ขอถามว่าคนที่แต่งงานและมีลูกแล้วจะหมดสิทธิ์ในการเข้านิพพานใช่ไหมครับ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย doanga2007, 9 สิงหาคม 2009.

1. doanga2007

doanga2007 สมาชิกใหม่

ผมขอถามว่าคนที่แต่งงานและมีลูกแล้วจะหมดสิทธิ์ในการเข้านิพพานใช่ไหมครับ

ขอบคุณครับ

2. Tboon

Tboon เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ใช่ครับ...

3. albertalos

albertalos เป็นที่รู้จักกันดี

พระพุทธเจ้า และพระสาวกหลายองก้แต่งงานและมีลูก
    ไม่เกี่ยว

4. เกสท์

เกสท์ สมาชิก

ใช่ครับ

ขอบคุณครับ

5. วิมุตติ

วิมุตติ เป็นที่รู้จักกันดี

ยังไม่หมดสิทธิ์ครับ
    คุณ จขกท อาจจะปฏิบัติจนเป็นอริยะในเพศฆราวาส แล้วเมื่อเลี้ยงลูกจนโต ก็ขออนุญาติภรรยาไปบวช ปฏิบัติต่อจนเข้านิพพานก็ย่อมได้
    หรือ ปฏิบัติให้เข้ากระแส คือเป็นพระอริยะเบื้องต้น
    พอพ้นชาตินี้ไป ชาติต่อไปก็มีสิทธิ์เข้านิพพานได้เช่นกัน
    ท้ายที่สุดแล้ว อยู่ที่กำลังใจ ศรัทธา ความเพียร ศีล สมาธิ ปัญญา ต่างหากครับ
    ไม่ได้อยู่ที่มีลูกเมียแล้ว เพียงแต่มันมีส่วนทำให้เข้าถึงยากขึ้นหน่อยเท่านั้นเองครับ...ขอบคุณครับ

6. งูขาว

งูขาว เป็นที่รู้จักกันดี

สำเร็จ 555555

7. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    ไม่หมดครับ ถ้าปฏิบัติตนถูกตามขั้นตอน ละวางทุกอย่างได้ มีสิทธิ์ไปได้ทุกเมื่อครับ เจริญในธรรมครับ จขกท

8. meephoo

meephoo เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2008
    การเข้าถึงซึ่งนิพพาน ไม่อยู่ที่สภาวะของครอบครัว ขึ้นอยู่กับการปฏิบัติ แต่การมีครอบครัวนั้น เหมือนกับเป็นมีมารอุปสรรคเข้าสู่นิพพาน เพราะสภาวะจิตของแต่ละคนไม่เท่าหรือเหมือนกัน หากควบคุมได้ ตัดได้ จากการกระทบ ใน รูป รส กลิ่น เสียงและสัมผัส( ศีลข้อสาม) หนทางเข้าสู่นิพพานง่ายนิดเดียว ทุกคนเข้านิพพานได้ หาก หากเจริญในธรรม ไม่สงสัยในธรรมที่พระพุทธองค์ทรงบัญญัติไว้ดีแล้ว ไม่ปรามาสพระพุทธ พระธรรม พระอริยสงฆ์ ศีลห้าบริสุทธิ์ พบนิพานแน่นอน ให้ระวัง มารและพญามารเอาไว้ เพราะพวกเหล่านี้ จะสกัดกั้นมิให้เข้าเฝ้าพระพุทธเจ้า เหมือนกับตนเองที่ไม่เคยเข้าเฝ้าได้เช่นกัน
    ทุกวิถีทาง
    สาธุ สาธุ สาธุ

9. worathepj

worathepj Active Member

26 กรกฎาคม 2009
    "ปุตตังคีเว ภริยังหัตเถ ธนังปาเท" คือ ลูกคือห่วงผูกคอ เมียคือเชือกพันมือ ทรัพย์ดังห่วงผูกเท้า " ธรรมทั้งหลายมีใจเป็นหัวหน้า เกิดที่ใจ ดับก็ที่ใจ สำเร็จได้ด้วยใจ"