งานของกลุ่ม "พลังจิต พิชิตภัยพิบัติ"

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย kananun, 25 ธันวาคม 2006.

1. Chayutt

Chayutt รูปเดิมไม่เคยเปลี่ยนเลยครับ

ครับคุณ mead
    ผมเองก็ได้ทำแบบนี้เป็นการส่วนตัวอยู่เนืองๆอยู่เหมือนกันครับ
    คือผมมักจะส่งเรื่องพวกนี้ รวมถึงเรื่องการทำบุญต่างๆไปให้คนในบริษัทผมประมาณ 200-300 คนทาง e-mail อยู่บ่อยๆครับ

และรวมถึงผมยังได้ชวนคนในบริษัทผมทำบุญกฐิน-ผ้าป่าที่ผมจัดเอง ปีละ 1-2 ครั้งเป็นประจำทุกปี และยังมีชวนทำบุญเล็กๆน้อยๆย่อยๆอีกอยู่ประปราย เช่น ไถ่ชีวิต-โคกระบือ,บริจาคเงินสร้างพระไตรปิฎกเวปเวอร์ชั่น,สร้างสาสนสถานต่างๆ,ซื้อที่ดินสนส.ถ้ำเขากะจี,พิมพ์หนังสือธรรมะแจก อะไรแบบนี้เป็นต้นครับ

ผลตอบรับกลับมาก็ปรากฎว่ามีทั้งระดับผู้บริหารและระดับต่ำกว่านั้นให้ความสนใจเรื่องภัยพิบัติอยู่เป็นจำนวนหนึ่ง น่าจะซัก 5-10% กระมัง (เดาเอานะครับ)
    ส่วนเรื่องทำบุญนั้น ค่อนข้างจะให้ความสนใจมากกว่า และพวกเขาก็เชื่อเครดิตผมด้วยระดับหนึ่ง พอชวนทำบุญก็ปรากฎว่าพากันทำดีอยู่นะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กุมภาพันธ์ 2007
  2. mead

mead เป็นที่รู้จักกันดี

ดีแล้วครับ ใครมีช่องทางแบบไหนก็ทำแบบนั้น ทำแล้วเป็นประโยชน์ได้ช่วยเหลือกัน เท่ากับได้สั่นสะเทือนโลกธาตุไปในทางบวกแล้วครับ สาธุครับ

เมื่อวันก่อนมีโอกาสไปเลี้ยงอาหารเด็กพิการทางสมองราวๆ 50 คน (กลุ่มสภากาชาด อุทัยฯ) เชื่อไหมว่าวันเด็กที่ผ่านมาไม่มีใครเข้ามาเยื่ยมเยือนเลยครับ..เพิ่งจะมีก็ผมนี่ล่ะคณะแรก (เป็นวันเกิดพอดีครับ)..ถึงว่าการช่วยเหลือถึงทางส่วนกลางจะช่วยเหลือบ้าง แต่ก็ได้ไม่เต็มที่ครับ เด็กๆดีใจที่เดือนนี้เพิ่งได้ทานก๋วยเตี๋ยว ไอศครีม และเค็กครับ...

มีโอกาสช่องทางไหนก็ทำเลยครับ ไม่จำเป็นว่าจะต้องเลือกแต่"วัด"เท่านั้นนะครับที่ไหนๆที่ต้องการกำลังใจ เราก็เข้าไปช่วยเลยครับ..ยังมีอีกเยอะที่เกิดผลบวกต่อจิตใจเรา และคนอื่นๆครับ

3. kananun

kananun เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    งานขั้นต่อไป ผมจะเริ่ม เขียน โครงการ "บวร "ตามแนวพระราชดำริขององค์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ในการพัฒนาวัดให้เป็นศูนย์กลางความเจริญ(ทางเศรษฐกิจพอเพียง และความเจริญทางด้านจิตใจ ศีลธรรม)ของชุมชน รวมทั้งปรับมาใช้ช่วยเหลือประชาชนเมื่อเกิดภัยพิบัติครับ

4. pattarawat

pattarawat เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2006
    โมทนากับพี่คณานันท์ด้วยนะครับสำหรับโครงการที่ยิ่งใหญ่อีกโครงการหนึ่ง
    (verygood)
    ผมเองอย่างที่บางท่านอาจทราบแล้วว่าผมกำลังศึกษาปริญญาเอกปีที่ 1 ที่มหาวิทยาลัยแห่งประเทศฟิลิปปินส์ (University of the Philippines) ตอนนี้กำลังวางแผนทำการวิทยานิพนธ์โดยสนับสนุนปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียงของพระองค์ท่าน โดยใช้ชื่อเรื่องว่า "Sufficiency Economy Aspects in Thailand

