จริต ๖ เพื่อฝึกกรรมฐานที่เหมาะสม

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย แสนสวาท, 18 ตุลาคม 2011.

1. cfour1234

cfour1234 Active Member

27 พฤศจิกายน 2010
    ขอบคุณครับ
    แต่ผมส่งสัยว่า ทำไมท่านถึงบอกว่า มีจริตเป็นศรัทธาจริต ผมอ่านแล้วคือ ไม่ตรงกับผมเท่าไร ทั้งภาวะเป็นผู้นำ ชอบเข้าสังคม ทำงานด้านการสื่อสารได้ดี ไม่ตรงกับผมเลย แต่ ถ้าเป็น โมหะจริต จะมีที่ไม่ตรงกับผมแค่ อยากได้ของคนอื่น อันนี้เท่านั้นที่ไม่ตรง ช่วยตอบข้อสงสัยผมด้วยครับ ขอบคุณครับ

2. แสนสวาท

แสนสวาท ชมรมสุวรรณภูมิธรรม

ศรัทธาคือ ๔ พุธนั่นเอง
    อุปนิสัยเดิม ที่จริงก็มีหลายอย่างคละเคล้ากัน จนสรุปออกมา เปนศรัทธาจริต
    สิ้นภพจากชาติก่อนมาด้วยอุปนิสัยของศรัทธาจริต ที่แนวโน้มของคุณไปทาง
    พิจารณา วิคราะห์และติดอกุศลของพุธมาด้วย
    ดิฉันเคยเห็นศรัทธาจริตที่ไม่ตรงกับอุปนิสัยของเดิมที่พยากรณ์
    เพราะดาวพุธนั้นเสียในดวงชาตา ทำให้ศรัทธาจริตไม่เด่นเท่าไรนัก
    บางครั้งศรัทธาจริตบางคน พูดจาดี แต่ไปในทางเข้าข้างตนเองก็มี
    สิ่งที่เตือนกับคนที่ศรัทธาจริตคือเรืองการความเชื่อในเรืองอะไร

ส่วนโมหะจริต บางคนก็ไม่ได้อยากได้ของคนอื่นก็มี แต่ไม่ใคร่สนใจเรืองของคนอื่น
    ผิดกับศรัทธาจริตที่สนใจเรืองของคนอื่น รวมกันอยู่เปนหมู่คณะแบบนี้ค่ะ
    หากวันเดือนปีเกิดของคุณที่ให้มาถูกต้อง การคำนวณไม่ผิดพลาด
    คุณเกิดมาด้วยศรัทธาจริต ค่ะ ลองพิจารณาดูอีกที

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 กุมภาพันธ์ 2012
  3. แสนสวาท

คุณมีศรัทธาเปนตัวนำแล้ว ลองค้นหาข้อมูลเพิ่มเติมขึ้นในการ search จากเวปอื่น ๆ
    จะได้กระจ่างขึ้นค่ะ

4. ning-2069

ning-2069 เป็นที่รู้จักกันดี

24 กุมภาพันธ์ 2010
    ขอโทษค่ะ อ.ไม่ได้หายไปไหนหรอกค่ะแต่โอกาสไม่เอื้ออำนวยค่ะ:d
    ตามที่ อ.กล่าวข้างต้น หมายถึงกสิณลมรึเปล่าค่ะ หนูก็ยังไม่ค่อยเข้าใจค่ะ
    อยากให้ อ.อธิบายอีกครั้งค่ะ ขอบคุณค่ะ.

5. แสนสวาท

ดิฉันยังไม่ได้บอกกสิณกรรมฐานอันเหมาะกับท่านเลยค่ะ
    เพียงแต่บอกท่านว่า หากท่านสนใจใคร่รู้ให้ถามไป
    เพราะบางท่านเดินทางมาบ้างแล้วด้วยอานาปานสติ
    และไม่อยากจะเปลี่ยนแปลงตัวเลย คุ้นชินกับกรรมฐานกองนั้นอยู่เปนปกติวิสัย
    ดิฉันก็ไม่ประสงค์จะไปแนะนำเพิ่มเติม เพราะไม่มีใจใคร่จะทราบ
    ก็บอกเฉพาะบางท่านที่สนใจ หรือเด่นจริงในดวงชาตาของเขาค่ะ
    มีบางท่านรวมท่าน nini ด้วยที่ดิฉันใคร่ติดตามเพราะจริตท่านให้เพื่อความสำเร็จได้ดี
    จึงบอกท่านไปว่า ท่าน nini อย่าได้หายหน้าไป เพราะวาระที่ท่านจะได้บรรลุธรรมมีมาก

หากได้รู้อาจทำให้ท่านไปถึงฝั่งได้ จึงบอกมาด้วยประการละฉะนี้

6. ning-2069

ขอบคุณอ.ที่ชี้แนะค่ะ หนูเพิ่งเริ่มหันมาศึกษาธรรมะจึงยังไม่ค่อยเข้าใจอะไรมากนัก
    หนูขอรบกวนอ.ชี้แนะด้วยน่ะค่ะ หนูควรจะฝึกกสิณกรรมฐานกองไหนที่เหมาะกับตัวเองค่ะ
    ขอบคุณอ.จริงๆค่ะ

