จริต ๖ เพื่อฝึกกรรมฐานที่เหมาะสม

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย แสนสวาท, 18 ตุลาคม 2011.

1. ๐ใบพลู๐

๐ใบพลู๐ สมาชิกใหม่

หญิงค่ะ เสาร์ 19 มี.ค.09 เวลา หลังบ่าย17.00-18.00น.ค่ะ
    กราบขอบคุณล่วงหน้าค่ะ<!-- google_ad_section_end --> อยากทราบค่ะเพราะกำลังฝึกทำสมาธิค่ะ

2. Lucky Leo

Lucky Leo สมาชิก

Thank you very much ka.

3. rubpy

rubpy เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2009
    ขอบพระคุณนะคะคุณแสนสวาท และขออนุโมทนาในบุญด้วยค่ะ
    แต่แอบสงสัยนิดนึงตรงที่บอกว่าได้เคยฝึกฝนตนเองมาดีน่ะคะ
    เพราะว่าเป็นคนนั่งสมาธิไม่ค่อยนิ่ง นั่งทีไรมันฟุ้งไปหมด
    เดี๋ยวปวดโน่น ปวดนี่ คิดไปเรื่อยเปื่อย เคยไม่ค่อยนั่งเท่าไหร่
    แต่เคยมีคนทักหลายคนว่าฝึกกสิณไฟใช่ไหม อันนี้ก็ไม่เคยอีกเหมือนกันค่ะ

แต่สัปปายะที่คุณบอก ว่าคลื่น มีเสียง
    เวลาเราฟังเพลงบรรเลง หรือดนตรีธรรมะ จะรู้สึกนิ่งได้เป็นช่วงๆ ค่ะ

4. อักสรา

อักสรา Active Member

......

ขอบคุณค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กรกฎาคม 2015
  5. อักสรา

อักสรา Active Member

......

ขอบคุณค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กรกฎาคม 2015
  6. สุดขอบฟ้า

สุดขอบฟ้า เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2011
    ขอกราบขอบคุณ คุณแสนสวาทที่ชี้แนะนางทางค่ะ

7. แสนสวาท

แสนสวาท ชมรมสุวรรณภูมิธรรม

คนที่ 80
    เสาร์ 19 มีค เย็น ...ใบพลู
    จริตเปน ศรัทธาจริต - เจโตวิมุตติ

สัปปายะ ห้องสันทนาการ ห้องรับรอง หอ้งนั่งเล่น ห้องหนังสือ

หากต้องการฝึกกสิณลมก็ได้อยู่ สนใจก็เขียนถามเข้ามาใหม่เรือกสิณนะคะ

กรรมฐานดูที่ศรัทธาจริตค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 ตุลาคม 2011
  8. แสนสวาท

คนที่ 81
    เกิดพฤ 4 ตุลาคม ตี..เปนคืนพุธ
    คุณอักสรา
    เปนคนโทสะจริต เจโตวิมุตติ

กสิณ เหมาะกสิณสี วรรณะกสิณ
    กรรมฐานที่เหมาะกับคุณลองดูข้่างต้นนะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 ตุลาคม 2011
  9. แสนสวาท

คนที่ 81
    เกิด อังคาร 26 พค ...ช่อ
    เรืองเวลาเกิดของคุณ ดิฉันคำนวณตอนเช้านะคะ
    หากเปนก่อน หกโมง ให้บอกมาใหม่ค่ะ
    จริตเปนพุทธิจริต ปัญญาวิมุตติ

ลองดูสัปปายะ นี่นะค่ะ
    น้ำนิ่งที่ไม่ค่อยใสนะคะ ว่าเจริญกรรมฐานเปนอย่างไร
    หากไม่เหมาะ มาคุยกันใหม่

กรรมฐานดูที่พุทธจริต

10. แสนสวาท

welcome ค่ะ

แสนสวาท

11. pannich

pannich สมาชิก

รบกวนดูให้ด้วยนะคะ
    ส่งข้อมูลทาง pm แ้ล้วค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

