ข่าวสารจากจิตจักรวาล

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย nondanun, 12 มกราคม 2007.

1. ZZ

ZZ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    การเตรียมตนเองและจิตวิญญาณ เพื่อการผจญภัย (สื่อถ่ายทอดพระโอวาทโดย อ.ปริญญา ตันสกุล

พระโอวาทของพระผู้เป็นเจ้าแห่งห้วงจักรวาล ถ่ายทอดสู่ชาวโลกโดยอาศัยอาจารย์ ปริญญา ตันสกุล เป็นสื่อกลาง เตือนถึงภัยพิบัติที่กำลังจะล้างโลกนี้ เพื่อจะปิดยุคพลังงานยุคเก่านี้เสีย จงเตรียมตัวของท่านกันได้แล้ว อาจารย์ป็อบเชื่อว่า ภัยพิบัติต้องเกิดขึ้นแน่นอนล้านเปอร์เซนต์ เพราะ อาจารย์รู้สึกแปลกและมีลางสังหรณ์มากระทบจิต อยู่ทุกขณะ เริ่มทำความดีกันได้แล้ว สร้างบุญสร้างกุศลชำระจิตและชดใช้เจ้ากรรมนายเวรของท่านเสีย เลิกฝันเฟื่องหวังลมๆแล้งๆเกี่ยวกับอนาคตที่ท่านตั้งไว้กันเสียที เพราะเราทุกคนล้วนเป็นส่วนที่ทำลายโลกนี้กันทั้งนั้น ที่บอกว่าทำลายคือ ทำลายธรรมชาติ ฆ่าสัตว์ ทานเนื้อสัตว์ที่เป็นพี่น้องเราเอง แถมยังใช้พลังงานสิ้นเปลืองกันทุกคน เบียดเบียนกันเอง จิตยึดติดวัตถุทางโลกเห็นสิ่งที่มองเห็นว่าเป็นความจริง กลับมองสิ่งที่มองไม่เห็นว่า งงงาย มายา แบ่งแยกความต่างกันเองอย่างงมงาย ไม่ถือศีลห้าปริสุทธิ์ สร้างขยะทางจิตญาณไปหลายอย่างเลย และอีกมากมายที่พวกเรามนุษย์ก่อไว้มานานแล้ว 608000 ปีเชีวนะที่มาเวียนว่ายตายเกิดกัน ท่านต้องรู้กันก่อนว่า เราเกิดมาในโลกเพื่ออะไร และเรามาจากไหนกัน อย่าเอาจิตแบบมนุษย์มาคิด (สมองซีกซ้ายนำสู่ซีกขวา ใช้อารมณ์ หรือ กิเลสเหนือจิตญาณ บูชาวิทยาศาสตร์ ผู้ที่สร้างขยะให้กับโลก) ต้องใช้ปัญญาญาณ (สมองซีกขวานำสู่ซีกซ้าย ใช้จิตธรรมญาณเหนืออามรณ์หยาบๆรายวัน แบบพระอริยะเจ้า)

หากใครไม่เชื่อ มีทิฐิอัตตา หาว่า พวกเราบ้า ก็สุดแล้วแต่ท่านทั้งหลายจะกล่าว เราไม่ขัดใจท่าน เพราะเราเองก็ไม่อยากเดินตามคนที่ไม่เข้าใจความจริงของสัจธรรมหรอกค่ะ อาจารย์รู้สึกจริงๆนะว่า ไอ้ภัยพิบัติ 88 ชนิดที่พระอาจารย์จี้กง และสิ่งศักดิ์สิทธิ์มากมายจากแดนนิพพาน ที่ต่างลงมาประทับทิพยญาญอยู่ตลอด ให้พระโอวาทเรื่อง โลกแตก กับพวกเรา แล้วก็เป็นห่วงพวกเรามาก แล้วนี่ก็พระโอวาทของพระผู้เป็นเจ้า หรือ พระเจ้าเลยนะ ที่เรียกว่า จิตจักรวาลนั่นแหละ ท่านบอกไว้ชัดเจนว่า โลกต้องโดนล้างอยู่แล้ว เพราะมันเยียวยาไม่ได้อีกต่อไป มันสกปรกมากเกินไปแล้ว จะมาแก้ไขอะไรตอนนี้ มันไม่ทันการเสียแล้ว เพราะอะไรรู้กันไหม เพราะว่ามนุษย์อีกหลายส่วนของโลกนี้ ยังไม่เข้าใจสัจธรรม ยังไม่รู้เลยว่าตนเองมาจากไหน แล้วตนเองเกิดมาทำไม แล้วก็ไม่ทำความดีกัน ทำความดีก็เหมือนไม่ได้ทำ รู้ธรรมะก็เหมือนไม่รู้จริง เชื่อกันแบบผิดๆ งมงาย ยึดติดรูปลักษณ์ ยึดติดมนุษย์ผู้สอนที่มีชื่อเสียงโด่งดัง สรรเสริญ แต่ไม่รู้จักย้อนมองตนเอง มีแต่มองออกไปข้างนอก อวดรู้อวดฉลาดกัน ใครดีกว่ากัน แบ่งแยกศาสนา ยึดติดแต่พระศาสดาของตนแล้วลบหลู่หรือไม่นับถือศาสดาอื่น ไม่รักกัน ไม่มีความเมตตา กรุณา มุทิตา อุเบกขากัน แล้วแบบนี้ เราจะค้ำจุนโลกนี้ได้หรือ ไอ้ตัวกิลเส รัก(รักแบบแฟน ราคะ) โลภ โกรธ หลงน่ะ ชอบกันเหลือเกินนะคะ

หากใครว่าอาจารย์ป็อบสติฟั่นเฟือนไปแล้ว ขอให้โชคดีนะ อาจารย์ยอมสติฟั่นเฟือนวันนี้ เพื่อกลับไปเป็นจิตจักรวาลในวันหน้า ไม่ขอเวียนว่ายตายเกิดอีกต่อไป มันมิใช่เรื่องมงาย มันคือเรื่องสัจธรรม เรื่องเกี่ยวกับตัวท่านเองเลยเฉพาะ มิฉะนั้นจะมาทนกล่าวคำเตือนแบบนี้ได้กระไร นักเรียนคนหนึ่งเขียนจดหมายไปฟ้องบริษัทอาจารย์ว่าอาจารย์ส่งธรรมะให้อ่าน ผมเกลียดมาก ผมไม่ชอบ ไม่รู้ว่าอาจารย์เขาส่งมาทำไม ผมขอเปลี่ยนอาจารย์

