ พุทธคุณเต็มเปี่ยม อารธนาขึ้นคอได้เลยครับ แท้ๆซักองค์ดีกว่าไหมครับ รับทราบการจองรายการที่540 ให้คุณbig fish<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4702207", true); </SCRIPT> <!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4702228", true); </SCRIPT><!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4702272", true); </SCRIPT><!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4697624", true); </SCRIPT>ครับ ขอบคุณมากครับ
    รายการที่ 541 เหรียญขวัญถุง 25 ส.ต.หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา ปี2531 สร้าง 800เหรียญครับ ตอกโค๊ดชัดเจนครับ เหรียญนี้ได้ทั้งในหลวงและหลวงปู่ดู่ในเหรียญเดียวเลยครับ หลวงปู่ดู่อธิฐานจิตครับ รับทราบการจองรายการที่541 ให้คุณnoparak<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4702228", true); </SCRIPT> <!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4702272", true); </SCRIPT><!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4697624", true); </SCRIPT>ครับ ขอบคุณมากครับ
    รายการที่ 542 พระพิมพ์หลวงปู่ทวดหลังตรายาง เนื้อผงพุทธคุณ หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา เป็นบล็อกดินเหนียวรุ่นต้นๆครับ หลวงปู่ดู่อธิฐานจิตครับ ใช้นั่งกรรมฐานได้เลยครับ พุทธคุณเต็มเปี่ยม รับทราบการจองรายการที่542 ให้คุณnoparak<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4702228", true); </SCRIPT> <!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4702272", true); </SCRIPT> <!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4697624", true); </SCRIPT>ครับ ขอบคุณมากครับ
    รายการที่ 543 พระพิมพ์ขุนแผนซุ้มเรือนแก้ว เนื้อโขลก หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา องค์นี้สวยสมบูรณ์ โขลกเข็มจริงๆครับ พิมพ์นี้พบน้อยมากครับ ต้องเรียกว่าเล็กพริกขี้หนูจริงครับ ลองเทียบขนาดดูครับ รับทราบการจองรายการที่543 ให้คุณbig fish<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4702207", true); </SCRIPT> <!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4702228", true); </SCRIPT> <!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4702272", true); </SCRIPT><!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4697624", true); </SCRIPT>ครับ ขอบคุณมากครับ

(good)

ท่านที่จองช่วง1-2วันนี้ไม่ต้องโอนนะครับ เพราะจะติดขัดเรื่องจัดส่งพัสดุครับ ไปรษณีย์หยุดวันศุกร์-จันทร์เปิดอีกวันอังคาร ดังนั้นถ้าจัดส่งวันศุกร์พัสดุจะตกค้างและกว่าจะไปถึงรวม5วัน ยังไงหลังหยุดยาวค่อยโอนนะครับ

:z8

ช่วงวันหยุดยาว ระหว่างวันที่ 13-17 พ.ค.นี้ ผมไม่ขอลงรายการนะครับ ขอเพื่อนสมาชิกมีความสุขกับการเที่ยวพักผ่อนยาวๆอย่างนี้นะครับ
    ส่วนผมอาจจะเล่าเรื่องต่างๆที่ได้สัมผัสและอาจลงรูปวัตถุมงคลแปลกๆ พบเห็นได้น้อยสลับกันไปนะครับ

fishh_

ส่วนเรื่องร่วมสนุก ก็น่าจะประมาณ วันที่16,17 นี้น่าจะหาข้อสรุปได้ครับ และลงรายละเอียดอีกทีครับ

rabbit_jump​

6. Jopaa

คุณตุ้ย..ลงพระหมดแล้ว..ผมขออนุญาติคุยเล่นกับเพื่อนๆสมาชิกหน่อยน่ะครับ

ถึง : คุณเอมี่..ครับ

จริงๆเลยน่ะครับ..คุณเอมี่..หากนับความเป็นศิษย์หลวงปู่ฯแล้ว พี่ยังถือว่าคุณเอมี่ก็คนหนึ่ง.. คุณปูนั่นก็อีกคนหนึ่ง นี่ละครับ จึงถือว่าเป็นศิษย์หลวงปู่ของจริง ตัวจริง ทำจริง ปฏิบัติจริง พี่นับถือศิษย์หลวงปู่ทุกท่าน ที่ปฏิปทาแนวนี้ด้วยความเคารพ จากใจจริงครับ

