ขอเชิญร่วมทำบุญสร้างพระธาตุเกตุแก้วจุฬามณีศรีมงคล ต.หล่มเก่า จ.เพชรบูรณ์ ครับ

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย ลูกพ่อพระอินทร์, 30 กันยายน 2007.

1. viroj

viroj เป็นที่รู้จักกันดี

บูชา พระกริ่ง - พระชัยวัฒน์ นวะโลหะแก่ทองคำ รุ่นแรกและรุ่นเดียวของหลวงพ่อสิริ สิริวัฒโน ที่สร้างอย่างเป็นทางการตั้งแต่ปี 2540 พร้อมกล่องเดิม ๆ

ทำบุญ 3,000 บาท รับพระ 1 ชุด ครับ

ร่วมทำบุญสร้างพระธาตุ โอนเงินเข้าบัญชีวัดโดยตรงครับ

ธนาคารนครหลวงไทย จำกัด
    สาขาย่อยหล่มเก่า
    เลขบัญชี 453 203 1471

ชื่อบัญชี วัดศรีมงคล บ้านหินกลิ้ง (สร้างพระธาตุ)

ร่วมทำบุญฯ บูชา พระกริ่ง-พระชัยวัฒน์ (เหลือ 6 หมายเลข)

หมายเลข 1185
    หมายเลข 1200
    หมายเลข 1227
    หมายเลข 1590
    หมายเลข 1708
    หมายเลข 1776

2. viroj

รายการพิเศษ

ขอเชิญร่วมทำบุญสร้างพระบรมธาตุ รับพระกริ่งวิเชียรวรธรรม เนื้อนวโลหะแก่ทอง เหลือเพียง 19 องค์ ครับ ทำบุญ 4,999 บาท ครับ

3. viroj

พระสมเด็จมอบให้ท่านผู้ร่วมบุญ 999 ครับ
    ปิดทองคำไหว้ครูนะมหาเมตาบารมีหลวงพ่อท่านทำเองครับ

<FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG]</FIELDSET>​

4. viroj

ร่วมเป็นเจ้าภาพ จำนวน 999 บาท รับพระกริ่ง 1 องค์ครับ

[​IMG][​IMG][​IMG]

"พระกริ่งวิเชียรวรธรรม" สร้างเมื่อปี พ.ศ.2548 ในงานฉลองสมณะศักดิ์-พัดยศ ที่ทางวัดเก็บเหลือไว้นะครับ สรางจากชนวนศักดิ์สิทธิ์มากมาย เช่น

ชนวนสร้างหลวงพ่อทบวัดชนแดน 108 อาจารย์ปลุกเสกที่เขาค้อเมื่อปี พ.ศ.2537
    • ชนวนพระพุทธหลวงพ่อใหญ่ที่หลวงพ่อทบ และเกจิอาจารย์เสกเพียบเมื่อปี พ.ศ.2516
    • และสังฆวานร และมวลสารอีกหลายอย่างจำไม่ได้ครับ
    พระสวยงามมากปิดทองคำแท้ และตอกโค๊ต "เฮง" แปลว่า "รวย" ครับ

5. viroj

มาแล้วครับเหรียญหลวงปู่หมุน นารายณ์ทรงครุฑ ได้รับมาจากพี่ที่สนิทกันแล้วครับมอบมาให้บอกบุญทั้งหมด 20 เหรียญ ครับ มอบให้ 1 เหรียญสำหรับผู้ที่ร่วมทำบุญ 2,000 บาท ครับ ราคาที่กำหนดไม่ได้อ้างอิงใด ๆ ทั้งสิ้นครับ วัตถุมงคลของหลวงปู่หมุนฯนับวันยิ่งหายากขึ้นเรื่อย ๆ ยิ่งเป็นวัตถุมงคลที่เป็นยุคแรก ๆ ที่เป็นทางการอย่างนี้ต่อไปจะหากันไม่ได้ครับ

6. Sunny

Sunny เป็นที่รู้จักกันดี

ได้เลยครับเดี๋ยวเก็บไว้ให้ครับ ตกลงตอนนี้เหลือ 17 เหรียญครับ

อนุโมทนาบุญครับ

7. viroj

เฮฮฮฮฮฮฮฮฮฮ เหลือ 17 เหรียญ แล้ว

ไฟล์ที่แนบมา:

8. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    ขอบคุณครับไม่ปฎิเสธ......ถ้ายังเหลืออาจจะทำต่อเนื่องไป 14.....เดือน

ปีหนึ่งไปเลย.....

ส่วนตัวผมตอนนี้มีงานซ่อมหลังคาวัดซับลำใยสามัคคีธรรม....

หมดงานแล้วจะเริ่มครับ.......

รบกวนสอบถามท่าน viroj การซ่อมหลังคาที่รั่ว หลังคาแบบเป็นกระเบื้องแบบ

จอก ควรใช้วัสดุปูนหรืออะไรชนิดไหนซ่อมดีกว่ากันครับ

ช่างตีราคามา 35000 บาทผมว่าสูงเกินไป เป็นงานซ่อมไม่ใช้งานสร้างใหม่รื้อทั้ง

หลังคา แบบนั้นจะเป็นแสน ตอนนี้มีงบอยู่ที่พี่ๆน้องๆทำบุญมาประมาณ 25000

บาท จะหาให้ถึง 35000 บาทก็เหนื่อย.......