อืมไม่เป็นไรหรอก อาจารย์ยอมรับผิดไปแล้วว่าอาจารย์ผิด อาจรย์ขอโทษประธานบริษัทไปแล้ว เขาคนนั้นก็คงไม่เข้าใจเจตนาของอาจารย์หรอกหรือ อาจารย์ทำไปเพื่ออะไร อาจารย์สอนภาษาอังกฤษ ก็สอนประจำแต่เขาตั้งใจเรียนไหมหล่ะ เขาสบายแค่ไหนที่คอยมีคนโทรไปสอน โดยที่ตัวเขานั่งทำงานไม่เสียเงินใดๆเลย สบายเหมือนเทวดามาก ไม่ต้องทำอะไรมาก นอกจากรับโทรศัพท์จากอาจารย์อย่างเดียว อาจารย์ก็รู้ ต้องเอาใจเขามากๆ ต้องแข็งใจเวลาที่นักเรียนบอกว่า ไม่ว่าง หรือ เลื่อนไป อาจารย์ก็ไม่ว่าอะไร ก็อดทน เพราะนักเรียนมีมากมายอยู่แล้ว นักเรียนเกือบทุกคนน่ารัก แล้วก็จริงใจกับอาจารย์ อาจารย์ยังมีกำลังใจสอน ให้ทำการบ้านอยู่ แต่ไอ้การที่อาจารย์ส่งเรื่องธรรมะไปให้อ่านผิดด้วยหรือ หากไม่ชอบแล้ว ทำไมต้องไปฟ้องบริษัท ทำไมไม่บอกอาจารย์ตรงๆก่อนว่า อาจารย์ครับ ผมไม่ชอบให้อาจารย์ส่งข้อความธรรมะมาให้อ่านครับ แค่บอกแค่นั่นเอง อาจารย์ก็ไม่ส่งแล้วค่ะ จิตใจของเขาทำด้วยอะไรหนอ ทำไมโหดมาก ถึงกับทำให้อาจารย์เกือบโดนไล่ออกถึงสองครั้ง แต่ก็ช่างมันเถิด ถือว่าอาจารย์ได้ชดใช้กรรมให้เขาคนนั้นไปแล้ว

เดี๋ยวนี้ไปดูตามสื่อสิ เห็นใครทำความดี ก็โดนข่าวโจมตี วิพากวิจารณ์กันไปทั่ว ทีไอ้สิ่งลามก ภาพโป้ หรือ เรื่องไร้สาระน่ะ อ่านกันนักนะคะ แปลกมากนะ มนุษย์สมัยนี้เห็นกงจักรเป็นดอกบัว อาจารย์ส่งธรรมะให้อ่านกลับมองอาจารย์ไปในแง่ร้าย ให้สิ่งที่มีคุณค่า ให้สิ่งดีๆกลับมองเป็นสิ่งชั่ว ไอ้สิ่งชั่วร้ายกลับมองว่าเป็นสิ่งดี จิตใจมนุษย์มันนับวันยิ่งต่ำทรามลงทุกวันอย่างที่พระพุทธเจ้าทำนายเอาไว้เลย อย่างที่พระเป็นเจ้ากล่าว แล้วจะไม่ให้อาจารย์เชื่อได้ไงว่า โลกจะแตกจริงๆตามที่พระองค์ทำนายไว้ ขอให้ทุกคนจงจำไว้นะว่า เห็นใครทำความดี ศึกษาธรรมเข้าวัดเข้าวา ปฏิบัติบำเพ็ญธรรม ขอให้พวกเราจง อนุโมทนากับเขาด้วยความปิติ มุทิตาเข้าไว้ อย่ถือยึดทิฐิ หรือ ต่อต้าน

โชคดีค่ะ ส่วนคนที่สนใจ ก็รีบศึกษาธรรมะ จะได้เข้าใจตนเองมากขึ้นนะคะ ไปหาซื้อพระโอวาทของ อาจารย์ปริญญา ตันสกุลไว้นะ แล้วก็ วิถีอนุตตรธรรมด้วยหล่ะ

อาจารย์มีพระโอวาทตัวอย่างของอาจารย์ปริญญา ตันสกุลมาให้อ่านกัน เป็นพระโอวาทของพระเจ้า เชิญอ่านค่ะ

------------------------------------------------------------------------------------------

บุตรรักแห่งบิดาทั้งหลาย สิ่งแรกที่ลูกจะต้องเตรียมเครื่องยนต์แห่งกรรมก็คือ เตรียมปัจจัย(ที่จะใช้ในการดำรงชีวิต) ให้พร้อมทั้งเพื่อตนเองและสมาชิกในครัวเรือนของเจ้า

สิ่งแรกก็คืออาหาร คิดเองว่าจะเอาอะไร

สิ่งที่สองคือเครื่องนุ่งห่ม เครื่องนุ่งห่มสำคัญมาก เพราะในช่วงเวลาในการชำระโลก อากาศจะหนาวเย็นมาก เพราะโลกจะคว่ำหัวลง ลูกเข้าใจไหม โลกจะคว่ำหัวตีลังกา และโลกนี้จะมีแต่ความมืดนั้น จะเกิดขึ้นจากหลายอย่าง

1. เมฆมืด
    2. ส่วนโค้งของโลกบังดวงอาทิตย์ไว้
    3. เกิดจากนิวเคลียร์บอมส์ มันมีเป็นดอกเห็ดห่อหุ้มโลกของเจ้าไว้ ทำให้มองอะไรไม่เห็น

