กลุ่มพลังจิตพิชิตภัยพิบัติภาคใต้ รวมพลังทำความดี

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย ๑กุหว่าใจ๋๑, 6 มกราคม 2009.

1. ninebeer

ninebeer เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2007
    บุญเดือน 10 (ต่อ)

เอาภาพเล็กลงหน่อยดีกว่า

ประเพณีเพื่อน้อมจิตให้สำนึกในบุญคุณของบรรพบุรุษ
    จัดสำรับ (หมรับ) เป็นเสบียงให้ตา ยาย สำหรับเอากลับ
    ไปยัง ภพ ภูมิ มีขนมเดือนสิบ ผลไม้ ข้าวปลาอาหาร ของแห้ง
    ฯลฯ พร้อมดอกไม้ ธูป เทียน

อีกชุดไว้ให้เปรต

เพื่อเป็นการสืบสานประเพณี รุ่นนี้ก็ต้องมา
    งานบุญ งานวัด พวกเขาต้องเรียนรู้ (หอบหิ้วกันมา)
    ปลูกฝังไว้ ในจิตใจพวกเขา มีค่ามากกว่าการบันทึก
    ที่อาจจะไม่มีใครเปิดอ่านเลย

2. ปทุมารียา

ปทุมารียา เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญกับพี่น้องภาคใต้ค่ะ.

ร่วมแรงร่วมใจกันทำความดี ให้ทาน รักษาศีล ภาวนา และไม่ประมาทในการใช้ชีวิตกันนะคะ.

ธรรมะรักษาทุกท่านค่ะ

3. ๑กุหว่าใจ๋๑

๑กุหว่าใจ๋๑ เป็นที่รู้จักกันดี

[​IMG] [​IMG]

ผ้าขาวที่เราควรถนอมรักษาไว้ให้ดี ปลูกฝักสิ่งดีๆให้เค้าตั้งแต่เยาว์วัย โลกธรรมนั้นไม่เที่ยง แต่ความดีควรอยู่คู่กับจิตเราตลอดไป

คงไม่ต้องรอผมมาโพสนะครับ เพราะเชื่อว่าทุกๆท่าน มีสิ่งดีๆมีอะไรดีๆที่ต้องการถ่ายทอดสู่กันอีกมาก ผมเองก็รอรับฟังอยู่เช่นกันครับ

4. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    หวัดดี ครับ
    ยัง ติดตามข่าว ครับ
    แต่ ตอนนี้
    ยุ่งกับงาน ครับ

ขอ อนุโมทนา กับทุกท่าน ที่
    ได้สร้างบุญ สร้างกุศล ครับ

5. ANUWART

ANUWART เป็นที่รู้จักกันดี

แจ้งข่าวให้ทราบความก้าวหน้าอีกระดับหนึ่งในการสร้างศาลาแก้วปฏิบัติธรรม เพื่อเป็นฐานปฏิบัติธรรมแผ่เมตตาจิต
    โมทนากับทุกดวงจิต/ทุกคุณงามความดีของกลุ่มพลังจิตพิชิตภัยพิบัติ ขออาราธนาบารมีพระพุทธเจ้าทุก ๆ พระปัจเจกพระพุทธเจ้าทุก ๆ พระองค์ พระธรรม และพระอริยสงฆ์ทั้งหลาย หลวงปู่ป่านวัดบางนมโค และพระเดชพระคุณหลวงพ่อฤาษีวัดท่าซุง ช่วยให้แผ่นดินไทยปลอดภัยจากภัยพิบัติทางธรรมชาติต่าง ๆ ด้วยเถิด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 ตุลาคม 2009
  6. ๑กุหว่าใจ๋๑

๑กุหว่าใจ๋๑ เป็นที่รู้จักกันดี

งานนี้พี่อนุวัฒน์รวบรวมบารมี สร้างทิ้งทวน ขอเชิญพี่น้องทุกๆท่านร่วมกันสร้างศาลาแก้วปฏิบัติธรรม น้อมถวายแด่พระรัตนตรัย พระโพธิสัตว์ พ่อแม่ ครูอุปัชฌาย์อาจารย์กันครับ

