งานชุมนุม นักพลังจิต ทดสอบพลัง จิตครั้งที่5

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย The Third Eyes, 3 กันยายน 2008.

1. สันโดษ

สันโดษ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1

เห็นเเต่ตัวเองเเสดงทั้งกาย ทั้งจิต ตัวประกอบยัวเยี้ยเต็มไปหมด

24 ชั่วโมงดูตัวเองก็ไม่ว่างเเล้ว

สันโดษดู Reality ชีวิตตัวเองอยู่ นะเอย นะเอย

Production สันโดษ ใหญ่

เพราะ มีทั้งในโลกมนุษย์ เเละ ต่างดาว

บู๊และบุ่น โรเเมนติก แอคชั่น

หลายเรื่อง ขอโทษที่ไม่มีเวลาให้คนอื่น

เพราะ มัวเเต่ ดูจิตตนเอง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 ตุลาคม 2008
  2. suwi

suwi เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    สมัยก่อนเคยนั่งดูจิตอยู่ ได้ความรู้ว่า สติผู้รู้ ทำหน้าที่ได้สามแบบ
    ๑.ผู้ดู(ดูอย่างเดียว๑. ผู้เสวยเวทนาอีก๑.)
    ๒.ผู้แสดง
    ๓.ผู้กำกับการแสดง

ยังมี ผู้สร้างอีกหนึ่งเรียกว่า Production อีกหนึ่ง ที่จะกำหนดให้ใครเป็นอะไรก็ได้ ตัวนี้เราไม่เกี่ยวเพราะก้าวก่ายไม่ได้-ขึนไปยุ่งเดี๋ยวเขาไม่ไห้เล่น
    แต่โดยแท้จริงแล้ว ฝ่าย Production จะให้ความเคารพความรู้ความสามารถขอสติผู้รู้ (ผู้กำกับ ผู้แสดง ผู้ดู)
    ฝ่าย Production ให้อิสระแก่ผู้กำกับ จะกำกับเช่นใดก็ได้ ให้ตัวแสดง แสดงเป็นสิ่งที่กำหนด
    และอนุญาติให้ผู้กำกับ เปลี่ยน รายละเอียดปลีกย่อยต่างๆ เพื่อพัฒนาสติผู้รู้ทั้งสามตัวให้สูงขึ้น
    ดังนั้นสติผู้รู้จะถูกพัฒนาหรือไม่ คีเวอร์ดจึงอยู่ที่สติผู้รู้ในถานะ ผู้กำกับการแสดงเท่านั้น

หากต้องการพัฒนาสติผู้รู้ เราต้องรู้จัก ผู้กำกับการแสดงตัวนี้ สวมความรู้สึกเข้าไปเป็น บางบทศึกษาว่า
    เขากำกับการแสดงเช่นใด
    เหตุใดจึงให้แสดงบทบาทเช่นนั้น
    เมื่อแสดงเช่นนั้นจะเกิดอะไรขึ้น เรียกเวทนาผู้ดูได้หรือไม่
    สร้างความสุข ความทุกข์เช่นไร
    ฯลฯ

และเมื่อพอรู้วิธีการกำกับแล้ว ก็ไปดูละครเรื่องอื่นๆบ้าง ดูเขาแสดง
    เมื่อผู้กำกับดูการแสดงละครโรงอื่น แล้วดูออกว่า การแสดงเช่นนั้น เรียกอารมภ์ผู้ดูได้เช่นได เมื่อแสดงบทนี้แล้วต่อไปแสดงเช่นไรต่อ อะไรจะเกิดขึ้น ให้รู้ล่วงหน้าไปหมด
    เช่นนี้ก็ดูไม่สนุกแล้ว
    แต่บางบทละครดูแล้วดูอีก ไม่เข้าใจ ต้องกลับมาศึกษาต่ออีก (เวทนา สัญญา สังขาร วิญญาน และวิธีละอุปทานในขันฑ์ห้า)
    และเมื่อเข้าใจแล้ว ก็กลับไปดูละครเรื่องนั้นอีก จนเข้าใจ
    ดูเรื่องแล้วเรื่องเล่า หลายภพหลายชาติ
    จนถึงปัจจุบัน สุวิก็ยังดูไม่จบ

สันโดษ ว่าเป็น Production แล้ว รู้จัก ผู้กำกับหรือไม่
    เหตุใดจึงกำกับร่างของจอย(ผู้แสดง)ให้เป็นเช่นนั้น เขาจะสอนอะไรหรือ ฯลฯ

ยารักษาที่ขอไว้ จ่ายขนานที่หนึ่งแล้วนะ ยังต้องจ่ายอีกหลายขนาน
    ยอมกินยาหรือเปล่าหนอ

