จิตบังคับบัญชาได้หรือไม่ ถ้าไม่ได้...จะอบรมจิตได้อย่างไร???

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย ธรรมภูต, 27 มกราคม 2009.

1. ผีเสื้อราตรี

ผีเสื้อราตรี เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ว่ากิเลสอะไรรู้ทันเค้ายากที่สุด?

2. ธรรมภูต

ธรรมภูต เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    คุณขันธ์ครับ
    ผมเป็นคนที่ใครพูดอะไรมาผมรับฟังได้ทั้งนั้นครับ
    แล้วน้อมนำมาสมาทานดูทุกครั้งครับ

คุณบอกว่า
    "คัมภีร์พระวิสุทธิ์มรรค เป็นคัมภีร์ ที่คณาจารย์ต่างยกย่องว่าไม่ผิดเพี้ยน"
    ใช่พวกมหาเปรียญ๘-๙ทั้งหลายใช่มั้ยครับ???

จากความจำ คัมภีร์พระวิสุทธิ์มรรคนั้น
    พวกมหาเปรียญที่จะได้เรียนกันตอนขึ้นประโยค๘หรือประโยค๙ครับ
    มีพระมหาเปรียญองค์ไหนบ้างครับที่ไม่ปฏิบัติ(สัมมา)สมาธิ
    แล้วกระดูกเป็นพระธาตุบ้างครับ???

ผมจะเชื่อถืออะไรนั้นต้องเทียบเคียงลงได้กับพระสูตรและพระวินัยครับ
    จอมศาสดาสั่งไว้กับพระอนนท์ครับว่า ให้เอาพระสูตรและพระวินัยแทนพระองค์
    เมื่อพระองค์ทรงปรินิพพานไปแล้วครับ
    ไม่เห็นมีบอกไว้ตรงไหนเลยที่ให้เอาคัมภีร์วิสุทธิ์มรรคแทนพระองค์
    พิจารณารอบคอบหน่อยสิครับ อย่าเพียงแค่เชื่อตามๆกันมาเท่านั้นครับ

คุณขันธ์ครับ ตรงไหนครับที่ผมบอกว่าพระโสดาบันนั้นจิตบริสุทธิ์ถาวรครับ
    อย่าคิดเองสิครับ พระโสดาบันนั้นท่านได้สัมผัสจิตบริสุทธิ์ชั่วครั้งชั่วคราวครับ
    ซึ่งท่านเองก็มีกิจที่จะต้องทำให้จิตบริสุทธิ์ถาวร(พระอรหันต์)ครับ

คุณอย่ากล่าวร้ายท่านสิครับว่ายังมีอวิชชาครอบงำท่านอยู่
    ท่านไม่ถูกอวิชชาครอบงำอีกแล้วครับ(อวิชชาครอบงำไม่ได้แล้ว)
    เพียงแต่ท่านยังขจัดอวิชชาที่นอนเนื่องอยู่ในจิตใจท่านได้ไม่หมดเท่านั้นครับ

ฉะนั้นท่านก็ยังมีกิจที่ต้องทำให้สำเร็จคือขจัดอวิชชาให้หมดไปจากจิตของท่านครับ
    แต่อวิชชาเหล่านั้นไม่สามารถครอบงำจิตใจให้ท่านทำอกุศลกรรมได้อีกแล้วครับ

ทำไมยังต้องละธรรมเหล่านั้น(สังโยชน์)
    เพราะเป็นธรรมที่ยังนอนเนื่องอยู่ที่จิตใจของมานมนานแล้ว(ไม่รู้กี่ภพชาติ)
    ตั้งแต่พระอนาคามีลงมายังต้องทำกิจนี้ให้สำเร็จเป็นหน้าที่ ที่พวกท่านจะต้องทำครับ
    ไม่ใช่อวิชชาครอบงำให้ทำครับ คุณอย่าหลงว่าที่คุณรู้เท่านั้นที่ถูกต้อง
    คุณเล่นเอาสัญญามาว่ากล่าวแบบนี้ พระอริยเจ้าทั้งหลายเสียหายหมดสิครับ

ทำไมก่อนมีคัมภีร์วิสุทธิมรรคนั้นจึงมีพระอริยเจ้ามากมายครับ???
    ตั้งแต่เริ่มมีคัมภีร์นี้มา พระอริยเจ้าลดน้อยลงไปเรื่อยหละครับ???

