ครวญถึงเจ้า - - สุนทราภรณ์ - - โดย Veggie

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย VeggieGuy, 17 กรกฎาคม 2015.

1. VeggieGuy

VeggieGuy เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2007
    เป็นอีกวันที่นั่งครวญเพลงตอนเที่ยงคืน
    เพลงนี้ฟังแล้วรู้สึกอย่างไรบอกไม่ถูกเลยครับ จะว่าเศร้าก็ไม่ใช่ จะว่าสุขก็ไม่เชิง
    เอาเป็นว่าคุณเท่ห์เขาร้องได้กินใจมากเลยทีเดียว แต่หาดนตรีเวอร์ชั่นของเขาไม่เจอครับ

ชื่อเพลง: ครวญถึงเจ้า
    ศิลปิน: สุนทราภรณ์
    คำร้อง: เทอด วรรธนา
    ทำนอง: เอื้อ สุนทรสนาน

โอ้คงด้วยบุญปางบรรพ์ ตัวฉันจึงได้มาเจอ เอ้อเฮอเจ้างามเหลือเกิน
    จะมองแห่งใดงามตา งามทั้งทีท่าพาเพลิน เจ้างามเกินกว่าเทวี
    เพียงแรกเจอรักเธอทันที ถูกตาและใจของพี่ ดังมีมนต์ผูกสัมพันธ์
    จะนานสุดนานยอมทน ทุกหนทุกแห่งไปกัน เพื่อรอวันคู่เคียงเธอ

มั่นใจตั้งใจจริงจริง รักหญิงทุกสิ่งจริงเออ ไม่ลวงหลอกเธอขวัญเอย
    หากบุญร่วมกันเคยมี ชาตินี้คงได้ชมเชย ปองรักจักเอ่ยความนัย
    สุดกังวลเหลือทนดวงใจ โอ้ความรักรุมสุมไหม้ จิตใจให้ห่วงถึงเธอ
    หากเธอมอบใจและกาย จะหมายมุ่งแต่บำเรอ เสมอจนชั่วชีวา

เจ้าเพียงพูดจาพาที พี่นี้ก็ปลื้มวิญญาณ์ สุขใดไม่มาเหมือนเคย
    โปรดจงเชื่อในไมตรี จะรักภักดีทรามเชย ไม่เคยเลยจักแรมรา
    บ้ายามใกล้เธอพบเธอพูดจา แค่เพียงนิดเดียวเห็นหน้า ก็พาเป็นสุขฤทัย
    เทพจงโปรดดลใจนาง อย่าร้างจางห่างกันไป สักวันคงได้ครองกัน

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.3481074/[/MUSIC]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กรกฎาคม 2015
  2. tangOAH

tangOAH เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2011
    เพลงนี้ชุดของสุนทราภรณ์ เวอร์ชั่นเท่ห์ร้อง
    มีอยู่ด้วยค่ะ ชอบมากกกกก
    ฟังตอนเช้าๆ ช่างอิ่มเอมเสียนี่กระไร
    ภาษาสวยเหลือเกิน พี่เบิ้มร้องเวอร์ชั่นครูเอื้อ ก้อเพราะไม่แพ้กันเลยจ้า^^
    อิอิอิ

:cool::cool::cool:
    ปล.ชอบตรงฮัม ฮือฮือฮือ เป็นพิเศษเวลาฟังทำนองฮัม มันเหมือนฝันๆ ลอยๆ ชอบอ่ะ
    (เหมือนเป็นโรคจิต เพลงไหนมีทำนองฮัมจะประทับใจเป็นพิเศษจ่ะ อิอิอิ)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 กรกฎาคม 2015
  3. panombe2013

panombe2013 เป็นที่รู้จักกันดี

ตามมาฟังเพลงเพราะๆด้วยคนครับ

เพลงนี้พี่เบิ้มร้องลงรายละเอียดการเอื้อนในแต่ละประโยค
    มากกว่าเวอร์ชั่นที่คุณเท่ห์ร้องไว้อีกนะครับ
    น่าจะมาตามฟิลลิ่ง เวลาที่ร้องเพลงนี้ แน่เลย
    พี่เบิ้มจะมีเสียงผ่อนหนักเบาและลูกเอื้อนเป็นธรรมชาติอยู่แล้ว
    ทำให้เพลงนี้ไพเราะมากขึ้น ตามสไตล์ของพี่เบิ้มจริงๆครับ

