ข้าพเจ้า คือศรีอาริยะเมตไตย เพราะเหตุใด

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย telwada, 13 ตุลาคม 2006.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. คนไม่มีชื่อ

คนไม่มีชื่อ สมาชิกใหม่

ความหมายแปลว่าว่าง แล้วจะวางเหงาตรงไหน

หนุ่มสาวไม่รู้หรอก อยากขอบอกจำไม่ได้

แม้แต่มองยังไม่เห็น มันจะเด่นได้อย่างไร

วนเวียนไปไม่สนุก มองเห็นทุกข์ต้องขอบาย

2. telwada

telwada เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2004
    5 5 5 5 5
    ทีแรก ข้าพเจ้ากะจะกล่าวความจริงแล้วนะ พอมาได้อ่าน ความคิดเห็นของหลายๆ ก็เลยเปลี่ยนใจไม่บอกความจริง เอาเป็นว่า ว่ากันตามสถานะการณ์ของกระทู้ก็แล้วกัน
    ธรรมดาของสุนัข มักเห็น ช่องโหว่ไม่ได้ มันต้องเอาตัวมันลอดเข้ามาจนได้ เหมือนกับคนบางคนละนะ พอเห็นช่องก็รีบลอดเข้ามาหาที่

ข้าพเจ้าก็คือข้าพเจ้า ไม่ได้มีเล่ห์เหลี่ยม ใช้หลายชื่อเข้ามาในเวบเดียว ไม่มีดอกนะคุณ
    ส่วนชื่อจริง และที่อยู่ของข้าพเจ้า อยู่ใต้รูปแมวอยู่แล้ว แล้วคุณอยากเห็นรูปของข้าพเจ้าทำไม ข้าพเจ้าไม่เขียนชื่อจริงเป็นภาษาไทย ไม่ใส่รูปตัวเอง ลงในเวบนี้ คุณก็แสดง ความเป็นสัตว์เดรัจฉานออกมา น่าหัวร่อนัก
    ถ้าอยากเห็นตัวจริง เสียงจริง และของ ก็มาหาข้าพเจ้าได้เลยทุกเวลาอันสมควรนะขอรับ

ส่วนใครที่ว่า ข้าพเจ้าอยากโอ้อวดตัวเอง อยากโปรโมท ตัวเอง จนไปด่าหรือว่ากล่าวผู้อื่น ก็ขออภัยเขาซะ เขาไม่ใช่ข้าพเจ้าดอกนะ ถ้าเขาจะถาม เขาก็คงถามเพราะความอยากรู้ และถ้าพวกคุณมีความคิดอย่างมีสติ มีจิตใจที่สูงพอประมาณคงจะคิดได้ว่า ทำไม ข้าพเจ้าจึงกล้าเชิญให้พวกท่านมาพิสูจน์ตัวข้าพเจ้าได้ นอกเหนือจากหลักการของข้าพเจ้า ทั้ง 4 คู่ 8 ข้อ อันเป็นหลักความจริงแห่งธรรมชาติอยู่แล้ว
    ข้าพเจ้าจะตอบเขานะที่ถามถึง สภาวะนิพพานอะไรนั่น
    ข้าพเจ้าเองก็ต้องตอบว่า ข้าพเจ้าเอง ก็ไม่รู้ว่า สภาพนิพพานที้แท้จริงเป็นอย่างไร
    ก็ได้แต่อนุมาน เอาจากหลักการ จากการฝึก จากปรากฏการณ์ทางสรีระร่างกายที่เกิดกับตัวข้าพเจ้าว่า
    สภาวะนิพพาน น่าจะเป็นสภาวะที่ สรีระร่างกาย กลายเป็นปรมณู เป็นอนูอากาศ โปร่งแสง สามารถมองทุลุได้ มนุษย์ทั่วไป สามารถมองเห็นได้ด้วยตาเปล่า
    แต่มันจะเกิดขึ้นเมื่อใดบ้างข้าพเจ้าไม่รู้นะ มันอยากโปร่งแสงมันก็โปร่งแสง มันไม่อยากโปร่งแสงมันก็ไม่โปร่งแสง
    ส่วนคำตอบอีกข้อนั้น ข้าพเจ้าเองใช้เวลาค้นคว้า และวิจัย ประมาณ อายุ หกขวบกว่า หมายความว่า ข้อมูลต่างๆตั้งแต่อายุ ประมาณ 6 ขวบ จนถึงอายุ 28 หรือ 29 ปี จึงได้เริ่มฝึกปฏิบ้ติ แต่ก็ยังมีหลักการไม่ครบ ตอนบรรจุเป็นข้าราชการทหารใหม่ๆ ดีที่เพื่อนร่วมกัน ผู้บังคับบัญชา พี่ๆน้อง ได้ช่วยเหลือ ทำให้ได้ความคิด ทำให้ได้ ตัวหลักการจนครบ 72 บทเรียน เริ่มมีปรากฏการณ์ทางร่างกาย คือมีแสงเปล่งออกจากร่างกาย ตั้งแต่อายุประมาณ 6 ขวบ และก็มีบ้างไม่มีบ้าง เพราะไม่รู้อะไร
    ตอนนี้อายุ 54 คุณก็ลองบวกลบดูว่า กี่ปี่แล้ว
    ปัจจุบัน ก็ใช่ว่าจะสำเร็จ บางดีก็ติดขัด บางทีก็ผิดนั่นผิดนี่ ตอนนี้คือวันนี้ เริ่มดีขึ้น เอ้าบอกให้เกือบหมดละนะขอรับ

