ปิดรับบริจาค ขอเชิญร่วมบุญค่ารักษาพยาบาลหลวงปู่หา สุภโร(หลวงปู่ไดโนเสาร์)

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย peerakul, 15 มิถุนายน 2014.

1. peerakul

peerakul เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ อนุโมทนาบุญด้วยค่ะคุณtsukikichan

2. tsukikichan

tsukikichan Active Member

29 พฤศจิกายน 2006
    สวัสดีค่ะ อยากสอบถามค่ะ เคยเจอpdf หนังสือตามรอยหลวงปู่ภูกุ้มข้าว แล้วอยากได้เป็นรูปแบบหนังสือ คุณ peerakul ทราบไม๊คะว่าสั่งซื้อได้ที่ไหน อ่านจากจอคอมหรือแท็บเล็ตปวดตามากค่ะ แล้วก็อยากแจกเพื่อนๆเป็นธรรมทานด้วย ^_^

3. peerakul

จะสอบถามให้อีกทีค่ะ

4. peerakul

เรื่อง อย่าไปตกนรกกับเขานะ

ส่งจิตออกไปหาเขามันก็ทุกข์

โยม: หลวงปู่เจ้าขา โยมรู้สึกเสื่อมศรัทธากับพระสงฆ์ทุกวันนี้จังเลยเจ้าค่ะ
    หลวงปู่: ทำไมล่ะ
    โยม: ก็มีข่าวไม่ดีเกี่ยวกับพระออกมาบ่อยจังเลย ทั้งมั่วสุม ทั้งเรื่องสีกา พระตุ๊ด เณรแต๋ว ล่าสุดมีข่าวพระมีเครื่องบินอีก
    หลวฃปู่: เขาเอาอะไรทำพระล่ะ
    โยม: ไม่เข้าใจเจ้าค่ะ
    หลวงปู่: พระพุทธรูปเขาเอาอิฐ หิน ปูน ทราย ทองคำ เงินทำพระเหล่านั้นไม่มีข่าวเรื่องนี้เลยใช่ไหม
    โยม: เจ้าค่ะ
    หลวงปู่: แต่พระอย่างหลวงปู่เขาเอาคนทำ พระสงฆ์อื่นๆเขาก็เอาคนทำจึงมีเรื่องแบบนี้ แต่คุณต้องเข้าใจนะเรื่องการปฏิบัติ เรื่องการพระศาสนาเป็นเรื่องส่วนบุคคล ใครทำดี ผลดีย่อมสนอง ใครทำชั่ว ผลชั่วย่อมติดตาม คุณเอ๊ย...ความคิดน่ะเป็นกรรมที่ไม่มีวิบากนะ แต่การพูด การกระทำ เมื่อพูด เมื่อทำออกไปแล้วย่อมมีวิบาก ไม่ดีก็เสีย การที่เขาทำชั่วมันเป็นเรื่องของเขา ไม่ใช้เรื่องของเรา ถ้าเราไปวิจารณ์ ไปแสดงออกแล้ว เราย่อมมีส่วนในกรรมนั้น เพราะเราเอาใจส่งไปหาเขา แทนที่เขาจะตกนรกคนเดียว เรากลับไปสมัครตกนรกกับเขาด้วย เหมือนที่โยมรู้สึกอยู่ตอนนี้
    โยม: ยังไงเจ้าค่ะ
    หลวงปู่: ก็โยมไม่รู้สึกทุกข์กับข่าวที่ได้รับหรือ
    โยม: ทุกข์เจ้าค่ะ แต่ทุกข์เพราะห่วงศาสนานะเจ้าค่ะ
    หลวงปู่: ทุกข์ไหมล่ะ ทุกข์นั่นล่ะนรกทางใจ อย่างที่อาตมาว่า ส่งจิตออกไปหาเขามันก็ทุกข์ มันก็ตกนรก คุณจำไว้นะ ทุกคนล้วนเดินเข้าหาพระนิพพานเหมือนกันหมด ช้าหรือเร็วขึ้นอยู่กับกำลังบุญ คือความพยายามทำความดี พัฒนาตนเองไปเรื่อยๆเหมือนรถที่วิ่งไปกรุงเทพฯ คุณอาจมีบุญมากหน่อยถึงมีรถเก๋งขี่ไป แต่คนอื่นเขาอาจเดินไป แต่มันก็ถึงกรุงเทพฯเหมือนกัน ช้าหรือเร็วเท่านั้นเอง สำคัญคือ คุณต้องบังคับพวงมาลัยรถเรา อย่าไปออกคำสั่งรถคันอื่น ขับอย่างนี้ขี่อย่างนั้น ต่างคนต่างตั้งหน้าขับไป สักวันต้องถึงกรุงเทพฯ อย่ามัวแต่ไปวิจารณ์เขา พระก็ดีโยมก็ดี การปฏิบัติเป็นเรื่องของบุคคล เขาทำชั่วเขาตกนรก โยมอย่าส่งใจไปร่วมกับเขา อย่าไปร่วมตกนรกกับเขา ตั้งใจปฏิบัติตามหน้าที่ของเรา เจริญพร

พระญาณวิสาลเถร (หา สุภโร) หลวงปู่ไดโนเสาร์

ไฟล์ที่แนบมา:

5. tsukikichan

tsukikichan Active Member

29 พฤศจิกายน 2006
    มีเพื่อนฝากทำบุญค่ารักษาพยาบาลหลวงปู่หาด้วยค่ะ
    ฤทัยทิพย์ ธัญมณีสิน
    จำนวน 200 บาท โอนเวลา 12.45 น. ค่ะ