เครื่องใช้ไม้สอย อะไรก็ได้ อย่างสุภาพสตรีมีของส่วนตัวหลายอย่าง ไม่ใช่เครื่องสำอางนะลูก ใช่ไหม ผู้หญิงต้องใช้ ผู้ชายไม่เท่าไหรหรอก มันแก้ผ้าเดินยังได้เลย(ใช่ไหม) เพราะตอนเกิดมามีไหมเสื้อผ้าอาภรณ์ ผู้ชายมีไหม ไม่มี ผู้หญิงทำอย่างนั้นไม่ได้ เพราะระหว่างชำระโลกนั้น คนชั่วยังเหลืออยู่ไหมล่ะ ก็เหลืออยู่ซิ ไปเที่ยวเปลือยๆ เดี๋ยวมันปล้ำเอาแล้วก็ยิ่งซวย 2 ต่อเลย มันต้องระวังนะ

ที่อยู่อาศัย ที่อยู่อาศัยนี้ต้องคิดแล้ว ใครที่เคย ในโลกของเจ้านี่ บิดาเห็นแล้วเป็นเรื่องที่น่าขบขัน อีกอย่างหนึ่งเวลาซื้อที่ดินของพวกเจ้า ที่ดินระหว่างชายน้ำ ชายทะเล กับที่อยู่ในที่ธรรมดาๆ ในป่าลึกๆ เจ้าว่าที่ไหนแพงกว่ากัน (ชายน้ำ ชายทะเล) เจ้ารู้ไหม พวกที่ได้แผ่นดินที่อยู่ชายน้ำ ชายทะเล ไอ้พวกนี้คือพวกที่ถูกกำหนดมาให้มันไปอยู่ตรงนั้น มันตายง่ายกว่าไหมละลูก อย่าคิดนะว่าตอนแรกที่ผ่านมาโชคดี ที่กูไม่ได้ซื้อไว้ใช่ไหมละลูก

คนที่อยู่ริมน้ำ อยู่ในที่ราบลุ่ม นั่นคือผู้ที่ถูกกำหนดให้มาเกิดที่ตรงนั้น เพื่อรอคอยการชำระความ ถูกกำหนดมา อย่างนี้เขาไม่เรียกว่าบุญส่ง เขาเรียกอะไรส่งล่ะลูก กรรมส่งมา นั่นคือสิ่งสำคัญ

ที่อยู่อาศัยนั้นหมายความว่าถ้าบ้านเจ้าไปอยู่แถวน้ำ อยู่ที่ราบลุ่ม หรือที่อะไร เจ้าควรจะต้องหาที่เหมาะสมกว่านั้นแล้ว เจ้าต้องคิดแล้วใช่ไหม ว่าจะทำอย่างไร ไม่ใช่พอบอกให้รู้แล้วยังเสือกว่าไม่เป็นไรหรอก ไม่ถึงที่ตายกูยังไงกูก็ไม่ตาย ไม่ตายแต่มึงทรมานไหมล่ะ ลำบากไหมล่ะ อยากลำบากหรือ อย่างนั้นเขาเรียกอวดอุตรินะ ต้องพูดให้ครบ ไม่งั้นพวกเจ้าหาว่าพ่อไม่สอนอีก

ต่อไปยารักษาโรค ยารักษาโรคก็คือยาสามัญประจำบ้าน และยาประจำตัวเฉพาะโรคของเจ้า จะต้องมีไว้เพราะถึงเวลาบัดนั้นขัดสนแล้ว เจ้าจะไปหาที่ไหน หมอกล้ามารักษาเจ้าไหม และเจ้ากล้าออกไปหาหมอไหม(ไม่) อัตตาหิ อัตโนนาโถ ท่องเอาไว้เลย ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน ไม่ต้องพึ่งใคร ผัวของเรา เมียของเราอย่าไปคิดพึ่งมัน ถึงตอนนั้นมันก็สติจะแตกอยู่แล้ว มันก็ช่วยเราไม่ได้หรอก มันจะช่วยตัวมันเองยังไม่ได้เลย

และสิ่งหนึ่งที่บิดาจะกล่าวให้เจ้าเตรียมไว้ ก็คือ ด่างทับทิม และ คาลาไมน์ ของกล้วยๆ ง่ายๆ ด่างทับทิมเอาไว้ล้างเท้า เอาไว้ล้างผักหญ้าที่เจ้าจะเอามาทำเป็นอาหาร เพื่อให้มันปลอดจากสารพิษและเชื้อโรคเจ้าสัตว์ตัวน้อยของบิดา คาลาไมน์นั้นสำหรับทาแก้โรคผิวหนัง เป็นเม็ด ผด ผื่นคัน ไปรักษายาอะไรมันก็ไม่หายหรอกลูก เอาคาลาไมน์ทาทีเดียวหายเลย แต่นั่นหมายความว่าเจ้าจะต้องมีรหัสกรรมในเครื่องยนต์แห่งกรรมของเจ้าต้องไม่เกิน 30%คาลาไมน์กับด่างทับทิม ที่บิดาแนะนำเจ้าถึงจะศักดิ์สิทธิ์

ต่อไปยานพาหนะ เอารถยนต์ดีไหมลูก รถเบนซ์เลย โรลส์รอยด์เลยดีไหมลูก เอาอะไรดียานพาหนะ เรือ ชูขีพ นี่ก็เป็นยานพาหนะใช่ไหม เวลาอยู่ในน้ำลอยตัวแล้วเอามือป๋อมแป๋มๆ มันเป็นยานพาหนะพาเจ้าไปได้หรือเปล่า จักรยานได้ไหมลูก (ได้) จักรยานก็ได้ ปั่นในน้ำไงลูก

เครื่องช่วยชีวิต เช่น ถ้าคนใกล้ตัวเราเป็นโรคหืดหอบ อะไรต่างๆ เหล่านี้ เขาสำนึกบุญแล้ว มันยังมีโอกาสรอด ตอนนั้นมันตกใจ หายใจไม่ทัน มีอ๊อกซิเจนกระป๋องให้มันบ้างไหม ยกตัวอย่างเครื่องช่วยชีวิต เครื่องผายปอด หรือเครื่องกู้ภัยเช่น กาละมังใหญ่ๆ เชือกเส้นยาวๆ เพื่อนเดือดร้อนนะ มีจิตสำนึกช่วยตัวเองได้แล้ว ช่วยเพื่อนบ้าง เหวี่ยงเชือกไปให้มัน ถ้ามันมีบุญเราเหวี่ยงมันจะตรงหัวมันพอดี ถ้ามันไม่มีบุญไปพาดก้านคอมันพอดี พี่ๆ น้องๆ เจ้ากรรมนายเวรจะเอาเหวี่ยงไปให้พันเอง และก็จะช่วยมัน ซึ่งเครื่องช่วยชีวิตและเครื่องกู้ภัยเหล่านี้ปรกติในบ้านเจ้ามีไหมล่ะ (ไม่มี) บิดาถึงย้ำให้เจ้าหาไว้ใกล้ตัว