พี่เสียอีก ยังถือว่าเป็นตัวปลอม เรื่องพระเรื่องวัตถุมงคลนั้น ก็พอจะรู้กับเค้าบ้างอยู่นิดหน่อย แต่เรื่องปฏิบัติเนี่ย.ยังห่างไกลจากเพื่อนๆสมาชิกท่านอื่นๆอีกโขครับ

เห็นด้วย..และขอบคุณ คุณเอมี่ทุกครั้ง ที่นำข้อความดีๆมาลง ให้เพื่อนๆสมาชิกได้อ่านกันน่ะครับ

สวัสดีครับ../

ปล. ตอนนี้ที่อังกฤษ อากาศเป็นไงบ้าง ว่างๆมาเล่าให้เพื่อนๆสมาชิก..เล่าเรื่องทางนู้นให้ฟังบ้างก็ดีน่ะครับ ผมยังไม่เคยได้ไปเลยประเทศนี้ เคยจะไปหลายครั้ง ก็ไม่ได้ไปซะที อีกอย่างขี้เกรียจไปเข้าแถวขอVisa ด้วย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 พฤษภาคม 2011
  7. ตุ้ย ฉันทะ

ตุ้ย ฉันทะ ID LINE : 0818477768 ID WeChat : T8477768

8. อิฐมอญ

อิฐมอญ เป็นที่รู้จักกันดี

ครับมาช่วงนี้มาดูงานครับ ปลายๆเดือนก็กลับล่ะครับ ^^ แล้วไงจะมาแชร์ให้อ่านกับครับผม

9. ebankky

ebankky Active Member

มาสายหมดเสียแล้ว:'(แงแง

10. Jopaa

วันเสาร์สบายๆ..อย่างนี้..อากาศน่านอนเหลือเกิน..กระทู้เงียบเหงา..นั่งคิดว่าวันนี้จะเขียนเรื่องอะไรดีน่ะ..นึกไม่ออกเหมือนกัน..(ที่ไม่มีเวลาเขียน กลับมี Point เยอะแยะในสมอง..เออ..แปลก)

ลองมาคิดกันเล่นๆ เอา..เรื่องภาพรวมๆ..ความเป็นศิษย์หลวงปู่ฯดีมั๊ย..อันนี้เป็นความเห็นเฉพาะส่วนตัวของผมน่ะ ไม่รู้ว่าจะผิดถูกอย่างไร..

ผมว่าปัจจุบันมีคนรู้จัก หลวงปู่ฯท่านมากขึ้นทุกวัน..สาเหตุสำคัญส่วนหนึ่ง..ก็น่าจะมาจาก เวบพลังจิตนี้แหละ มีหลายหน้า หลายกระทู้ ให้เลือกอ่าน โดยเฉพาะจากหน้า Luangpudu.com โดยกลุ่มเพื่อนธรรมเพื่อนทำ ดูจะแม่ข่ายใหญ่ original ที่เผยแพร่ธรรมหลวงปู่ฯอันถูกต้อง ดีงาม ไม่ผิดเพี้ยน อีกส่วนหนึ่ง..ก็น่าจะมาจากกลุ่มศิษย์หลวงตาม้า จากเวบวัดถ้ำเมืองนะ ไม่รู้ใครจะเห็นด้วยเหมือนผมหรือป่าว.? หรือ จะเป็นเพราะใกล้ภัยพิบัติเข้ามาใกล้ตัวเต็มที่แล้วล่ะเนอะ..หลวงปู่จึงเรียกศิษย์จากภพชาติต่างๆ ที่เคยผูกพันธ์กับองค์ท่าน..เข้ามามากเป็นพิเศษในช่วงนี้..(เวอร์ไปป่าว..เนี่ย)

โดยเริ่มต้นอาจรู้จักชื่อท่านเฉยๆ..ดูคุ้นๆ เหมือนเคยได้ยิน "หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา" มาบ้างเหมือนกัน นิดๆ ต่อมาเมื่อได้ศึกษาประวัติ อ่านข้อธรรม คำสอนขององค์ท่าน เห็นกระแสความเมตตาขององค์ท่าน ผ่านคำพูดคำสอน..ที่คนได้อ่านย่อมสามารถรับรู้ได้ ซึ่งเดี๋ยวนี้หาอ่านได้เยอะแยะ โดยเฉพาะจากหน้าเวบพลังจิตนี่ ก็เกิดเป็นพลังศรัทธามากขึ้นตามระดับ จนถึงระดับมากที่สุด (หยุดแล้วการตามล่าหาอาจารย์ สุดสิ้นที่องค์หลวงปู่ฯนี่แหละ) จนเกิดกลุ่มศิษย์ใหม่..มากเหลือล้นในปัจจุบัน และดูจะมากยิ่งขึ้นไปเรื่อยๆ และที่สำคัญศิษย์กลุ่มใหม่จากหน้าพลังจิตนี้ มักเป็นศิษย์ดีๆ ค่อนไปทางธัมมะธัมโม เสียด้วย น่าอนุโมทนาอย่างยิ่ง

