ขอเชิญพี่ๆน้องๆ ที่ศรัทธา หลวงปู่โต๊ะ มาพูดคุยกันหน่อยครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Ballkub1111, 26 ตุลาคม 2011.

1. คนตลาดพลู

คนตลาดพลู เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2012
    ชมภาพหายากเมื่อในอดีตเก่าๆ ของศิษย์หลวงปู่รุ่นเก่าๆ ภาพที่ ๕

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      242.1 KB
      เปิดดู:
      129
  2. คนตลาดพลู

นายช่างที่ปรับปรุงกุฎิที่วัดถ้ำสิงโตทอง โทรแจ้งความคืบหน้ากับผมมาว่า ในขณะนี้ข้างฝาและหลังคาได้สร้างเสร็จเรียบร้อยแล้ว กำลังทำเตียงด้านใน และที่กั้นกันตกที่บ่อน้ำมนต์ของหลวงปู่อยู่นะครับ จึงเรียนให้ศิษย์ที่ร่วมบุญปรับปรุงทราบ

3. มหาสมุทร์

มหาสมุทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ครับ เฮียกิมนำภาพหายากที่ไม่เคยเห็นมาก่อนมาให้ชมเป็นบุญตา ขอบคุณมากครับ ใบหน้าหลวงปู่ดูเข้มขรึม สำรวม แต่มีปิตินะครับ อีกไม่นานก็จะได้ไปทำบุญแล้ว

4. มหาสมุทร์

กราบหลวงปู่ครับ เฮียกิมนำภาพหายากที่ไม่เคยเห็นมาก่อนมาให้ชมเป็นบุญตา ขอบคุณมากครับ ใบหน้าหลวงปู่ดูเข้มขรึม สำรวม แต่มีปิตินะครับ

5. คนตลาดพลู

ปรับปรุงไปแล้วน่าจะประมาณ ๕๐ เปอร์เซ็นต์แล้วนะครับ ผมกะว่าวันเสาร์นี้ประมาณ ๙ โมงเช้าจะไปตรวจงานซัก ๒ ชั่วโมงแล้วต้องรีบกลับมาทำงานต่อ แล้วจะถ่ายภาพมาให้ศิษย์ที่ร่วมทำบุญได้เห็นถึงความคืบหน้านะครับ วันเสาร์นี้พระอาจารย์คงไม่ติดกิจนิมนต์อันใด จะได้กราบเรียนถามประวัติที่ปฏิบัติธรรมหลวงปู่ที่กำลังปรับปรุงอยู่เลยว่า มีประวัติความเป็นมาแต่อย่างไรผมจะทำป้ายกัดลึกเป็นแสตนเลสถาวรไว้ เพราะพระอาจารย์จะให้ทำป้ายประวัติไปติดไว้ด้านบนด้วย เพื่อในภายภาคหน้ามีศิษย์มากราบหลวงปู่ที่ในถ้ำแก้วและบนกุฏิจะได้ทราบประวัติ ทางวัดก็เปิดให้ขึ้นไปชมด้านบน เราจะมีการทำบันไดไม้ให้ขึ้นไปชมได้แบบสะดวกเพิ่มเติมครับ เพราะทางขึ้นหินธรรมชาติเดิม หลวงปู่ท่านใช้ขึ้นลงจะหินมันเลื่อมเลยครับ จึงมีความคิดว่าถ้าเราเหล่าศิษย์จะปีนขึ้นไปชม ไปเห็น ไปศึกษาประวัติของหลวงปู่ จึงเป็นเรื่องที่ไม่สมควรอย่างยิ่งที่เราเหล่าศิษย์จะปีนทับรอยเท้าของพระอาจารย์เราครับ จึงเป็นสาเหตุที่ต้องทำบันไดเพิ่มเติม เมื่อศิษย์รุ่นหลังมานมัสการหลวงปู่ด้านบน จะได้เห็นบ่อน้ำด้านบนด้วย ที่หลวงปู่กั้นเป็นบ่อน้ำมนต์ และกั้นเป็นแหล่งน้ำไว้ใช้เมื่อในอดีต หลวงปู่ต่อท่อลงมาด้านล่าง ท่อน้ำยังเห็นอยู่ ยังมีตะเกียงเจ้าพายุ และที่น่าดีใจสำหรับผมคือ เรายังเห็นสุขภัณฑ์คือ อ่างล้างหน้าที่เกี่ยวเนื่องกับหลวงปู่ ที่ยังหลงเหลือให้เห็นอยู่เพียงชิ้นเดียวครับ สาธุ