;aa24

3. ผีเสื้อราตรี

ผีเสื้อราตรี เป็นที่รู้จักกันดี

ตอบไวๆด้วยนะตอบช้าแสดงว่าคิด

4. ผีเสื้อราตรี

เราแค่อยากรู้ภมิธรรมของท่านภูตช่วยให้ปัญญาที

5. ธรรมภูต

1
    คุณขันธ์ครับ เพิ่มเติมอีกนิดครับ
    พระโสดาบันยังร้อนไห้อยู่และยังมีครอบครัวได้
    จนกระทั่งภูมิจิตท่านขึ้นถึงขั้นพระอนาคาเท่านั้นครับ จึงจะสละเรือนครับ

ไปละ

;aa24

6. ผีเสื้อราตรี

น้องผีฯ มีกามตัณหา และราคะ พี่ว่าจิตนี้อบรมได้อบรมด้วยวิธีใด?

7. ผีเสื้อราตรี

จะรีบไปไหน น้องขอปัญญากับท่านอยู่เลยนะ เมตตาด้วย

8. ผีเสื้อราตรี

พี่ภูตนี้ภูมิธรรมของแท้ใช้ไหม ถ้าของแท้ท่านช่วยแจ้งปัญญาด้วย แต่ถ้าท่านคิดว่าท่านเป็นของเทียมก็จะหลบหรือจะหนีก็ตามแต่ความสะดวกใจ

9. ธรรมภูต

1
    คุณผีฯครับช่วยชี้ให้หน่อยสิครับว่าใครตอบโดยไม่ต้องนึกคิดครับ???
    ถ้าไม่เจตนาแล้ว(นึกคิด) เขียนขึ้นมาได้ยังไงครับ???
    มีใครในโลกแห่งความเป็นจริงนี้ที่ทำอะไรโดยไม่ได้คิดพิจารณาบ้างครับ???

ผมถึงได้คุยกับคุณไปเรื่องคนขาดสติทำโดยใช้อารมณ์ความรู้สึกนึกคิดที่เป็นอกุศลยังไงครับ
    ส่วนคนที่มีสตินั้นเค้าไม่ใช่อารมณ์ความรู้สึกนึกคิดแล้วครับ
    เค้าใช้การนึกคิดพิจารณาโดยความรอบคอบไม่ถูกอารมณ์ครอบงำครับ

;aa24

10. ผีเสื้อราตรี

พี่ว่าเวลาที่พี่คิด พี่คิดหรือจิตคิด สิ่งที่คิดรู้ไหมว่าคิดดีหรือชั่ว แล้วที่มีปัญญาธรรมที่บอกบอกว่ารู้เห็นตามความเป็นจริงมีคำว่าคิดไหม?

11. เกสท์

เกสท์ สมาชิก

คุณธรรมภูต ครับ ผมมีเวลาไม่มากผมแว๊บเข้ามาตอบแป๊บนึง
    ลมหายใจหายไปจากความรู้สึก ขณะทำสมาธิ
    เป็นเพียงแค่อาการจากการทำสมาธิแค่นั้นครับ
    บางคนลมหายใจหายไปขณะทำสมาธิ แต่ยังไม่รู้เลยว่าสติธรรมเป็นยังไงก็มีครับ
    การที่จิตจะเป็นสมาธิได้สำคัญที่สติครับ

และการพิจารณาอะไรของคุณยังวงนอกอยู่ครับ
    และคำถามของคุณยังวงนอกเกินไปครับ

ผมกล่าวถึงการพิจารณาขันธ์ 5 ไม่ว่า รูป เวทนา สัญญา สังขาร วิญญาณ เป็นอนัตตาแล้วครับ

ผมอยากฟังธรรมขั้นที่สูงกว่าที่คุณบอกและถามผมครับ
    ยังไม่มีอะไรที่เพียงพอจะตอบรับกันได้ครับ กับธรรมขั้นที่คุณกล่าวมา

12. ผีเสื้อราตรี

พี่ภูตพี่แน่ใจนะว่าพี่รู้ทันความคิดของ ตน เหตุ อันใดถึงเรียกเราว่า ผี เฉยๆ เหตุอันใด เวลาตอบคำถามถึงต้องลง ท้าย ด้วย ?