แต่อย่างว่าล่ะ แม้จะได้ชื่อว่าเป็นกลุ่มบุคคลผู้เคารพรักในองค์หลวงปู่ฯเหมือนกัน ฝากตัวเป็นศิษย์เหมือนกัน แต่ลึกลงไป ระดับภูมิจิตภูมิธรรมในกลุ่มศิษย์ที่เคราพรักท่าน ก็ยังไม่เท่าเทียมกัน

ขึ้นชื่อว่ามนุษย์ ซึ่งยังมากด้วยกิเลส ระดับกิเลสแต่ละคนย่อมไม่เหมือนกัน ไม่เท่ากัน

นึกถึงองค์หลวงปู่ฯ เมื่อใด อันดับแรกแน่นอน ย่อมไม่พ้นเรื่องข้อธรรม คำสอน แต่ในข้อเท็จจริง ยังมีเรื่องวัตถุมงคล ซึ่งดูจะเป็นสิ่งผสมเจือปน ในความเป็นองค์ท่าน ที่ทุกคนรู้จัก และอยู่ในความคิดทุกคนด้วยไม่มากก็น้อย

แม้คำพูด คำเตือน องค์ท่าน จะเน้นย้ำว่า "ให้เอาของจริงดีกว่า พุทธัง สรณัง คัจฉามิ ธัมมังฯ.." ศิษย์ทุกคนก็รู้ดีอยู่แล้ว..แต่จะมี สักกี่คนกันหนอ..ที่ทำได้แท้จริง

มูลเหตุต่างๆเหล่านี้เอง จึงเป็นแนวความคิด ที่ปรากฏขึ้นในสมองกระผมว่า หากเรามาจัดระดับ (เกรด) ความเป็นศิษย์หลวงปู่กัน (เล่นๆ ) คุณคิดว่าระดับภูมิจิตภูมิธรรม ความเป็นศิษย์หลวงปู่ฯทุกวันนี้ จะแบ่งเป็นกี่ระดับดี

สำหรับผมขณะนี้ แบ่งกันเล่นๆ ผมว่า..ผมแบ่งได้ 4 ระดับ น่ะ คือ

ระดับที่ 1 : เกรด A หมายถึง กลุ่มศิษย์ที่ยึดมั่นในการปฏิบัติธรรมเป็นหลัก เข้าถึงแล้วซึ่งไตรสรณคมณ์อย่างแท้จริง จนหลุดพ้นแล้วซึ่งวัตถุมงคลทั้งหลาย คือ ไม่ต้องห้อยพระ ยึดติดวัตถุใดๆให้เมื่อย หมายถึง มั่นใจว่าตัวเขาจิตอยู่กับปู่ตลอดเวลา อยู่กับพุทธ ธรรม สงฆ์ ตลอดเวลา ไม่จำเป็นต้องพึ่งพา ซึ่งของภายนอกแล้ว

ระดับที่ 2 : เกรด B หมายถึง กลุ่มศิษย์ที่ยังคงยึดมั่นในกรรมฐานการปฏิบัติธรรมเป็นหลัก และก็เข้าใจลึกซึ่งดีถึงคำว่า "เอาของจริงดีกว่า" แต่ก็ยังมีจิตผูกกับวัตถุมงคลอยู่ด้วย อย่างน้อยก็ต้องห้อยพระแขวนพระกันบ้างเล็กน้อย แต่ก็ยึดในคำหลวงปู่ฯเหนียวแน่น เอาเพียงองค์ สององค์ พอเป็นกำลังใจ แต่จิตยังค่อนหนักไปในทางกรรมฐานอยู่เป็นหลัก อาจจะสัก 80/20 หรือ 70/30 หรือ 60/40 แต่ยังไงๆ ก็ปฏิบัติธรรมมากกว่าวัตถุ