4. VeggieGuy

ขอบคุณจร้า ที่จริงร้องเพลงนี้แบบผสมผสานน่ะตั้งโอ๋
    เพราะประทับใจเวอร์ชั่นเท่ห์ ก็เลยแอบใส่เสียงฮำเข้าไปด้วย
    แต่ต้นฉบับสุนทราภรณ์จะไม่มีครับ

5. VeggieGuy

เป็นคนที่ฟังเพลงแบบเก็บรายละเอียดและช่างสังเกต(ด้วยหู)มากครับ
    ถูกต้องแล้วครับ เวอร์ชั่นที่เท่ห์ร้องเขาจะเอื้อนเพียงขยักเดียว
    แต่ต้นฉบับเขาร้องมีสองขยักพี่ก็เลยลองใส่แบบต้นฉบับเพราะคิดว่ามันท้าทายมากขึ้น แต่ถามว่าชอบแบบไหน ก็ตอบได้ว่าชอบเท่ห์ครับ พราะออกแนวสมัยใหม่ การบันทึกเสียง ดนตรี ดีกว่า ตามยุคสมัยของเทคโนโลยี
    ขอบคุณสำหรับคำชมครับ

6. jainwit

jainwit เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2007
    "เพราะมากครับบ"​

7. tanaong2011

tanaong2011 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    คุณเบิ้มไปเยี่ยมผู้ว่ามาเหรอครับ
    เข้าถึงจวน (ครวญถึงเจ้า)

เพลงนี้ผมก็ร้องไว้ตอนเข้ามาที่นี่ใหม่ๆ
    แต่สู้คุณเบิ้มไม่ได้เลย คุณเบิ้ม พริ้วไหว อ่อนไหว
    และหวั่นไหว กว่าผมอีก สรุปว่าเพราะมากครับ....

8. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    เยี่ยมครับร้องได้หลายแนว

9. chakaj

chakaj เป็นที่รู้จักกันดี

เพลงนี้ไม่เคยผ่านหูเลย...
    แต่คุณเบิ้มนำมาร้องได้เราะมากๆครับ...

10. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230
    ช่วงนี้อ.เค้าปล่อย ไม่มีงาน ไม่ต้องเรียนเหรอคะ
    พี่เบิ้มเลยมีโอกาสมานั่งร้องเพลงซะเยอะเลยอ่ะ
    แต่ก็ชอบ พี่เบิ้มร้องเพลงยากๆได้ไพเราะเพราะพริ้ง...!!
    เพลงนี้ !..รู้สึกจะเคยได้ฟังพี่คิมร้อง (ถ้าจำไม่ผิด)
    ตาก็ชอบเวอร์ชั่นเท่ห์นั่นแหล่ะค่ะ
    ด้วยเหตุผล ดนตรีสมัยใหม่มากขึ้น ^_^

11. กาไก่

กาไก่ เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2012
    ครวญได้หวานมากค่ะพี่เบิ้ม แบบนี้ขับเสภาได้สบายๆ เลย
    ไม่แน่ใจว่ามีเพลงแนวออกเสภาที่มีลงไว้รึเปล่าคะในนี้
    ถ้าไม่มี สักเพลงไม๊คะพี่ ^_^

12. popy#love

popy#love เป็นที่รู้จักกันดี

ไพเราะสุดยอดอยู่แล้ว.....ร้องได้ครบรสจริงๆๆๆ

13. ดอกใบบุญ

ดอกใบบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

เพราะมากเลยจ้าพี่เบิ้ม