วิหารนี้มีรูปหล่อครูบาอาจารย์ที่ผมนับถือตั้งอยู่ให้กราบไว้บูชา

ช่างเคยบอกว่าจะใช้ปูนกาวตุ๊กแกขึ้นไปอุดรอยรั่ว.....แล้วปูนประเภทนี้จะมีอายุการ

ซ่อมที่คงทนนานขนาดไหนครับ ทำทั้งที อยากให้อยู่ได้นานๆ แต่งบประมาณน้อย

วัดยากจน ผมไม่มีความประสบการณ์งานด้านนี้รบกวนสอบถามครับ

ขอบคุณครับ

9. Sunny

ปรับปรุงรายการพระล่าสุดนะครับ ครั้งที่แล้วผมลงรายละเอียดหมายเลขพระผิดไปครับขอถือรายการนี้เป็นรายการถูกต้องล่าสุดนะครับ

พระกริ่ง - พระชัยวัฒน์ นวะโลหะแก่ทองคำ รุ่นแรกและรุ่นเดียวของหลวงพ่อสิริ สิริวัฒโน ที่สร้างอย่างเป็นทางการตั้งแต่ปี 2540 พร้อมกล่องเดิม ๆ

ทำบุญ 3,000 บาท รับพระ 1 ชุด ครับ

ร่วมทำบุญฯ บูชา พระกริ่ง-พระชัยวัฒน์ (เหลือ 6 หมายเลข)

หมายเลข 1590

หมายเลข 2372

พอดีคุณ ongarth จองพระหลวงพ่อสิริฯไว้แต่จองหมายเลขที่ถูกบูชาออกไปแล้ว เดี๋ยวรอคุณ ongarth จองหมายเลขใหม่ก่อนนะครับ เท่ากับว่าตอนนี้พระหลวงพ่อสิริฯ เหลือ 5 ชุดนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 มิถุนายน 2011
  10. Sunny

รายการจองเหรียญนารายณ์ทรงครุฑ หลวงปู่หมุนฯ

1. คุณ iamTHA.chincho จำนวน 1 เหรียญ
    2. คุณ ongarth จำนวน 1 เหรียญ
    3.
    4.
    5.
    .
    .
    .
    .
    .
    .
    .
    .
    .
    .
    .
    .
    .
    19. คุณ ่่่Jumbo A จำนวน 1 เหรียญ
    20. คุณ viroj จำนวน 1 เหรียญ

คงเหลือ 16 เหรียญครับ

อนุโมทนาบุญ

11. viroj

การซ่อมต้องรู้สาเหตุ ให้ชัดเจนก่อน ว่าเกิดจากอะไร จึงแก้ไขให้ตรงจุด เช่น (เดาอาการให้ก่อน)
    1.กระเบื้องใช้มานานอาจมีรอยร้าวเกิดขึ้นในบางชิ้น ก็เปลี่ยนเฉพาะที่เสียหาย
    2.รอยรั้วเกิดตรงรอยต่อ เมื่อฝนตกหนักปริมาณนำมาก อาจซึมเข้า ใช้ปูนสำเร็จที่ใช้ซ่อมผิวอุดได้เลย
    3.ปูนกาวทั้งหลายไม่ได้ออก spec. มาให้ใช้ในการซ่อมหรืออุดจุดรั่วหรือรอยแตกร้าว จะใช้ได้ดีเฉพาะติดกระเบื้อง ซึ่งเน้นการยึดเกาะ เหมือนกาวตัวหนึ่ง ตัววัสดุเองไม่เหมาะเป็นผิวโชว์ด้วยประการทั้วปวง (ไม่ทนกับสภาพอากาศ)
    สรุปคือให้รู้สาเหตุแล้วจึงคิดวิธีแก้ ครับ..
    อนุโมทนาสาธุบุญต่างๆด้วยครับ

12. viroj

บทสวดมนต์ทำวัตรเช้า
    (ประธาน จุดธูป เทียน พึงนั่งคุกเข่า ประนมมือ)
    คำบูชาพระรัตนตรัย

