การปฏิบัติสมาธิเพื่อสุขภาพกายและจิตให้เหนือธรรมดาตามในทางพุทธศาสนา

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย visnu, 4 ตุลาคม 2010.

1. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    ช่วงนี้ไม่ค่อยจะเข้ามาเขียนเลยเพราะเวลาที่ว่างส่วนใหญ่จะตอนดึกๆ ตอนดึกๆก็เขียนไม่ได้เพราะย้ายบ้านมา

ไม่ได้เอาคอมมาด้วย เลยได้มาตอบแตในที่ทำงานเเต่งานก็เยอะ เลยไม่ค่อยได้ตอบ เดี๋ยวรอบู๊ทเปิดก่อน

จะดูกรรมเอาตังมาซื้อคอมเพื่อความสะใจซะหน่อย 5-5-5

ช่วงนี้มีแต่ทำบุญรออย่างเดียวน่าจะมีอะไร ฮาๆตอนเปิดบู๊ทใหม่ให้เห็นกันครับ

2. pawinee65

pawinee65 เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2010
    ขอแสดงความเสียใจกับ ครอบครัว อ.โคมฉาย ด้วยนะค่ะ

ยินดีในบุญสำหรับการช่วยชีวิตสัตว์ในโค้งสุดท้ายด้วยค่า

ส่วนการนั่งสมาธิตอนนี้พยายามจะตัดความกังวลออกไป
    ให้ได้บ้างแต่ทนความง่วงเหงาหาวนอนไม่ไหวซะที ..
    แต่นั่งทุกคืนก่อนนอน พยายามให้ได้ทุกคืนอยู่แล้วค่ะ
    (ตอนนี้รู้สึกเหมือนชิมเมโจได๊เลยค่ะ ค่อย ๆ กระดี้บ ๆ หายอดชาเขียว)

3. xanadu

xanadu เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2007
    Please take good care of yourself.
    May the Buddha, Dhamma, Sangkha protect you.

I have been ill for sometimes and is recovering.
    The main thing that keep me going is: 5 precepts, samati, and panya.

Well wishes to everyone.

4. เ่ต่าโบราณ

เ่ต่าโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

ส่งการบ้านค่ะ (ว่างเมื่อไหร่ ก็ตรวจนะคะ ไม่ว่าง...ไม่เป็นไร) ต่างคนต่างทำหน้าที่... นักเรียนก็ส่งการบ้าน ทำหน้าที่ของตัวเองไป...

นั่งเมื่อคืนตี 1 กว่า...อาการเหมือนเดิม คือบอกไม่ถูก จำไม่ได้ค่ะ 555

เรียกว่า...ส่งการบ้านมั๊ยเนี่ย

5. noolegza

noolegza เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2007

พี่บาสส ดูทางออนไลน์ ด้วยนะคร้าบบบ จะได้อุดหนุนได้
    บ้านห่างบางกอกมากเลย T^T

6. chaivat chinkidjakar

chaivat chinkidjakar เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2008
    อ.suwi พอจะสู้นาคขาวใหวแล้วหรือครับ ส่วนนาคดำอาจารย์หาทางแก้ได้หรือยังครับ แล้วพวกเราจะระวังกันยังไงครับ
    ป.ล อาจารย์ suwi ช่วยเล่าเรื่องนาคขาวนาคดำให้ฟังเป็นความรู้หน่อยได้ใหมครับ
    ขอบพระคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 มีนาคม 2011
  7. moondance2

moondance2 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2006
    วันนี้ส่งการบ้านเหมือนโดนบังคับ

เมื่อคืนก่อนนอนก็เข้าสมาธิท่านอน เข้าๆ ออกๆ ติดมั่ง ไม่ติดมั้ง มีเสียงวิ้ง

ตอนนี้มันเหมือนอื้อๆ แล้วก็็หลับ

อยู่ดีๆ ก็ตื่น แบบหลับตาอยู่เสียง วิ้งๆ มันปลุก ผมก็ อารมณ์จะนอนเว้ย

9 โมง มีสอบ เสียงมันก็อัดๆๆๆ แสงไรไม่รู้ก็วาบๆๆ ทำใจอยู่แปบนึง

กะว่าจะนอนต่อ โทรศัพท์ที่ตั้งนาฬิกาปลุกไว้ดัง เฉยเลย

มัน 6 โมงแล้วเหรอ ตื่นก็ ตื่น เข้าสมาธิ ปั๊บยังไม่ทันพิจารณาคิดอะไร

จิตมันดิ่งวืบบ ไปแทบจะไม่มีลมหายใจ สะพัก ไม่รู้นานเท่าไหร่ รู้สึกไวมาก

รู้สึกว่าจิตเรามันแบบ มันอยู่ตรงนี้นะความรู้สึกมันชัดตรงช่วงนี้ผมพิมพ์ต่อไม่ได้แล้ว

มันว่าง คือคิดว่าปล่อยวาง มันวาง มันรู้แต่ลืมไปแล้วมันนึกไม่ออก มันวางตอนนั้นอ่ะ

รู้แต่ว่าพอไล่ระดับลงมาได้ยินเสียงจากที่ไกลๆ หูอื้อ ตอนนี้ยังอื้ออยู่ เวลาได้ยินเสียงอะไร