3. จันทร์เจ้า

จันทร์เจ้า เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2004
    ผมคิดว่าคุณ telwada น่าจะเลือกทดสอบแบบนี้กับกลุ่มผู้ที่ปฎิบัติธรรมมาได้นานพอสมควรแล้วจะดีกว่าครับ
    หากคนส่วนใหญ่ที่เพิ่งเริ่มสนใจธรรมะเพื่อหาหนทางแห่งความสงบมาเจอการทดสอบแบบนี้เข้า
    แทนที่จะเข้าใจถึงหนทางแห่งความสงบ กลับจะยิ่งห่างไกลออกไปอีก
    สรุปคือผมไม่เห็นด้วยกับการทดสอบแบบนี้ในที่สาธารณะครับ
    ถ้าจะสอนธรรมะในที่สาธารณะ ควรจะสอนแบบที่คนทุกระดับสามารถเข้าใจได้จะดีกว่าครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 ตุลาคม 2006
  4. telwada

ตุณ ก็กลับไปอ่าน ต้นกระทู้ หัวเรื่องของกระทู้นี้ แล้วพิจารณา พิจารณาได้ ก็ได้ไป
    คุณไม่ต้องไปห่วงคนอื่น หรือห่วงข้าพเจ้าดอกนะคุณ
    ข้าพเจ้าไม่ได้ทดสอบใคร
    ใครก็ไม่ได้ทดสอบข้าพเจ้า คิดเอง พิจารณาเอง แล้วก็รู้เอง ขอรับ

5. เทียน

เทียน Active Member

10 สิงหาคม 2006
    พระศรีอารย์ยุคใหม่ เหมือนคุณมดดำว่า

6. lucktist

lucktist เป็นที่รู้จักกันดี

มงคลมี 38 ประการ

มงคลข้อที่ ๕. เคยทำบุญมาก่อน

กุศลบุญ คุณล้ำ เคยทำไว้
    จะส่งให้ สวยเด่น เช่นดวงแข
    ทั้งทรัพย์ยศ ไมตรี มีเย็นแด
    เพราะกระแส บุญเลิศ ประเสริฐนัก
    ขึ้นชื่อว่าบุญนั้น มีคุณสมบัติดังต่อไปนี้คือ
    ๑. ทำให้กาย วาจา และใจ สะอาดได้
    ๒. นำมาซึ่งความสุข
    ๓. ติดตามไปได้ หมายถึงบุญจะติดตัวเราไปได้ตลอดจนถึงชาติหน้า
    ๔. เป็นของเฉพาะตน หมายถึงขอยืม หรือแบ่งกันไม่ได้ ทำเองได้เอง
    ๕. เป็นที่มาของโภคทรัพย์ทั้งหลาย คือว่าผลของบุญจะบันดาลให้เกิดขึ้นได้เองโดยไม่ได้หวังผล
    ๖. ให้มนุษย์สมบัติ ทิพย์สมบัติ และนิพพานสมบัติแก่เราได้ หมายถึงความสมบูรณ์ตั้งแต่ทางโลก จนถึงนิพพานได้เลย
    ๗. เป็นปัจจัยให้ถึงซึ่งนิพพาน ก็คือเป็นปัจจัยในการส่งเสริมให้บรรลุถึงนิพพานได้เร็วขึ้นเมื่อปฏิบัติ
    ๘. เป็นเกราะป้องกันภัยในวัฏสังสาร หมายถึงในวงจรการเกิด แก่ เจ็บ ตาย หรือที่เรียกว่าเวียนว่ายตายเกิดนั้น
    บุญจะคุ้มครองให้ผู้นั้นเกิดในที่ดี อยู่อย่างมีความสุข หรือตายอย่างไม่ทรมาน ขึ้นอยู่กับกำลังบุญที่สร้างสมมา
    การทำบุญนั้นมีหลายวิธี แต่พอสรุปได้สั้นๆดังนี้คือ
    ๑.การทำทาน
    ๒.การรักษาศีล
    ๓.การเจริญภาวนา