ระดับที่ 3 : เกรด C หมายถึง กลุ่มศิษย์ที่ยึด (ชอบ) ในวัตถุมงคลเป็นหลัก ปฏิบัติแต่น้อย ทำบ้าง แต่ก็น้อยเต็มที่ แต่เชื่อว่าข้อธรรม คำสอนขององค์ท่านยังอยู่ในสมอง ยังอยู่ในจิต ใช้ในการดำเนินชีวิตประจำวัน ก็ยังถือว่าเป็นคนดีของสังคม ก็คือ เป็นคนดีพอสมควร แต่การปฏิบัติในเชิงลึก เป็นไปเพื่อความละ ยังไม่ได้ลงมือปฏิบัติ หรือปฏิบัติบ้างก็นิดๆหน่อยๆ เป็นครั้งเป็นคราว ประมาณนั้น (อาจจะสักครั้งหนึ่ง..แต่เว้นยาวๆๆ..55555 ) (พิมพ์ถึงตอนนี้..นึกถึงตัวเอง..ยิ้มร่าเลย..พูดได้คำเดียว..ใช่เลย !!.. )

ระดับที่ 4 : เกรด D หมายถึง กลุ่มที่เอาแต่วัถตุมคลอย่างเดียว แต่แทบจะไม่เอาปฏิบัติเลย แต่ก็หาใช่ว่าเขาเป็นคนไม่ดีน่ะ ก็อาจเป็นคนดีๆที่เห็นกันทั่วไปนี่แหละ เพียงแต่ชอบสะสมพระ ดูความนิยมการเล่นหา เอาราคาเป็นตัวหลัก เป็นดัชนีการชี้วัด อะไรประมาณเนี่ย..หมายถึง ศิษย์ชุดนี้ก็รักเคารพหลวงปู่กันทุกคนน่ะ แต่ชอบวัตถุมงคลมากกว่า ธรรมะ คำสอนท่านก็น้อยๆลงไป..ปฏิบัตินี้แทบจะยังไม่เอา หรือไม่เอาเลย อย่างนี้ล่ะ

เอา..พิมพ์มาครบ 4 เกรด..แล้ว ไม่ทราบเพื่อนๆมีความคิดเห็นแตกต่างกับผมอย่างไร ลองเสริมๆมาดูกันบ้างซิครับ ถือว่าร่วมคิดด้วยกัน

ลองวิเคราะห์ตัวท่านเองซิ ..ท่านอยู่ระดับไหน..

สำหรับผมตอบได้ทันที ไม่ต้องคิดเลย คลาส C ครับ แต่หากมองให้ลึกลงไปจริงๆ ยังมี C- กับ C+ ด้วยน่ะ..ของผมน่าจะเป็นที่ C- ครับ แต่ก็ยังไม่ตกไป D น่ะจะบอกให้..!!

แต่ไม่ว่าตอนนี้ใครรู้ตัวว่าอยู่ระดับไหน ก็อย่าไปว่า ไปดูถูก กันน่ะครับ..ก็บอกแล้ว "กิเลส" คนเราไม่เท่ากัน ดูถูกเขาไม่ได้น่ะ เราศิษย์หลวงปู่ฯไม่ว่าใครอยู่แล้ว มีแต่อนุโมทนาท่าเดียว

บางที่เคยเห็นในหน้าอื่นๆน่ะ..นักปฏิบัติบางคน พูดเหมือนออกแนวหยามพวกเกรดล่างๆ อยู่นิดๆ ผมไม่ค่อยเห็นด้วยน่ะ เพราะหากเราเข้าใจตัว "กิเลส" ดีพอ เราไม่อยากจะว่า ไปหยาม ไปดูถูก ใครเลย

บางครั้งพวกระดับ ซีๆ ดีๆ นี่ล่ะ..เพราะความที่สะสมมามาก เห็นมามาก องคุลีมาร วางดาบฆ่า เผลอนิดเดียว กระโดดข้ามหัวไป B+ นู้นเลยน่ะจะบอกให้ เวลาเขาถึงจุดแห่งความเบื่อในวัตถุแล้วนั้นปะไร

แต่การเก็บ การสะสม ก็ต้องดูกำลังตัวเองด้วยน่ะ มากไปก็จะกลายเป็นทุกข์ (สตางค์หมด) นั่นก็เกินพอดีไปอีก ผิดธรรม ผิดถึงซึ่งความเป็นกลาง