โยโสภะคะวา อะระหังสัมมาสัมพุทโธ
    พระผู้มีพระภาคเจ้าพระองค์ใด ทรงเป็นพระอรหันต์ตรัสรู้ชอบได้ด้วยพระองค์เอง
    สะวากขาโตเยนะ ภะคะวะตาธัมโม
    พระธรรมที่พระผู้มีพระภาคเจ้าพระองค์ใด ตรัสสอนดีแล้ว
    สุปะฏิปันโน ยัสสะ ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ
    พระสงฆ์สาวกของพระผู้มีพระภาคเจ้าพระองค์ใด ปฏิบัติดีแล้ว
    ตัมมะยังภะคะวันตัง สะธัมมัง สะสังฆัง
    ข้าพเจ้าทั้งหลาย ขอบูชาอย่างยิ่งซึ่งพระผู้มีพระภาคเจ้าพระองค์นั้น พร้อมด้วยพระธรรม พร้อมด้วยพระสงฆ์
    อิเมหิสักกาเรหิ ยะถาระหังอาโรปิเตหิ อะภิปูชะยามะ
    ด้วยเครื่องสักการะเหล่านี้ ที่ยกขึ้นแล้วตามสมควร
    สาธุ โน ภันเต ภะคะวา สุจิระปะรินิพพุโตปิ
    พระผู้มีพระภาคเจ้าแม้ปรินิพพานนานมาแล้วขอได้ทรงกรุณาโปรดเถิด
    ปัจฉิมาชะนะตานุกัมปะมานะสา
    ขอได้มีน้ำพระทัย อนุเคราะห์แก่หมู่ชนที่เกิดมาในภายหลัง
    อิเมสักกาเร ทุกคะตะปันนาการะภูเต ปฏิคคันหาตุ
    ขอจงทรงรับเครื่องสักการะทั้งหลายเหล่านี้ อันเป็นบรรณาการของคนยาก
    อัมหากัง ทีฆะรัตตัง หิตายะ สุขายะ
    เพื่อประโยชน์และความสุขแก่พวกข้าพเจ้าทั้งหลายตลอดกาลนานเทอญ

13. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    ขอบคุณครับ

ในส่วนตัวที่ศึกษามาก็เข้าใจว่าใช้ปูนฉาบอุดรอยรั่ว ลักษณะรอยรั่วน่าจะเป็น

บริเวณรอยต่อกระเบื้องเคยเห็นช่างส่วนมากจะใช้วิธีเอาปูนขึ้นไปฉาบบริเวณรอย

ต่อระหว่างแผ่นร่องช่วงที่เป็นจุดที่เกิดน้ำรั่ว พวกปูนกาว อุดรอยรั่วน่าจะไม่ได้สงสัย

ผมต้องซื้อไปให้แล้ว

ช่างดูแล้วไม่มีความรู้ด้านนี้จะซื้อปูนกาว ซึ่งเป็นปูนติดกระเบื้องมากกว่า

ไม่อยากใช้ช่างชุดนี้เลยไม่มีความรู้แต่วัดอยู่ไกลช่างก็หายาก

ช่างก็ชาวบ้านแถวนั้นถ้าปล่อยให้ซ่อมตามวิธีเขาไม่นานคงรั่วเสียดายเงิน

เสียดายเวลาปูนฉาบรอยรั่วร้าวของ TPI เหมาะสมไหมครับ ผมจะได้ซื้อไป

ถวายเลย.......ยังไหงรบกวนท่านให้ความเห็นอีกครั้งครับ

ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มิถุนายน 2011
  14. Sunny

พระกริ่ง - พระชัยวัฒน์ นวะโลหะแก่ทองคำ รุ่นแรกและรุ่นเดียวของหลวงพ่อสิริ สิริวัฒโน ที่สร้างอย่างเป็นทางการตั้งแต่ปี 2540 พร้อมกล่องเดิม ๆ

ร่วมทำบุญฯ บูชา พระกริ่ง-พระชัยวัฒน์ (เหลือ 5 หมายเลข)

หมายเลข 2372

15. viroj

ได้ครับ วัสุดประเภทเดี๋ยวกันคุณสมบัติไม่แต่ต่างกัน ความแตกต่างอยู่ที่ผูปฎิบัติ workmanship ต้อง
    ทำความสะอาดผิวให้ดี 2.อยาหนาแบ่งงานเป็นชั้น เกิน 2 ชั้นยิ่งดี ชั้นสุดท้ายจะได้แต่งให้ดีได้

16. viroj

ได้ครับ วัสุดประเภทเดี๋ยวกันคุณสมบัติไม่แต่ต่างกัน ความแตกต่างอยู่ที่ผูปฎิบัติ workmanship ต้อง
    ทำความสะอาดผิวให้ดี 2.อยาหนาแบ่งงานเป็นชั้น เกิน 2 ชั้นยิ่งดี ชั้นสุดท้ายจะได้แต่งให้ดีได้

17. Sunny

สาธุ อนุโมทนาบุญกับคุณ glassbuddha2009 ด้วยครับ

18. viroj

ได้ครับ วัสุดประเภทเดี๋ยวกันคุณสมบัติไม่ต่างกันมาก ความแตกต่างอยู่ที่ผู้ปฎิบัติ workmanship ต้อง
    - ทำความสะอาดผิวให้ดี
    - อย่าหนา และบางเกินไป (10 มม.up)
    - ถ้าหนามากแบ่งงานเป็นชั้น เกิน 2 ชั้นยิ่งดี ชั้นสุดท้ายจะได้ไว้แต่ง

คงเข้าใจน่ะครับ....อนุโมทนาครับ

19. viroj

อนุโมทนาบุญด้วยทุกประการครับ..
    สาธุ

20. viroj

[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

มีอย่างเดี่ยวเหอ....ล้อเล่น....อิอิ