การปฏิบัติสมาธิเพื่อสุขภาพกายและจิตให้เหนือธรรมดาตามในทางพุทธศาสนา

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย visnu, 4 ตุลาคม 2010.

1. เ่ต่าโบราณ

เ่ต่าโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

ส่งการบ้านค่ะ

นั่งเมื่อเช้า 6 โมง.... เฉยมาก...หายใจเข้า หายใจออก มีคิดเล็กน้อย เวลาเผลอ แต่พอจะคิดถึงหน้าพระ...กลับไม่ยอมคิด เลยปล่อย...ให้เฉยๆ แบบนั้น

จบค่ะ:d

2. kikky01

kikky01 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2010
    ก่อนอื่น ขอบคุณพี่ๆ ทุกๆท่านที่เป็นกำลังใจให้จ้า
    แต่ไม่รู้จะว่าไปไกลได้แค่ไหนนะจ๊ะ
    ยิ่งรู้ ยิ่งเห็น ยิ่งเหนื่อย มันกลับกลายเป็นเบื่อ
    เหมือนไม่อยากที่จะทำอะไร อยากอยู่นิ่งๆ
    สิ่งต่างๆเข้ามาเหมือนทดสอบ

บางสิ่งบางอย่างที่ได้มา กลับทำให้รู้สึกว่าเหมือนเรามีหน้าที่บางอย่างที่ต้องทำ

แต่ ก้าวหน้าก็ดีใจนิ๊สนึงนะ 55555

สู้ๆ คะทุกคน สู้กับตัวเองยากที่สุด
    เป็นกำลังใจให้ทุกคนจ้า

3. chaivat chinkidjakar

chaivat chinkidjakar เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2008
    ดีใจกับkikky01วันด้วยครับ
    มาส่งการบ้านครับ
    เมื่อคืนนั่งก็สงบพอสมควรไม่มีอะไรมากครับ
    คืนนี้ สวดมนฆ์ บท๓ จำอะไรไม่ได้เลยครับ หายไปพักหนึ่ง พิจารณาพรหมวิหาร 4 และปัจจเวกณ์ ลืมแผ่แผ่เมตตาครับ นั่งได้ ช.ม กว่า เฮ้ยแย่จังครับ
    ขอบพระคุณอาจารย์ บาสครับ

4. n00m

n00m เป็นที่รู้จักกันดี

เชิญร่วมบุญกันครับ สัปดาห์นี้ ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาด จะได้ออกไปทำบุญด้วยครับ

* ดีใจกับ kikky01 ด้วยนะจ๊ะ ฝึกปรับ โฟกัส ให้คมๆ นะ ที่อามังกรบอกลองดูละ

5. เมิล

เมิล เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2008
    เย้ ขอแสดงความยินดีกับคุณkikky01ด้วยน่ะค่ะ
    ฝึกต่อไป keep going....

6. เ่ต่าโบราณ

อะฮ้า...พี่หนุ่ม ยินดีกันออกอากาศเลยนะ พี่งี้...ตาร้อนผ่าว 555

7. moondance2

moondance2 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2006
    อ.บาส ครับ เสาร์-อาิืทิตย์ นี้จัดทริป ไม๊ครับ

8. เ่ต่าโบราณ

ส่งการบ้านเมื่อคืน...ราวตี1-ตี2

น่าจะมั่วๆ อีกแล้วเรา 555 คิดโน่น คิดนี่ไปเรื่อยเปื่อย มีเห็นดอกกุหลาบ+รูปหัวใจ ด้วย 555 เดี๋ยวนี้ไม่ซีเรียส จะนิ่ง จะไม่นิ่ง ก็ไม่เป็นไร...

เคยอ่านของพระ...ก็ยังมีวันที่ไม่นิ่งเหมือนกัน...เลยไม่ซีเรียส

ถ้าไม่ถูกต้อง อ.บาส ช่วยบอกด้วยแล้วกันค่ะ :d

9. ตัวกลมๆ

ตัวกลมๆ เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2006
    ส่งการบ้านค่ะ
    นั่งไม่ได้ต่อเนื่องยาว เมื่อยจัดก็เดินจงกรมแทน
    2คืนมานี้นั่งได้นิ่งมากกว่าเดิม เหมือนมีกำลังใจมากขึ้น
    รู้สึกถึงการสั่นสะเทือนทั่วร่างกาย จะว่าพลังมากกว่าเดิม ก็คงยังงั้นมั้งเนาะ
    หัวนี่ตึงยังกะเป็นกระแสคลื่นๆยืดบนมั่ง ข้างหลังมั่ง
    บางทีหน้าผากเหมือนโดนคนกดตึงโบ๊ะ รูปเปลวไฟเวลานั่งยัังคงมีแต่ยังเท่าเดิมค่ะ