-

3. suwi

suwi เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    <TABLE class=tborder style="BORDER-BOTTOM-WIDTH: 0px" cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=tcat colSpan=2>ข้อความส่วนตัว: สวัสดีค่ะ สุวิ คิดถึงนะ</TD></TR></TBODY></TABLE><!-- post # --><TABLE class=tborder id=post cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid"><!-- status icon and date -->[​IMG] วันนี้, 09:32 AM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right> </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>santosos<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งล่าสุด: วันนี้ 10:25 AM
    ได้ให้อนุโมทนา: 33
    ได้รับอนุโมทนา 2,468 ครั้ง ใน 404 โพส
    พลังการให้คะแนน: 287 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_ style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- icon and title -->สวัสดีค่ะ สุวิ คิดถึงนะ
    <HR style="COLOR: #ffffff; BACKGROUND-COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message -->สวัสดีค่ะ สุวิ คิดถึงนะ
    <!-- / message --></TD></TR><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">[​IMG] </TD><TD class=alt1 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right><!-- controls -->[​IMG] [​IMG]</TD></TR></TBODY></TABLE>

ดูซิ ดูมันแสดง ละครโรงนี้น่าดู น่าติดตามนัก

อ่านจิตดูซิ กำลังทำอะไร เพื่ออะไร

4. santosos

santosos เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2004
    สนุกๆ เราเป็นกลาง มารและเทพเราก้อเข้าได้

5. Baby_par

Baby_par เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE class=tborder id=post1545911 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid"><!-- status icon and date -->[​IMG] วันนี้, 10:52 AM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right>#597 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>santosos<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1545911", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งล่าสุด: วันนี้ 11:14 AM
    ได้ให้อนุโมทนา: 36
    ได้รับอนุโมทนา 2,470 ครั้ง ใน 405 โพส
    พลังการให้คะแนน: 288 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_1545911 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- message -->สนุกๆ เราเป็นกลาง มารและเทพเราก้อเข้าได้

</TD></TR></TBODY></TABLE>

การงานไม่ทำหรืไงพ่อคู๊ณ ไม่อายเด็กมันบ้างหรือไง

คนจะดีๆที่ใจและการกระทำไม่ใช่ที่"ปากดี" เที่ยวไปบอกอย่างนั้นอย่างนี้

6. bluephoenix

bluephoenix Active Member

27 สิงหาคม 2008
    จะดีไม่ดี รู้อยู่แก่ใจ ไม่ต้องบอกว่าตัวเองดีหรือไม่ดีหรอก

เขาก้อรู้ๆอยู่ มือถือสากปากปากถือศีลมีถมไป

จะหลอกตัวเองไปทำไม

7. มังกรบูรพา

มังกรบูรพา เป็นที่รู้จักกันดี

อย่าว่าแต่คุณสันโดษเลย...หนูปลา แม้สาวทั้งหลาย พอเห็นข้อความที่โพสต์

ย่อมล่วงรู้ถึงจิตใจ ล่วงรู้ถึงปัญญา เขาอยากมาสร้งจุด เพื่อใครบางคน แต่ 55555

8. takashina_toto

takashina_toto เป็นที่รู้จักกันดี

9. santosos

เราต้องการคุยได้กะทุกคน

10. Inner Smile

Inner Smile เป็นที่รู้จักกันดี

20 กุมภาพันธ์ 2008
    ปี๋ โอม นี่มันฮูป อะหยังนิ มีแต่จุ๊ด น่อยๆ บนปื้นขาว ฮุปใหญ่แต้ใหญ่ว่า
    :z3:boo:

11. นโมโพธิสัตโต

นโมโพธิสัตโต ก่อนตายไปอีกชาติ .. ใช้กายสังขารสร้างกำลังให้คุ้ม ผู้ดูแลเว็บบอร์ด สมาชิก Premium

22 พฤศจิกายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    20

OOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOO

ในความขาว ของใจ คนเราไม่ค่อยเห็นจุดดำๆ

แต่ไม่ซีเรียส เพราะ เราเป็นคนอยู่

ได้รู้ไว้บ้างก็ดี ก่อนที่มันจะขยายจากจุดดำเล็กๆ มาเป็นวงดำใหญ่เหมือน

ราหูอมจันทร์ ตอนนั้น ก็จะแย่..

เก่งนะครับที่สังเกตุ ..... เพราะคนเราชอบสิ่งที่ขาวสะอาด

พอตอนไหนเพลินกับมันมากๆ แป๊บเดียว สีดำๆ แพร่เร็วเป็นปื้นเชื้อราซะละ อิอิ ต้องใช้โคโดโมะ ไล่ความชื้นบนผ้าอ้อม เดี๋ยวตูดเด็กจะคัน

;ปรบมือ;aa43

12. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008

ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าจะกำกับผมไปทำอะไร แต่ตอนนี้เค้าคงกำกับผมได้เยอะแล้วละ อาคงเห็นอยู่ว่าแทบกระดิกตัวไปไหนไม่ได้เลย เซ็งอยู่เหมือนกัน

13. The Third Eyes

The Third Eyes เป็นที่รู้จักกันดี

งานชุมนุม นักพลังจิต
    นั้น เวที..ก็เลิกไปแล้ว
    ตัวแสดง / คนดู ก็ออกจาก สถานที่แสดง
    ไฟปิดแล้ว...ทุกคน..ตามปกติสามัญ ก็ควรกลับบ้าน
    ไอ้ เรา..ก็กลับบ้าน นอน สะบาย