แต่ไม่ว่ายังไง..จะว่าไปแล้ว ผมก็พอจะมีโอกาสพบปะกับกลุ่มศิษย์มากหน้าหลายตาที่เดียวน่ะ พูดจริงๆ เกรด A ยังไม่เจอเลย..ไม่ว่าจะยังไง เล็กๆน้อย ก็ต้องมีเรื่องของวัตถุมงคลอยู่บ้างล่ะน่ะ แต่ท่านที่สูงๆหน่อย ก็ 80/20

ก็สรุป..ท่านคิดว่าจิตท่านอยู่เกรดไหนกันครับ..? หากมากกว่า C ขี้นไป (มากกว่าผม) อาจจะอยู่ระดับ B จะเป็น B- หรือ B+ ก็ช่าง..ผมถือว่าเยี่ยมครับ ขอแสดงความยินดี และอนุโมทนาสาธุการด้วยครับ..ท่านมาถูกทางอย่างยิ่งแล้ว

หากต่ำกว่าผม อยู่เกรด D หรือตกซ่อม F ควรปรับปรุงตัวแก้ไขซะหน่อย ลดวัตถุมงคล เอาปฏิบัติมากขึ้นก็น่าจะดีน่ะครับ

แต่ไม่ว่าท่านจะเป็นเกรดไหน A-D ขึ้นชื่อว่าได้เป็นศิษย์หลวงปู่ฯแล้ว ผมว่าก็ต้องเป็นคนดีคนหนึ่ง ของสังคมล่ะน่า..

จบ../ สวัสดี..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 พฤษภาคม 2011
  11. อิฐมอญ

ขยันพิมพ์จริงๆเลยพี่โจ ขอบคุณมากที่เอาข้อคิดดีๆมาให้อ่านกันครับ ^^ ว่างๆมานั่งทานข้าวกันสิคับพี่

12. Jopaa

ก็พี่มันคนมีกรรม..คนว่างงาน..นี่น้องเอ๋ย..กลับมาแล้วโทรหากันครับ คุณอิฐมอล (โห..เหะ เพิ่งเห็นรูปใหม่..น่ะเนี่ย..เยี่ยมๆๆ)

13. อิฐมอญ

ได้เลยครับพี่ คงประมาณปลายๆเดือนนะครับ แหม..ถ้าว่างงานแล้วเป็นแบบพี่ก็ยอมนะ แหะๆ ช่วงนี้ต้องเก็บสแปร์ก่อนผม อีกสักสิบปีก็วางมือล่ะเริ่มเบื่อ อิอิ นอนก่อนครับพี่ ตีสามล่ะครับ ฝันดีราตรีสวัสดิ์ครับ

14. Aimee2500

Aimee2500 เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2009
    ขออนุญาตคุณฉันทะนะค่ะ
    เว๊ปวัดสะแกโดยตรงเผื่อสมาชิท่านใดสนใจค่ะ
    �Ѵ��� �ӺŸ�� ������ط�� �ѧ��Ѵ��й�������ظ�� : �����͹�ͧ��ǧ����� ����ѭ�
    พี่โจและคุณฉ้นทะสบายดีนะค่ะ ทางอังกฤษตอนนี้อากาศก็แย่ค่ะ ร้อน ๆ หนาว ๆ การเมืองก็แย่ค่ะ ไม่แพ้ทางเมืองไทย เศษฐกิจก็ปั่นป่วนคนตกงาน ก็มีเปอร์เซนต์สูงจนน่าใจหาย ส่วนตัวก็เริ่มเบื่อ ๆ ทุกอย่าง ถ้าเบื่อมากกว่านี้ก็คงกลับมาอยู่เมืองไทย เพื่อปฎิบัตืตามคำสอนหลวงปู่อย่างเต็มเวลา