6. jetsalit

jetsalit เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2011
    กระทู้นี้มีค่าทางใจ ได้เห็นของหายาก รูปถ่าย อิอิอิ

7. chatcyoo

chatcyoo เป็นที่รู้จักกันดี

กราบนมัสการหลวงปู่ครับ ไม่ได้เข้ามานานพอดีบูชาพระเครื่องของหลวงปู่มาอีก1องค์เลยเอามาให้พี่ๆติชมครับ

ขนาดไฟล์:
      79.7 KB
      เปิดดู:
      71
  8. jankew

jankew เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ ลป.คุ้มครองเดินทางปลอดภัยครับ

9. คนตลาดพลู

ขอบคุณครับเฮีย

10. คนตลาดพลู

กลับมาจากวัดถ้ำ ที่ไปสรุปงานกับพระอาจารย์และนายช่าง จึงขอลงภาพความคืบหน้า ให้แก่ศิษย์ที่ร่วมทำบุญนะครับ

มีรายการเพิ่มเติม พระอาจารย์ให้จำลองที่นั่งปฏิบัติธรรมในอดีตและทำประวัติไว้ด้วย มีลักษณะแบบนี้ครับ ที่นั่งปฏิบัติธรรมอีกแบบหนึ่งของหลวงปู่ จะเป็นโต๊ะประมาณ ๑๐๐ ซ.ม. x ๑๐๐ ซ.ม. ขาสูงจากพื้นประมาณ ๓๐ ซ.ม. แล้วจะมีที่ครอบขนาด ๑๑๐ ซ.ม. x ๑๑๐ ซ.ม. สูง ๒๐๐ ซ.ม. ทำด้วยไม้ ด้านบนปิดทึบกันน้ำค้าง มีประตูเปิดด้านเดียว ด้านข้างทั้ง ๔ ด้าน บุด้วยมุ้งลวดกันแมลง แล้วยกครอบลงบนโต๊ะอีกที พระอาจารย์เล่าว่า ที่นั่งปฏิบัติธรรมเดิมจะตั้งไว้แถวองค์พระพุทธชินราชในถ้ำ เมื่อหลวงปู่ได้เข้านั่งปฏิบัติธรรมในห้องมุ้งลวดนี้ ก็เป็นที่ทราบกันแก่หมู่ศิษย์ว่า หลวงปู่ท่านไม่ให้รบกวน บางครั้งหลวงปู่นั่งเป็นวันๆ โดยไม่ฉันเลย ส่วนที่ปฎิบัติธรรมด้านบน ที่พวกเธอกำลังปรับปรุงกันอยู่ เป็นที่นั่งปฏิบัติธรรมยุคต้นๆ จำได้ไม่แน่นอน แต่น่าจะประมาณปี ๒๕๑๐ ถึง ๒๕๑๕ ตอนนั้นหลวงปู่ก็พรรษามาก ที่นั่งปฏิบัติธรรมด้านบนมีความชื้น จึงเป็นห่วงสุขภาพของหลวงปู่ในเรื่องปอด จึงมีการสร้างกุฏิด้านล่างที่บูรณะเสร็จแล้วหลังนั่นแหละ จำได้ว่าสร้างเสร็จเมื่อ พ.ศ. ๒๕๑๕ เพราะสมเด็จพระสังฆราชวัดราชบพิธ ได้มาเปิดกุฏิหลวงปู่ในคราวสร้างเสร็จ และได้ฉันกับหลวงปู่บนกุฏิ