6. porch

porch เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2007
    กราบนมัสการหลวงปู่ครับ วันที่29/06/14 ได้โอนเงินจำนวน1,000บาท เวลา09:11น.
    เพื่อร่วมบุญค่ารักษาพยาบาลหลวงปู่ไดโนเสาร์ด้วยครับ

7. peerakul

สาธุ อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

8. Gloy

Gloy Active Member

ดิฉัน นางสาวสุนันทา วรรณยศ พร้อมครอบครัว ร่วมทำบุญถวายปัจจัยเป็นค่ารักษาพยาบาลหลวงปู่ โดยโอนเงินไปที่บัญชีธนาคารไทยพาณิชย์ จำนวน 100 บาท เมื่อวันที่ 30/06/57 เวลา 20.38 น.

ลูกขออาราธนาให้องค์หลวงปู่หายจากการอาพาธโดยเร็วนะเจ้าคะ

อิทัง ปุญญะผะลัง” ผลบุญใดที่ข้าพเจ้า นางสาวสุนันทา วรรณยศและครอบครัว ได้บำเพ็ญแล้วในโอกาสนี้ ข้าพเจ้าทั้งหลายขออุทิศส่วนกุศลนี้ให้แก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย ที่เคยล่วงเกินมาแล้ว แต่ชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ขอเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายจงโมทนาส่วนกุศลนี้ ขอจงอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้าตั้งแต่วันนี้ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพาน และข้าพเจ้าทั้งหลายขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เทพเจ้าทั้งหลายที่ปกปักรักษาข้าพเจ้า และเทพเจ้าทั้งหลายทั่วสากลพิภพ และพระยายมราช ขอเทพเจ้าทั้งหลายและพระยายมราชจงโมทนาส่วนกุศลนี้ ขอจงเป็นสักขีพยาน ในการบำเพ็ญกุศลของข้าพเจ้าในครั้งนี้ด้วยเถิด และขออุทิศส่วนกุศลนี้ให้แก่ท่านทั้งหลายที่ล่วงลับไปแล้ว ที่เสวยความสุขอยู่ก็ดี เสวยความทุกข์อยู่ก็ดี เป็นญาติก็ดี มิใช่ญาติก็ดี ขอท่านทั้งหลายจงโมทนาส่วนกุศลนี้ พึงได้รับประโยชน์ ความสุข เช่นเดียวกับข้าพเจ้าจะพึงได้รับ ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด
    ผลบุญใดที่ ข้าพเจ้าทั้งหลายได้บำเพ็ญมาแล้ว ณ โอกาสนี้ ขอผลบุญนี้จงเป็นปัจจัยให้ข้าพเจ้าทั้งหลายได้เข้าถึงซึ่งพระนิพพานในชาติ ปัจจุบันนี้เถิด.

9. peerakul

สาธุ อนุโมทนาบุญด้วยค่ะคุณ Sunna

10. ◎สุริunร์

◎สุริunร์ เป็นที่รู้จักกันดี

โอนทำบุญค่ารักษาพยาบาล หลวงปู่หา สุภโร
    เข้า ธ.ไทยพานิชย์ เลขที่บัญชี 404-981979-5

20 บาทครับ

11. peerakul

สาธุ อนุโมทนาบุญด้วยค่ะคุณ◎สุริunร์

12. jotaro4s

jotaro4s เป็นที่รู้จักกันดี

เวลา15.41 ผมได้โอนร่วมบุญค่ารักษาพยาบาลหลวงปู่หา สุภโร(หลวงปู่ไดโนเสาร์) จำนวน 100 บาทแล้วนะครับ อนุโมทนาบุญครับ สาธุ
    รบกวนสอบถามนิดนึงนะครับ ไม่ทราบว่าตอนนี้หลวงปู่ท่านรักษาตัวอยู่ที่โรงพยาบาลไหนหรือครับ pm มาก็ได้ครับ ขอบคุณครับ

13. peerakul

สาธุ อนุโมทนาบุญด้วยค่ะคุณjotaro4s

หลวงปู่อยู่โรงพยาบาลวิชัยยุทธค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กรกฎาคม 2014
  14. peerakul

คุณ Muk Piriyakananon ร่วมบุญค่ารักษาพยาบาลหลวงปู่หา สุภโร(หลวงปู่ไดโนเสาร์) จำนวน 1000 บาท

อนุโมทนา สาธุ

15. nida_cha

nida_cha เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมบุญค่ารักษาพยาบาลหลวงปู่ 300 บาทค่ะ โอน 01/07/2557 21:23:28 เข้าบช.เลขที่ 4049819795 ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านค่ะ

16. peerakul

สาธุุ อนุโมทนาบุญด้วยค่ะคุณnida_cha

17. jotaro4s

jotaro4s เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับ

18. analyser

analyser เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมถวายปัจจัยเป็นค่าใช้จ่ายในการรักษาพยาบาล ด้วยครับ

100 บาท 2/7/57 17:24 สาธุ

นิพพานัง ปัจจโย โหตุ

19. peerakul

สาธุ อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ คุณanalyser

20. peerakul

คุณชนะบูรณ์ มีกุล ร่วมทำบุญค่ารักษาพยาบาลหลวงปู่หา สุภโร(หลวงปู่ไดโนเสาร์) ฯ จำนวน 5000บาท

อนุโมทนา สาธุ