ขอรณรงค์นะครับ คุณ telwada จะเป็นใครไม่สำคัญ วันนี้คุณสั่งสมบุญหรือยัง _/\_ คุ้นๆ คำพุทธสุภาษิต ประมาณว่า "การสะสมบุญ นำสุขมาให้"
    เรามาปฏิบัติการสั่งสมบุญกันดีกว่า ^^

7. Wisdom

Wisdom ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

16 กรกฎาคม 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    11
    อนุโมทนาจ้า

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 ตุลาคม 2006
  8. bamrung

bamrung เป็นที่รู้จักกันดี

จากคำถามที่ได้ถามท่านTelwada และท่านได้ตอบผมแล้ว ตอนนี้ผมได้รับคำตอบแล้ว และตัดสินใจได้แล้วครับว่าอะไรเป็นอะไร แต่ผมก็ไม่บอกใคร

9. Wisdom

Wisdom ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

16 กรกฎาคม 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    11
    อยากให้นี้เป็นการโพสครั้งสุดท้ายในกระทู้นี้นะครับ

อย่าไปยุ่งกับเขาเลยครับ

ปล่อยเขาไว้เฉยๆเถอะครับ...ดีที่สุด

ถ้าข้อความใดๆข้างบนที่ผมได้โพสไปได้เกิดโทษใดๆผมขอรับไว้แต่เพียงผู้เดียว

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 ตุลาคม 2006
  10. คนไม่มีชื่อ

ลูกหมาที่ปัญญามันน้อย มันยังค่อยค่อยมุดออกมาได้

พ่อศรีอารย์ทั้งยานทั้งเหี่ยว ต้องติดอยู่องค์เดียวแล้วมันเพราะอะไร

ตำแหน่งท่านมากมายเหลือล้น ก็ท่านเป็นเสียจนหมามันยังจำไม่ได้ (หมาโง่)

อิทธิ์ฤทธิ์ท่านก็มากโข ขนาดโลกใบโตโตท่านยังอมเข้าไปได้

วิชาเด็ดคือมรรคแปดสัจสี่ อันนี้ของดีไปขโมยเค้ามาได้

ท่านฝึกเสียจนตัวเองช่ำชอง วันนั้นฝึกจนเห็นกระบองตีหัวตัวเองเกือบตาย

ท่านอยากให้ชาวโลกนับถือ ว่าตัวท่านคือพระศรีอารย์ผู้ชาญไชย

ท่านด่าเขาเน่าเน่าเสียเสีย อยากให้คนมาเลาะเลียแต่ก็ทำไม่ได้

จะขอบอกพ่อศรีอารย์ซักครั้ง ถ้าอยากเห็นทางสว่างให้มุดตามหมาไป

11. telwada

หมาอย่างคุณมันหมาขี้เรื้อน
    ที่พาเพื่อน เกลีอกกลั้ว พาตัวฉิบหาย
    ไม่มีค่า ไม่มีคุณ ยิ่งกว่าควาย
    รู้จักอาย หมาบ้าง เพราะร่างคุณเป็นคน

แต่หัวใจ เป็นไปยิ่งกว่าหมา
    ไม่รู้ว่า สิ่งไหนที่ควรสน
    ไม่เหลียวดู รอบๆ ตัวของตน
    ถึงจะก่น คงไม่รู้ ซึ่งวาจา

12. noone

noone เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2005
    ลองร้องดูแล้วเพราะมากครับเพลงนี้ เหมาะเป็นเพลงประจำตัวของคุณเทวดา

13. noone

noone เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2005
    เอ้ คุณเทวดานี่ คำก็หมา สองคำก็ควาย สองคำนี้มันติดอยู่ที่ปากเหรอครับ

