คุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม ประสบการณ์พระพุทโธน้อยและของอธิษฐาน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย st-antique, 27 เมษายน 2012.

1. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    ว้าาาา..มาไม่ทัน..อนุโมทนาด้วยคร้าบบบบและยินดีกับผู่้โชคดีด้วยคร้าบ

2. baipoo

baipoo เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2009
    เห็นด้วยล้านเปอร์เซ็นต์เลยค่ะ เสียดายเพิ่งเข้ามารู้จัก มัวแต่ไปหลงอยู่ที่ไหนไม่รุ๊ ดีที่คุณแม่ดึงกลับมา^^

3. Tura

Tura เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา..บุญ กับคุณเชษฐครับ
    สงสัยถ้า 9,999 โพสคงมีีแจกใหญ่อีกรอบ chearrchearrchearr

4. Chang_oncb

Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

25 สิงหาคม 2011
    [​IMG][​IMG] [​IMG]

กราบคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม กราบหนึ่ง กราบสอง กราบสาม ข้าพเจ้าไม่เคยรู้จักคุุณแม่มาก่อน และไม่เคยมีวัตถุมงคลของคุณแม่ แต่เข้ามากราบไหว้ เพราะเคารพศรัทธาในพระอริยะเจ้า เช่นคุณแม่

5. deviroth

deviroth เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2009
    ยินดีกับทุกท่านที่ได้รางวัลครับ

6. jaguarnusing

jaguarnusing เป็นที่รู้จักกันดี

กราบคุณแม่บุญเรือน

วันนี้พ่อนุได้ไปแจ้งเกิดให้หนูอย่างเป็นทางการแล้วค่ะ หนูชื่อ เด็กหญิง ญามน อุดมเลิศปรีชา (ญามน แปลว่า ผู้มีจิตใจใฝ่รู้) ค่ะ​

7. deviroth

มีเรื่องแปลกมาเล่าให้ฟังครับ โปรดใช้วิจารณญาณ

วันนี้ผมนำรูปคุณแม่บุญเรือนพร้อมถุงแดงไปเลี่ยมพลาสติกที่ร้านแถวบ้าน ปรากฏว่ามีคนมาเลี่ยมก่อนหน้า ผมก็นั่งรอ คุยกับเจ้าของร้านไปด้วย ช่วงนั้นสังเกตว่ามีคนนำกุญแจมาซ่อมบ้าง เปลี่ยนถ่านนาฬิกาบ้าง ผมไปตั้งแต่บ่ายสาม จนสี่โมงตำรวจมาตามเจ้าของร้านไปปลดล็อคคอมอเตอร์ไซด์ เจ้าของทำกุญแจหาย กว่าจะกลับมาเกือบสี่โมงครึ่ง ช่วงนั้นลูกค้าก็เข้าร้านไม่ขาด ผมก็นึกอยู่คนเดียวสงสัยถุงแดงของคุณแม่แน่ จู่ๆฝนก็ตกมาแบบไม่ทันตั้งตัว ผมก็บอกเจ้าของร้านไปว่าไม่ต้องกางผ้าพลาสติกคลุมหรอก ฝนตกไม่นาน (เดี๋ยวคุณแม่ก็ช่วยให้ฝนหยุด) ในวงเล็บผมคิดในใจ เพราะเรื่องขอให้ฝนหยุดเนี่ยผมเคยขอแล้ว ไม่ถึงนาห้านาทีฝนก็หยุดครับ ทั้งที่ฟ้ายังมืด เจ้าของร้านบอกว่าสงสัยต้องให้ผมนั่งนานๆจนถึงสองทุ่ม ฝนจะได้ไม่ตก สองทุ่มเขาปิดร้านน่ะครับ แต่ผมก็ไม่รอหรอกกลับบ้านมาก่อน เมื่อครู่ที่บ้านฝนตกตอนสองทุ่มพอดีเลยครับ สงสัยเจ้าของร้านก็คงแปลกใจเหมือนผมเช่นกัน

กราบคุณแม่บุญเรือนครับ

8. จา(ว)กะทิ

จา(ว)กะทิ Active Member

9 มิถุนายน 2010
    ได้มาแล้วพี่เชษฐ์ครับ "รูปภาพคุณแม่" ขอกล่าวย้อนเรื่องที่ได้มานะครับ