7. Jessaster

Jessaster สมาชิกใหม่

17 ธันวาคม 2011
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆ ของคุณแสนสวาทค่ะ ตอนนี้ก็พยายามลดความฟุ้งของตัวเองอยู่ และก็เริ่มจะบริกรรมคาถาในชีวิตประจำวันมากขึ้นค่ะ แต่ที่แย่คือ พอเกิดอาการฟุ้งก็จะลืมไปเลย พอนึกได้ก็พยายามกลับมาบริกรรมอีกทีค่ะ

8. แสนสวาท

คำถาม Phu
    ขอบคุณสำหรับคำตอบนะคะ เพิ่งมาเห็นค่ะ ตรงเผงเลยค่ะ เป็นวิตกจริตจริงๆ

บางครั้งอยากทราบว่าตัวเองเป็นคนบุญน้อยไม่มีวาสนาใช่มั้ย ไปดูดวง ดูชะตา ดูจริตแล้ว ไม่มีอะไรดีเลย บางครั้งมันคิดท้อใจค่ะ ชาติที่แล้วทำอะไรมา ทำไมถึงเป็นแบบนี้

ตอนนี้พอรู้กรรมฐานอานาปาณสติค่ะ แต่ว่าเหมาะกับฝึกกสิณลมหรือคะ กลัวตัวจะเพี้ยนค่ะ ไม่กล้าฝึกกสิณเอง ยังไงก็ขอคำแนะนำด้วยนะคะ ท้อใจตัวเอง..เฮ้อ
    ที่ PM มานี้ จะตอบไปที่กระทู้ก็ได้นะคะ เพียงแค่รู้สึกอาย ไม่อยากให้คนอื่นเห็นเท่าไหร่
    ขอบคุณค่ะ
    ตอบ
    การเดินทางในกรรมฐานที่ตนถนัดเปนเรื่องสำคัญอย่างยิ่ง หากคุณได้ทราบก็จะหาทางแห่งตนได้
    หากไม่ทราบ ก็ได้ปฏิบัติในทางที่ตนไม่ถนัดได้ แล้วจะได้อะไร ก็ไม่ได้พัฒนาอะไร
    มีน้อยมากที่รู้ว่าจริตตนเองเปนเช่นไร

ความเปนคนที่มีวิตกจริต ก็เปนคนค่อนข้างคิดมากอยู่แล้ว เมื่อรู้เช่นนี้
    ก็ต้องหาทางคิดให้น้อยลง เพื่อลดความฟุ้งซ่านในจิตให้ได้

นี่เปนความชาญฉลาดของพระพุทธเจ้า ที่ให้กรรมฐานกองนี้มากกับผู้ที่มีวิตกจริต
    เพราะจะได้ทำตลอดเวลาเลย จะได้ทำได้ตลอดเวลาที่ฟุ้ง

อีกวิธีหนึ่งที่ลดได้คือ ใช้ ปูรกกุมภกเรจกะ
    คือสูดลมหายใจเข้ายาว แลัวกลั้นไว้ให้นานสุด เท่าที่จะทำได้
    แล้วค่อยปล่อยลมหายใจออก ทำ 3-4 ครั้ง จะลดอาการฟุ้งได้
    ฟุ้งเมื่อไรทำเมื่อนั้น

หากคุณไม่แน่ใจว่าจะเริ่มต้นด้วยกสิณลมหรือไม่นั้น ต้องลองหาข้อมูลดู
    ว่ามีใครเพี้ยนเพราะเจริญกสิณลมหรือไม่ เพราะความที่จิตมันคิดเรืองต่าง ๆ ตลอดเวลา
    จึงต้องเจริญกรรมฐานตลอดเวลา เพื่อจะลดให้ได้ หากไม่ได้ ก็ไม่ได้เรื่องสักที
    ไม่ได้ทำของดีสักที จะพ้นจากทุกข์ไหม ไม่พ้นสักทีื
    หากเปนกรรมฐานกองอื่นก็ยากจะหยิบมาใช้ได้ทันที

ความทุกข์ทั้งหลาย หากยังไม่หมดเวลาแสดงผลของมัน ก็ยังทำหน้าของกรรมอยู่
    หากยอมรับและปล่อยวาง ก็จะเบาลง
    เราไม่ได้จัดการเรื่องต่าง ๆ ได้ตอนนี้ ก็วางลงไปก่อน
    เหมือนถือของหนักและยืนอยู่รอรถเมล์มา หนึ่งชั่วโมงไปแล้ว
    รถเมล์ก็ยังไม่มา จะมัวถือของอยู่ทำไม วางลงก็เบาทันที

ท่องไว้ ปล่อยวาง ปล่อยวาง ฉันจะปล่อยวางเดี๋ยวนี้ !!!!!!!!!..............