เครื่องให้แสงสว่าง ช่วงวิกฤตนั้นไฟฟ้าดับ ไฟฟ้าดับมืด เหมือนอย่างที่อีสานที่เจ้าอ่านข่าวหนังสือพิมพ์เห็นไหม ต้องใช้อะไรลูก เทียนไข จุดดีๆ นะลูก ไม่งั้นเผาบ้านตัวเองอีก อย่างนี้เขาเรียกว่าซวยกลางน้ำ คนอื่นเขาซวยกลางแดด พวกเจ้าจะซวยทางน้ำระวังให้ดี เทียนไขแต่ถ้าไม่งั้นก็ใช้อะไร ตะเกียงน้ำมันใช่ไหม ตะเกียงน้ำมันที่มีฝาแก้วครอบและมีน้ำมันก๊าดใส่ไว้ มันเปลืองไหมล่ะนั่น จุดทั้งคืนยังเปลืองไม่ถึงลิตรเลย ให้แสงสว่างได้ไหม (ได้) ไฟฉายได้ไหมลูก (ได้) เอาไว้ส่องดูหน้าเจ้ากรรมนายเวร

ล้วในช่วงระยะต้นๆ ใหม่ๆ ที่ชำระโลก สังคมยังปั่นป่วน เศรษฐกิจเริ่มพังพาบ แบงค์ทำงานไม่ได้ ปัจจัยยังสำคัญอยู่ไหม (สำคัญ) อย่าอวดรวยนะลูกเดี๋ยวผู้ร้ายยังอยู่นะ แต่ต้องมีเก็บไว้เพื่อเอาไว้แลกเปลี่ยนใช่ไหม มีบ้างไม่มีเลยคงแย่

เมื่อเตรียมไว้ในบ้านเรียบร้อยแล้วในสิ่งเหล่านี้ ขอให้พวกเจ้าทุกคน บอกสมาชิกทุกคนในครัวเรือนให้รู้ว่าเก็บอะไรไว้ที่ไหน เข้าใจหรือเปล่า ไม่ใช่กูแอบเก็บไว้กูคนเดียว คนในบ้านไม่มีใครรู้ พอถึงเวลากูละจะซวย เพราะเฮ้ยมึงเอาไฟฉายให้กูหน่อย แล้วมึงไม่บอกกูว่าอยู่ไหน มันเสือกกัดกันก่อนตาย ไม่ใช่ตัดก่อนตายนะลูก กัดกันก่อนตาย หรือกัดกันจนตาย ต้องบอกเขาว่าอะไรอยู่ตรงไหน และแค่นั้นยังไม่พอ บอกรู้แล้วว่าไฟฉายอยู่ตรงนี้ แต่ ๆ ๆ ที่เปิดมันอยู่ไหน เสือกไม่สอนเขาอีก ใช่ไหมไปซื้ออย่างดีมา สวิทซ์มันพิเศษพิศดารใช่ไหม

เหมือนห้องน้ำ บางคนเข้าห้องน้ำที่นี่ ที่หลังเวทีเข้าห้องน้ำ มันบอกอะไรว่ะก๊อกบ้าที่นี่ไม่มี หัวก๊อกไม่มีสวิทซ์เลย มันใช้อย่างไงนี่ จะให้กูเอาปากอมหรือดูดออกหรือไง ไม่สอนมันนี่ใช่ไหม ไม่เขียนป้ายสอนไว้ ถ้าคนไม่มีปัญญาญาณซวยไหมล่ะ ใช้น้ำได้ไหม(ไม่ได้) คนไม่มีปัญญาญาณกับคนไม่ซุกซน รับรองใช้น้ำที่นี่ไม่ได้ ห้องน้ำนั่นนะ เพราะมันมีแต่หัวก๊อก ตัววาล์วไม่มีใช่ไหม
    ยอมรับไหมว่าเจ้าตอนแรกเข้าไปก็งงเหมือนกัน เหมือนกับไปพักโรงแรมต่างจังหวัด ถามบ๋อยว่าผ้าห่มอยู่ไหน เสือกนอนทับผ้าห่มอยู่ มันบอกผ้าห่มอยู่ไหน นี่ทีเรื่องโง่ๆ ล่ะฉลาดนัก ทีเรื่องฉลาดแล้วโง่จริงๆ ต้องเปลี่ยนใหม่นะลูก

เตรียมอย่างที่สอง เตรียมสุขภาพร่างกายไว้ให้พร้อม ไม่ใช่ตอนนี้รู้ว่าใกล้ชำระโลกแล้วยังเสือกทำตัวเจ็บป่วย ปล่อยให้ตัวเองเจ็บป่วยนี่ร่างกายอ่อนแอไหมล่ะลูก (อ่อนแอ) ถ้าร่างกายอ่อนแอ อะไรจะอ่อนแอตามไปด้วย จิตใจของเจ้าจะอ่อนแอตามไปด้วยเมื่อใดเมื่อเจ้าป่วย เมื่อนั้นเจ้าจะติดต่อกับจักรวาลไม่ได้ทันทีเลย เพราะพลังอำนาจไม่เพียงพอ เข้าใจไหม เพราะฉะนั้นทำร่างกายให้แข็งแรงสมบูรณ์ไว้

