ขอปิดกระทู้ แจกฟรี ไม่มีเงื่อนไข ขุนแผนผงพรายเจ้าเงาะ หลวงปู่ทอง วัดเกาะ เท่านี้ครับ

ในห้อง 'แจกฟรี' ตั้งกระทู้โดย HellBoy, 18 มีนาคม 2008.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. อัสดงส์

อัสดงส์ เป็นที่รู้จักกันดี

อีกเรื่องครับ เป็นตอนที่ท่านเล่าเกี่ยวกับ คือท่านไปเฝ้า เจ้าพระคุณสมเด็จสังฆราช แพ เกี่ยวกับท่านกลัวความไม่ปลอดภัย หลังเปลี่ยนแปลงการปกครอง

สมเด็จ : ก็บวชซิ หมอทอง เป็นพระไม่มีใครกล้าฆ่าหรอก

หลวงปู่ : จะให้บวชเลยหรือขอรับ เกล้ากระผมยังไม่พร้อม

สมเด็จ : หลวงปู่เล่าว่ามีเณรนวด สังฆราช แพ อยู่...จากนั้นพระสังฆราช ท่านพูดว่า เณรยังบวชได้เลย

หลวงปู่ : เจ้าพระคุณสมเด็จขอรับที่เกล้ากระผมยังไม่พร้อม เพราะถ้าบวชผมก็ไม่มีผู้หญิงนอนเป็นเพื่อนขอรับ

สมเด็จ : หลวงปู่เล่าว่าเจ้าพระคุณสมเด็จหัวเราะ แล้วบอกว่า...เอ้อ ตรงดีๆ หมอทองยังอยู่ในวัยหนุ่ม

หลังจากนั้นท่านบวชตอนใหนผมไม่ได้ถามต่อ แต่ท่านเล่าต่อว่ากับ เจ้าคุณสนธิ์ สนิทกันดีชอบพอกัน แต่อยู่คนละคณะ ท่านเล่าว่าเจ้าคุณสนธิ์ได้ญาณ เก่งมากแผลเต็มตัว ไปปลักกรดในป่าบ่อย มีครั้งนึงละลึกชาติได้ว่าอดีตชาติเคยทํากรรมกับน้าชาติปัจจุบันนี้ ต่อมาน้าท่านเกิดคลั่งขึ้นมาจะฟันท่าน ท่านจึงนั่งให้ฟัน เพื่อให้หมดกรรมกันไป

อีกอย่างแสดงว่า หลวงปู่ทอง สมัยหนุ่มๆนี่เจ้าสําราญเหมือนกัน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 กันยายน 2008
  2. อัสดงส์

มีอีกตอนผมนั่งคุยกับท่าน นวดท่านไปบ้าง พอได้จังหวะก็ถอดสร้อย และหยิบวัตถุมงคลให้ท่านดู

ผม : ถามว่าเป็นอย่างไรครับ

หลวงปู่ : หลวงปู่หยิบชิ้นแรกยังไม่ทันทําอะไรเลย ถามทันทีของที่ใหนนี่

ผม : ที่หลวงปู่ถืออยู่ของทางเมือง ตาก ครับ ส่วนพระขุนแผนหลวงปู่เสก

หลวงปู่ : อันนี้แรงมาก พร้อมนั่งมองวัตถุมงคลอยู่พักนึง

ผม : แล้วอีกชิ้นหละครับ

หลวงปู่ : อันนี้ก็ดี แต่เหมือนท่านสนใจแบบแรกมากกว่า เพราะนั่งดูอยู่พักนึง จากนั้นส่งให้ผม

ผม : ได้จังหวะ หลวงปู่ครับ อย่างใหนเสกยากสุดระหว่าง มหาอุต มหานิยม เมตตา

หลวงปู่ : เหมือนกัน อยู่ที่จิตคิด ถ้าเราฝึกจิตได้แล้วคิดยังไงเป็นอย่างนั้น

ผม : ครับ หึ หึ ตอนนี้ยิงคําถามอีก เพราะรู้สึกได้ว่าถ้าถามวันนี้ท่านจะตอบให้เกือบหมด
    หลวงปู่ครับ ในบรรดาครูบาอาจารย์ที่หลวงปู่ไปเรียนมา ใครเก่งที่สุด

หลวงปู่ : เก่งหมดทุกคนเหมือนกัน หลวงพ่อแช่ม วัดตาก้อง ย่นแผ่นดินได้

ผม : ตอนนี้เริ่มคันที่หัวใจแล้วซิ ย่นแผ่นดินได้ ย่นยังไง จากนั้นถามต่อ ย่นแผ่นดินยังไงครับ