แวะเข้ามาดู..เอ้า..บางคนยังไม่ถึงบ้าน
    บ้างก็แวะ..ตลาดโต้รุ่ง
    บ้างก็ ..ตามราวี แบบ นักเลง..อาชีวะ ช่างกล สุริยะ
    ก็เล่น กันไป
    อย่างน้อย สัจจธรรม..บอกว่า..ไม่ว่าอย่างไร..ทุกคนก็ ต้องกลับบ้านนอน
    ประเดี๋ยว..ก็คงจะหลับกันหมด
    งานนี้ เลิกแล้ว
    ถ้า อยากจะคุย ต่อ...ไม่ให้ หนวกหู ห้อง ข้างเคียง
    ตื่นตอนเช้า วันใหม่
    ไป สนทนา..ลับฝีปากกันต่อ ที่ กระทู้ " รูปงานชุมนุม กิจกรรม พลัง จิต"
    ที่อยู่ในห้อง ถัดไป...จะได้ ไม่เกะกะ ชาวบ้าน
    ให้เป็นที่ รำคาญ แบบ..ทำเนียบรัฐบาล..ที่ ยังไม่เลิก
    งานจบลงแล้ว จริงๆๆ
    ไป กัน เถอะ.......
    อ้าว...อาโก..เก็บตังค์

14. santosos

เชิญตั้งจิตรับยันต์เกราะเพชรเพื่อพลัีงจิตที่มากขึ้น

เชิญตั้งจิตรับยันต์เกราะเพชรเพื่อพลัีงจิตที่มากขึ้น

15. Twin Hearts

Twin Hearts Active Member

22 สิงหาคม 2008
    ขอบคุณค่ะ อ.อาชวิน และคุรุทั้งหลาย งานจบแล้ว การแสดงจบแล้ว คนดูได้อะไรมากมาย
    ถ้านักแสดงท่านใดยังหลงโรงอยู่ ก็คงอีกไม่นาน
    ขออนุโมทนากับทุกท่านค่ะ

16. i_phueng

i_phueng สมาชิก

สมัครกิจกรรมด้วยคนค่ะ

สวัสดีค่ะ อนุโมทนาค่ะ

ขอร่วมงานมหกรรมวิทยาศาสตร์ด้วยคนค่ะ ในวันที่ 5-7/10/51 ค่ะ
    แต่ขอถามว่า ถ้าไปร่วมงานวันเดียวได้ไหมคะ และจะต้องมีคุณสมบัติอย่างไรค่ะ ช่วยแจ้งไปที่ Mail : i_phueng_lovely@hotmail.com

;aa22 ขอบคุณค่ะ

17. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    งานจบไปเป็นที่เรียบร้อยแล้วครับ

ถ้าเป็นงานวิทยาศาสตร์ทางจิตที่ ม.เกษตรก็ไปได้เลยครับ 5-6-7 ธันวาครับ
    ไปกี่วันก็ได้ครับเป็นงานเหมือนออกบูททั่วไปครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 ตุลาคม 2008
  18. อัศวินม้าไม้

อัศวินม้าไม้ สมาชิกใหม่

4 พฤศจิกายน 2008
    อยากไปด้วยครับ
    ผมเป็นสมาชิกในเว็บใหม่ครับ
    083-603-6003

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
    (อยากไปมากจริง ๆครับ )

19. ป้องเกียรติ

ป้องเกียรติ Active Member

ผมเป็นสมาชิกใหม่ครับ
    ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ

20. infinityhai

infinityhai สมาชิกใหม่

แล้ว งาน จะจัด ขึ้น เมื่อไร ครับ

หรือว่ามีไปแล้ว ผมอยากไป อะครับ

แล้วก็ ต้องเสียค่าใช่จ่าย ไหม ครับ

ถ้าเสีย ต้องเสียเท่าไร ครับ

ถ้ายังไม่ได้ จัด แล้ว งานจัดขึ้นที่ไหน ครับ

วันที่เท่าไร เดือนอะไร เวลาเท่าไร ครับ

หรือจะส่งมาให้ผม ที่ E-mail นี้ก็ๆได้ ครับ INFINITYHAI@HOTMAIL.COM

หรือโทรมาที่ เบอร์ผมก็ได้ นะครับ 087-904-6738

ผมไม่รู้ว่า จะมีใครยอมรับผมหรือ ป่าว ครับ

คนที่รู้ช้วยบอก ผมให้ที นะครับ

ผมชื่อ สุทธิพงศ์ อ่ำทุ่ง ชื่อเล่น ชื่อ ไฮ้ ครับ

ตอนนี้อายุ 15 ปี

เกิดวันที่ 24 เดือนกรกฎาคม พ.ศ. 2536 ครับ

แล้ว ผม จะไปได้ไหม ครับ

ทานที่รู้ ช้วยบอก ผม ที ครับ

ผมไม่มีอะไร แล้ว ผมไปก่อนนะครับ

สวัสดีครับ...........