15. Jopaa

ตอนนี้ที่เมืองไทย ฝนตกทุกวันครับ / คุณ Aimee อยู่ต่างประเทศมานาน จะกลับมาอยู่เมืองไทยได้เหรอ..ถ้าจะพูดกันจริงๆน่ะ..ผมว่าไม่น่าอยู่หรอก บ้านเรา สกปรก โจรขโมยชุกชุม คนเห็นแก่ตัวเยอะ ความปลอดภัยในชีวิตต่ำมาก การฆ่ากันตาย ดูเป็นเรื่องปกติชีวิตประจำวัน (โหดขึ้นทุกวัน) เหมือนประเทศโลกที่สาม เมื่อเปรียบเทียบกับต่างประเทศ โดยเฉพาะกับที่อังกฤษ หากอยู่ที่นู้นใครไม่กดดันเรื่องภาวะเศรษฐกิจจริงๆ ผมว่าไม่น่ากลับหรอก มาเที่ยวแป๊ปๆนั้นพอได้ อยู่จริงๆเพื่อนผมไม่เกิน 6 เดือน เห็นบินกลับหมด คนใดไม่เคยได้ไปอยู่ ไปเห็นประเทศที่เค้าดีกว่าเรา น่าอยู่กว่าเรา ก็พอรับได้ด้วยความเคยชิน หากคนใดเคยเห็นที่ที่ดีกว่าทุกอย่าง ผมว่ายากครับ..ต่างกันแต่เพียงว่า อยู่ต่างประเทศจะเหนื่อยกว่าก็เท่านั้น ส่วนการปฏิบัติธรรม ผมว่าอยู่ที่ไหนก็ปฏิบัติได้ครับ ถ้าจะกลับ..ผมว่าเหมาะสำหรับผู้ที่มีอายุเกินกว่าสัก 60-65 กลับมาใชวิตพอเพียง ปลูกผักปลูกหญ้า อยู่ต่างจังหวัด หาที่ดีๆ..สงบ..เงียบๆ อากาศดีๆ.. หาวัดดีๆ..ได้ปฏิบัติธรรมบ้าง..อันนี้เห็นด้วยครับ โดยเฉพาะที่เขาใหญ่ ปากช่อง หรือที่เชียงราย ผมว่าน่าอยู่มากครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 พฤษภาคม 2011
  16. pboon

pboon สมาชิกใหม่

อ่านอยู่หลายวันแล้ว เห็นด้วยกับคุณอิฐมอญ ครับ คุณพี่โจ้ ขยันพิมพ์จังนะ... (เดี๋ยวเอาไปบอกน้องๆ ที่ office ดีกว่า ว่าเจ้านายโจ้ พิมพ์ดีดเก่งอย่าบอกใคร แถมพิมพ์ได้เยอะๆๆยาวๆด้วย...งานนี้ต้องมีค่าปิดปากซะแล้ว !!! )

จริงๆแล้วประเทศไทยก็มีอะไรๆที่ดีๆเยอะนะ....เห็นพี่โจ้เขียนแล้วรู้สึกไม่สบายใจและสะเทือนใจอย่างยิ่ง.... แม้หลายเรื่อง จะมีจริงอยู่บ้างก็ตาม แต่ทุกอย่างเป็นไปตามกรรม และวัฎจักรที่มันจะเกิดขึ้น ตั้งอยู่ และก็ดับไปครับ เดี๋ยวมันก็ผ่านไปครับ ในต่างประเทศก็มีเหตุการณ์แบบนี้เหมือนกัน แต่จะเป็นข่าวมากน้อยต่างกันเท่านั้นเอง ที่สำคัญไม่มีที่ไหนอุ่นใจและเป็นสุขเท่าแผ่นดินไทย...กลิ่นดินประเทศไทย กลิ่นของประเทศไทย ประเทศที่บรรพบุรุษของเราแลกด้วยเลือดเนื้อและชีวิต และที่สำคัญ..น้ำใจของคนไทยที่ลึกๆแล้วคือคนไทย....แผ่นดินที่เป็นบ้านเกิดของเรา ที่ๆมีความรักรออยู่ ที่ๆมีอ้อมกอดที่มาจากใจ...ที่ๆจะมีรอยยิ้มและน้ำตาให้เราเสมอ ด้วยความรักอย่างจริงใจ ที่มาจากก้นบึ้งของหัวจิตหัวใจ...ที่ๆเราเป็นประชาชนชั้นหนึ่ง และเป็นเจ้าของประเทศอย่างแท้จริง อดทนหน่อยครับกับเรื่องเลวร้ายต่างๆนาๆ วันข้างหน้ายังมีเรื่องที่เศร้าๆอีกเยอะ.....แต่ไม่ว่าจะยังไง...ประเทศไทยก็อบอุ่นและประสบภัยภิบัติน้อยกว่าประเทศอื่นๆ..จริงไม ลูกศิษย์กลุ่ม A ? (...เจ็บปวดทุกครั้งที่เห็นคนไทย ฆ่ากันเอง เผาเมืองตัวเอง ไม่อยากจะเห็นอีกเลย..ปวดใจเหลือเกิน...เวรกรรม..และก็เวรจริงๆ...ผมเชื่อว่าลูกศิษย์ ลป. กลุ่ม A (ตามที่พี่โจ้แบ่งกลุ่มไว้...ก็คงรับรู้กับเหตุการณ์ข้างหน้าที่จะเกิดขึ้นแล้ว.....สั้นๆคำเดียวครับ "สติ").......ก็แค่เป็นความรู้สึกที่อยากบอกว่า... รักและอบอุ่น ที่ไม่เคยได้รับในต่างประเทศครับ......ขอโทษพี่โจ้ด้วยนะ ไม่ว่ากันนะ ถ้าจะว่า PM มานะ.......
    สุดท้ายครับ ลองดูรูปข้างล่างนี้ซิ......แบบนี้ไม่รักได้ไง.......เมืองไทยครับ....