หลวงปู่ : ท่านจับมือข้า บอกให้หลับตา ตอนนั้นเดินอยู่กลางทุ่ง ข้าหลับตา 3 วิได้ ลืมตาอีกทีมาอยู่บนยอดเขา ข้าถึงกับงงเลย ท่านแน่จิงๆ 555

ผม : นั่งนิ่ง แต่ทําหน้าประมาณว่าเอาอีกครับ

หลวงปู่ : คงจะเห็นว่าไอ้นี่บ้าได้ที่ จึงสงเคราะห์ขืนไม่เล่ามันกลับไปคงนอนไม่หลับ...สาริกาจับปากโลง ยิงฟันทีคนหงายท้อง ของหลวงพ่อโป๋

ผม : หงายท้องเลยหรือครับ

หลวงปู่ : ใช่เวลายิงฟันเราไม่ชอบใคร ยิงทีหงายท้องเลย ส่วนไปชอบสาวที่ใหนยิ้มให้ทีเดียวเดินตามเลย วิชานี้อันตราย

ผม : หลวงปู่เรียนหรือเปล่าครับ

หลวงปู่ : ตอนแรกบอกประมาณว่าท่านไม่เอาวิชานี้ ตอนหลังมองหน้าผม แล้วพูดว่า เรียนยากมากข้าต้องไปนอนในโลง ทําไปอย่างที่เรียนจนนกอีกาแถวนั้นมาเกาะปากโรง

นีเป็นส่วนนึงที่ผมได้สนธนากับท่าน และนํามาเล่าสู่กันฟัง ใครเคยกราบจะรู้ว่าท่านจะพูดไปกระโดดไปกระโดดมาตามประสา บางทีก็เหมือนกับคนหลงๆลืม แต่ใครบ้างจะรู้ว่าไอ้ที่คิดว่าท่านหลงๆลืมๆถ้าตั้งใจฟัง และตั้งใจถาม เราจะได้อะไรยิ่งกว่าเนื้อเรื่องที่ผมเล่าอีกครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 กันยายน 2008
  3. อัสดงส์

อีกอย่างตอนผมลากลับ หลวงปู่ฝากบอกคนอื่นว่า มีอะไรก็มาหา ไม่ต้องเอาอะไรมา ไม่ต้องให้อะไรข้า ข้ามีหมดแล้ว จากนั้นระเบิดเสียงหัวเราะ 555

4. supatach

supatach เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2006
    ขอบคุณ คุณอัสดงส์ ที่เป็นตัวแทนเหล่าลูกศิษย์อย่างพวกเราไปกราบเยี่ยมหลวงปู่ทอง
    ยิ่งเห็นภาพหลวงปู่ทอง ได้อ่านเรื่องเล่าการสนทนา ยิ่งทำให้คิดถึง พูดไม่อายเลยว่าน้ำตาซึมๆเลย คิดถึงหลวงปู่จัง บ้านผมอยู่ใกล้กว่าคุณอัสดงส์แท้ๆ ยังไม่ได้ไปกราบเลย
    ดีใจที่เห็นหลวงปู่สุขภาพแข็งแรงดี
    ขอกราบหลวงปู่ทองด้วยความเคารพครับ

5. supatach

supatach เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2006
    คุณอัีสดงส์ ของทางเมืองตาก ที่ให้หลวงปู่ทองดูนี่คืออะไรครับ เฉลยหน่อย พร้อมภาพก็แจ๋วไปเลย

6. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    ของครูบาสาย วัดท่าไม้แดง จ.ตากครับ

ท่านน่าศรัทธายิ่งนักครับ ใครไปทางเมืองตากไปกราบท่านเลย

อย่าให้ผ่านเลยไปเฉยๆครับ..............

แล้วท่านจะได้กราบพระสุปฎิปันโน อีกรูปหนึ่งครับ

ที่บารมีท่านท่านยิ่งใหญ่อีกองค์หนึ่งครับ

7. เด็กไทรน้อย

เด็กไทรน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

ท่าน...กลางๆเดือนพ.ย.เป็นวันเกิดและทอดกฐินวัดบ้านแพนเห็นมีรายชื่อหลวงปู่สาย วัดท่านไม้แดง และหลวงพ่อสะอาด วัดเขาแก้ว มาร่วมงานด้วยไปกราบท่านกันไหมครับ ไปตากคงจะไกลเกินไปไปแค่เสนาบ้านแพนนี่ใกล้ดี...