14. telwada

คุณมันเป็นเพียงแค่ หมาขี้เรื้อน
    ที่พาเพื่อน เกลือกกลั้ว พาตัวฉิบหาย
    คุณมันโง่ ยิ่งกว่า พวกวัวควาย
    ไม่รู้อาย หมาบ้าง เพราะร่างคุณเป็นคน

15. ninjabadboy

ninjabadboy เป็นที่รู้จักกันดี

พวกคุณจะว่าอย่างไร ก็ตามใจของพวกคุณ
    แต่อยากจะเตือนพวกคุณเอาไว้สักนิดว่า อย่าทำตัวเป็นบุคคลประเภท สมองหมา ปัญญาควาย อายคนเขานะคุณ
    -------
    หมาอย่างคุณมันหมาขี้เรื้อน
    ที่พาเพื่อน เกลีอกกลั้ว พาตัวฉิบหาย
    ไม่มีค่า ไม่มีคุณ ยิ่งกว่าควาย
    รู้จักอาย หมาบ้าง เพราะร่างคุณเป็นคน

แต่หัวใจ เป็นไปยิ่งกว่าหมา
    ไม่รู้ว่า สิ่งไหนที่ควรสน
    ไม่เหลียวดู รอบๆ ตัวของตน
    ถึงจะก่น คงไม่รู้ ซึ่งวาจา
    ---
    คุณ amu ก่อนที่จะสมเพชผู้อื่นนะ
    สมเพช ตัวเองซะก่อน อย่าคิดเข้าข้างตัวเองเลย
    ข้าพเจ้า ท้าให้ไอ้พวกสุนัข สุนัข นะมาพิสูจน์ กี่ปีแล้วคุณ ไม่เห็นสุนัขสักตัวนะมีแต่ประชาชนเท่านั้นที่รู้
    แล้วระหว่าง ควาย กับ สุนัข อันไหนมีประโยชน์มากกว่ากันละคุณ
    ฮ่า ฮ่า ฮ่า
    <!-- / message --><!-- sig -->---
    คำว่าคิดเองเออเองนะ คุณพิสูจน์แล้วหรือ และข้าพเจ้าก็ไม่ได้ด่าใครที่ไม่เห็นด้วยกับข้าพเจ้า
    เหตุเพราะ ข้าพเจ้าจะไปบังคับให้เขาเชื่อข้าพเจ้าคงเป็นไปไม่ได้ ไม่เชื่อในหลักการของข้าพเจ้าก็ไม่เป็นไร แต่ไม่เชื่อดันใส่ร้ายข้าพเจ้าคุณว่า พวกเขาเหล่านั้น เป็นบุคคลเช่นไร เป็นบุคคลอยู่ในศาสนาหรือ ทำไมไม่พิสูจน์ละ ว่าจริงดังที่ข้าพเจ้ากล่าวไว้หรือไม่
    ****ดู เอาด่าเปงชุดแต่ "ข้าพเจ้าก็ไม่ได้ด่าใครที่ไม่เห็นด้วยกับข้าพเจ้า"