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กุมภาพันธ์ 2007
  5. pattarawat

pattarawat เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2006
    เว็บหนืดมากๆ ครับ โพสไปปุ๊บข้อความแสดงไม่ครบ ผมพยายามโพสข้อความหลายครั้ง จึงจะได้ข้อความครบครับ คนเข้าพลังจิตเยอะมากๆ แต่ก็เป็นสัญญาณที่ดีนะครับที่ทุกคนหันมาสนใจปฏิบัติธรรมกันมาก ยังไงแล้ว สำหรับท่านที่แวะผ่านไปมาที่ยังไม่ได้สมัครกลุ่มพิชิตภัยพิบัติ ก็สมัครได้เลยนะครับ (^_^)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กุมภาพันธ์ 2007
  6. Falkman

Falkman พลังจิตนานาชาติ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

Happy Birthday to you... (b-oneeye)

7. ลูกหลานหลวงปู่

ลูกหลานหลวงปู่ เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2005
    การทำทานที่ส่งผลโดยเร็ว ให้ทำทานกับบุคคลที่เดือดร้อนต้องการความช่วยเหลือโดยด่วน เช่นช่วย พระ ภิกษุ สามเณรและคน ที่เจ็บไข้ได้ป่วย เป็นต้น

8. kananun

เห็นโพสของคุณลูกหลานหลวงปู่ ก็เผอิญทราบมาว่า

ทางโรงพยาบาลสงฆ์ตอนนี้กำลังขาดแคลนค่ายารักษาโรคของพระภิกษุสงฆ์อาพาธครับ ท่านผุ้ใดมีจิตศรัทธาก็ขอเชิญไปร่วมทำบุญได้ที่โรงพยาบาลสงฆ์ครับผม

"ดูแลพระภิกษุอาพาธ ก็เหมือนดั่งได้ดูแลตถาคต"

9. kananun

วันนี้ได้ไปรับซีดี ธรรมมะที่ได้ให้คุณ BNBK หรือคุณนงลักษณ์ได้ช่วยไรท์ให้ครับ

จากนั้น ได้สนทนาธรรมกันพักใหญ่ ทางคุณนงลักษณ์พบกับอุปสรรคในชีวิตหลายอย่างครับ แต่ก็ยังมุ่งมั่นที่จะทำให้งานเพื่อส่วนรวมสำเร็จลงไปได้ การที่มีกำลังใจฟันฝ่าอุปสรรครุนแรงได้แบบนี้

"นับว่าเป็นปรมัตถบารมีครับ"

และการช่วยไรท์ซีดีธรรมมะเพื่อการเผยแพร่ในวงกว้างตามวัตถุประสงค์ของเรานั้น

"นับว่า เป็นธรรมทาน และสังฆทานเพื่อส่วนรวม"

ดังนั้นอานิสงค์ที่จะพึงเกิดขึ้นนั้น ก็ต่อสายบุญออกไปไม่มีที่สุดไม่มีประมาณ

ดังนั้นขออานิสงค์และผลแห่งบุญที่คุณนงลักษณ์ได้บำเพ็ญไว้ดีแล้ว โดยมีพระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ท่านทรงทราบ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระธรรม พระอริยสงฆ์ทั้งหลาย มวลหมู่พระโพธิสัตว์ทั้งหลาย มวลหมู่ทวยเทพเทวาสัมมาทิษฐิทั้งหลาย ได้คุ้มครอง และขอจงส่งผลดลบรรดาล ให้ คุณหลุดพ้นจากอุปสรรคทั้งปวง ให้ปลิดออกไปจากใจของคุณนับแต่บัดนี้เป็นต้นไปด้วย เทอญ..

10. kananun

ขออนุญาตอธิฐานพิเศษแบบจำเพาะ เจาะจง ท่านหนึ่งครับ

เพราะคุณนงลักษณ์ เจอเยอะครับ

ขอให้ท่านอื่นๆช่วยอธิฐานจิต และโมทนาบุญให้กับคุณนงลักษณ์กันหลายๆท่านนะครับ

ชาวธรรม ต้องเอื้อเฟื้อในกุศล ความดีต่อกันครับ

11. boko0121

boko0121 เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาด้วยครับ

12. boko0121

boko0121 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมได้ที่เผยแพร่สื่อธรรมแล้วครับ คือสถานีวิทยุธรรมะของจ.สงขลา ตอนนี้ผมกำลังติดต่อพระท่านอยู่(พระท่านเคยขอรับซีดีธรมจากผม)

13. kananun

การช่วยงานทำได้ในหลายๆอย่างครับ เช่น

บางท่านอาจมีความรู้ด้านการรักษาพยาบาลเบื้องต้น

บางท่านอาจรู้วิชาพลังกายทิพย์พลังจักรวาลรักษาโรค

บางท่านอาจช่วยดูแลเด็กที่กำพร้า บ้าง พลัดหลงกับพ่อแม่บ้าง

บางท่านอาจช่วยด้านงานช่าง การสร้างที่พักฉุกเฉิน การซ่อมแซมของใช้ต่างๆ

บางท่านอาจช่วยหาอาหาร หุงหาอาหาร

บางท่านอาจช่วยให้กำลังใจปลอบโยนผู้ที่เสียขวัญ

สิ่งที่ท่านช่วยได้ตั้งแต่ตอนนี้ก็คือการช่วยตัวท่านเองและครอบครัว คนรู้จักของท่านให้