พระอาจารย์ยังเล่าว่า พระอาจารย์ยังมีรูปถ่ายของสมเด็จพระสังฆราชอยู่บนกุฏิ ไว้มีโอกาสไปอีกครั้งจะขอพระอาจารย์ชม และถ้าไม่ติดขัดประการใดจะถ่ายภาพหายากมาชมกันอีกเช่นเคยครับ สรุปในวันนี้ผมต้องมีรายการซื้อไม้แดงเพิ่มเติมอีก ๒ รายการ คือบันได และที่นั่งปฏิบัติธรรมมุ้งลวด จึงขอแจ้งให้ศิษย์ที่ร่วมบุญทราบ แล้วจะแจกแจงบัญชีให้ทุกท่านทราบนะครับ

ในวันนี้ผมได้เรื่องราวที่เกี่ยวกับหลวงปู่จากพระอาจารย์มาแบบนี้ครับ

ขนาดไฟล์:
      241.5 KB
      เปิดดู:
      43
      ขนาดไฟล์:
      242.3 KB
      เปิดดู:
      40
      ขนาดไฟล์:
      242.1 KB
      เปิดดู:
      34
      ขนาดไฟล์:
      198.6 KB
      เปิดดู:
      40
      ขนาดไฟล์:
      180 KB
      เปิดดู:
      39
      ขนาดไฟล์:
      239 KB
      เปิดดู:
      37
      ขนาดไฟล์:
      190.8 KB
      เปิดดู:
      46
      ขนาดไฟล์:
      234.6 KB
      เปิดดู:
      39
      ขนาดไฟล์:
      193.9 KB
      เปิดดู:
      44
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 มิถุนายน 2013
  11. คนตลาดพลู

ศิษย์รุ่นเก่าๆที่เคยนำกังใสไปขอเมตตาเจิมแป้งแบบนี้ หลายท่านเห็นแล้วบอกว่าให้หวลคิดถึงอดีตครับ

ขนาดไฟล์:
      242.4 KB
      เปิดดู:
      44
      ขนาดไฟล์:
      235.7 KB
      เปิดดู:
      39
      ขนาดไฟล์:
      225 KB
      เปิดดู:
      38
      ขนาดไฟล์:
      232.2 KB
      เปิดดู:
      34
      ขนาดไฟล์:
      169 KB
      เปิดดู:
      36
      ขนาดไฟล์:
      156.4 KB
      เปิดดู:
      35
      ขนาดไฟล์:
      174.9 KB
      เปิดดู:
      38
      ขนาดไฟล์:
      237.4 KB
      เปิดดู:
      39
      ขนาดไฟล์:
      201.2 KB
      เปิดดู:
      41
  12. wiraj

wiraj เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาด้วยครับตั้วเฮีย เสร็จงานคราวนี้ได้ปริญญาวิศวฯแน่ 5555

13. มหาสมุทร์

กราบหลวงปู่ครับ

14. KittipongS

KittipongS Active Member

21 กุมภาพันธ์ 2013
    ไม่ได้เข้าห้องนี้มานานเก็บ 3 เดือนเห็นจะได้ครับ ไม่รู้ว่าเรื่องที่ผมจะเล่านี้เรียกว่าประสบการณ์ได้ไหม ผมได้พระปิดตายันต์ดวงของหลวงปู่มาในช่วงกลางเดือนเมษา ปีนี้เองครับ หลังจากผมก้อต้องมาทำงาน ปรากฎว่าเมื่อวันก่อนนี้เอง เจ้านายผมเรียกผมเข้าไปคุยด้วย แล้วบอกว่าทางบริษัทต้องการคนที่สามารถช่วยประสานงานระหว่างแผนกต่างได้ แล้วถามผมว่าผมสนใจตำแหน่งนี้ไหม ผมตอบเลยครับสนใจมากๆ 5555 เพราะเป็นตำแหน่งที่สูงขึ้นไปอีก วันนี้เค้าเลยไปคุยกับฝ่ายบุคคลเรื่องตำแหน่งนี้และการปรับเงินเดือนให้ผมครับ ผมเชื่อว่าด้วยบารมีของหลวงปู่ที่ทำให้ผมได้รับการเลื่อนตำแหน่งครั้งนี้ครับ เพราะผมเพิ่งย้ายมาทำงานที่บริษัทนี้ยังไม่ครบ 1 ปีเลยครับ ได้เลื่อนตำแหน่งแล้ว