ผมรู้สึกว่าเสียงมันค่อยๆมา เหมือนมันมาช้ากว่าเดิม ตอนนี้เสียงวิ้งๆ มันดังแบบค่อนข้างเสียบแก้วหูมาก

มันมีอยู่ช่วงนึงที่ตาจะลืมๆ ผมก็ฝืนไว้ มันก็จะลืมท่าเดียว ผมก็ ลืมก็ลืม

แต่ลืมมาแล้วรู้สึกได้ว่ากำลังสมาธิ ไม่ตกเลย แล้วก็หลับตาต่อ แล้วก็มันสั่นยิบๆๆ ไรไม่รู้อ่าผมจำไม่ได้แล้ว

มันจะวางท่าเดียว

ตอนนี้ผมแสบตา กับ ปวดหูมากๆ เลยครับ

เดี๋ยวไปเตรียมตัวสอบก่อนครับ

8. เ่ต่าโบราณ

Dear เ่ต่าโบราณ,

Your access to the paid subscription "ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต" is about to expire.

If you have selected a recurring subscription you will be automatically billed for the renewal, else to renew this subscription you must visit http://palungjit.org/payments.php

If you do not extend your subscription, access will be removed.

All the best,
    PaLungJit.com

เจออันนี้ แล้วงงอ่ะ
    </pre>

9. เ่ต่าโบราณ

โชคดีครับ....:VO

ส่งการบ้านด้วยคนค่ะ นั่งเมื่อเช้า 6 โมง

การบ้านไม่ค่อยมีอะไร ตอนนั่ง...บอกไม่ถูกเหมือนเดิมค่ะ แต่ตอนอุทิศบุญกุศล รู้สึกนิ่งดี

แต่ มีคำถามว่า...ตอนนอน ยังไม่ทันจะหลับเล้ย เหมือนตัวลอยขึ้น ตกใจ เลยตะกายๆ ให้รู้สึกตัว ตื่นๆ อ่ะ ประมาณนั้น... 2 ครั้งแล้วที่รู้สึกแบบนี้ (ไม่รวมที่บอกว่าโดนดึงผมตัวลอยขึ้นมา) แบบอันนี้ ลอยออกเองค่ะ ต้องทำยังไงดีคะ

10. Lazaza

Lazaza เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008

ไม่มีไรหรอกค่ะพี่ อ่านแล้วขำ(เวป)
    สรุปจะให้ทำบุญหรือเอาตำแหน่งล่ะน้อ

ชื่อเก่าพี่ "เ่ต่าโบราณ" มันมีตำแหน่งรั้งท้ายว่า "ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต"
    เพราะความตั้งใจดีที่พี่บริจาคเงินช่วยเหลือน่ะค่ะ
    แต่ตำแหน่งนี้มันมีอายุ (แต่บุญยังอยู่) 555

เค้าว่าถ้าพี่ยังอยากอยู่ในตำแหน่ง ก็จ่ายตังค์มา 555 (แปลตามความรู้สึก)
    (ไม่แน่ใจว่าเค้ามีปุ่มอะไรให้กดมั้ยคะ แบบ recurring subscription อะไรงี้)

ก็ตามสะดวกเลยค่ะพี่ เพราะพี่เต่าไม่ห่วงตำแหน่งอยู่แล้วนิ
    อยากทำบุญก็ทำนะจ๊ะ

11. kikky01

kikky01 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2010
    ส่งการบ้านหน่อยละกัน เดี๋ยวจะห่างหายกันไป

พยายามจะนั่ง อย่างสม่ำเสมอ แต่บางทีด้วยร่างกายไม่เอื้ออำนวย
    ก็เป็นนอนสมาธิไป (ป่วย + เหนื่อย)

เวลานั่ง พยายาม จะมีสติ จะดูอาการที่มันเกิดขึ้น
    คำภาวนาไม่มี ก็นิ่งไป พิจารณา อรูป
    บางทีก็จบถึง เนวะ บางทีก็ไม่จบ จะดิ่ง อย่างเดียว
    ก็เลยตามเลย ปล่อยถามสภาวะที่มันเป็น

เวลานอน บางทีก็ฝัน แต่ตื่นมา รู้ว่าฝัน แต่รายละเอียดก็จำไม่ได้(หรือไม่ได้จำก็ไม่รู้)

เวลามองแสงไฟ(ตามหลอดไฟถนน) เห็นแสงเหมือนควันที่กระทบแสง ออกมา
    พอหลังๆ จากที่เหมือนควันที่ฟุ้งออกมา ตอนนี้ กลับเห็นเป็นเส้นๆ แสง ออกมา
    แถม ยังมีเหมือนควัน ออกเป็นวงๆ กระเพื่อมๆ เหมือนเราเอาหินตกน้ำ แล้วจะมีวง กระจาย ประมาณนั้นเลย จากแปลกใจ จนเป็นเฉย