เนื่องจากผมอยากจะได้รูปภาพคุณแม่บุญเรือน แบบที่ทันท่านอธิษฐานจิต ผมจึงได้หาตามอินเตอร์เน็ต แล้วก็อธิษฐานขอจากรูปที่เปิดในเน็ตครับว่า เนื่องในวันใกล้วันเกิดของผม อยากจะได้รูปที่ทันคุณแม่อธิษฐานจิตแท้ๆ ในราคาที่ไม่แพง และขอให้ได้ก่อนวันเกิดของผมด้วยครับ

จากนั้นผมก็โทรไปตามศูนย์ต่างๆ ก็มีแต่ไม่มีภาพทั้งนั้น หรือมีก็ไม่ปล่อย จนจะหมดหวัง เลยลองปรึกษากับพี่อีกคน เค้าก็รับปากว่าจะลองช่วยหาดูให้ เวลาผ่านไปเกือบ 1 อาทิตย์ ก็ไม่มีวี่แวว โทรไปถามก็มีแต่บอกว่า หาไม่ได้ๆๆ และแล้ววันศุกร์ที่ผ่านมา (10 สค. 25555) ผมลองโทรไปรบกวนพี่เค้าอีกครั้ง

ครั้งนี้ ได้ผลครับ พี่เค้าแจ้งมาว่า ได้แล้วแต่เจ้าของเค้าหวงมาก และยังไม่รับปาก ผมเลยบอกไปว่า พี่เอามาให้ได้ ผมขอแม่แล้ว และต้องได้ก่อนวันเกิดผมด้วย พี่เค้าเลยขอเวลาโทรไปคุยให้ อีกสักพักพี่เค้าโทรมาบอกว่าเจ้าของเค้ายอมให้ และมีทั้งหมด 2 ภาพ คือภาพที่ไม่มีตัวหนังสือ ยุคแรกๆ และภาพตัวหนังสือ 3 แถว ซึ่งภาพที่มีตัวหนังสือ 3 แถว จะมีผ้าเหลืองที่ใช้จูงคุณแม่ไปสวรรค์ติดมาด้วย ผมเลยบอกให้พี่เค้าส่งภาพมาให้ทางเมล์ แล้วถามราคาเรียบร้อย ผมตกลงเอา สรุป.ผมโอนค่าบูชาให้พี่เค้าตอนเย็นวันนั้นเลย ^___^

พอวันเสาร์ (11 สค. 2555) ตอน 8.30 น. เพื่อนผมโทรมาแต่ผมไม่ได้รับสาย เพราะผมยังไม่ตื่น เพื่อนคนนี้ยืมเงินผม 100,000 บาท แล้วก็หายไปเลย นานๆๆ จะส่งข้อความหรือโทรติดต่อมาบ้าง ครั้งล่าสุดที่ติดต่อมาคือ 1 ปีที่ผ่านมา ก็โทรมาถามสารทุกข์สุขดิบกันทั่วไป แต่รอบนี้เค้าโทรมาแล้วบอกว่า เงินที่ยืม 100,000 บาท จะหามาใช้คืนให้ อาจจะไม่เกิน 1-2 เดือน แล้วก็จะหาดอกเบี้ยให้ด้วย ผมก็ งง ครับ เพราะนึกว่า หนี้ก้อนนี้เป็นหนี้สูญไปแล้วครับ จึงทำให้คิดว่า อาจจะเป็นเพราะคุณแม่ช่วย หรือเป็นเพราะเหตุบังเอิญกันแน่ แต่ถ้าบอกว่า เป็นเหตุบังเอิญก็น่าคิดเพราะเวลามาประจวบเหมาะพอดีกับที่ได้รูปคุณแม่มาครับ

และพี่เค้าก็ยังได้ให้ศิลาน้ำ ไต้อธิษฐาน และทรายทองอธิษฐาน รวมทั้งเหรียญดีบุก มาให้ด้วยครับ // ขอบคุณครับ ♥

9. st-antique

st-antique ขอบารมีคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม เป็นที่พึ่ง

ยินดีด้วยครับ รูปแท้ทั้งสองรูปเลยครับ หากให้แนะนำพี่แนะนำให้ใช้รูปที่มีผ้าเหลืองติดด้านหลังครับ

