การฝึกมโนมยิทธิสำหรับผู้ปฏิบัติใหม่ โดยหลวงพ่อฤาษี วัดท่าซุง

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย ชนะ สิริไพโรจน์, 23 สิงหาคม 2009.

1. ANUWART

ANUWART เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาสาธุครับ

เรียนเชิญทำบุญซื้อ อิฐ หิน ดิน ทราย เหล็ก ปูน สร้างศาลาแก้วพระจุฬามณีถวายสมเด็จองค์ปฐมครับ

เชิญร่วมเป็นเจ้าภาพสร้างพระประธานสมเด็จองค์ปฐมและศาลาแก้วพระจุฬามณี ที่ จ.นครศรีธรรมราช (สำนักสงฆ์ธรรมเจริญ)

" บุญกุศลใดที่พึงจะได้รับ ก็ขอให้ทุกท่านได้รับเช่นเดียวกันถ้วนหน้าสถาพร ทั้งโลกนี้และโลกหน้า ที่สุดถึงซึ่งพระนิพพานด้วยกันเทอญฯ สาธุ"<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->
    <HR style="COLOR: #ffffff; BACKGROUND-COLOR: #ffffff" SIZE=1>

2. ..ดาวเหนือ..

..ดาวเหนือ.. เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2009
    อนุโมทนา สาธุค่ะ พยายามทำสมาธิอยู่ค่ะ แต่ใจมันฟุ้งออกนอกเป็นประจำ

3. nirada

nirada เป็นที่รู้จักกันดี

23 กรกฎาคม 2008
    ถามหน่อย

อนุโมทนาสาธุคะ..นี้ก็เริ่มนั่งแบบ นะมะพะธะ เราสามารถนั่งเองที่บ้านได้ใหม ไม่มีครูฝึก เมื่อก่อนนั่งแบบพุทโธตลอด

4. ชนะ สิริไพโรจน์

ชนะ สิริไพโรจน์ ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    14
    สาธุ ขออนุโมทนาที่สนใจในการเจริญพระกรรมฐาน
    ฝีกเองที่บ้านนั้นทำได้ครับ แต่จะให้ได้ผลยากมากครับ
    สมัยก่อนหลวงพ่อท่านให้ฝึกโดยไม่มีครูนำอารมณ์
    ฝึกเป็นปีก็ยังไปกันไม่ได้
    ที่ดีที่สุดคือต้องมีครูฝึกนำครับ จำเป็นเฉพาะครั้งแรก
    ถ้าฝึกได้แล้วเรากลับมาทำที่บ้านให้ชำนาญได้
    ถ้ามีเวลาและโอกาสควรไปฝึกที่วัดท่าซุง หรือบ้านสายลม
    รายละเอียดตามที่แนะนำไว้ในกระทู้ครับ

5. nirada

nirada เป็นที่รู้จักกันดี

23 กรกฎาคม 2008
    ขอบคุณที่มาแนะนำำคะ..ถ้าไปได้คงไปบ้านสายลมคะ..ไม่ไกลเท่าไหร่ แต่ไม่รู้ว่าเมื่อไหร่ ^^

6. อิทธิปาฏิหาริย์

อิทธิปาฏิหาริย์ เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2007
  7. Sagen1994

Sagen1994 เป็นที่รู้จักกันดี

อายุ 15 ปี ฝึกได้ไหมครับ...