12. แสนสวาท

คุณเปนราคะจริต แต่ตอนแรกที่ฝึกลมไม่ได้ผล เพราะลม เปนเรืองยากของคุณ
    ฟุ้งน่ะเปนเรืองธรรมดา อธิบายมากก็เปนเชิงโหราศาสตร์
    เอาเปนว่า
    คุณเริ่มเปนกสิณน้ำดีไหมคะ จะไม่ต้องแก้ไข มาก
    แล้วน้ำก็หาง่าย ไม่ต้องหาก็มี ยิ่งตอนนี้ น้ำเยอะเลย แฮะ ๆ
    น้ำท่วมตรงไหนเพ่งเลย แต่มีิข้อแนะนำนิดหนึง คือต้องขึ้นกรรมฐานก่อน

หาขนาดของวัตถที่จะใส่น้ำ ยากหน่อย ขนาด เส้นผ่าศูนย์กลาง 11 นิ้ว
    กะมังเลยน่ะแหละดี
    ไม่เอาน้ำสีแดง เหลือง เขียว ขาว น่ะ
    ประเภทแฟนต้าน้ำเขียว อย่างนี้ไม่เอา
    ฝึกไปเรื่อย ๆ นั่งที่ไหน มีน้ำ ก็เพ่งเลย น่าจะเร็วกว่า และน้ำก็เย็นด้วย

กสิณน้ำ อาโปกสิณ

แล้วขึ้นพระกรรมฐาน ตามนี้ ในครั้งแรก
    ครั้งต่อไปจะขึ้นก็ได้ ไม่ขึ้นก็ได้

เตรียมตัวก่อนนั่งกรรมฐาน

ปฏิบัติขั้นตอนดังนี้
    อาบน้ำให้่สะอาด ดื่มน้ำหนึ่งแก้ว

คำบูชาพระรัตนตรัย
    อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ ภะคะวา, พุทธัง ภะคะวันตัง อภิวาเทมิ. (กราบ)
    สวากขาโต ภะคะวะตา ธัมโม, ธัมมังนะมัสสามิ. (กราบ)
    สุปะฏิปปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ, สังฆัง นะมามิ. (กราบ)

บทสวดนมัสการนอบน้อมบูชาพระพุทธเจ้า
    นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต, อะระหะโต, สัมมาสัมพุทธัสสะ (๓ จบ )

สมาทานพระกรรมฐาน อาโปกสิณกรรมฐาน

อุกาสะ อุกาสะ อุกาสะ ข้าพเจ้าขอสมาทาน ซึ่งพระกรรมฐาน สมถะและวิปัสสนาญาณ ขอให้บังเกิดมี ในขันธสันดานของข้าพเจ้า ข้าพเจ้าจะตั้งสติกำหนดไว้ ที่ ดวงอาโปกสิณ ข้าพเจ้าขอระลึกถึงคุณพระพุทธเจ้า พระธรรมเจ้า พระสงฆเจ้า คุณครูอุปัชฌาอาจารย์ คุณมารดาบิดา คุณทานบารมี คุณศีลบารมี คุณเนกขัมมะบารมี คุณปัญญาบารมี คุณขันติบารมี คุณสัจจะบารมี คุณอธิษฐานบารมี คุณเมตตาบารมี คุณอุเบกขาบารมี ที่ข้าพเจ้าได้บำเพ็ญมา ตั้งแต่เล็กแต่น้อย ร้อยชาติพันชาติ หมื่นชาติแสนชาติ อสงไขยกัปกัลป์ ที่ระลึกได้ก็ดี ลึกไม่ได้ก็ดี ขอบารมีทั้งหลายเหล่านี้ จงมาช่วยประคับประคองให้ข้าพเจ้าปฏิบัติสมถะและวิปัสสนาญาณให้ลุล่วงมาร ให้สำเร็จ มรรคผลนิพพาน ในอนาคตกาลเบื้องหน้านี้เทอญ<?XML:NAMESPACE PREFIX = O /><O:p></O:p>

แผ่เมตตา
    สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ
    อัพพะยาปัชฌา โหนตุ
    อะนีฆา โหนตุ
    สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ

สัตว์ทั้งหลายทั้งปวง ที่เป็นเพื่อนทุกข์ เกิด แก่ เจ็บ ตาย ด้วยกันทั้งสิ้น
    จงเป็นสุขเป็นสุขเถิด อย่าได้มีเวรแก่กันและกันเลย
    จงเป็นสุขเป็นสุขเถิด อย่าได้เบียดเบียนซึ่งกันและกันเลย
    จงเป็นสุขเป็นสุขเถิด อย่าได้มีความทุกข์กายทุกข์ใจเลย
    จงมีความสุขกาย สุขใจ รักษาตนให้พ้นจากทุกข์ภัยทั้งสิ้นเทอญ

