ขอเชิญร่วมบุญสร้างศาลาเอนกประสงค์วัดป่าเทพรังสี(เขาหินตั้ง)ทำบุญรับพระเก่า

ในห้อง 'กฐิน - ผ้าป่า - งานวัด' ตั้งกระทู้โดย IT’S GOOD, 13 พฤศจิกายน 2012.

1. naym_k

naym_k เป็นที่รู้จักกันดี

พิมพ์แจกทหารไปใต้ที่เห็นเป็นเม็ดๆใช่เม็ดพระธรรมธาตุหรือป่าวครับ

2. IT’S GOOD

IT’S GOOD เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาตสอบถามข้อมูลจากพระอาจารย์แล้วจะโพสท์อีกทีนะคะ^^

3. naym_k

รับพระสมเด็จเบญจรงค์ องค์ที่ 47 ครับ

4. เวลาน้อย

เวลาน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

จอง(ร่วมทำบุญองค์ที่.2 นะครับ)

5. IT’S GOOD

หนังสือทวิภพ หน้า 18
    เรื่อง พุทธบารมี ของท่านพระอาจารย์

เมื่อปี 2525 ผู้เขียนอยู่อัมพวา จังหวัดสมุทรสงคราม ปีนั้นผู้เขียนและภรรยาใหม่ได้ทำสวนลิ้นจี่และร้านปักผ้าด้วย ซึ่งภรรยามีเครื่องลายครามหลายชิ้นจึงชวนเขาถวายให้กับพิพิธภัณฑ์วัดเขาสุกิม และได้พูดถึงพระอาจารย์สมชายท่านใจดี ภรรยาจึงตกลงใจที่จะนำเครื่องลายครามถวายวัดเขาสุกิม เมื่อมาถึงวัดพาเธอเข้าไปกราบนมัสการท่านพระอาจารย์ ซึ่งตอนนั้นพระอาจารย์ท่านไม่มีแขก เมื่อแนะนำภรรยาให้ท่านรู้จัก แล้วนำเครื่องลายครามถวาย พระอาจารย์ท่านพูดว่า "เราเป็นคนยังไงหือ ลูกตัวเองมีก็ไม่เลี้ยงไปเลี้ยงลูกชาวบ้าน เรายังเป็นคนอยู่หรือเปล่า ท่านย้ำเสียงดัง" ทำให้ผู้เขียนตกใจมาก เพราะเคยบอกภรรยาว่าท่านใจดี อีกประการหนึ่งภรรยาใหม่มีลูกสองคน ผู้เขียนเคารพรักพระอาจารย์ยิ่งกว่าชีวิต สามารถตายแทนได้ แต่ภรรยานี่สิ จะตำหนิพระอาจารย์ซึ่งเป็นครูบาอาจารย์ของเรา ในระหว่างนั้นมีแขกมากราบพระอาจารย์ ผู้เขียนเลยกราบลาและจูงภรรยาออกมานอกตึก 60 ปี พอห่างมาไกลพอสมควร ก็ถามภรรยาว่า เสียใจไหม ภรรยาตอบว่า เสียใจอะไร ผู้เขียนพูดขึ้นอีกว่า ก็ที่ท่านอาจารย์พูดเมื่อตะกี้นี้เธอไม่เสียใจเหรอ เธอตอบว่า เสียใจทำไมท่านพูดดีจะตาย ใจดี แถมท่านยังยิ้มให้ฉันอีกด้วย ทำให้ผู้เขียนแปลกใจมาก จึงถามเธอว่า ท่านพูดว่ายังไงลองทวนให้ฉันฟังซิ ภรรยาบอกว่า ท่านถามฉันว่าทำมาหากินยังไง รายได้พอกินพอใช้ไหม และท่านก็ยิ้มให้ฉัน

ท่านผู้เจริญทั้งหลายลองคิดเอาเถิดว่าในเวลาเดียวกัน แต่ได้เห็นได้ยินกันคนละอย่าง เป็นไปได้อย่างไร

***ขออนุญาตขัดเกลาสำนวนภาษานะคะ แต่คงใจความเดิมจ๊ะ ^_^

6. IT’S GOOD

องค์ที่ 2 จากภาพนี้หรือเปล่าเอ่ย ^_^[​IMG]

7. IT’S GOOD

ต่อจ๊ะ ^^

ผู้เขียนคิดได้ทันทีว่า ลูกสาวของเราอาจจะกำลังมีปัญหา คือลูกสาวคนเล็กพึ่งจบ ม.3 พอดี แล้ววันรุ่งขึ้นผู้เขียนรีบเดินทางกลับไปจังหวัดสมุทรสงคราม เป็นจริงอย่างที่คิด เจ้าลูกกบไปอยู่กับเพื่อนที่อยุธยา จึงบอกกับพี่หวง พ่อของเพื่อนเจ้ากบให้ตามไปที แล้วให้ค่ารถไป 500 บาท และบอกว่าวันอาทิตย์หน้าผมจะมารับ ซึ่งในที่สุดลูกสาวของผู้เขียนได้มาเรียนต่อที่เทคนิคสมุทรสงครามจนจบดูเอาเถิดครูบาอาจารย์ท่านห่วงใยศิษย์ อีกท่านใช้เจโตอภิญญามาอนุเคราะห์เรา ด้วยอิทธิฤทธิ์นี้มีแต่พระพุทธเจ้าและพระโพธิสัตว์ที่บารมีเต็มแล้วเท่านั้นที่จะแสดงได้ ทำให้ผู้เขียนนึกถึงคำที่ท่านเคยพูดกับผู้เขียนว่า "การจะไปนิพพานนั้นไม่ยากสำหรับอาตมา ขอเวลาแค่ 3 นาที แต่ยังสงสารลูกศิษย์ที่มีมากเหลือเกิน คงต้องกลับมาอีก กลับมาแล้วรู้เอง" ซึ่งเคยท่านพูดกับผู้เขียนอีกครั้งนึงว่า "เมื่อศาสนานี้หมดลง โลกจะว่างจากศาสนาพุทธ ไปอีกหมื่นปีแล้วท่านจะกลับลงมาแล้วรู้เอง"

