การปฏิบัติสมาธิเพื่อสุขภาพกายและจิตให้เหนือธรรมดาตามในทางพุทธศาสนา

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย visnu, 4 ตุลาคม 2010.

1. prapaanpong

prapaanpong เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2008
    เมื่อคืนมานั่งใหม่ ประมาณ 4 ทุ่มกว่า
    นั่งบทที่ 1
    เริ่ม ก็ หายใจเข้าออก นับไปเรื่อย สักพัก ตัวเลขหาย
    เลย หายใจเข้าออก พุธโธ นับไปเรื่อย ก็ หายอีก ลืมเลข
    แล้วก็ มา เกศา โลมา .... ท่องไป นับก็หาย ภาวนาก็หายอีก
    มาหายใจเข้าออก พุทธโธ นับไปมา ตัวเลข ภาวนาก็หายอีก
    เลยแผ่เมตตา ทำจิตว่างๆ เบาๆ ก็โล่งๆ
    แล้วก็มาปัจจักเวกแล้ว ก็ออก ประมาณ ชั่วโมงได้ครับ
    สงสัยต้องเริ่มกันใหม่ละ นับไม่ครบเลย ฮ่าๆ

2. ตัวกลมๆ

ตัวกลมๆ เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2006
    เป็นกำลังใจ สู้ๆเน้อ คุณเต่าโบราณ 3
    คิดในแง่ดี คือ อ.บาสได้บอกให้เตรียมตัวรับวิบาก เตรียมใจเตรียมกายเตรียมกระเป๋าไว้
    5เดือนนี้ก็หนักแน่นหน่อย ถ้ามาตอนแ่ก่กว่านี้สัก10ปี อาจไม่มีแรงสู้ แถมดอกเบี้ยเยอะกว่าอีกเนาะ

3. Lazaza

Lazaza เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008
    อาจารย์ แล้วที่เราเดี้ยงเกือบเดือนเนี่ย
    เรียกว่าโดนพลีกรรมด้วยอ๊ะป่าว
    คือป่วยอะคะ หลังตรุษจีนปุ๊บ เดี้ยงเลย ครั้งนี้หนักอ่า
    ก็ได้รับความกรุณา ยาท่านอาสุวิตามเคย
    โรคไหนๆ ก็ได้ยาอาหมอสุวิ แต่โรคกระดูก
    (สงสัยจะกรรมหนักป่าว) รักษามิได้
    ทำเอานั่งสมาธิไม่ได้เลยอะค่ะ นั่งแล้วชาซีกขวา
    เลยกะจะลองท่านอน ทำมา 2 วันแระ
    ปกติ ท่านั่ง ก็ไม่ค่อยจะได้เรื่อง
    ท่านอนยิ่งกระท่อนกระแท่น จะรอดมั้ยอะคะ

4. หนูซ่า

หนูซ่า เป็นที่รู้จักกันดี

ส่งการบ้านค่ะ
    เช้านี้ ตื่นมานั่งบทที่ 3
    วันนี้ สมาธิค่อนข้างดีกว่า 2-3 วันที่ผ่านมา
    นั่งไปได้สักครู่ ก็นิ่ง และดิ่ง
    มีอาการหน่วงที่หน้าผาก จนถึงหัว
    อาการหน่วงจะมากขึ้นตามลมหายใจ ยิ่งหายใจยาว ลึก ก็หน่วงมากขึ้น
    วันนี้ไม่ค่อยมีอาการฟุ้งค่ะ

ขอคำแนะนำจากอาจารย์ด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

5. moondance2

moondance2 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2006
    รับทราบครับ

6. เ่ต่าโบราณ

เ่ต่าโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

อ้อ...หลักสูตรเร่งรัดนี่เอง 555 เข้าใจแล้ว

ขอบคุณ คุณตัวกลมค่ะ ที่เป็นกำลังใจให้:d

7. noolegza

noolegza เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2007
    พลีกรรมนี่ น่ากลัวเหมือนกันนะคับ ..จะรับไหวไหมเนี่ย
    บ่ายนี้ไปวัดชัยมงคล ได้มีโอกาสไหว้พระแม่กวนอิม พระปิยมหาราช
    ปล่อยตะพาบ 1 คู่ นกเขา 1 คู่ เติมน้ำมันตะเกียง
    จึงนำบุญมาฝากครับ