7. gentenaar

gentenaar เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤษภาคม 2008
    สวัสดีพี่น้องชาวใต้ทุกท่าน ยินดีที่ได้รู้จักน้องกุ้งอีกคน และโมทนาในความดีที่น้องได้ช่วยกลุ่มทำงานนะค่ะ

เดือนกพ กลับเมืองไทยจะไปร่วมทำบุญสร้างศาลาแก้วปฏิบัติธรรมกับคุณอนุวัฒน์ค่ะ ใกล้ไปจะติดต่อคุณมิกซ์อีกที

เดือนนี้ดีได้ทำบุญหลายอย่าง เช่น ร่วมถวายมหากฐินกับชุมนุมมโนมยิทธิ จากเวปพลังจิตที่มีคุณ Me,myself เป็นหัวเรือใหญ่ ณ วัดกู่เสือ เชียงใหม่ วันที่ ๒๔ ตค
    ซื้อหนังสือ ปาฏิหาริย์ แรงบุญ แรงกรรมใครว่าไม่มีจริงจำนวน ๒๕เล่ม เพื่อแจกในวันแห่พระรอบเมืองภูเก็ตของศาลเจ้าจุ้ยตุ่ย วันที่ ๒๔ ตค
    และร่วมพิมพ์หนังสือเดินทางไปสู่ความหลุดพ้น กับชุมนุมมโนมยิทธิ จากเวปพลังจิต

ขอให้พี่น้องโมทนาบุญร่วมกัน และขอให้ผลบุญกุศลนี้จงส่งผลให้พี่น้องทุกท่านเข้าถึงซึ่งความดีที่พระพุทธเจ้าทุกพระองค์ได้ทรงสั่งสอนไว้ทั่วกัน และให้ถึงซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้ด้วยเทอญ

บุญรักษาค่ะ

8. khomson3562

khomson3562 เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2009
    ครับผมตนใต้แหลงใต้

9. ๑กุหว่าใจ๋๑

ยินดีที่รู้จักครับคุณเล็ก ผมอยู่อ.ควนขนุน พัทลุงครับ หากคุณเล็กยินดีจะช่วยงานเพื่อส่วนรวม ตอนนี้ก็มีงานพระเจ้าองค์แสน งานหย่อนเหรียญทำน้ำมนต์ งานแจกจ่ายพระบรมสารีริกธาตุ เพื่อสร้างอาณาเขตสัมมาทิฐิครับ

สำหรับหนังสือธรรมมะ เหรียญทำน้ำมนต์และพระบรมสารีริกธาตุ ของกลุ่มพลังจิตฯนั้น ติดต่อขอรับได้ที่ผมโดยตรงทาง PM ก็ได้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 พฤศจิกายน 2009
  10. gentenaar

ขอถามคุณมิกซ์ค่ะ
    คุณอนุวัฒน์จะไปทำอะไรที่ใหนเหรอค่ะ ถึงคุณมิกซ์ได้บอกว่าสร้างบารมีทิ้งทวน ขอให้ดีได้ไปร่วมสร้างบุญด้วยนะค่ะ เดือน กพ กลับมาค่ะ จะโทรหา คงยังใช้เบอร์เดิมนะค่ะ

แล้วคุณพจน์ก็ไม่เห็นเข้ามาโพสเลย

บุญรักษาค่ะ

11. ๑กุหว่าใจ๋๑

พี่วัฒน์ไม่ได้จะไปไหนหรอกครับ งานนี้เป็นงานสร้างบารมีใหญ่ของพี่เค้า ที่จะสร้างทิ้งทวนเพื่อลาวัฏสงสาร จะไปยังจุดเดียวกันกับที่คุณดีตั้งใจจะไปนั่นหล่ะครับ ผมเองก็ต้องขอกราบอนุโมทนาในกำลังใจของท่านทั้งสอง ที่ตั้งใจไว้ชอบแล้วด้วยทุกประการครับ