***ขออนุญาตขัดเกลาสำนวนภาษานะคะ แต่คงใจความเดิมจ๊ะ ^_^

8. IT’S GOOD

จัดส่งวันที่ 29 /11/ 2555 เลขที่ไปรษณีย์ RF903631924TH ค่ะ อนุโมทนาบุญนะคะ ^_^

9. เวลาน้อย

ใช่แล้วครับ...จององค์ที่.2 ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      68.8 KB
      เปิดดู:
      29
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 พฤศจิกายน 2012
  10. IT’S GOOD

ได้จ้า...ข้าพเจ้าลงชื่อจองเรียบร้อยแล้วจ๊ะ ^^

11. arthitjo

arthitjo เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบูชาพระตามรายการนี้ ได้จัดการโอนเงินและถ่ายใบโอนเงินให้ดูแล้ว

ร่วมบุญ 499 บาท สามารถเลือกรับพระเก่าได้ดังนี้
    1. พระสมเด็จวัดระฆัง (พระเก่าที่หลวงปู่โตท่านสร้างไว้) แบบใดก็ได้
    2. วัตถุมงคลที่หลวงปู่เทพโลกอุดรสร้างไว้ อายุกว่า 150 ปี แบบใดก็ได้

ขอบูชาอย่างละ 1 องค์ โอนเงินให้แล้ว 1,000 บาท วันนี้ 30 พ.ย 2555
    ก่อนจะโอนได้โทรบอกพระอาจารย์ธวัชแล้ว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 พฤศจิกายน 2012
  12. เวลาน้อย

โอนตังค์บัญชีไหนครับ...

13. arthitjo

arthitjo เป็นที่รู้จักกันดี

โอนเข้าบัญชีนี้ครับ (เคยงงเหมือนกัน)

ชื่อบัญชี พระธวัช ปัญญาธโร
    ธนาคารกรุงไทย สาขาแกลง
    เลขที่บัญชี 224-1-19875-7 โทร. 081-6639610

หากท่านใดร่วมบุญรบกวนแจ้งหน้ากระทู้และแนบไฟล์หลักฐานการโอนหรือแจ้งวันเวลาที่โอนเงิน พิมพ์พระที่ต้องการ พร้อมชื่อที่อยู่ในการจัดส่ง ข้าพเจ้าจะส่งพระกลับไปค่ะ ขอขอบพระคุณและอนุโมทนาบุญทั้งหมดทั้งมวลค่ะ

14. IT’S GOOD

กราบขอบพระคุณมากค่ะ

15. theeraphol

theeraphol สมาชิก

29 พฤศจิกายน 2012
    โอนเงิน ให้วันที่ 30/11/55 เวลา 21.54 จำนวน 500 บาท เข้าบัญชี
    ชื่อบัญชี พระธวัช ปัญญาธโร
    ธนาคารกรุงไทย สาขาแกลง
    เลขที่บัญชี 224-1-19875-7
    พระสมเด็จ แถวบน องค์ที่ 3

ที่อยู่ส่งไปที่ pm น่ะครับ

16. naym_k

มวลสารที่เห็นเป็นเม็ดๆเป้นเ็ม็ดพระธรรมธาตุหรือเป็นเม็ดกรวดครับ
    พิมพ์นี้หลวงปู่โตปลุกเสกหรือพระอาจารย์ปลุกเสกครับ ผมยังขาดพิมพ์นีอีกพิมพ์
    พระได้รับแล้วครับแต่ยังไม่แะกล่องดูเลย

17. naym_k

เหรียญแจกทหาร ตำรวจ พ.ศ.2520 พระอาจารย์คือ พระอาจารย์สมชาย ฐิตวิริโย สร้าง พอจะมีรูปให้ดูมั้ยครับสนใจอยากจะบูชาตอนแรกคิดว่าเป็น พิมพ์สมเด็จโต 2406 ที่ลงไว้

18. IT’S GOOD

เหรียญแจกทหาร พระอาจารย์ท่านไม่ได้ให้มาค่ะ ไม่แน่ใจว่าท่านมีหรือเปล่า เพราะเหรียญที่พระอาจารย์สมชายท่านสร้างค่อนข้างหายากและมีราคาสูง ยังไงจะลองเรียนถามท่านให้นะคะ ส่วนพระผงรุ่นแจกทหารไปใต้ข้่าพเจ้าจะโทรเรียนถามท่านอีกทีนะคะ ต้องขอโทษด้วยค่ะช่วงนี้งานค่อนข้างเยอะและกำลังทำสร้อยคริสตัลแจกในกระทู้แจกฟรีใกล้จะจับรายชื่อผู้ได้รับสร้อยคริสตัลแล้วเพิ่งจะทำสร้อยฯ อิอิ เด๊วคำตอบจะลงอีกทีนะจ๊ะ ขอบคุณมากๆ ค่ะ ^_^

19. เวลาน้อย

ผมโอนตังค์ร่วมทำบุญแล้วนะครับ
    ปพน โคตะอินทร์
    133 ซ.ฉลองกรุง31 ถ.ฉลองกรุง แขวงลำปลาทิว
    เขตลาดกระบัง กรุงเทพ 10520

ขนาดไฟล์:
      79 KB
      เปิดดู:
      27
  20. IT’S GOOD

ข้าพเจ้าจะจัดส่งในวันพรุ่งนี้นะคะ ^^