8. อัสดงส์

DSC06485.JPG DSC06487.JPG

DSC06489.JPG DSC06490.JPG

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 ตุลาคม 2008
  9. อัสดงส์

เยี่ยมครับ ใกล้ๆอย่าลืมส่งข่าว หลวงพ่อสะอาด หลวงปู่สายบอกว่าเป็นสหธรรมกันครับ

10. อัสดงส์

DSC06439.JPG DSC06441.JPG

รวมมิตรขุนแผนหลวงปู่ทอง วัดเกาะ ขุนแผนนําฤกษ์ แบบบางและแบบหนา ขุนแผนลองพิมพ์ ตระกรุดหนังเสือจารมือหลวงปู่ อิ อิ พี่ทิพย์ผมยังขาดจินดามณีรอเอาไปห่มจีวรพร้อมกันอยู่นา...;aa21

11. หนึ่ง1

หนึ่ง1 เป็นที่รู้จักกันดี

มีวันหยุดยาวคงจะได้ไปกราบท่านครับ ว่าแต่วันงานวันออกพรรษาจัดวันไหนครับ

12. อัสดงส์

เรื่องวันงานต้องถาม อ.ทิพย์ครับ ผมไม่ทราบ แต่หวังว่าจะเป็นวันอาทิตย์คนจะได้มากันได้รวมทั้งตัวผมด้วย

13. เด็กไทรน้อย

เด็กไทรน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

ถึงจะจัดวันธรรมดาผมก็คงลางานไปแบบคราวก่อนครับ...

14. เด็กไทรน้อย

ท่านอัสดงส ์พอจะจำได้ไหมว่ารูปที่ท่านกำลังนั่งสูบยาเส้นเพลินๆอยู่หน้าไหนว่าจะเซฟแล้วเอาไปอัดที่ร้านไล่หาไม่เจอเลยครับ...

15. sudpob

sudpob เป็นที่รู้จักกันดี

เรียน อ.ทิพย์
    ที่อยู่ของผม... สุดพบ รัตน์นราทร
    226 ถ.เรืองราษฎร์(รัตนสิน)
    อ.เมือง จ.ระนอง85000

16. อัสดงส์

หน้า 2 --3 ไม่ใช่หรือ

17. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    เยี่ยมๆท่านถ้าว่างไปชัวร์อาจจะได้แวะไปหาเพื่อนแถบนั้นด้วย......

สมัยก่อนที่เที่ยวผมเลยครับท่าน มีเพื่อนอยู่ที่นั้นหลายคน

18. เด็กไทรน้อย

ท่านอัสดงส์ลืมรายการผ้ายันต์ไปหรือเปล่าครับ...ที่มาที่ไปเป็นยังไงครับเทพแต่ละองค์ที่สกรีนลงไปมีความหมายต่างกันยังไงครับ...

พระพิมพ์ขุนแผนมีแบ่งแบบบางกับหนาด้วยเหรอครับเป็นยังไงครับไม่รู้จริงๆผมมีแต่พิมพ์แจกฟรีที่ห้อยคออยู่องค์เดียวเองง่ะ...

19. ถนอม021

ถนอม021 เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2008
    นะโมตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมา สัมพุทธัสสะ
    สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต อุกาสะ ทวารัตตะเยนะ กะตัง
    สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต อุกาสะ ขะมามิ ภันเต
    <O:p
    หากข้าพระพุทธเจ้าทั้งหลาย ได้เคยประมาทพลาดพลั้ง ล่วงเกินต่อพระรัตนตรัย อันมีพระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระธรรม และพระอริยะสงฆ์ทั้งหลาย ครูอุปัฌาอาจารย์สืบๆ ต่อ ๆ กันมา ผู้มีคุณผู้สูงชาติ เหล่า เจ้ากรรมนายเวร ในทุกภพทุกชาติที่ได้เวียนว่ายตายเกิด ด้วยทางกาย หรือวาจาก็ดีหรือ ด้วยใจก็ดี ด้วยเจตนาก็ดีหรือไม่เจตนาก็ดี รู้เท่าไม่ถึงการณ์ก็ดี ขอทุกๆท่าน ทุก ๆดวงจิต ได้โปรดอดโทษ และอโหสิกรรมให้แก่ข้าพระพุทธเจ้าทั้งหลาย ขอปวารณาว่า ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป ตราบข้าพเจ้าทั้งหลาย ได้บรรลุพระสัมมาญาณด้วยเทอญ โดยเฉพาะเศษกรรมที่ข้าพเจ้าทั้งหลาย ได้ทำลงไปด้วยความหลงผิด ประมาทพลาดพลั้ง ขอกรรมนั้นได้โปรดสลายตัวลงด้วยเถิด