8. ชนะ สิริไพโรจน์

ชนะ สิริไพโรจน์ ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

14
    ประมาณ ๗ ขวบขึ้นไปก็ฝึกได้แล้วครับ
    ขออนุโมทนาเป็นอย่างสูงครับที่อายุเพียง ๑๕ ปี
    ก็สนใจในการเจริญกรรมฐาน
    ขอให้เจริญในธรรมครับ

9. maruko_k

maruko_k เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาค่ะ ขอบคุณมากนะคะ อยู่ไกลถึงลำปางจะพยายามหาเวลาไปค่ะ ตอนนี้อ่านหนังสือหลวงพ่อไปก่อน

10. peerakul

peerakul เป็นที่รู้จักกันดี

สนใจมากค่ะตั้งใจว่าจะไปเดือนตุลาคม
    โทรไปถามที่วัดมาแล้วค่ะ ที่วัดเปลี่ยนเบอร์แล้วค่ะเป็น056-502506 และ 056-502655
    อนุโมทนาค่ะ

11. one14300

one14300 เป็นที่รู้จักกันดี

อยากไปฝึกจริงๆครับอยากรู้อยากเห็นว่านรกสวรรค์เป็นยังไง

เเต่เสียที่ไม่มีเวลาเเละไม่มีโอกาศ

12. primrose

primrose เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2006
    ที่บ้านสายลมจัดครั้งต่อไปเมื่อไหร่คะ

13. ชนะ สิริไพโรจน์

14
    กำหนดการบ้านสายลม

<DD>วันที่ ๔, ๕, ๖ ก.ย. รับสังฆทานตั้งแต่เวลา ๐๙.๐๐ น. - ๑๕.๓๐ น. และเจริญพระกรรมฐานตั้งแต่เวลา ๑๙.๐๐ น. ถึง ๒๐.๐๐ น. เสร็จแล้วรับสังฆทานต่อ และสนทนาธรรมจนถึงเวลา ๒๑.๓๐ น.
    <DD>วันที่ ๔, ๕ ก.ย. ฝึกมโนมยิทธิ ตั้งแต่เวลา ๑๒.๓๐ น. ถึง ๑๕.๐๐ น.

</DD>

14. primrose

primrose เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2006
    ขอบคุณค่ะ
    แล้วพบกันค่ะ หากมีบุญที่จะได้ฝึก

15. waythai

waythai เป็นที่รู้จักกันดี

16. viphard

viphard เป็นที่รู้จักกันดี

17. อุทยัพ

อุทยัพ เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2010
    อนุโมทนาสาธุครับ

แล้วจะจับภาพพระนิพพานเป็นอารมณ์ได้อย่างไรหรือครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 เมษายน 2011
  18. ชนะ สิริไพโรจน์

14
    ต้องขออภัยด้วยครับที่เข้ามาตอบช้า
    การจับภาพพระนิพพานเป็นอารมณ์
    ถ้าฝึกมโนมยิทธิได้แล้ว หลวงพ่อท่านให้ขึ้นไปกราบพระบนพระนิพพานบ่อยๆ
    เมื่อขึ้นไปบ่อยอารมณ์จิตจะชิน คำว่าชินก็คือฌาณ เท่ากับเราทรงฌาณใน
    อุปปสมานุสสติ คือมีพระนิพพานเป็นอารมณ์
    คนที่ฝึกมโนมยิทธิไม่ได้ หรือยังไม่ได้ฝึก หลวงพ่อท่านให้จับภาพพระเป็น
    อารมณ์ และให้คิดว่าพระพุทธเจ้าท่านอยู่ที่พระนิพพาน เรานึกถึงพระพุทธเจ้า
    ก็เท่ากับนึกถึงพระนิพพานไปด้วย

19. waythai

waythai เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุขอร่วมโมทนาในมหากุศลทั้งหมดทั้งสิ้นครับ**ขออนุญาตประชาสัมพันธ์ครับ**ท่านใดมีความประสงค์อัญเชิญพระบรมสารีริกธาตุเพื่อสักการะบูชาสามารถติดต่อขอรับพระบรมสารีริกธาตุ(ไม่มีค่าใช้จ่าย)ได้ที่ 08-2685-5608 อั๋นครับ
    (ขอสงวนสิทธิ์ไม่ส่งพระบรมสารีริกธาตุทางไปรษณีย์โดยเด็ดขาดครับ เพื่อความเหมาะสมเป็นการแสดงความเคารพและไม่เป็นการปรามาสต่อพระพุทธองค์ครับ
    ชมรายละเอียดเพิ่มเติมได้ในกระทู้ด้านล่างนี้ครับ
    http://palungjit.org/threads/มอบพระบรมสารีริกธาตุกว่า15-สัณฐานโดยไม่เสียค่าใช้จ่ายใดๆทั้งสิ้นมีมอบให้เรื่อยๆ.244017/