จบรายงานเพียงเท่านี้จ๊ะ

เป็นกำลังใจให้น้องๆ ที่กำลังสอบอยู่นะจ๊ะ สู้ๆ

12. moondance2

moondance2 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2006
    ขอบคุณครับพี่ :z6

13. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008

นั่นแหละครับที่เค้าเรียกตาที่3ครับ

14. มังกรบูรพา

มังกรบูรพา เป็นที่รู้จักกันดี

อย่าเพิ่งแปลกใจ แล้วทำเป็นเฉยเลยนะน้องจ๋า วันหลังลองหมั่นสังเกตุว่า เส้นวง ๆ

ที่กระจายจากหลอดไฟนั้นสีอะไร แล้วลองขยับมุมมองต่าง ๆ ว่าแตกต่างกันไหม

มุมมองจุดไหน ที่ดูแล้วเจ๋งที่สุด..แล้วอีกอย่างหนึ่งคือ ลองแหงนหน้ามองฟ้า ในเวลา

ที่ต่างกัน แล้วมองดูสิว่าเห็นอะไรบนท้องฟ้า และถ้าเห็นแล้ว ว่ามีสีอะไร ก็มาเล่า

สู่กันฟัง เพื่อเป็นกำลังใจในการปฏิบัติ สำหรับท่านอื่นต่อไป ยินดีด้วยอ่ะจร้า น้อง

15. มังกรบูรพา

มังกรบูรพา เป็นที่รู้จักกันดี

<table class="tborder" width="100%" border="0" cellpadding="6" cellspacing="1"><tbody><tr> <td class="thead"> ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 6 คน ( เป็นสมาชิก 4 คน และ บุคคลทั่วไป 2 คน ) </td> <td class="thead" width="14%"> [ แนะนำเรื่องเด่น ] </td> </tr> <tr> <td class="alt1" colspan="2" width="100%"> visnu, n00m, kikky01</td></tr></tbody></table>

โห ดูอ่ะดิ! 555++ เหมือนนัดกันมาเชียว ขอถ่ายรูปไว้หน่อยนะ ติ๊ดนึง

16. ตัวกลมๆ

ตัวกลมๆ เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2006
    แหะๆ มาบอกว่าทำการบ้านอยู่ค่ะ แต่ว่าไม่เรียบร้อย
    เพราะ2-3วันนี้...ดูแต่ซี่รี่ส์ มิน่าถึงให้เว้นเรื่องบันเทิง

ช่วงนี้มีลาภสัตว์4เท้า หนูกินนี่ก็ออกลูก แมวใครก็ไม่รู้มาขออยู่อีก
    แต่ลาภใบแดงๆ ม่วงๆยังไม่มา อิอิ

เป็นกำลังใจการสอบน้องๆเหมือนกันจ้าาาาา
    ตี้น้อยสอบเสร็จแล้ว แต่ยังไม่ปิด

17. Mr.Lawrence

Mr.Lawrence เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2009
    ตั้งใจทำข้อสอบนะค๊า สู้ ๆๆ
    แวะเป็นกำลังใจให้ค่ะ

:z1

18. ตัวกลมๆ

ตัวกลมๆ เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2006
    ดีใจกับkikky01ด้วยจ้ะ ไปไกล พี่เลยอายไม่กล้าดูซี่รี่ส์ก่อนนั่งสมาธิ

คืนนี้เป็นคืนที่รู้สึกแปลก พอเริ่มแรกจะออกป่า ก็กำหนดว่า สมาธิจิตเป็นหนึ่ง
    หัวงี้ซ่าลงมาทั้งตัว พิมพ์นี่ก็ยังซ่า เลยนั่งได้เกินครึ่งชั่วโมง
    อุทิศบุญ ขออภัยเจ้ากรรมและนายเวร ก่อนและหลังนั่งสมาธิ
    ต่อด้วยเดินจงกรม เดินไปก็เมตตา กรุณา มุทิตา อุเบกขา
    เวลาเดินช้าๆนี่จะเซเอา ยังไม่ค่อยคุ้น ตั้งศูนย์ถ่วงไม่ดี แต่ก็ซ่า รู้สึกสบายใจสบายตัว
    สบายจนมาส่งการบ้านรอบดึก อิอิ

19. จิดา

จิดา เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2009
    ยินดีกับคุณkikky01ด้วยน่ะค่ะ และขอยินดีในความก้าวหน้าของ
    เพื่อนร่วมชั้นทุกๆท่านค่ะ
    สวัสดีค่ะ อาจารย์บาส ตอนนี้ก้อยังอยู่ในบทที่1 และ 2 ค่ะ ยังเหมือนเดิมค่ะ เลยยังไม่รู้ว่าจะส่งการบ้านอะไร แต่ก้อยังนั่งอยู่เรื่อยๆน่ะค่ะ

20. noolegza

noolegza เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2007
    โห..พี่ๆ ก้าวหน้ากันไปไกลหมดแล้ว อนุโมทนาด้วยครับ เก่งจริงๆ
    ผมยังต้วมเตี้ยมๆ กระดื๊บๆ อยู่เลย
    ถึงจะเป็นเต่า ก็เต่าเทอร์โบนะเอ้อ . .ต้องเร่งปฏิบัติมั่งแระ