8. จิดา

จิดา เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2009
    ขออนุโมทนากับคุณ noolegza น่ะค่ะ // ขอให้กำลังใจคุณ เต่าโบราณ 3 ด้วยน่ะค่ะ ^^~

9. เ่ต่าโบราณ

เ่ต่าโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณ คุณจิดาค่ะ :d

นั่งเมื่อคืน...ประมาณ 20 นาที
    มีวูบ...หลังวูบก็คิดว่าเราไม่มีสติกำกับ ก็ตาสว่างแป๊บนึง...แล้วก็เป็นอีก เลยลาไปนอนสมาธิต่อ ไม่ได้แผ่เมตตาให้ใคร

เช้ามาก็ขี้เกียจ...นั่งเหมือนกันแต่ เหมือนไม่สงบ ไม่ได้อะไรเลย จบข่าว...

10. หนูซ่า

หนูซ่า เป็นที่รู้จักกันดี

บทที่ 3
    สวดมนต์ใกล้จะจบ จิตเริ่มดิ่ง
    หลังจากจบคำภาวนา นั่งต่อ จิตนิ่งสงบ
    มีอาการเหมือนไม่หายใจจนออกจากสมาธิ
    แต่ก็มีฟุ้งแวบเข้ามานิดหน่อย แล้วก็ดิ่งเหมือนเดิม
    รู้สึกหน่วงบริเวณหน้าผาก และกลางหัวค่ะ

ควรปรับปรุงตรงไหนบ้างคะ
    ขอบคุณค่ะ

11. ตัวกลมๆ

ขอพื้นที่ รีวิวปล่อยไก่ ปล่อยเป็ดหน่อยนะคะ

เช้าของวันเสาร์ 26 ก.พ. 2554

ออกจากบ้านตี 5 แล้วไปตลาดคลองเตย ข้าน้อยก็ขับตามkikky01 nOOm อาจารย์บาส
    มีพี่เห็ดหอมนั่งเป็นลูกพี่คุมเส้นทาง กันหลง หุๆ ส่วนตัวเล็กนั่งหลับ
    เช้านี้ฝนตกปรอยๆ ถนนหน้าตลาดคลองเตยแฉะๆ บรรยากาศในตลาด ก็มีกรงใส่เป็ด ไก่ รอคนซื้อไปเพื่อ จุด จุด จุด

ไปถึงร้านแรกก็จัดการเอา ไก่10ตัว เป็ด10ตัว ตอนที่เขาดึงมาจากคอกเหล็ก
    พากันร้องตกใจเสียงดังมาก บางตัวก็ขี้เยี่ยวราด ต้องปลอบถึงได้นิ่งขึ้นมาหน่อย

ชั่งเป็ดขายเป็นกิโล ส่วนไก่ขายเป็นตัวเลย เพราะน.น.ไม่เยอะลดเหลือตัวละ130บาทจากตัวละ150บาท

เรียบร้อย ถอนขนให้เสร็จสรรพ

บ้าๆๆๆๆ:'(
    เขาจัดใส่กล่องบรรทุกท้ายรถไปอโรคยา ราชพฤกษ์5(อ.วิเชียร หมอพยายม)ต่างหาก
    ดีใจและเป็นเกียรติมากๆที่ได้ขับรถให้ท่านๆ หากไม่ได้ไปช่วยเขาก็เป็นดั่งรูปน่านแหละ

unpack ช่วยกันแก้มัดนักโทษก. นักโทษป.

ดีใจด้วยน้าาาา ชื่นใจกับอิสระภาพ ถึงกับบินข้ามคูน้ำเลยเจ้าไก่

ธรรมชาติดีนะ ก๊าบๆ

ยินดีในบุญทุกท่านที่ร่วมกันร่วมบุญ สนับสนุนการเงิน
    อำนวยความสะดวกในการต่อชีวิตสัตว์ตัวน้อยนิดค่ะ

ยินดีในบุญกับกลุ่มอาจารย์บาสที่ไปทำสังฆทานกันต่อจ้า

12. Mr.Lawrence

Mr.Lawrence เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2009
    แอบขำพี่ตัวกลม อ่านถึงบรรรทัดนี้แล้วฮาเลยคะ
    เรียบร้อย ถอนขนให้เสร็จสรรพ