<!-- google_ad_section_end -->
    http://palungjit.org/threads/เมื่อกระผมและคณะได้น้อมถวายพระบรมสารีริกธาตุสมเด็จองค์ปฐมต้นพุทธวงศ์ที่วัดท่าซุง.290965/

ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านครับ

ธรรมใดที่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าได้ทรงพบแล้ว ขอธรรมนั้น จงสำเร็จแก่ท่านทั้งหลายโดยเร็วด้วยเถิด สาธุ สาธุ สาธุ
    อิทัง ปุญญะผะลัง ผลบุญใด ที่ข้าพเจ้า ได้บำเพ็ญแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาติ ข้าพเจ้าขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย ที่เคยล่วงเกินมาแล้ว แต่ชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ขอเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย จงโมทนา ส่วนกุศลนี้ ขอจงอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้า ตั้งแต่บัดนี้ ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพาน และขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เทพเจ้าทั้งหลาย ที่ปกปักรักษาข้าพเจ้า และเทพเจ้าทั้งหลาย ทั่วสากลพิภพ และพระยายมราช ขอเทพเจ้าทั้งหลาย และพระยายมราช จงโมทนาส่วนกุศลนี้ ขอจงเป็นสักขีพยาน ในการบำเพ็ญกุศล ของข้าพเจ้าในครั้งนี้ด้วยเถิด และขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่ท่านทั้งหลาย ที่ล่วงลับไปแล้ว ที่เสวยความสุขอยู่ก็ดี เสวยความทุกข์อยู่ก็ดี เป็นญาติก็ดี มิใช่ญาติก็ดี ขอท่านทั้งหลาย จงโมทนาส่วนกุศลนี้ พึงได้รับประโยชน์ ความสุข เช่นเดียวกับข้าพเจ้า จะพึงได้รับ ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด หากท่านทั้งหลายยังไม่มีโอกาสได้อนุโมทนาเพียงใด ขอเทพเจ้าทั้งหลายและพระยายมราชจงเป็นสักขีพยานให้แก่ข้าพเจ้าด้วย เจอเธอเมื่อใด ขอให้เธอได้อนุโมทนาส่วนกุศลนี้ด้วยเถิด ผลบุญใด ที่ข้าพเจ้า ได้บำเพ็ญแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาตินี้ ขอผลบุญนี้ จงเป็นปัจจัย ให้ข้าพเจ้า ได้เข้าถึง ซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้ด้วยเถิด หากแม้นยังไม่ถึงพระนิพพานเพียงใด ขอคำว่าไม่รู้ ไม่มี ในสิ่งที่ดี จงอย่าได้บังเกิดแก่ข้าพเจ้าเลย ขอผลบุญทั้งหลาย ที่ข้าพเจ้า ได้กระทำแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาติ จงบังเกิดผล ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด

20. จันทนีย์

จันทนีย์ สมาชิกใหม่

10 มิถุนายน 2011
    ปฏิบัติเหมือนกันนะคะ แล้วก็ไม่มีใครสอนด้วย แต่พอได้มาศึกษาพระธรรมจริง ๆ มันกลายเป็นการทำสมาธิแบบสมถะไป ตอนนี้ดิฉันใช้วิธีนำวิปัสสนาเข้ามาเสริมค่ะ แรก ๆ ก็เป็นการระลึกรู้อิริยาบถรูปใหญ่ก่อน นั่ง เดิน ยืน นอน ค่ะ แต่ไม่ใช่เป็นการไปเพ่งนะคะ ให้ระลึกรู้จากจิตของเราเอง ก็ดีขึ้นนะคะ