พ่อคงไม่ต้องสอนเจ้าหรอก ทำยังไงให้แข็งแรงสมบูรณ์ เพราะแต่ละคนบางทีก็อ้วนลงพุงเหมือนเครื่องยนต์แต่กรรมนี้ และสิ่งที่จะต้องทำก็คือ กินแต่น้อยและถ่ายแต่น้อย เจ้าว่าจริงไหม อย่าดันเห็นแก่กินอยู่ กินเยอะถ่ายเยอะ ตอนนั้นไม่มีที่จะถ่าย กินแต่น้อยเพื่อให้อยู่ท้องนาน ๆ ไม่ใช่กินทางปากออกทางโน้นเลย แล้วเก็บปฎิกูลของตัวเองไหวไหมล่ะลูก ไหวไหม (ไม่ไหว) นี่ดีนะพวกเจ้าจะตกใจจนสุดขีดเวลาตกใจขี้ไปอยู่ไหนล่ะลูก บางส่วนมันไปอยู่สมอง เลยช่วยเจ้าส่วนหนึ่ง ทำให้ท้องผูก ธาตุปั่นป่วน กินเข้าไปไม่รู้ออกทางไหน ไม่มีที่จะให้ออก มันหายไปอยู่บนนี้หมดแล้ว

ประการที่สาม คอยสังเกตสัญญาณเตือนภัยล่วงหน้า คือเจ้าจะต้องฝึกตัวเองให้หูไว ตาไว ก่อนที่ภัยจะถึงตัว เช่นขณะนี้เจ้าว่ามันใกล้ตัวเจ้ามาหรือยัง (ใกล้แล้ว) น้ำเหนือ กำลังมาใช่ไหม ตอนนี้ปากน้ำโพกำลังเดือดร้อน ศรีอยุธยาของเจ้า เขาเรียกกรุงศรีอยุธยาใช่ไหม จะเดือดร้อน เดือดร้อนแล้วอีกไม่นานก็ถึงเจ้า ถึงคิว

ทีนี้ถึงคิวที่เจ้าจะอัศจรรย์ก็คือ ไม่ใช่น้ำเหนือมาอย่างเดียวนะลูก น้ำเหนือจริงๆ(น้ำฝน) เหนือลงมาด้วย เหนือนี่เหนือจริงไหมลูก เหนือนั้นนะไหลมาแบบเหนือๆ ไหลมาแบบปลอมๆ แต่เหนือนี่หนักหน่อยนะลูก แล้วพอมันลงมาเยอะๆ แล้วมันจะไปไหนล่ะลูก ไปไหนได้ไหม (ไม่ได้) น้ำไปไหนไม่ได้ ก็ไม่ต่างจากเจ้าออกจากบ้านไม่ได้เหมือนกัน

หูไวตาไว เห็นแล้วมันกำลังมาใกล้ตัว แต่ประมาท พ่อกำลังบอกว่าอย่าประมาท เห็นรู้แต่ประมาท คำว่าประมาทแปลว่า ฮึคงไม่มั้ง คงไม่หรอกน่ะ ท่วมแล้วเดี๋ยวเดียวก็ลดละน่ะ หลับเผลอไปนอนบนเตียง ตอนนี้เหลือแค่คืบเดียว ฮึ เดี๋ยวมันคงลดน่ะ หลับไป พอตื่นอีกที เตียงกูก็ลอยหาย ตัวกูก็หาย

เจ้ารู้ไหมเป็ดที่เจ้าเลี้ยงไว้ มันยังตกใจเลย เคยไหมน้ำมาเร็วขนาดเป็ดตกใจ เคยไหม เคยรู้ เคยเห็นไหม แต่ต่อไปนี้แหละจะได้เห็น เป็ดชอบเล่นน้ำใช่ไหมลูก แต่มันมาเร็วขนาดที่เป็ดหลับๆ อยู่ ป้าปๆ ๆ ๆ ตกใจ เป็ดตกใจ พอลืมตา เฮ้ยที่นี่มันที่ไหน เป็ดจำไม่ได้ว่านี่กูมาอยู่ตรงนี้ได้ยังไง แล้วบ้านกูที่กูนอนอยู่มันอยู่ตรงไหน อย่าว่าแต่พวกเจ้าเลย เป็ดยังตกใจ นี่คือสิ่งที่เจ้าจะต้องเตรียมตัวเอาไว้

(คัดลอกบางส่วนมาจากเทปคำบรรยาย จิตจักรวาลอ่านโลก ครั้งที่ 76 ณ.ศูนย์การประชุมแห่งชาติสิริกิติ์ วันที่ 15-16 กันยายน พ.ศ.2545 )

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 สิงหาคม 2007
  2. แม่นายมล

แม่นายมล เป็นที่รู้จักกันดี

โลกวิกฤตเพราะจิตสำนึกมนุษย์ตกต่ำกว่าพิกัด

1. โลกร้าย - เพราะขาดนพฉตรบารมี
    2. โลกร้อน - แกนโลกเอียง
    3. โลกร้าว - การระเบิดจากใจกลางโลก ไม่สม่ำเสมอ
    4. โลกร้าง - มีผู้รอดชีวิตเพียงหยิบมือเดียว

ตอนนี้เราอยู่ข้อ 3 กำลังไป ข้อ 4 เนอะ!

3. คนขายธูป

คนขายธูป เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2007

ลักษณะการพูดมีเล่นติดตลก มีมุขขำๆ คล้ายท่านจี้กง
    อนึ่ง ผมได้ทราบว่าท่านจี้กงช่วยสื่อเรื่องภัยพิบัตินี้มายังโลก
    ค่อนข้างนานและจากหลายแหล่ง

คิดว่าเบื้องบนคงให้ท่านจี้กง "ทำหน้าที่สื่อภัยพิบัติ" โดยตรง

ไม่แน่ใจว่าถูกหรือผิดนะ

4. yutkanlaya

yutkanlaya เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2006
    พรหม
    เทพ
    มนุษย์
    สัตว์
    ภูติผี
    สัมภเวสี ฯลฯ...
    ...ที่เรียกว่ามาร?????
    (b-no)

..สากลจักรวาลนี้ จะมีมารได้อย่างไร???
    ถ้าไร้..กิเลส..เกาะติดที่..จิตวิญญาณ
    เมื่อเกาะติด..จิตวิญญาณ..ผ่านมาสู่..ใจ มโนสำนึก
    ใจ มโนสำนึก..แสดงออกเป็น..อารมณ์..สู่..กาย..กรรม การกระทำ
    จะ..ควบคุมอารมณ์..กาย..ได้อย่างไร???
    จึงต้องใช้..สติ..เป็น..ฐาน พื้นฐาน เบื้องต้น
    สติ..บอกอย่างไรว่า..ถูก หรือ ผิด???
    เพียงแค่คิดรู้..ศีล..นั่นไง
    หมั่นสำรวม..กาย วาจา ใจ..ได้ด้วย..สมาธิ
    ...เอวัง...ด้วยประการฉะนี้แล