ผมยังใช้เบอร์เดิมครับ กลับมาแล้วก็ขอให้คุณดี ได้เรียนได้ฝึกมโนมยิทธิสำเร็จดังตั้งใจไว้ทุกประการนะครับ

บางทีบางครั้ง อาจเห็นว่าพี่น้องบางท่านเงียบหายไป แต่ผมเชื่อว่า ดวงจิตที่มีความมุ่งมั่นในการช่วยเหลือส่วนรวมนั้นยังคงมีอยู่อย่างเต็มเปี่ยม อาจเป็นเพราะติตภารกิจทางโลกบ้าง หรืออาจเป็นเพราะอัธยาศัย ที่อบรมบ่มเพาะมานานแสนนาน ในอารมณ์วิเวก หากไม่มีเหตุให้ได้สนทนาธรรมกับกัลยาณมิตร ก็มักจะใช้เวลาฟาดฟันกับกิเลสในใจตนครับ

12. kananun

kananun เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    ขอให้มิกซ์และชาวใต้ร่วมใจกันครับ

จะได้ส่งกำลังบำรุงในการสร้างบารมี เสริมกำลังใจของผู้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบกันครับ

13. gentenaar

สาธุ สาธุ สาธุ กราบมหาโมทนาในความตั้งใจจริงของคุณอนุวัฒน์ค่ะ ดีหวังอย่างยิ่งว่ากลับไปเมืองไทยต้นปีหน้าจะได้ร่วมสร้างบารมีร่วมกับคุณอนุวัฒน์ในการสร้างศาลาปฏิบัติธรรมค่ะ

ขอบคุณคุณมิกซ์ที่คอยให้กำลังใจตลอด จะหาเวลาฝึกให้ได้ ตอนนี้ก็ได้แต่ทำการบ้านที่คุณมิกซ์ให้ไว้ แต่ก็ไม่เต็มร้อยนะค่ะ จะสู้เพื่อให้ถึงเส้นชัยที่หวังในชาตินี้ค่ะ

ขอเป็นกำลังใจให้พี่น้องภาคใต้ทุกท่านฟันฝ่าอุปสรรค เอาชนะกิเลสในใจให้ได้โดยเร็วทั่วกันค่ะ

รักษาสุขภาพกันด้วยค่ะ ฝนหายต้นหนาวมาอาจเป็นช่วงอันตรายของฤดู ขอให้ทุกท่านสุขกายสุขใจค่ะ

บุญรักษาค่ะ

14. ๑กุหว่าใจ๋๑

ตอนนี้ผมคงต้องขอเวลากู้วิกฤตเรื่องทางโลกอีกพักใหญ่ครับ คงไม่อยู่ในฐานะที่จะเป็นหัวเรี่ยวหัวแรงให้หมู่คณะได้ และอีกไม่กี่เดือนนี้พี่นุ้ยก็คงต้องย้ายไปอยู่แถวภาคเหนือ ต้องไปสร้างสถานที่หลบภัย ตามหน้าที่ของตน

หากเป็นไปได้อยากให้พี่พจน์ หรือสมาชิกอาวุโสท่านอื่น ช่วยกันดูแลรวบรวมหมู่คณะไว้ ต่อไปเมื่อถึงวาระ จะได้ทำงานร่วมมือร่วมใจกันได้โดยง่ายครับ

15. ๑กุหว่าใจ๋๑

การให้กำลังใจกันและกัน การทำให้คนอื่นได้รู้จักคุณค่าของตนเอง ได้ทำในสิ่งที่มีประโยชน์ทั้งต่อตนเองและส่วนรวม เป็นธรรมที่น่าสรรเสริญ อนุโมทนากับคุณดีด้วยครับ