13. ธรรมภูต

1
    คุณผีฯครับ ทำไมผมต้องให้คุณมากำหนดว่าผมต้องทำอะไรด้วยหละครับ
    ของแท้หรือของเทียม เค้าวัดกันด้วยอะไรครับ???
    คุณใช้คำพูดลักษณะนี้หมายความว่า คุณจะข่มขู่ผมหรือเปล่าครับ???

การแสดงแค่ตัวหนังสือเชื่อถือได้แล้วหรือครับ???
    มีแต่คนที่ชอบสร้างภาพเท่านั้นที่ยึดเพียงแค่ตัวหนังสือ
    หรือรูปแบบการแสดงออกที่พบเห็นเท่านั้น
    อันนั้นยังเป็นแค่ของภายนอกเท่านั้นครับ

ต้องได้คลุกคลีกัน สนทนากัน มีเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นเป็นเครื่องวัดครับ

ผมถามครับว่าปัญญาทางโลกกับปัญญาทางธรรมต่างกันมั้ยครับ???

;aa24

14. ผีเสื้อราตรี

เราว่าภูมิธรรมท่าน น้อยนิดที่พูดออกมาก็ยกแต่ตำราออกมา

15. ธรรมภูต

1
    ถ้าเราไม่มีคำถาม?
    เราจะรู้ได้ยังไงหละครับว่ามีความเข้าใจตรงกันครับ

;aa24

16. ผีเสื้อราตรี

สิ่งหนึ่งสอนให้ยึด แต่อีกสิ่งสอนให้วาง

17. ผีเสื้อราตรี

คำพูดก็ถามได้ ไม่จำเป็นต้อง? คำตอบของท่านแต่ท่านใช้เครื่องหมาย? ท่านคิดอะไรอยู่

18. ผีเสื้อราตรี

ในเมื่อปัญญาท่านยังน้อยก็จงยอมรับความจริงเถอะว่ายังไม่แจ้งในธรรม

19. ผีเสื้อราตรี

พี่ภูต มีอะไรแย้งได้นะ สิ่งไหนที่ท่านว่าเราพูดแล้วไม่ตรงใจที่ท่านคิด

20. ขันธ์

ขันธ์ เป็นที่รู้จักกันดี

ก็จิต ที่บริสุทธิ์ ชั่วครั้งชั่วคราว นั้นแหละ มีอวิชชาครอบงำ
    คุณธรรมภูติ ไม่เข้าใจ ปฏิจสมุบบาท จึงพูดออกมาผิดว่า อวิชชา ไม่ครอบงำอีก
    การที่ หลงไป เกิดราคะและโทสะ นั้นแหละโดนอวิชชาครอบงำไปแล้ว มิฉะนั้นกิเลส จะไม่มีทางผุดขึ้นมา
    ทีนี้ ถ้าพระโสดาบัน ราคะและโทสะ หรือ ทุกข์สัจ เกิด มันก็ตั้งอยู่ไม่ได้นาน เพราะท่านละสักกายทิฎฐิ วิจิกิจฉา และ สีลพตรปรามาสไปแล้ว แต่ ท่านยังละ ราคะ โทสะ มานะ อุทํธัจจะ และ อวิชชา ไม่ได้ มันก็ยังต้องเกิดอยู่เรื่อยไป เพียงแต่ ทัสนะในนิพพานนั้นมีแล้ว ตกในกระแสแล้ว

คุณธรรมภูติ ต้องทำความเข้าใจให้มากกว่านี้