<!-- / message --><!-- sig -->

16. ninjabadboy

ninjabadboy เป็นที่รู้จักกันดี

เมตตา เมตตา และ เมตตา
    --มีบ้างไหม--

-เป็นหนักถึงขั้นจดทะเบียนคำสอน--

เพื่อ? กลัวคนเอาคำสอนไปหาคนประโยชน์ หรอท่าน--
    --จดไปเพื่ออารัย เพื่อ?สอนคนอื่นหรอแบบพิศดานหรอ--แบบตีลังกาสอนหรอ.
    --ผมรู้ว่าทุกคนมีแนวทางการสอนคนไม่เหมือนใคร--
    เปรียบเทียบ อาจารย์4คน อ่านหนังสือ 1เล่ม มีเนื้อหาเหมือนกันทุกเล่ม--
    อ.คนที่1 สอนโดยให้เด็กทำเป็นตัวอย่าง
    อ.คนที่2 สอนโดยให้เด็กให้อ่านตาม
    อ.คนที่3 สอนโดยให้เด็กให้จดตามคำบอก
    อ.คนที่4 สอนโดยให้เด็กนั่งฟั่งอ.บอก
    --แต่สุดท้าย จุดมุ่งหมายของอ.คือให้เด็กทำได้ทำเป็น--ใครที่มีสติสัมปชัญญะดีพออ่านแล้วคงเข้าใจว่าเปรียบเทียบกับอะไร
    ---ผมไม่เคย เห็นอ.คนไหน สอนลูกศิษ ตามวิธีของตนเอง แล้วมาบอกว่า ฉันเป็นคนเขียนหนังสือนี้ รวบรวมเนื้อหานี้เอง--
    --ใช่บางสิ่ง อาจจะคิดค้นด้วยตัวท่านเองขึ้นมาใหม่แล้วแก่นเนื้อหาที่ท่านเคยศึกษาละ---
    -
    แล้วเหตุไหนละท่าน
    -อ่านหนังสือของคนอื่น เรียบเรียงใหม่ ใส่สิ่งที่คิดค้นได้ใหม่ๆ --แล้วใยตีตนขึ้นเสมอแท่น กับอาจารย์คนแรกที่เรียบเรียงหนังสือเล่มนี้---
    -พุทธัง สรณัง คัจฉามิ --/|\--
    <!-- / message -->

17. ninjabadboy

กรรมใดใครก่อกรรมนั้นสนองแก่ตัวเอง สาธุ--
    --พิมข้อความปรามาสดูถูกคนอื่นด่าว่าคนอื่นเปรียบเทียบคนอื่นเยี่ยงสัตว์
    แต่ยกยอปอปั้นตนเอง --คนคนนั้นก้อจะรับกรรมถูกคนด่าว่าเหยียดหยาม และสาบแช่ง-- กรรมไม่ได้หนีไปไหนไกลเลย-
    --มันมาจ่อจิต--ของท่านแล้ว -ท่านเอ๋ย อย่ามัวหลง อภิญญาอยู่เลย ท่าน
    <!-- / message -->

18. ninjabadboy

ด้วยพระเมตตา ของ พระพุทธองค์ --จงดลบัลดาล ให้จิตใจและสมองผู้อ่าน เกิดสติสัมปชัญญะด้วยเถิด --สาธุ

19. คนไม่มีชื่อ

ยิ่งอยู่นานพ่อศรีอารย์พาลลำบาก ก็เพราะว่าหมาในปากมีมากหลาย

ทั้งร้องเห่ากัดข่วนขูดตะปป จนตัวเองเกิดสลบยังพอได้

แต่บางครั้งเหมือนดังมันจะมีฤทธิ เพราะมันมีขวิดๆผิดหมาไป

ถึงเวลาคงต้องพาไปหาหมอ พ่อศรีอารย์ก็พอจะเดาเหตุการณ์ได้

เพราะแกเผลอไปเอาควายใส่ปาก เลยรู้สึกกระดากนี่มันไอ้นั่นกันใช่ไม๊?

มันออกลูกออกหลานจนเต็มปาก จนแกรู้สึกลำบากเพราะเริ่มเลี้ยงไม่ไหว

ทั้งเห่ากัดขูดข่วนแล้วก็ขวิดๆๆๆ ไอ้หมาควายวิปริตมันทำศรีอารย์ได้

จึงบอกให้หมอไวช่วยหน่อย จงอย่าปล่อยให้ศรีอารย์นั้นถึงตาย

หมอบอกว่าให้อยู่นิ่งนิ่ง ไอ้หมาควายที่วิ่งก็กลับนิ่งลงไป

มันมีฤทธิเพราะว่าเจ้าอารมณ์ ท่านศรีอารย์ต้องข่มถึงจะล้มมันได้

ถ้าศรีอารย์ฝึกมันจนช่ำชอง คุณหมอรับรองว่าตายแล้วเหมือนเกิดใหม่

หมดขั้นตอนการผ่าหมาควายออกจากปาก ถึงมองดูลำบากหมอเชื่อศรีอารย์ต้องทำได้

หม่อมฉันท์ต้องขอลาไปก่อน เพราะตอนนี้ง่วงนอนต้องขอบาย

20. animejanai

animejanai เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2005
    เอ่อ... ที่คุณข้างบนเขียนนะครับ คุณกรุณาใส่ชื่อ(ที่กำกับไว้ด้านซ้าย)ก็ดีนะครับ
    เพราะคุณกำลังอ้างพระศรีอารย์อยู่นะครับ
    ประชดแต่ใช้ชื่อพระศรีอารย์ประชดมันก็กระไรอยู่นะครับ(ฮา)

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้