1. ทราบเรื่องเหล่านี้ไว้บ้าง

2.เตรียมตัว ทั้งทางร่างกายให้แข็งแรง จัดหา วัตถุ สิ่งของเครื่องใช้ส่วนตัว ที่จำเป็นของท่าน

3.เตรียมใจโดย ฝึกจิต ฝึกสมาธิ ฝึกวางอุเบกขา ฝึกวางอารมณ์วิปัสสนาญาณ และที่สำคัญคือสติ

4.ฝึกการกินง่าย อยู่ง่าย นอนง่าย

เมื่อถึงเวลาคุณจะรู้เองครับว่าตนเองควรทำอย่างไร แต่ตอนนี้ ช่วยกันเตรียมตัวกันก่อนครับ มีจุดใดที่เป็นสิ่งที่คิดว่าทำได้ช่วยได้ไม่เกินกำลังก็จงอาสาทำได้เลยครับ
    <!-- / message --><!-- sig -->

14. หนุมาน ผู้นำสาร

หนุมาน ผู้นำสาร เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2006
    *** ทำอย่างไร...จึงจะแพร่หลาย ****

เชื้อโรค...หนึ่งตัว
    หลุดเข้าไปในร่างกายมนุษย์ และสัตว์
    ค่อย ๆ เติบโต...แบ่งเซล
    ค่อย ๆ ขยายปริมาณอย่ารวดเร็ว....แบบทวีคูณ
    กัดกินร่างกาย สังขารจนเน่าผุกร่อน อย่างรวดเร็ว
    สุดท้าย...เชื้อโรค ตัวเล็กกว่า มนุษย์ และสัตว์ หลายล้านเท่า
    ....สามารถ ล้ม มนุษย์ และ สัตว์ นั้นได้

หาก ...
    เปรียบ พวกเรา...เป็นเชื้อโรคที่ดี
    โลก....เป็น ร่างกายของคนๆ หนึ่ง

และ หาก...เชื้อโรคดี ทุกตัว รู้เพียงว่า...
    หน้าที่ของตนเองคืออะไร....แล้วจึง...ตั้งใจทำงานของตัวเองให้ดีที่สุด
    ในที่สุด...การแพร่เชื้อพันธุ์ดี ของเราไปทั่วก็จะสำเร็จ

ข้าพระพุทธเจ้า
    ขอเรียกทุกท่านว่า ..." เชื้อของโลก "
    และ จะคอยเป็นกำลังใจให้จนกว่า ...
    ทุกท่านจะได้พบ "หลักโลกุตตระธรรม" และ "หลักสัจจะธรรม"

อย่า...ลืม "สัจจะ" !!!

- " หนุมาน ผู้นำสารจาก โลกุตตระ "

15. Falkman

Falkman พลังจิตนานาชาติ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กลายเป็นเชื่อโรคไปแล้วพวกเรา

16. ganchot

ganchot เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2006
    โมทนาบุญด้วยครับ

ขอโมทนาบุญด้วยครับ(verygood)

17. ganchot

ganchot เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2006
    ขอโมทนาบุญด้วยครับ(verygood)

18. kananun

ขอให้กลับจากทริปแล้วผมจะมาโพสสรุปเรือ่งงานและความคืบหน้าของพวกเรากันนะครับ

ตอนนี้ ใครมีสถานีวิทยุ วิทยุชุมชน หรือโรงเรียนพุทธศาสนาวันอาทิตย์ ที่ต้องการซีดีธรรมมะเพื่อการเผยแพร่ธรรมทานก็ขอให้แจ้งกันเข้ามาได้ครับผม

19. Catt Bewer

Catt Bewer เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006
    ขอโมทนาบุญให้คุณนงลักษณ์ด้วยนะค่ะ

เมื่อวานนี้ได้จัดส่งซีดีธรรมะให้คุณ Attawat_Rx ฝ่ายอุดรเรียบร้อยแล้วค่ะ

20. kananun

ขอโมทนาบุญกับคุณแคทอย่างสูงครับ ในความขวนขวายในกิจการงานของส่วนรวมเสมอมา

ขอพรอันประเสริฐทั้งปวงจงมีแด่คุณแคท ด้วยเช่นกัน

ว่าแต่เริ่มหยอดกระปุก บาตรวิระทะโย หรือยังครับ ที่จริงมีคาถา"เงินล้าน"ว่าประกอบด้วย ยังไงช่วยบอกเพื่อนๆด้วยครับ จะได้มีความคล่องตัวในทุกๆด้าน