จริต ๖ เพื่อฝึกกรรมฐานที่เหมาะสม

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย แสนสวาท, 18 ตุลาคม 2011.

1. แสนสวาท

แสนสวาท ชมรมสุวรรณภูมิธรรม

คนที่ 62
    เกิด อาทิตย์ 11 ธค. vv
    เปนวิตกจริต ปัญญาวิมุตติ

กรรมฐานดูที่วิตกจริตค่ะ

2. แสนสวาท

คนที่ 63
    เกิด เสาร์ 7 กพ ชื่อ alt ตี เปนคืนวันศุกร์
    จริต มารยาจริต(โทสะน้อย) เจโตวิมุุตติ
    สัปปายะ น้ำนิ่ง คลอง

ดูกรรมฐานที่ โทสะจริตค่ะ

3. แสนสวาท

สำหรับท่านทีี่่รู้จริตแล้ว
    เรืองที่ดิฉันเขียนต่อไป ยังไม่เสร็จ คือ
    ธรรมะประจำจริต ซึ่งได้แยก ปัญญาจริต และมารยาจริต ไว้ชัดเจนขึ้น
    ลงไว้ที่ห้อง อภิญญา แต่ยังไม่เสร็จค่ะ
    แวะเวียนมาอ่านบ้างก็จะได้ประโยชน์นะคะ

http://palungjit.org/threads/หลักธรรมของจริตแต่ละประเภท.310936/

เขียนได้แค่ราคะจริตเท่านั้นเอง

4. attasade

attasade เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2008
    โทสะน้อย เป็นยังไงอะคะ แนะนำด้วยได้ไม๊คะ คือ ปกติจะภาวนา พุทโธ อะค่ะ ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้ ขอบคุณมากค่ะ

5. แสนสวาท

โทสะจริต คืออาการที่แสดงอาการอย่างเห็นได้ชัดว่า โกรธ
    ไม่เกรงใจใคร เมื่อยามไม่พอใจ ก้าวร้าวได้ทันที สวนได้ทันที
    เพราะความที่มีความโกรธอยู่ในจิตใจ พร้อมที่จะรบ ได้ทันที
    เรียกได้ว่า อารมณ์ขึ้นง่าย

ส่วนโทสะน้อย คือ ความงอน ไม่ได้อย่างใจ แต่ยังเกรงใจมหาชนอยู่
    โกรธแต่ไม่แสดงอารมณ์โกรธ หรือแสดงแต่ไม่ชัดเจน แค่ตึง ๆ
    ตุบป่อง ๆ แบบนี้ อาจเปนเพราะว่า ไม่ค่อยมีคนเอาใจ เลยไม่โกรธแรง ๆ ออกมา
    แค่พอสมคสรยังไม่มาก หากสะสมบ่อย ๆ อาจระเบิดได้เช่นกัน
    เพราะสาารถพัฒนาอารมณ์ของมารยาจริตได้เช่นกันค่ะ

6. แสนสวาท

มารยาจริต ควรที่จะเจริญพรหมวิหารบ่อย ๆ เช่นเดียวกับโทสะจริต
    คือ เมตตา กรุณา มุทิตา อุเบกขา
    การที่คิดถึงคนอื่น เพราะความเมตตา ทำให้ลดอารมณ์โกรธได้ดี
    เอาใจเขามาใส่ใจเรา เช่นกัน
    คนที่มีมารยาจริต เปนคนโอบอ้อมอารี รักใคร่คนอื่นเปนทุนอยู่แล้ว
    เจริญเมตตาได้ง่าย พัฒนาได้ง่ายกว่าคนที่มีโทสะจริตค่ะ

ส่วนการเจริญพุทโธ ระลึกถึงคุณพระพุทธเจ้าเปนอารมณ์ เปนกรรมฐานคู่คนที่
    ที่มีศรัทธาจริตค่ะ หากคุณทำแล้วจิตใจสงบก็ทำต่อไปได้ค่ะ
    หรือว่ามีสมาธิดี แต่จะให้แนะนำ คือ พรหมวิหาร สี่ เหมาะเปนกรรมฐานที่คุณควรนำไป
    ปฏิบัิติ หรือจะเพ่งกสิณสี วรรณกสิณ เลือกเอาสักสีหนึ่ง จะง่ายกว่า
    หรือกสิณกลางอย่างใดอย่างหนึ่ง
    หากแต่คนที่มีมารยาจริต ดิฉันไม่แนะนำให้เริ่มต้นที่กสิณไฟ
    เพราะจะทำให้เกิดไฟค้างในจิต ได้ค่ะ
    หากสนใจกสิณกรรมฐาน ให้ถามมาอีกทีจะดูให้ค่ะ