10. ลูกน้ำเค็ม

ลูกน้ำเค็ม เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2006
    สวยงามมากเลยครับ มีผ้าเหลืองติดด้านหลังด้วยครับสุดยอดมาก ๆ

11. kanpatsavee

kanpatsavee เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2008
    งามมากค่ะ ยินดีด้วยนะคะ:cool::cool::cool::cool::cool:

12. kanpatsavee

kanpatsavee เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2008
    ชื่อมีความหมายดีจังเลยค่ะ ดีใจด้วยนะคะ

13. อั๋นวัดสาม

อั๋นวัดสาม เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีกับท่านที่ได้รางวัลล้ำค่าด้วยครับ:cool:

14. jackky_2

jackky_2 เป็นที่รู้จักกันดี

สวยมากครับ

ยินดีที่ได้ของดีและสวยไว้บูชาด้วยครับ ( มีผ้าสีเหลืองที่คุณแม่อธิฐานธรรมมารวมไว้ด้วย ) สุดยอดดดดดดดด:cool:

15. st-antique

st-antique ขอบารมีคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม เป็นที่พึ่ง

ประกาศเชิญร่วมอนุโมทนาบุญ

เนื่อง ด้วย ผมมีโครงการที่จัดทำหนังสือเกี่ยวกับ "คุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม"
    เพื่อ เป็นการเผยแพร่ธรรมฯที่คุณแม่ฯท่านได้เคยสั่งสอน และทิ้งธรรมฯเหล่านั้นไว้ให้ลูกหลานรุ่นหลังได้ศึกษากัน โดยทั้งนี้ผมเห็นว่า "หนังสือ คุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม อนุสรณ์" (หนังสือแจกเป็นของชำร่วยในงานฌาปนกิจศพ คุณแม่ฯ เมื่อวันที่ 25 ตุลาคม 2507) มีเนื้อหาสาระที่ควรนำมาเผยแพร่และรักษาให้คงไว้เพื่อป้องกันการสูญหายของ ข้อมูลต่างๆไว้ด้วย หลายท่านที่เข้ามาอ่านและศึกษาในกระทู้นี้รับทราบ เจตนารมณ์และความตั้งใจของผมในครั้งนี้ ถึงแม้ว่าจะไม่ได้ดำเนินการจัดทำขึ้นก็ตาม ลูกหลานคุณแม่ฯ หลายท่านก็ได้แสดงเจตจำนงค์ในการบริจาคเงินเพื่อช่วยเหลือในการนี้มาแล้วบาง ท่าน ดังมีรายนามและจำนวนเงินที่ร่วมทำบุญมาดังต่อไปนี้