ยินดีในบุญกับพี่พี่ทุกคนนะคะ

:z1

13. ตัวกลมๆ

อิอิ ตาไว เมนท์เร็วสุดยอดเลยน้า อาหลูที่คาดผมเนียะ

14. daGaz

daGaz เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2008
    ยินดีในบุญครับผม แอบช็อกรูป ถอนขน

ตกใจว่าขนกันไปแบบนั้นหรอ แฮะๆ

15. icecreamvanila

icecreamvanila เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นแล้วไม่อยากกินไก่เลย อิอิ แต่ยังทำไม่ได้ๆๆ
    ดูมันดีใจมากๆๆ ชีวิตที่เปลี่ยนไป

16. prapaanpong

prapaanpong เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2008
    ยินดีในบุญด้วยนะครับ เห็นแล้วดีใจ ที่อาจารย์และเพื่อนๆ ได้ช่วยชีวิตสัตว์ ได้หลายตัวเลย

17. tanakit128

tanakit128 Active Member

16 สิงหาคม 2010
    มีคราวหน้าชวนกันเยอะๆ นะครับ อยากไปด้วย

18. chaivat chinkidjakar

chaivat chinkidjakar เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2008
    โอ้ยเห็นทีแรกอ้าวถอนขนหมดแล้วว้ายเสร็จหมดแย้ว อ้าวรอดมากันได้อีกทุกตัวแถมขนยังสวยด้วย เห็นพวกเขายิ้มแย้มกันใหญ่ อิอิ
    ยินดีในบุญกับอาจารย์ บาสและทุกๆท่านด้วยครับ
    มาส่งการบ้านครับ
    เมื่อคืน สวดมนฆ์ บท๓ ไม่มีอะไรครับเหมือนเดิม
    เช้านี้(เสาร์) นั่งบท๓ คิดโน่นนี่นิดหน่อย บางทีก็สงบเหมือนท่อนไม้บ้าง ปวดเอ็นร์คอด้านขวานิดหน่อย ก้นกบด้านซ้าย ขาซ้ายชามาก พิจราณาจนหายค่อยปล่อยวาง บางครั้งก็กลับมาอีกเจ็บมากพอสมควร หูซ้ายฮู๊ดๆอยู่เรื่อยๆแล้วดูลมหายใจตอนเข้าเสืยงกังวาลคล้ายเสียงเอ๊กโก้ในถํ้า พิจารณาพรหมวิหาร 4 และปัจจเวกณ์แผ่เมตตา นั่งต่อแล้วออกครับ
    ขอบพระคุณอาจารย์ บาสครับ

19. มังกรบูรพา

มังกรบูรพา เป็นที่รู้จักกันดี

เห่อะ เห่อะ เห่อะ ดีใจจังเลยอ่ะ ที่เห็นไก่มังกรบินได้ เอิ๊ก ๆ

ขอบคุณน้องบาสและทีมงานทุกท่าน ถึงเหน็ดหนื่อยแต่...

บุญกุศลเยอะดีนะ อนุโมทนาด้วยครับ

20. ตี้น้อย

ตี้น้อย สมาชิก

19 พฤศจิกายน 2010
    wel lcome_pink
    หนูก็ไปอโรคยา ราชพฤกษ์ 5(อ.วิเชียร หมอพยายม)กับแม่ตัวกลมๆด้วย มีความรู้สึกว่า ดีใจมากที่ได้ไปช่วยพวกสัตว์ ในตอนที่คนขายจับเป็ดอยู่นั้นทางร้านเขาถามว่า ''จะเชือดไหม'' แต่ในตอนนั้นก็ยังไม่รู้ว่า เชือด คืออะไร หนูก็เลยลองไปถามแม่ แล้วแม่ก็ตอบว่า หมายถึงปาดคอ หนูตกใจมาก แต่ก็ดีใจเพราะกลุ่มของเราไม่ได้เอาไปฆ่าแต่จะเอาไปปล่อย ฮิฮิ มีความสุขจังที่ได้เห็นพวกสัตว์รู้สึกดี :)

ยินดีในบุญทุกท่านที่ร่วมกันช่วยชีวิตสัตว์นะคะ
    ;aa32