ยินดีต้อนรับ..นักสู้..แห่งการรู้แจ้ง
    (b-ping) (b-ping) (b-ping)
    ผู้รู้(สติ) ผู้ตื่น(รู้) ผู้เบิกบาน(ใจ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 สิงหาคม 2007
  5. ZZ

1

copy and paste เท่านั้นเอง....ฮับ.....:p

6. mead

mead เป็นที่รู้จักกันดี

ถูกต้องครับ พระอาจารย์จี้กงท่านมีหน้าที่กับเรื่องฉุดช่วยมนุษย์ในยุคปลายครับ
    อาจารย์ปริญญาเองก็พูดถึง พระอาจารย์จี้กงว่าเป็นพี่ชายทางจิตวิญญาณ..และเกี่ยวข้องกับสายพระเยซูอีกทางหนึ่งครับ..ทุกอย่างถูกจัดสรรไว้และเชื่อมโยงกันหมดล่ะครับ

7. แม่นายมล

มาแล้วแจ้งข่าวชวนฟังธรรมะอันเป็นสากล จากจิตจักวาล เหมาะกับทุกศาสนา

สำนักพิมพ์จิตจักรวาล ได้ร่วมงานมหกรรมหนังสือแห่งชาติครั้งที่ 12
    ณ ศูนย์ประชุมแห่งชาติสิริกิติ์ ระหว่างวันที่ 17-28 ตุลาคม 2550
    ที่บูธ M14 ชั้น 1 โซน (ชั้นล่าง) ทั้งนี้ท่านอาจารย์ปริญญา
    เมตตาให้มีการสื่อพระโอวาทฯ ด้วยในงานนี้
    จึงแจ้งมาให้เพื่อนสมาชิกทราบ

กำหนดการสื่อพระโอวาทฯ ครั้งที่ 134
    เรื่อง :

8. หนุมาน ผู้นำสาร

หนุมาน ผู้นำสาร เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2006
    *** ท่านโชคดี ****

หลังสรรพภัยทั้งปวงกึ่งพุทธกาล
    ทุกคน...จะได้พบ "หลักสัจจะธรรม"
    โลกุตตระธรรม...ธรรมเหนือโลก ที่นำพาให้สัตว์หลุดพ้น
    แต่...ท่านคือผู้หนึ่งที่มีโอกาสได้พบ "หลักสัจจะธรรม และ สัจจะ" ก่อนเกิดภัยใหญ่

รีบสะสมการกระทำจาก "สัจจะ" ... กำหนดสัจจะปฏิบัติตนทุกวัน
    - " หนุมาน ผู้นำสาร "

9. แม่นายมล

ขอบคุณ คุณมีด ที่ช่วยขยายรูปให้ เอ๊ะ ทำยังไงเนียะ
    วันนี้มาขยายความค่ะ จากหัวข้อ "นพฉัตรบารมี" นี้แหละ
    มนุษยธรรม 9 ประการ

ผู้ปฎิบัติท่านจะมี สัญลักษณ์ใหม่ให้จิตวิญญาณ สัญลักษณ์การเป็นคนดี
    นี้เป็นกระบวนการแยกคนดีออกจากคนชั่ว

นพฉัตรบารมี หมายถึง ร่มแห่งความดีงาม 9 ประการ ที่จะส่งผลให้มนุษย์
    ทุกคนเป็นผู้หลุดพ้นจาก "กรรมจักร" คือ การเข้าถึงสภาวะ นิพพานนั่นเอง
    ปณิธานเสียที มุ่งมั่นที่จะทำ ตั้งแต่เดี๋ยวนี้ พระบิดาก็พอพระทัยแล้ว
    (อ.ปริญญาก็พอใจ ทีท่านไม่เหนื่อยเปล่า)

ท่านรู้ทางสว่างแล้ว ว่าจะแยกตนเองออกจากคนชั่วได้อย่างไร
    โลก กำลังคัดคนดี ออกจากคนชั่วในระดับ 3 แล้ว พระบิดาพระองค์ทรง
    เปิดเผยให้ลูกได้รู้ทางลัดแล้ว

จากภาพมายาที่ได้เห็น การมีมนุษยธรรม 9 ประการ
    ขอนำหัวข้อย่อย ของแต่ละข้อ ที่น่าจะพอเข้าใจ รีบนำไปปฎิบัติ
    จนเกิดเป็น นพฉัตรบารมี ใช้ในชีวิตประจำวันที่เราได้ประสบ
    พบเจอ เงื่อนไขด้านลบ มากมาย ในโลกปัจจุบัน ที่วิกฤตขณะนี้
    หยุดแสวงหาวิชชา และบุคคลที่ท่านหวังจะพึ่ง เพราะไม่มีเวลาแล้ว
    ตอนนี้ต้องกระทำที่ จิตของตนเอง เท่านั้น

1. รู้จักรัก - รักให้ได้ แม้นเขาคนนั้นจะทำตัวไม่น่ารัก (หาจุดดีของเขา)
    1.1 เมตตา - ปราถนาที่จะเห็นคนอื่นเขาเป็นสุข
    1.2 กรุณา - ปราถนาที่จะช่วยเหลือเขาให้พ้นทุกข์ (ไม่หวังสิ่งตอบแทน)
    1.3 มุทิตา - ยินดีทีได้เห็นเขาเป็นสุข (จากจิตสำนึกของเราจริงๆ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กันยายน 2007
  10. แม่นายมล