การเข้าถึงพรหมจรรย์ คือการทำดวงจิตของเราให้บริสุทธิ์ ต้องได้หมั่นดูแลรักษาจิตอยู่ตลอดเวลาครับ หลุดไปบ้างพลาดไปบ้าง เป็นเรื่องปกติ รู้ตัวแล้วก็ทำกันใหม่ วันนึงต้องทำได้แน่นอนครับ

ช่วงนี้ฝนตกหนักหลายวันแล้ว พี่น้องชาวใต้รักษาสุขภาพกันด้วยนะครับ

16. ตุ๊กตาแก้ว

ตุ๊กตาแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

14 กุมภาพันธ์ 2007
    สวัสดีค่า ทุกท่าน

เพิ่งส่งสิ่งสนับสนุนมาให้เจ่เจ้นุ้ย เมื่อวันศุกร์ ป่านนี้คงได้รับแล้ว เป็นล็อตแรกนะคะ
    เดี๋ยวจะทยอยส่งลงมาให้เพื่อสนับสนุนการสร้างบารมีของพี่น้องทางใต้กันค่ะ

ที่วางกันเอาไว้ ทางส่วนกลางจะจัด

1. พระบรมสารีริกธาตุสมเด็จองค์ปฐมให้จังหวัดละ 50 องค์
    2. พระบรมสารีริกธาตุสัณฐานรวมองค์ปัจจุบัน 1 กระสอบเล็ก
    3. พระธาตุข้าวบิณฑ์อีก จำนวนหนึ่ง

สำหรับการดำเนินงานภายในจังหวัด เพื่อ
    - สนับสนุน ครูบาอาจารย์ตามวัดและสถานปฏิบัติธรรมต่างๆ เพื่อหนุนการดำเนินงานเพื่อพระพุทธศาสนา
    (แบ่งบรรจุเป็นซอง เพื่อการแจกจ่าย โดยทางส่วนกลางจะพยายามสนับสนุนถุงซิบหรือถุงแก้วให้
    ในส่วนของจังหวัดอาจต้องขอรบกวนให้สำเนาใบคู่มือแนบพระบรมสารีริกธาตุ หรือ พระธาตุ
    จัดหาถุงพลาสติกใส ขนาด 3x4 นิ้ว และ สก๊อตเทปเพิ่มเติมค่ะ ถ้าในกรณีที่ได้รับความเมตตามีเจ้าภาพเพิ่มเติมในส่วนต่างๆ เช่น ใบแนบพระธาตุก็ดี ถุงซิปถุงแก้ว หรือ ถุง 3x4 นิ้วก็ดี ทางส่วนกลางจะจัดสรรส่งมาสนับสนุนให้ค่ะ)
    - บรรจุพระเจดีย์- มหาเจดีย์ / องค์พระปฏิมาที่มีหล่อหรือจัดสร้างกันภายในจังหวัด
    - ถวายบรรจุผอบประดิษฐานในวัดหรือสถานปฏิบัติธรรมหรือตามจุดรวมหมู่ชนที่มีความศรัทธา

สำหรับพระบรมสารีริกธาตุสมเด็จองค์ปฐม จะมีเป็นสต๊อคกลางสำหรับภาคใต้เพื่อสนับสนุนในจุดหรือจังหวัด
    ที่มีความต้องการอัญเชิญไปประดิษฐานหรือบูชาเพิ่มเติม อีก 1000 องค์

ส่วนสิ่งสนับสนุนอื่น เช่น หนังสือวิชชาฯ / ไฟล์เสียงต่างๆ (ขอได้โปรดช่วยกันไรท์เพิ่มนะคะ
    ถ้าเพื่อเป็นธรรมทาน สามารถไรท์ได้ไม่จำกัดค่ะ) /วัตถุมงคลอื่นๆตามวาระ เราจะมีจัดส่งให้ค่ะ

ในส่วนของเหรียญทำน้ำมนต์ และ พระผงทำน้ำมนต์ ของทางภาคใต้ ยังมีค้างอยู่ที่ส่วนกลางอีกนิดหน่อย
    จะทยอยส่งตามมาให้นะคะ