15. samakiat

samakiat เป็นที่รู้จักกันดี

7 พฤศจิกายน 2012
    รบกวนพี่ๆนะครับ ของหลวงปู่รุ่นอนุสรณ์สร้างโรงเรียน ดูดีรึเปล่าครับ สภาพไม่ค่อยสวยเพราะเจ้าของเดิมไม่ได้สะสมพระครับ เลยเก็บแบบไม่ได้รักษาเท่าไหร่ แล้วถ้าเป็นพระแท้สภาพนี้ ผมอยากจะทำความสะอาด นำไปล้างในน้ำสบู่แล้วเอาแปรงขนอ่อนๆ ปัดได้มั๊ยครับ ขอบคุณทุกความเห็นครับ ^^

ขนาดไฟล์:
      683 KB
      เปิดดู:
      68
      ขนาดไฟล์:
      711 KB
      เปิดดู:
      58
  16. คนตลาดพลู

ขออนุญาตท่านเจ้าของกระทู้ แจ้งความคืบหน้าแด่ศิษย์ที่ร่วมทำบุญนะครับ วัันนี้ไม้ที่เพิ่มเติม ทางโรงไม้มาส่งที่บ้านผมแล้วนะครับ ไม้ลายสวยมากครับ ทางเจ้าของโรงไม้แจ้งมาว่า ได้คัดไม้มาเป็นพิเศษและราคาพิเศษ สำหรับกุฏิของหลวงปู่ครับ ทางเจ้าของโรงไม้ก็เคารพนับถือหลวงปู่มากครับ และดีใจอิ่มใจที่มีโอกาสได้ร่วมบุญรับใช้ในเรื่องไม้ถวายแด่หลวงปู่ ถ้าไม่ผิดพลาดประการใด ในวันอาทิตย์ที่จะถึงนี้ เฮียปรีดาคงรับหน้าที่นำไม้ไปส่งที่วัดถ้ำสิงโตทองครับ ส่วนผมคงรับหน้าที่ไปตรวจความเรียบร้อยอีกครั้งสองครั้ง ในขณะนายช่างกำลังสร้างบันไดทางขึ้นครับ ขอบคุณครับ

17. คนตลาดพลู

ผ้าดิบจารอักขระยันต์ ที่หลวงปู่เมตตาเมื่อในอดีต ที่กลุ่มลูกศิษย์เมื่อในอดีตเก็บรักษาสักการะบูชาไว้อย่างดีเยี่ยม

ขนาดไฟล์:
      246.2 KB
      เปิดดู:
      40
      ขนาดไฟล์:
      246.1 KB
      เปิดดู:
      26
      ขนาดไฟล์:
      245.5 KB
      เปิดดู:
      31
      ขนาดไฟล์:
      247.5 KB
      เปิดดู:
      26
      ขนาดไฟล์:
      238.1 KB
      เปิดดู:
      35
      ขนาดไฟล์:
      249.5 KB
      เปิดดู:
      26
      ขนาดไฟล์:
      246.2 KB
      เปิดดู:
      34
  18. คนตลาดพลู

เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาผมได้มีโอกาสพบรุ่นพี่ ที่ผมเคยติดค้างเรื่องน้ำเต้าขนาดบูชา ที่มีศิษย์กลุ่มหนึ่งย่านภาษีเจริญที่เป็นเพื่อนของรุ่นพี่ท่านนี้ เป็นผู้ขอเมตตาหลวงปู่สร้างเพื่อสักการะกันเองในกลุ่ม ได้มาพบปะกันสี่คนผมจึงขอยืมถ่ายภาพ เพราะผมติดค้างเรื่องภาพไว้ พี่ก็อนุญาติ เป็นน้ำเต้าขนาดบูชา เส้นผ่าศูนย์กลางประมาณ ๑๐ ซ.ม. สูงประมาณ ๑๔ ซ.ม. ผู้สร้างได้สอดฝังตระกรุดไว้ด้วย พี่เล่าว่า ตระกรุดจะมีการสอดฝังไว้ทุกขนาด แต่เฉพาะขนาดบูชาผู้สร้างได้ขอเมตตาหลวงปู่จารอักขระยันต์ จำนวนการสร้างพี่จำคร่าวๆว่า ขนาดบูชาตอนนั้นปั้นยากเพราะสร้างปั้นกันเองแบบไม่เป็นมืออาชีพ จึงทำเฉพาะผู้ที่อยากจะได้ในกลุ่ม จึงไม่มีการบันทึกจำนวนไว้ แต่จำคร่าวๆว่าไม่น่าเกิน ๑๐ ลูก ส่วนขนาดห้อยสักการะพี่จำได้ว่า ใส่ถุงมา ๑ ถุงพลาสติก ไม่น่าเกิน ๗๐ ลูก เมื่อสร้างเสร็จและนำไปขอหลวงปู่เมตตาอธิฐานจิดแล้ว ก็แบ่งกันไปสักการะ บางท่านก็ไม่เอาขนาดบูชาขอแบ่งแต่ขนาดเล็กห้อยคอ แต่ละลูกจะมีขนาดไม่มาตรฐาน ไม่เท่ากันเพราะเป็นการปั้นด้วยมือ บางลูกลักษณะอ้วน บางลูกลักษณะผอม พี่เล่าว่าน้ำเต้าเนื้อผงนี้จะอยู่ที่กลุ่มศิษย์ย่านภาษีเจริญเป็นส่วนมาก ตอนสร้างประมาณปี ๒๕๒๑ ปลายๆ กาลเวลาผ่านไป ๓๐ กว่าปี ในปัจจุบันนี้ความเจริญเข้าสู่ชุมชนภาษีเจริญ ด้วยที่เพื่อนๆในอดีตมีครอบครัวมีสัมมาอาชีพ ก็ได้ขยับขยายกระจัดกระจายไปนอกพื้นที่เดิม จึงติดต่อกันไม่ได้อีกแล้ว

จึงมาเล่าสู่กันฟังแบบวันศุกร์สบายๆว่า ในอดีตก็มีเรื่องราวของศิษย์ที่ศรัทธา มีของมงคลสักการะ ที่ไม่มีการบันทึกแบบนี้ด้วยครับ

ขนาดไฟล์:
      225.1 KB
      เปิดดู:
      31
      ขนาดไฟล์:
      240.5 KB
      เปิดดู:
      34
      ขนาดไฟล์:
      237.9 KB
      เปิดดู:
      28
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 มิถุนายน 2013
  19. คนตลาดพลู