ที่ไม่ได้ดูไว้ให้ทุกท่าน อยากให้แสวงหากันบ้าง
    เพื่อที่จะได้ทราบว่า มีความต้องการหรือไม่

7. attasade

ค่ะ ขนาดนี่ดูกรรมฐาน แต่บ่งบอกได้ถีงนิสัยเลยนะคะ เป๊ะค่ะ อนุโมทนาค่ะพี่

8. attasade

ขอคำแนะนำเลยได้ไม๊คะ เพราะว่าไม่รู้จะไปทางไหนดี เด็กหัดเดินค่ะพี่ แนะนำด้วยนะคะ

9. แสนสวาท

ถามมาเลยค่ะ ตอบได้ จะตอบให้ค่ะ

10. attasade

ควรฝึกแบบไหนคะ
    เจโตวิมุตติ คืออะไรคะ
    สัปปายะ นี่คือสถานที่ที่ควรฝึกสมาธิหรือเปล่าคะ
    ขอบคุณค่ะ ^^

11. แสนสวาท

คนที่ 64
    เกิดวันอาทิตย์ 18 มิย ต้นข้าว
    ฝึกกสิณไฟอยู่

เปนศรัทธาจริตค่ะ ปัญญาวิมุตติ
    ควรฝึกกสิณลม เพื่อเริ่มต้น
    กสิณลมฝึกง่ายกว่ากสิณไฟ
    เอาต้นไม้เล็ก มาวางไว้บนโต๊ะ ทั้งที่ทำงานและบ้าน
    พัดลมเป่าให้ไหวน้อย ๆ เ้ก็บมาเปนอารมณ์
    กสิณลมไม่ขัดข้องต้องแก้ไขอะไรเลย
    หากคุณเริ่มต้นด้วยกสิณไฟ เพ่งได้ นำไปใช้ไม่ได้ ต้องใช้ตัวช่วย

กรรมฐานที่เหมาะกับคุณ ไปดูที่ศรัทธาจริตค่ะ

12. แสนสวาท

กสิณสี วรรณกสิณ สีใดสีหนึ่ง แดง เหลือง เขียว ขาว
    เลือกเอา ตัดเปนรูปวงกลม เส้นผ่าศูนย์กลาง 11 นิ้ว
    เพ่งวันละ 10 นาที ไม่มากเกินไป
    นั่งห่างดวงกสิณ สุดมือ
    ก่อนเพ่ง แผ่เมตตาให้ปวงสัตว์ เทวดา
    แผ่เมตตาบ่อย ๆ
    สัปปายะ คือสถานที่เหมาะกับตอนทำกรรมฐาน
    หาน้ำมาวางไว้ข้างตัวก็ได้ค่ะ

รูปนี้ เปนกสิณดินนะคะ

ไฟล์ที่แนบมา:

13. แสนสวาท

เวลาบอกวัน กรุณาบอกวันตามสากลนะคะ
    เวลาก็สากลค่ะ
    ส่วนจะแปลงวััน เปนหน้าที่ของดิฉันเอง
    หากคุณแปลงมาให้ จะทำให้งง ได้ค่ะ

14. แสนสวาท

เจโตวิมุตติ (อีกครั้ง)

"เพราะสำรอกราคะได้ จึงจะมีเจโตวิมุตติ
    เพราะสำรอกอวิชชาได้ จึงจะมีปัญญาวิมุตติ"

องฺ.ทุก.20/276/78 ขุ.ปฏิ.31/540/443

เจโตวิมุตติ ได้แก่ ผลสมาธิ หรือ อรหัตผลสมาธิ หรือ อรหัตผลจิต (สมาธิ หรือ จิตอันตั้งมั่นที่เป็นผลแห่งการสำเร็จเป็นพระอรหันต์)

การเดินทางมาเกิดเปนมนุษย์ มีความแตกต่างในทางปฏิบัติ
    ซึ่งหากปฏิบัติเหมือนกันผลอาจไม่ได้เหมือนกัน นั้นเพราะ อุปนิสัยที่สั่มสมมานั้น
    ไม่เหมือนกัน ทางหนึ่งที่คนหนึ่งปฏิบัติได้ดี เช่นทางการกำหนด หรือที่รู้จักกันดี
    คือกสิณ ๑๐ นั้น เปนทางเจโตวิมุตติ
    เจโตวิมุตติเป็นผลของสมถะ