ขอแม่พระธรณีจงเป็นพยานในการทำบุญนี้แก่ข้าพเจ้าทั้งหลาย ข้าพเจ้าทั้งหลายขออุทิศส่วนกุศลผลบุญทั้งหลายที่ได้ทำแก่พระรัตนตรัยทั้ง ๓ สรณะสูงสุดแห่งชีวิตของข้าพเจ้าทั้งหลาย บิดามารดาทุกภพทุกชาติ ครูบาอาจารย์ทุกภพทุกชาติเทวดา ๑๖ ชั้นฟ้า ๑๕ ชั้นดิน หมื่นโลกธาตุแสนโกฏิ พระเพลิง พระพาย แม่พระธรณี แม่พระคงคา แม่พระโพสพ พระมหากษัตริย์ไทยทุกพระองค์ ปู่ย่าตายาย เครือญาติสนิทมิตรสหายทุกภพทุกชาติ
    <O:p</O:p
    ดวงจิตทั้งหลาย ท่านทั้งหลายที่อยู่ในภูมิอบายทั้ง ๔ อันได้แก่ ภูมิสัตว์เดรัจฉาน ภูมิอสูรกาย ภูมิเปรต และภูมินรก ขออานุภาพแห่งพระรัตนตรัยได้ช่วยแปลสภาพบุญที่ข้าพเจ้าได้ทำแล้ว ให้สัตว์ในอบายภูมิทั้ง ๔ ให้ได้รับผลบุญในครั้งนี้ด้วยขอเจ้ากรรมและนายเวรทั้งหลายทั้งปวงที่ข้าพเจ้าได้ล่วงเกินไว้ ด้วยกาย วาจา ใจ ขอท่านทั้งหลายเหล่านั้น จงมาอนุโมทนาบุญ และอโหสิกรรมแก่ข้าพเจ้าด้วยเทอญ
    <O:p</O:p
    ขอส่วนกุศลผลบุญทั้งหลายที่ข้าพเจ้าทั้งหลาย ได้กระทำมานี้ แผ่ไปให้ไพศาล ท่านที่ได้ทุกข์ ขอให้ท่านพ้นทุกข์ ท่านที่มีความสุข ขอให้ท่านได้สุขยิ่งๆ ขึ้นไป ขอท่านทั้งหลายเจริญด้วยอายุ วรรณะ สุขะ พละ ปณิธาน ธนสารสมบัติ รวมทั้งขอให้ส่วนกุศลผลบุญในครั้งนี้เป็นพละปัจจัย อุปนิสัยตามส่งให้ข้าพเจ้าทั้งหลาย และสัพพะทุกดวงวิญญาณในสังสารวัฏนี้ ได้พบกับพระพุทธศาสนาทุกภพทุกชาติ ได้เกิดเป็นมนุษย์ที่มีสัมมาทิฏฏิ หมั่นทำบุญทำทาน เพื่อสละความโลภ หมั่นรักษาศีลและเจริญพรหมวิหาร ๔ เพื่อระงับความโกรธ หมั่นเจริญภาวนา ทั้งสมถะและวิปัสสนากรรมฐานเพื่อกำจัดกิเลส ตัณหา อุปาทาน อวิชชาและอาสวะให้หมดสิ้นไป ได้สำเร็จซึ่งมรรค ๔ ผล ๔ ตลอดจนได้เข้าถึงแดนทิพย์พระนิพพานบรมสุขกันทุกท่านทุกคน รวมทั้งขอข้าพเจ้าทั้งหลายได้บรรลุพระโพธิญาณ เมื่อบุญบารมีถึงพร้อมแล้ว ตลอดจนถึงกาลเวลาอันสมควรแล้วด้วยเทอญ <O:p</O:p
    สาธุ อนุโมทามิ (จากข้อความของบุญญสิกขา ขออนุโมทนา)

ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุ สาธุ สาธุ

ถนอม สุพัตรา ถกนธ์ พร้อมครอบครัวและญาติมิตร

20. เด็กไทรน้อย

แนะนำไปกราบพระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์ด้วยครับหลวงพ่อโต วัดรางเข้(วัดรางจระเข้)ศักดิ์มาก...

ไปกับพรรคพวกเพื่อนฝูงที่รู้ใจ แล้วไปหาเพื่อนใจเอาข้างหน้าครับ...

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้