ไฟล์ที่แนบมา:

17. อิฐมอญ

ดูรูปแล้วหิวเลย คิดถึงน้ำพริกปลาทู ^^ คิดถึงเมืองไทย

18. Jopaa

ถึง : คุณ Pbooon

ไม่โกรธหรอกจ้ะ..ชอบซะอีก.ผมพวกโรคจิต..ชอบความเห็นขัดแย้ง ทำให้เกิดความคิดสร้างสรรค์ จริงๆสิ่งที่เห็นขัดแย้ง หากมนุษย์เราใจไม่แคบ ยอมรับฟังได้ทุกผู้คน โลกเราคงไม่มีใครผูกใจเจ็บ ความโกรธ ความเกลียด ความอาฆาตแค้น โลกคงน่าอยู่ และสงบสุขขึ้นอีกเยอะเลยเนอะ..

จริงๆน่ะ..ตอนพิมพ์ตอบคุณเอมี่..อ่านซ้ำก่อนส่ง..รู้เลยเดี๋ยวต้องมีใครเห็นแย้งหรือด่าตอบมาแน่..เพราะก็รู้ๆอยู่ว่า..ใครว่าบ้านเราไม่ดี ไม่น่าอยู่ คงไม่มีใครเขากล้าเขียนกันหรอก เพราะแค่คนเขาอ่านไม่พอใจ แค่ตอบว่า "บ้านเราไม่ดี ไม่น่าอยู่ ก็ไปอยู่ที่อื่น ไปอยุ่ประเทศเข้าซิ..เท่านี้..ผมก็จบไม่คำพูดใดแล้ว..แบะ แบะ ท่าเดียว "...แต่ผมก็ยังกล้าเขียนอยู่ดี..ก็ไม่รู้สันดานผมมันเป็นยังไง จิตคิดอย่างไร เขียนอย่างนั้น มันดัดจริตให้ตัวเองไม่ได้จริงๆ

ขออธิบายขยายความนิดหนึ่งครับ..ผมเกิดที่นี้ โตที่นี้ ถ้าให้ไปเที่ยวเมืองนอก สัก 7 วัน 15 วัน ก็แสนเบื่อแล้วครับ โดยเฉพาะด้านอาหารการกิน และอากาศที่ไม่คุ้นเคย ผมเคยมีธุรกิจร้านอาหารอยู่ที่ สวิตเซอร์แลนด์ ต้องไปอยู่ที่เป็นเดือนๆ พูดจริงๆ แค่ 15 วัน ก็เบื่อจะบ้าตาแล้วครับ จะกลับท่าเดียว ไม่มีใครไปอยู่ หรือสู้บ้านเราได้หรอกครับ เป็นเรื่องปกติของคนเกิดในประเทศนั้นๆ ประเทศของตัวเอง ให้ไปถามคนปากีสถาน เขายังตอบเลยว่าบ้านเขาดีที่สุด เป็นปกติน่ะครับ

เรื่องเช่นนี้สำหรับผมคือ "ธรรม" น่ะครับ ธรรมของผมคือ มองให้ลึก มองให้กว้าง มองถึงซึ่งความเป็นจริงในทุกสรรพสิ่ง
    เคยเอาเรื่องลักษณะนี้เป็นปุจฉาขึ้นพิจารณาเมื่อนั่งภาวนา จิตบอกได้เลย สงครามเกิดขึ้นเพราะอะไร ความยึดติดในเชื้อชาติ ศาสนา นั่นคือเหตุ มนุษย์เราทั่วโลกมีแต่ความวุ่นวาย ล้วนมีปฐมเหตุจากความยึดติด ตัวกู ของกู