ยังติดหนัง อาศัยดูซีรี่ส์หลังนั่งสมาธิแทน สมัยก่อนดูก่อนนั่ง เลยไม่ได้เรื่อง เข้าป่าตลอด หุๆ

10. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    ช่วงนี้ผมกำลังเสวยกรรม คงยังทำอะไรไม่ได้มาครับขอเวลาแป๊บนึงนะครับ

11. suwi

suwi เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007

อีกแล๊ะ.................หาเรื่องปลีกวิเวกอีกแล๊ะ
    .
    พร่ำแต่เตือนแต่ช่วยผู้อื่นเขาแล้ว
    อีเหนา อย่าไปแย่งซีลคนอืนเขา เอามาเป็นเองนา

12. pawinee65

pawinee65 เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2010
    ยินดีกับทุกท่านที่ก้าวหน้า(ได้เลื่อนขั้น อิอิ)ในการปฏิบัตินะค๊า สาธุ๊

13. จิดา

จิดา เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2009
    ม่ะเช้าได้ตื่นประมาณตี5ครึ่ง เพื่อมาสมาทานถือศีล8 ค่ะ เสร็จเลยขอนั่งสมาธิสักนิด เลยทำพุทธ-โธ ถึง 100 จากนั้นลองปล่อยนิ่งๆ ตอนปล่อยนั้นรู้สีกนิ่งลึก หูอื้อค่ะ ไม่คิดว่าจะปล่อยว่างได้(ปรกติทำไม่ค่อยได้) มีอาการหยีตามากๆ แต่รู้สึกดีค่ะ เมื่อเช้าที่ไม่ทำเต็มบทเพราะว่ายังเหมือนง่วงๆอยู่ เด๋วคืนนี้จะนั่งอีกค่ะ ขอบคุณค่ะ

14. ตัวกลมๆ

ตัวกลมๆ เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2006
    บุญที่ข้าพเจ้าได้นั่งสมาธิ ขอให้ช่วยอาจารย์บาสผ่านวิบากกรรมไปได้เร็วๆ สบายๆค่ะ

15. kikky01

kikky01 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2010
    สาธุ..... กับพี่กลม จ้า
    และเป็นกำลังใจให้ อ. ผ่านพ้นช่วงเวลาช่วงนี้ไปให้ได้

16. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    จบเรื่องนี้ผมคงมีธรรมที่จะสอนคนได้อีกเยอะครับ

17. เ่ต่าโบราณ

เมื่อคืนวันพระ ว่าจะสวดมนต์ยาวหน่อย แต่ดูละครดึกไป พออาบน้ำ แค่สวดมนต์ก็จะหลับแล้ว ยังไม่ทันนั่งสมาธิเลย 555 ได้ไม่ถึง 5 นาที ก็ลาไปนอนสมาธิดีกว่ามั๊ง...

18. icecreamvanila

icecreamvanila เป็นที่รู้จักกันดี

ละครเรื่องค่าของคน หรือป่าวคะ อิอิ

19. จิดา

จิดา เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2009
    สวัสดีค่ะอาจารย์บาส ขอส่งการบ้านค่ะ ในบทที่2
    เริ่มนิ่งขึ้นตอนพุทธ-โธ ที่ 70 ค่ะ
    เตโช ไปได้นิ่งบ้างหลุดบ้าง พอถึงประมาณ 40 มันได้ยินเหมือนเทียนฟู่ๆ ตัวเราก้อรู้สึกอุ่นๆค่ะ
    หลังจากนั้นมาก้อนิ่งๆ หลุดๆ แต่พยายามดึกกลับมาค่ะ เสียงก๊อกแก๊ก มีมาเรื่อยๆ จนพอเราแผ่เมตตา ส่วนกุศล หลังจากนั้นเสียงก้อหายไปค่ะ
    ขอบคุณค่ะอาจารย์ ขอให้อาจารย์ผ่านวิบากกรรมไปได้ด้วยดีน่ะค่ะ

20. เ่ต่าโบราณ

ถูกต้องค๊าบ... 555 แสดงว่าดูเหมือนกัน

พรุ่งนี้ จะไปที่บู๊ทนะคะ ถ้าใครไป ก็รอกันหน่อย :d