หลังจากนี้ก็เริ่มนั่งพระกรรมฐานได้<!-- google_ad_section_end -->

มีอะไรก็ ถามมาได้ อีกนะคะ ยินดีตอบเสมอ

13. แสนสวาท

ดูแล้วค่ะ มีสองท่าน จัดให้ค่ะ

14. แสนสวาท

คนที่ 82
    ศุกร์ 1 ตค. pan.ญ
    จริตเปนวิตกจริต ปัญญวิมุตติ
    สัปปายะ ห้องเรียน ห้องนั่งเ่ล่น โคนต้อนไม้ กิ่งก้านเยอะ

กรรมฐานดูที่วิตกจริต

15. แสนสวาท

ยินดีกับคุณสุดขอบฟ้า
    หากยังไม่กระจ่างเรืองอะไรก็ สอบถามเข้ามาได้ค่ะ
    ยินดีตอบให้ทุกท่าน

หรือว่า ท่านใดที่ ยังสงสัย อะไร
    ก็เขียนไปถามได้

16. แสนสวาท

คนที่ 83
    เกิด พุธ 15 ธค pan.ช
    จริตเปนมารยาจริต ว่าที่ โทสะน้อย ๆ เปนเจโตวิมุตติ
    หมั่นเจริญเมตตาบ่อย ๆ ค่ะ ในตอนทำกรรมฐาน

กรรมฐานดูย้อนหลังไปค่ะ
    เขียนอธิบายไว้หมดแล้ว

17. แสนสวาท

สอบถามข้อมูลเพิ่มเติม

สามารถทำได้ค่ะ

ช่วยบอกลำดับ คนที่เท่าไร ไว้ด้วยค่ะ
    ดิฉันจะได้หาได้ง่ายขึ้น

18. gardin

gardin Active Member

9 มิถุนายน 2010
    ชื่อ รัตติยา อ่ำวงษ์ เกิดวันอาทิตย์ ที่ 24 /05 2535 เวลา 16. 44จ.นครราชสีมาเพศหญิง

<hr style="color: rgb(255, 255, 255); background-color: rgb(255, 255, 255);" size="1">

หนูมีจริตอย่างไรค่ะที่ควรนำไปแก้ไขตอนปฎิบัติตอนนี้หนูฝึกดูลมหายใจกับพุทโธค่ะ

พี่เคยบอกหนูว่าเจริญกสิณลมได้ผลดี
    แนวทางการปฏิบัติคือ ทางด้าน เจโตวิมุุตติ
    กสิณลม วาโยกสิณณัง แล้วหนูควรเริ่มยังไงก่อนค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 ตุลาคม 2011
  19. แสนสวาท

คุณรัตติยา เคยดูดวงชาตากับดิฉันใช่ไหม พอดีจำไม่ได้จริง ๆ
    ถ้างั้น ดิฉันจัดคุณไว้ลำดับที่ 29 ที่ว่างก็แล้วกัน

คนที่ 29
    เกิดวันอาทิตย์ ที่ 24 /05 2535 เวลา 16. 44
    รัตติยา อ่ำวงษ์
    จริตเปนราคะจริต เจโตวิมุตติ
    663
    ฝึกเริ่มต้นด้วยกสิณลม ทำได้ดี

สัปปายะ ฝึกฝนสถานที่ มีลมพัดผ่านได้ดี ห้องนอน ห้องนั่งเล่น
    สถานที่สะอาด สวยงาม สวนดอกไม้
    ลองเข้าไปอ่านที่นี่ ก่อนนะคะว่าพอเข้าใจไหม
    กสิณลม วาโยกสิณ
    กรรมฐานที่เหมาะสม กลับไปอ่านหน้าที่ 1 ข้อความที่ 19
    นั่นเปนกรรมฐานที่เหมาะกับคุณค่ะ

หากไม่เข้าใจ ถามเข้ามาใหม่
    ช่วยบอกด้วยว่า ลำดับคนที่ 29

แสนสวาท

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 ตุลาคม 2011
  20. แสนสวาท

เหลืออีก 3 ท่าน
    คือลำดับที่ 84
    และ 13 และ 73 ยังไม่ส่งเวลาของดวงชาตามาให้