แต่ที่ผมตอบคุณเอมี เป็นกรณีของคุณเอมี่ ที่อยู่เมืองนอกมานานกว่า 30 ปี นั้นเป็นอีกกรณีหนึ่งครับ มุมกลับก็คือ ทีอังกฤษก็คือ บ้านที่คุ้นเคยของคุณเอมี่ เหมือนกับที่เราคุ้นเคยในประเทศไทย อย่างเดียวกัน

ส่วนมุมสะท้อน ทางสังคม เป็นเรื่องจริงครับ เรื่องเลวร้ายต่างๆในสังคม ที่มันวิปริต จนเรียกว่าน่ากลัว จนเดี๋ยวนี้เกินกว่า 4 ทุ่ม ผมว่าน่ากลัวครับ เดินบนท้องถนนเปลี่ยวๆ คุณอาจโดนปล้นจี้ได้ทุกเวลา ยาบ้าก็มากมาย เป็นดอกเห็ด ผมจึงต้องพูดความจริงว่า หากไม่วัดที่ควมคุ้นเคยในถิ่นที่อยู่อาศัย วัดเฉพาะค่ามาตรฐานความปลอดภัยในชีวิต ทีอังกฤษดีกว่ามากครับ ..

คอมพิวเตอร์ที่กลุ่มพวกเราใช้เล่นอยู่นี้ พวกเราเข้าเวบพลังจิต เวบพระพุทธศาสนา ท่านคิดว่าคิดเป็นกี่ % ของจำนวนคนทั้งประเทศที่มีคอมพิวเตอร์ใช้ ถึง 1 % หรือเปล่าไม่ทราบ โลกภายนอกท่านคิดว่า จะพูดคุยเรื่องธัมมะ ธัมโม มั่วแต่มามานั่งอนุโมทนา ให้กันอยู่หรือ

นีเรื่องจริง ผมก็ต้องว่ากันตามจริงครับ จึงขออธิบายเหตุผลการเขียนมาดังนี้น่ะครับ

แต่โดยสรุป เราเกิดที่นี้ชาตินี้ ยังไงๆประเทศไทยก็ต้องดีที่สุดอยู่แล้วครับ

และที่ดีที่สุด ก็คือ มีองค์ในหลวง เป็นตัวแทนคุณงาม ความดี เป็นที่ยีดเเหนี่ยวทางจิตใจ

ก่อนนอนผมสวดมนต์และได้อธิษฐานจิตเป็นประจำเลยน่ะ แต่ไม่เคยอธิษฐานว่าขอให้เกิดมาเป็นคนไทย อยู่ประเทศไทยเลย (จะให้ไปเกิดที่ภูฏาน ธิเบต ญี่ปุ่น หรือที่ไหนก็ได้)..เคยแต่อธิษฐานว่า..

"แม้นตัวลูกยังต้องเกิด ต้องเวียนว่ายในวัฏฏะสงสารต่อไป แม้นจะเกิดอยู่ ณ ที่ได ประเทศใด หาใช่สิ่งสำคัญใดเลย ขอเพียงแต่ ผูกขาด จองขาด ให้ได้เกิดอยู่ในบวรพุทธศาสนาเพียงศาสนาเดียว ไปในทุกกาลทุกชาติ จนกว่าจะพบพระนิพพาน เทอญ " จริงๆน่ะครับ..นี่เป็นคำอธิษฐานเดียวที่ผมมี

19. khanngoen

khanngoen เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นอาหารไทยแล้วยิ่งทำให้คิดถึงเมืองไทย เหมือนคุณอิฐมอญว่าไว้จริงๆครับ

20. khanngoen

khanngoen เป็นที่รู้จักกันดี

สงครามเกิดขึ้นเพราะอะไร ความยึดติดในเชื้อชาติ ศาสนา นั่นคือเหตุ มนุษย์เราทั่วโลกมีแต่ความวุ่นวาย ล้วนมีปฐมเหตุจากความยึดติด ตัวกู ของกู และต้องบวกความอาฆาต พยายาท ความอยากได้ อยากเป็น อยากมี เข้าไปอีกครับคุณโจ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้