4. รู้จักใช้ปัญญา นำความรู้ที่ได้มาใช้ให้เกิดประโยชน์ ต้องอาศัยความฉลาด ทำให้เกิดความสามารถ อย่าเป็นดังคำว่า มีความรู้ท่วมหัว เอาตัวไม่รอด
    4.1 รู้สงบ - วางเพื่อความว่างไปจากอารมรณ์ ความรู้สึกที่ไม่เกิดประโยชน์
    4.2 รู้สติ - การรู้เท่าทันสภาวะจิตของตนเอง รู้เท่าทันอารมรณ์ ความรู้สึก
    ของตนเองในปัจจุบัน ว่าคิดบวกหรือลบ (รู้ว่าคิดลบต้องหยุดทันที)
    4.3 รู้สำรวม - รู้ควบคุมจิตตนเอง ไม่ให้เป็นไปตามความเคยชิน
    จากการสะสมมาตั้งแต่อดีตชาติ
    4.4 รู้สมาธิ -รู้กำหนดการคิดด้วยปัญญา ถ้ากำหนดได้แล้ว คิดเรื่องเดียว
    ให้ได้เป็นเวลายาวนาน
    กระบวนการใช้ปัญญา คือ "นึก" ด้วย "จิต" "คิด" ด้วย "สมอง"
    การนึก 1. นึกชอบ 2. นึกชั่ว
    ฝึกตนเองมองทุกอยางในแง่ดีตลอด เปลี่ยนมานึกชอบคนชั่วๆ ได้ เพราะเราต้อง
    เรียนรู้ทั้งดีและชั่ว คบเพื่อนชั่วๆ ไว้ ให้เราได้เรียนรู้ความชั่วจากเขา เราก็ไม่ต้องทำชั่วเอง
    เพราะมีเพื่อนสอนเรื่องชั่วเป็นครู คบไว้ยังไงเขาก็ไม่สอนเรื่องชั่วทั้งวัน
    การคิด 1. คิดบวก 2. คิดลบ
    กระบวนการ คือ ถ้าเรา นึกชอบ นำไปสู่ การคิดบวก
    ถ้าเรา นึกชั่ว นำไปสู่ การคิดลบ
    ผู้ที่มีมนุษยธรรม ต้องข้ามพ้น จริต 6 และจงว่างไปจากจริตทั้ง 6 ดังต่อไปนี้
    1. โทสจริต - จิตที่ฝักใฝ่ความรุ่มร้อน (ขี้โมโห ก้าวร้าว)
    2. โลภจริต - จิตที่ฝักใฝ่ความอยาก และไม่อยาก
    3. โมหจริต - จิตที่ฝักใฝ่ความพึงพอใจ (ยั่วยวน ยกยอ ให้พึงพอใจ)
    4. ราคจริต - จิตที่ฝักใฝ่ความสวยงาม (หลงหล่อ หลงสวย)
    5. ศรัทธาจริต - จิตที่ฝักใฝ่ความเชื่อ และไม่เชื่อ
    6. วิตกจริต - จิตที่ฝักใฝ่ความกังวล ระแวง
    ยกเว้นเขาจ้างใหฆ่าตัวเอง มันคงไม่ทำ)
    6.3 ลำเอียงเพราะอารมณ์ - ขาดเหตุผล
    6.4 ลำเอียงเพราะชอบใจ พอใจ
    6.5 ลำเอียงเพราะศรัทธา - ความเชื่อและไม่เชื่อ, ความรู้เก่าความรู้ใหม่
    6.6 ลำเอียงเพราะกังวลใจ

11. แม่นายมล

7. รู้กระทำแต่กรรมดี
    7.1 ประกอบอาชีพโดยสุจริต - ไม่โกงผู้อื่น, รวยด้วยการทำลายผู้อื่น (ฆ่า)
    7.2 ดำรงชีวิตแบบพอเพียง - พอดี พอมี พอควร
    7.3 เป็นเยี่ยงอย่างของคนดี
    อุปสรรคในการก่อกรรมดี คือ
    นิวรณ์ 5
    1. ความต้องการทางกามารมณ์ (มันเป็นอัตโนมัติ ปิดปุ่มอัตโนมัติซ่ะ)
    2. ความผูกจิตคิดแค้น
    3. ความเบื่อหน่ายเกียจคร้าน (ต้องปลุกตัวเอง)
    4. ความฟุ้งซ่านรำคาญใจ เลอะๆ เทอะ วุ่นวายใจ
    5. ความลังเลไม่แน่ใจ ความหวาดระแวง
    มาร 5
    1. ร่างกายไม่เอื้ออำนวย - พิการ ป่วย (ดูแลรักษาร่างกายให้แข๊งแรง)
    2. ความคิดฝ่ายต่ำในตนเอง
    3. วิบากกรรมและพันธกรรม
    4. ความตาย
    5. ผู้ที่มีอิทธิพลเหนือนำเรา (พ่อแม่ , เจ้านาย)
    8.3 ยอมรับความต้องการของผู้อื่น
    8.4 ยอมรับ ความมีคุณค่าของผู้อื่น
    9.3 มีความต้องการคบมิตรสูง

นพฉัตรบารมี เป็นพลังงานบวก 100% เหตุโลกร้อน เพราะมนุษย์ส่วนมากไม่สามารถ
    สร้างนพฉัตรบารมี ให้ตนเองได้ ถ้ามนุษย์เราเอาแค่สมาชิกเวปพลังจิต ที่เข้าใจยอมรับว่า
    การชำระโลก ยังไงก็ต้องเกิด ไม่เลื่อน ไม่เลิก กางนพฉัตรบารมี กันให้มาก มาช่วยให้
    ความรุนแรงลดลง หากว่าต้องตายในขณะกางนพฉัตรบารมี รับรองไปนิพพานแน่นอน
    ถ้าจิตใสบริสุทธิ์มีความเป็นสุญญตาแล้วอยู่ได้ไม่ทันข้ามคืนก็ตาย ก็เป็นอริยะบุคคลแล้วนิ
    "สุขวิปัสโก" ใช่ม๊า รีบตัดช่องน้อยไปก่อนก็ดีนะ

" ขัดจิตเป็นหลัก จัดที่หลบพักเป็นรอง " อันนี้ต้องร่วมด้วยช่วยกัน อันหลักหาอุปกรณ์
    ไม่ยาก อันรองนี้ต้องหามาเป็นกอง อย่างเช่น กองเงินกองทอง ยังต้องมีกองกำลังแรง
    กายอีก ก็เอาเป็นว่าทำไป กาลต่อไปจะยังไงก็ช่างมัน
    ตถตา เพราะมันต้องเป็นของมันเช่นนั้น