พระมหาสุภกิจ สาระโภ วัดบางหลวง ปทุมธานี 1,500 บาท

คุณขวัญเรือน แก้วเงิน (คิดถูก) 5,000 บาท

คุณสัญชาติ เชียงการ (พ่อน้องหนุน) 1,100 บาท

คุณสิทธิ เหมือนเพชร (นสิทธิ) 2,100 บาท

คุณปริญญวัฒน์ เหรียญทิพยะสกุล (pondberry) 2,000 บาท

คุณสว่าง ธาราวิมล (poman) 500 บาท

คุณอภิสิทฐ์ ชนชม (therock1977) 500 บาท

คุณอนุสร อุดมเลิศปรีชา (jaguarnusing) 500 บาท

คุณฉัตรพล วิศวะไพศาล (whishmaker) 500 บาท

คุณยศพนธ์ บุณยะผลานันท์ (สมาธิ7689) 551 บาท

คุณสุรพล ถาวรปัญญรัศมี (snail531) 2,000 บาท

คุณเอมอร เจนพาณิชย์วงศ์ (moo_noi) 2,000 บาท

คุณกัญญ์พัสวีร์ (kanpatsavee) 500 บาท

สุรเชษฐ์ สุภผลดี (St-antique) 10,000 บาท

คุณธเนศ ติยะสัตย์กุลโกวิท (area) 300 บาท

ดร.ฐปน ชื่นบาล 999.99 บาท

ไชยยงค์ จักรไชยโยค (75cents) 500 บาท

คุณสุพจน์ หาญกล้า(degwad) 1298 บาท

คุณพ่อน้องแพร 555 บาท

คุณวิวัฒน์ ไทยวัฒนานนท์ (vavakoko) 500.09 บาท

คุณณัฐกานต์ กาญจนกำเนิด(natta_pea) 700 บาท

คุณพณวัฒน์ เจริญผล (jay) 500 บาท

คุณสมศรี ชำนาญกิจ ปทุมธานี 2,000 บาท

คุณเอกพจน์ ถิรวณิชย์ (lekkk) 500 บาท

คุณมิรันตี 1,000 บาท

คุณพชร อังกูรเจริญพร (pachara_ag)500 บาท

คุณพิพัฒน์ ประจญศานต์ (aries2947) 350 บาท

คุณสิทธิไกร เห็นใจชน และครอบครัว (Tura) จากออสเตรเลีย 3,500 บาท

คุณนฐมน (sereenon) 350 บาท

คุณ(nasamred) 2,000 บาท

คุณสิทธิชัย (jawkati) 1818.18 บาท

คุณพิเชษฐ์ (pichedv) 500 บาท

คุณวรรณนพ ภิญโญยิ่ง(ลูกน้ำเค็ม) 1,000 บาท

คุณ
    รัชวุฒิ ศิริฤกษ์รัตนา(jackkky) 500 บาท

จึงได้นำมาแจ้งให้ทุกท่านรับทราบ และเชิญชวนทุกท่านร่วมอนุโมทนาบุญ กับผู้ที่มีรายชื่อดังกล่าวข้างต้นด้วยครับ

16. jackky_2

jackky_2 เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีกับทุกท่านที่โชคดีด้วยครับ

ร่วมอนุโมทนาบุญกับพี่เชษฐ์ และ คุณออโต้ด้วยครับ ( เศร้าเลยเราที่อดของคุณแม่อีกแล้วต้องมีสักวัน ต้องมีสักวัน ที่คุณแม่มาโปรดลูก ) :5555 :cool:

17. deviroth

ต้องมีสักวัน ต้องมีสักวัน เดี๋ยวผมต้องเช่าสักองค์แล้วครับ

18. ธัญญ์นิธิ

ธัญญ์นิธิ เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2005
    อ้างอิง:
    ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ st-antique [​IMG]
    ประกาศ

เรื่อง แจกของขวัญพิเศษในโอกาสครบ 9,000 โพส 150,000 ครั้งของการเข้าชมกระทู้

เนื่องในโอกาสครบ 9,000 โพส 150,000 ครั้งของการเข้าเยี่ยมชมกระทู้ฯนี้ ผมจะมอบของขวัญให้ท่านที่โชคดี โดยผมได้กำหนดตัวเลขไว้แล้ว 5 หมายเลข ทั้ง 5 ท่านที่ตรงหมายเลขที่ผมกำหนดจะได้นำชื่อมาจับฉลากรับของขวัญ 5 ชิ้นดังนี้

รางวัลที่ 1 ถุงม่วงทวงทรัพย์ ใบเล็ก
    รางวัลที่ 2 พระมงคลมหาลาภ พิมพ์กลาง ยันต์พิมพ์เล็ก(สนับสนุนของขวัญโดยพี่ออโต้)
    รางวัลที่ 3 ของอธิษฐานรวมชุดเล็ก (ไม่ได้เลี่ยมสีเขียว)
    รางวัลที่ 4 ศิลาน้ำ
    รางวัลที่ 5 ลูกอมคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม

ขอให้ทุกท่านโชคดีกับการลุ้นรับของขวัญในครั้งนี้ครับ

สาธุ โมทนาบญด้วยนะครับ
    สุดยอดแห่งน้ำใจของพี่เชษฐ์ครับ

19. ลูกน้ำเค็ม

ลูกน้ำเค็ม เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2006
    รางวัลที่ 3 ของอธิษฐานรวมชุดเล็ก (ไม่ได้เลี่ยมสีเขียว) คุณ poman

โชคดีทันควันเลยครับคุณโป้ พรุ่งนี้ขอให้ได้รางวัลอีกนะครับ...

20. GuzTi

GuzTi เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีกับผู้โชคดีทุกท่านด้วยครับ ดูจากรายชื่อผู้โชคดีแล้วผมคิดว่าคุณแม่คงเลือกแล้วว่าชิ้นไหนเป็นของใคร:z2