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กุมภาพันธ์ 2012
  9. แสนสวาท

คุณเริ่มที่กสิณลมได้ก่อนค่ะ
    หลังจากสมาทานพระกรรมฐานแล้ว ให้บริกรรมคำว่า วาโยกสิณังไปด้วย
    หรือ บริกรรม คำว่า ลม ๆ ๆ ๆ ๆ ไปเรื่อย ๆ
    เพ่งลมที่เคลื่อนไหว ดูใบไม้ ไหว ๆ ๆ ดูอาการไหว

ส่วนกรรมฐานที่เปนของคนพุทธิจริต ทราบแล้วใช่ไหม กลับไปอ่านที่หน้า 2

หากท่านระลึกถึง ความตายเปนอารมณ์ ก็ให้ทำกองนี้ไปตลอด
    จิตว่างจากภาระแล้วก็ระลึกถึงว่า ตนต้องตายทุกขณะจิต
    ถือว่าเปนการเจริญพระกรรมฐานแล้ว

เส้นทางของท่านมันชัดเจนอยู่แล้วนะ อย่าไปมัวหลงทางอยู่

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=iuU8r7NZBkc"]พุทธจริต (6/7) หลวงพ่อฤาษีลิงดำ - YouTube[/ame]

ฟังบ่อย ๆ นะคะ ท่านพุทธิจริตทั้งหลาย

10. แสนสวาท

คุณ Jessaster
    กลับไปอ่านกระทู้ถัดจากคำถามนี้ เพราะเปนการใช้อานาปานสติ
    เปนกรรมฐาน และการลดความฟุ้งของท่าน

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=4nS_KJoUa7s]วิตก, โมหะจริต (4/7) หลวงพ่อฤาษีลิงดำ - YouTube[/ame]

11. ning-2069

ขอบคุณค่ะอ. หนูจะนำไปปฎิบัติ ตามที่ อ.แนะนำค่ะ

12. Tong878

Tong878 Active Member

ขออนุญาติรบกวนครับ

โต้ง 10 ตุลาคม 2524 เวลา 9.15 am ครับ

ขอบคุณมากครับ พอดีโทรไปเบอร์ที่ร่วมทำบุญแล้วหลายครั้ง มันขึ้นบอกว่า ไม่มีเลขหมายที่ท่านเรียกครับ ต้องทำไงครับ

13. แสนสวาท

กติกา เพื่อขอดูจริต

บริจาคกับวัดพระบาทน้ำพุ 1 ครั้ง
    น้อมจิตเพื่อบูชาครูก่อนนะคะ

หมุน 1900 2222 00 กด 1
    ครั้ง ละ 15 บาท
    สาธุ
    แสนสวาท

ท่านได้ตั้งรหัสล๊อคโทรศัพท์ไว้ด้วยการขึ้นต้นหมายเลขนี้หรือเปล่า
    หรือว่า ลองใจเย็น ๆ กดดูใหม่อีกทีค่ะ เพราะดิฉันเคยรับข้อมูลแบบนี้
    ในที่สุดก็กดได้ พยายามต่อไปนะคะ ทำได้แล้วบอกมาใหม่ค่ะ สาธุ
    อันนี้เวปของวัดพระบาทน้ำพุ
    Phrabatnampu :: วัดพระบาทน้ำพุ :: มูลนิธิธรรมรักษ์ ลพบุรี

14. Tong878

ขออนุญาติรบกวนครับ

โต้ง 10 ตุลาคม 2524 เวลา 9.15 am ครับ

ทำได้แล้วครับ เอาเบอร์อื่นโทรไปได้ ส่วนตัวผมใช้ของ true มันโทรไม่ได้จริงๆ แต่สรุปร่วมทำบุญไปแล้วครับ รบกวนดูให้ด้วยครับ

15. แสนสวาท

อีกสองวันนะคะ จะมาตอบนะคะ

กติกา เพื่อขอดูจริต

บริจาคกับวัดพระบาทน้ำพุ 1 ครั้ง
    น้อมจิตเพื่อบูชาครูก่อนนะคะ
    หมุน 1900 2222 00 กด 1

ครั้ง ละ 15 บาท
    สาธุ
    แสนสวาท

16. แสนสวาท

คนที่ 146

เป็นคนที่มีราคะจริตค่ะ
    ปัญญาวิมุตติ
    กลับไปดู กรรมฐานที่เหมาะกับตน หน้าแรก ๆ ค่ะ

17. Tong878

ขอบคุณมากครับ

18. neogt86

neogt86 สมาชิก

16 กุมภาพันธ์ 2012
    รบกวนด้วยนะครับ ^^"

เกิดวันอังคารที่ 26 ก.พ. 2528 เวลา 22.08 น. ครับ

ป.ล. ร่วมทำบุญเรียบร้อยแล้วนะครับ :)

19. แสนสวาท

คนที่ 147

ราคะจริต เจโตวิมุตติ
    กรรมฐานที่เหมาะกับตนให้หาอ่านหน้าแรก ๆ นะคะ

20. neogt86

neogt86 สมาชิก

16 กุมภาพันธ์ 2012
    ขอบคุณมากๆ ครับผม :D