เมื่อถ่ายภาพเสร็จกลุ่มเฮียๆก็มีการนั่งสนทนากัน ตามประสาเพื่อนเก่าที่ไม่ได้เจอกันนาน ที่รวมตัวกันได้วันนี้ก็เพราะงานบุญของหลวงปู่งานนี้ เรื่องที่คุยกันในวันนั้นในเรื่องหนึ่งมีอยู่ว่า วัดถ้ำสิงโตสมัยที่เฮียเคยตามหลวงปู่ไป เฮียบางท่านก็เคยไปช่วยถมดินทางเข้าวัด หลวงปู่ได้เมตตาแจกพระแก่ผู้ที่เสียสละแรงด้วย สมัยก่อนไปถ้ำสิงโตยาก ถนนไม่สะดวกเหมือนเดี๋ยวนี้ยังเป็นลูกรังอยู่ เฮียบางท่านก็เคยไปค้างแรม บอกว่าสมัยก่อนเป็นยังป่ารก กลางคืนน่ากลัวจริงๆ ถ้าไม่มีหลวงปู่อยู่ด้วยไม่กล้าไปค้างคืนแน่ๆ มีหลวงปู่อยู่ด้วยก็อุ่นใจ เฮียยังเล่าว่าเฮียเองก็เพิ่งจะรู้จากท่านเจ้าอาวาสเพิ่มเติมว่า ในบริเวณพื้นที่ถ้ำสิงโตทองมีที่ ที่หลวงปู่นั่งเจริญภาวนาอยู่หลายแห่ง เช่นด้านหลังองค์พระพุทธชินราช ท่านเจ้าอาวาสเล่าว่าจะมีถ้ำเล็กๆต้องมุดเข้าไป ข้างในมืดมาก เมื่อมุดเข้าไปแล้วจะเป็นคล้ายๆห้อง เมื่อมองขึ้นด้านบนจะมีแท่นหินธรรมชาติหลวงปู่จะเข้าขึ้นนั่งเจริญภาวนาบนนั้น และยังมีอีกหลายๆแห่งที่น่าสนใจ ไปเห็น ไปศึกษาว่า สถานที่ศักดิ์สิทธิ์แห่งนี้มีความสำคัญที่เกี่ยวกับหลวงปู่ เมื่อมาเห็นที่วัดถ้ำสิงโตทองสิ่งหนึ่งที่เฮียได้รับรู้เกี่ยวกับหลวงปู่คือ ความสมถะ เรียบง่าย สงบ บ่งบอกถึงความพอเพียงของหลวงปู่ เฮียเล่าว่า เมื่อลองคิดถึงย้อนหลัง หลวงปู่มีแต่ความเมตตา มีวาจาอันไพเราะ เคร่งครัดในพระธรรมวินัย ไม่สะสมสิ่งต่างๆ ว่าเป็นของของท่านเอง ใครอยากได้อะไรขออะไร หลวงปู่ไม่เคยปฏิเสธ ท่านไม่เคยสนใจในลาภสักการะ มีผู้ถวายมาก็ให้ต่อไป เฮียบอกว่าเคยเห็นสิ่งของมากมายที่มีผู้ถวายหลวงปู่ ไม่ว่าที่วัดประดู่ และถ้ำสิงโตทอง หลวงปู่สั่งให้เก็บกองไว้อย่างเป็นระเบียบ เวลาใครมาขอหลวงปู่ ท่านก็ให้โดยไม่เลือกชั้นวรรณะ สมเป็นพระแท้ๆไม่มีกิเลสแล้วทั้งภายนอกและภายใน จิตงดงามบริสุทธิ์ และถือสัจจะ เฮียว่าหลวงปู่มีคุณวิเศษที่สูงส่งยากที่จะหาได้ กลุ่มเฮียคุยกันว่า นับเป็นบุญใหญ่ที่ได้มีส่วนร่วมทำบุญอนุรักษ์สถานปฏิบัติเจริญภาวนานี้ ที่เป็นแห่งหนึ่งของหลายๆแห่งที่วัดถ้ำสิงโตทอง

ในวันนั้นผมนั่งฟังผู้ใหญ่คุยกันมีเรื่องราวประมาณนี้ครับ

20. KiAC

KiAC เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนด้วยครับ เหรียญพัดยศเล็ก ปี 2516 แท้ป่าวครับ
    ขอบคุณครับ

ขนาดไฟล์:
      172.8 KB
      เปิดดู:
      51
      ขนาดไฟล์:
      133.2 KB
      เปิดดู:
      41
      ขนาดไฟล์:
      537 KB