ขอให้ทางกลุ่มได้มีการจัดรวบรวมข้อมูลในการดำเนินการต่างๆไว้ด้วยนะคะ
    เราจะมีการรวบรวมผลงานกันเพื่อประโยชน์ของการดำเนินงานในภาพรวมต่อไป

กราบโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่ะ

-----------------------------------------------------------------------------------

เรื่อง ขอส่งสิ่งสนับสนุน
    <O:p</O:p
    เรียน คุณจิตนารา ไชยชนะ<O:p</O:p

สิ่งที่ส่งมาด้วย
    ๑. พระบรมสารีริกธาตุสมเด็จองค์ปฐม ๕๐ องค์<O:p</O:p
    ๒. พระบรมสารีริกธาตุ สัณฐานรวม ๑ กระสอบ<O:p</O:p
    ๓. พระบรมสารีริกธาตุแบบแบ่งบรรจุ ๒ ชุด<O:p</O:p
    ๔.พระธาตุข้าวบิณฑ์ ๑ ถุง<O:p</O:p
    ๕.พระธาตุข้าวบิณฑ์แบบแบ่งบรรจุ ๑ ชุด<O:p</O:p
    ๖.แผ่นพับการจัดสร้างพระเจ้าองค์แสน ๑๐ แผ่น<O:p</O:p

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 พฤศจิกายน 2009
  17. kung_9894

kung_9894 เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2009
    สวัสดีค่ะทุกท่าน
    ไม่ได้หายไปไหนค่ะ ยังอยู่ช่วยงานอยู่ ตอนนี้กุ้งก็ช่วยแพ็คพระบรมสารีริกธาตุ กับช่วยงานพระเจ้าองค์แสนค่ะ วันก่อนก็เจอกับพี่นุ้ยแล้ว เจอกัน 2 หนแล้วค่ะคุณมิกซ์
    เผอิญไปทอดกฐินที่วัดควนจง แล้วนึกแว่บเข้ามาว่าพี่นุ้ยน่าจะไป ก็เลยโทรเข้ามือถือพี่นุ้ยค่ะ เลยได้เจอกันแล้วก็ไปหาพี่นุ้ยที่โรงพยาบาลแล้ว เอาแผ่นทอง เหรียญสลึง กับลวดทองแดงไปให้ค่ะ
    ตอนนี้ก็กำลังรวบรวมส่วนที่เหลืออยู่ พอดีพี่ธรกรุณาส่งแผ่นทองมาให้อีก 100 แผ่นค่ะ
    ส่วนพี่ตุ๊กก็คุยกันประจำค่ะ อิๆ
    อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะคะ
    บุญรักษาค่ะ
    กุ้ง

18. ANUWART

ANUWART เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนคุณ
    <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->ตุ๊กตาแก้ว<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_2590354", true); </SCRIPT>
    ทีมงานเว็บพลังจิต
    ช่วยจัดส่งพระธาตุสมเด็จองค์ปฐมมาให้ด้วยครับ จะอัญเชิญประดิษฐานเจดีย์พระจุฬามณีองค์กลางที่สำนักสงฆ์ธรรมเจริญครับ โมทนาสาธุล่วงหน้าครับ บุญรักษา

19. kananun

kananun เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    อบอุ่น ร่วมใจกันเอาไว้ครับ

ตอนนี้ทางใต้เริ่มโดนภัยธรรมชาติ แรงขึ้น ดูแลสุขภาพกันเอาไว้ด้วยครับ

มีสิ่งใดที่ส่วนกลางช่วยได้ขอให้บอกครับ ที่แน่ๆส่งมโนไปช่วยทุกวันครับ

20. หูกาง

หูกาง เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2007
    พี่มิกซ์ เปงไงบ้างครับ ได้ข่าวว่าฝนตกหนัก อย่าลืมรักษาสุขภาพนะครับ