15. แสนสวาท

เจโตวิมุตติ
    เริ่มต้นจากการเจริญสมาธิก่อนแล้วค่อยใช้ปัญญาพิจารณาไตรลักษณ์ในสติปัฏฐานสี่
    เมื่อเจริญสมาธิจึงละราคะได้ การละราคะนี้เรียกว่า เจโตวิมุตติ
    เจโตวิมุตติ นั้นหลุดพ้นได้ด้วยกำลังสมาธิ
    เจโตวิมุตติ คือ ความหลุดพ้นแห่งจิต, การหลุดพ้นจากกิเลส ด้วยอำนาจการฝึกจิตหรือด้วยกำลังสมาธิเช่น สมาบัติ ๘
    การใช้ฌาณสมาบัติเพื่อข่มกิเลสเป็นเจโตวิมุติ

ส่วนปัญญาวิมุติเป็นการหลุดพ้นด้วยปัญญา คือใช้ปัญญาในการตัดต้นตอของกิเลส ทำให้กิเลสไม่กำเริบขึ้นมาอีกอุปมาเหมือนกับเป็นการถอนหญ้าแบบถอนรากถอนโคน

16. แสนสวาท

คนที่ 65
    พฤ 5 ธค ชื่อ ball ตี...เปนพุธกลางคืน
    จริตของคุณคือศรัทธาจริต เจโตวิมุตติ
    การฝึกอานาปานสติสอดคล้องดีกับจริตของคุณไหม
    ฝึกได้ค่ะ ควรมีอนุสสติ ๑-๖ อย่างใดอย่างหนึ่งคู่ไปด้วยจะทำให้เจริญก้าวหน้า
    การใช้ผลของสมาธิเปนกำลังเช่นนำไปรักษาอาการเจ็บไข้
    ตอนจะใช้งานให้บริกรรมคาถาด้วยจะเกิดประโยชน์สูงสุด
    หากหาอะไรอ่านเพื่อการเจริญกรรมฐาน
    พื้นฐานของท่านคือศรัทธาจริต อย่าลืมข้อนี้เสีย
    กฏของความเชื่อ ๑๐ ประการให้ท่องไว้ในใจเสมอด้วยกัน
    ท่องให้ขึ้นใจ
    เข้าไปที่หลวงพ่อฤาษีลิงดำกล่าวถึงศรัทธาจริตไว้อย่างไร ฟังหลาย ๆ ครั้ง
    จะเข้าใจมากขึ้นค่ะ

17. แสนสวาท

คนที่ 66
    เกิด 5 ธันวา ชื่อ sin
    เปนมารยาจริต เรียกว่าโทสะน้อย สายเจโตวิมุตติ
    กรรมฐาน ดูที่ มารยาจริต และโทสะจริต
    หากใช้กสิณสี ให้เจริญพรหมวิหารสี่ ประกอบการทำกรรมฐาน

18. songshake

songshake Active Member

16 พฤษภาคม 2011
    pm ไปแล้ว รบกวนหน่อยนะครับ

19. แสนสวาท

คนที่ 67
    เกิด 21 กรกฎาคม ชื่อ song
    จริตของท่านคือ โมหะจริต ปัญญาวิมุตติ
    หากท่านได้เจริญอานาปานสติก็เหมาะสมกับจริตของท่านดีอยู่แล้ว
    จะฝึกกสิณลม ก็เปนทางที่ได้ฌานเช่นกันค่ะ
    สามารถฝึกกสิณลมได้ หากสนใจเข้าที่ดูที่เวปพลังใจ กสิณลม
    หากแต่ตอนที่จะฝึกจะต้องอาราธนาพระกรรมฐานก่อน
    เพื่อให้เกิดจิตตั้งมั่นค่ะ
    สัปปายะเพื่อฝึกพระกรรมฐาน คือสถานที่เปนหลักของแห่งนั้น
    โคนต้นไม้ใหญ่ยืนต้น สถานที่สำคัญ สว่าง ห้องสำคัญของบ้าน

กรรมฐานเข้าไปดูที่โมหะจริต
    ส่วนธรรมะประจำจริต ดิฉันยังเขียนไม่เสร็จ อยู่ห้องอภิญญาเวปนี้
    หลักธรรมประจำโมหะจริต
    เขียนแล้ว ลืมไป ไปดูได้ค่ะ แต่จะคอยอัพเดตอีกทีหนึ่ง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 ตุลาคม 2011
  20. แสนสวาท

ดิฉันจะทำกิจนี้ อีก 17 ท่าน จะครบ 84 ท่าน
    หากท่านใด มีเพื่อนเจริญพระกรรมฐาน
    สนใจก็บอกเขา/เธอ ให้เข้ามารับคำพยากรณ์เกี่ยวกับจริตของตน
    เพื่อแนวทางการเดินทางทีเหมาะกับตนต่อไปค่ะ
    คงจะไม่เกิน อาทิตย์นี้ ก็คงเสร็จกิจนี้แล้วค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 ตุลาคม 2011