12. แม่นายมล

ถ้าอ่านแล้วตาลาย ปริ้น วิธีทำร่มนี้ (ฉัตรแปลว่าร่ม)
    เก็บไว้ พกติดตัว จะได้เตือนตนเองตลอดเวลา ก็ดีนะจ๊ะ
    (b-inlove)

13. หนุมาน ผู้นำสาร

หนุมาน ผู้นำสาร เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2006
    *** สัญญาใจ ****

สัจจะ...คือ สัญญาใจตนเอง

ผิดสัจจะ .... คือ การผิดสัญญาของตัวเอง

ผิดคำสัญญา ... คือ การผิดสัญญากับใจตัวเอง....คือ ผิดสัจจะ

ผิดคำสาบาน .... คือ การผิดสัญญากับใจตัวเอง...คือ ผิดสัจจะ

ผิดคำบนบานศาลกล่าว ... คือ การผิดสัญญากับใจตัวเอง....คือ ผิดสัจจะ

ผิดคำอธิษฐาน .... คือ การผิดสัญญากับใจตัวเอง...คือ ผิดสัจจะ

ผิดคำสัตย์ปฏิญาณ ...คือ การผิดสัญญากับใจตัวเอง....คือ ผิดสัจจะ

*** เคยบ้างไหม ****

ผมสัญญาว่า.......
    ฉันสัญญาว่า.......

ผมสาบานว่า.......
    ฉันสาบานว่า.......

ข้าพเจ้าขอบนต่อ.......ว่า.......
    ข้าพเจ้าขออธิษฐานว่า จะ.......
    ข้าพเจ้าขอถวายสัตย์ปฏิญาณตนว่า.......

" ตัวกระทำมีจริง ตัวกระทำไม่ตาย ตัวกระทำมีผลตอบแทน "
    ประโยคนี้ คือ......."หลักสัจจะธรรม"

- " หนุมาน ผู้นำสาร "

14. noo_2002

noo_2002 เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2007
    รู้สึกว่าคุณ ZZ จะใส่อารมณ์มากไปหน่อยไหม

เข้าใจความรู้สึกของคุณนะคะ แต่การใช้คำพูดของคุณจะรุนแรงมากไปหน่อย

คนที่อ่านก็รู้สึกแย่ เช่นที่บอกว่า "...ชอบกันเหลือเกินนะคะ "

ฟังดูแล้วมันรู้สึกแย่ๆ ยังไงก็ไม่รู้

15. ZZ

1

ต้องขออภัยครับที่ทำให้รู้สึกแย่...แต่ไม่ใช่คำพูดของผมนะครับ...ผม COPY มาให้อ่านกันเท่านั้นครับผม

16. แม่นายมล

อะไรที่จะสะเทือนใจชาวไทยมากที่สุด?
    คำตอบ ข้อนี้ปรากฎแล้ว จากข่าวทีวี สัมภาษณ์ ประชาชนที่ไปเฝ้าฟังอาการ
    ของพ่อหลวงเรา หลายคนจะกั้นน้ำตาไม่อยู่ แม้นกระทั่งผู้ประกาศช่อง 3 ยัง
    เอามือเช็ดนำ้ตาให้เห็น ผู้ชมทางบ้านอย่างเราจะกั้นน้ำตาอยู่เหรอ

กระทั่งฟ้ายังเป็นห่วงกั้นน้ำตาอยู่ หลั่งนำ้ฝนลงมาทั่วประเทศเลย สงสารท่านจังเลย
    แล้วยังมีข่าวทางเมล์มาอีก ว่าเคยมีคนเห็นท่านหลั่งน้ำพระเนตรหลายครั้ง
    ท่านกลุ้มพระทัยเรื่องอะไรเราคงรู้ดีกันอยู่แล้ว
    ขอให้ท่านหายจากประชวรไว ๆ เถิด สาธุ
    ขอให้มีพระชนมายุถึง 120 ปี

17. mead

mead เป็นที่รู้จักกันดี

นึกถึงที่อาจารย์ปริญญาพูดถึงเหมือนกัน( 6 เดือนอันตราย!)
    หลวงพ่อปัญญา นันทภิกขุ ท่านก็เพิ่งละสังขารไป
    ไม่ทันไรในหลวงท่านก็มาเข้าโรงพยาบาลอีก
    ขอให้ท่านหายจากประชวรไวๆ
    มีพระชนมายุยิ่งยืนนานเกิน 120 ปีเช่นกันครับ..สาธุ
    ประเทศไทยจะได้ไม่เศร้าและไม่ยุ่งยากไปกว่านี้

[b-wai]

แถวๆนี้ฝนฟ้าก็ตกจนน้ำท่วมไปหลายพื้นที่แล้วครับ
    จริงน้ำคงท่วมไปนานแล้ว ถ้าไม่ได้ในหลวงคอยบอกกล่าว
    แต่เพราะบารมีของท่านจากภัยที่หนักๆก็เบาลงได้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 ตุลาคม 2007
  18. แม่นายมล

นำ้มาแน่ๆ และมาจริงๆ ที่ราบสูงอย่างโคราชท่วมหนักในรอบ 12 ปี
    แถว ร.พ. มหาราช ร.พ.เซนต์แมรี่ หลังเดอะมอลลื น้ำสูงถึง 2 เมตร
    กำลังผันน้ำไปทางพิมายแล้ว ตำบลอื่นๆ อีก
    ไม่ธรรมดา

19. Falkman

Falkman พลังจิตนานาชาติ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

มาแน่นอน ทำอะไรได้ตอนนี้ก็รีบทำ ที่บ้านแจ้งให้เขตมาช่วยลอกท่อแล้ว (ดีกว่าไม่ทำอะไรเลย) อิอิ[​IMG]

20. แม่นายมล

ดีจ๊ะทำเลย ท่วมลาดพร้าวปลายๆใช่มั๊ย เป็นห่วงพี่สาวเหมือนกัน
    ลาดพร้าวต้นๆ ซ.3 คงไม่ท่วมมั๊ง เดี๋ยววันอาทิตย์ไปคงรู้