กระทู้แสดงความเห็นเกี่ยวกับพลอยพญานาค ครับ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย Nagaman, 21 กุมภาพันธ์ 2009.

1. Nagaman

Nagaman เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2007
    ครับ

2. วรุณบุตร

วรุณบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2008
    มีจริงนะครับ และต่อไปจะเป็นของหายากครับ เพราะ เหล่าพระนาคาผู้เฝ้านั้นจะเก็บคืนที่เก็บ เพราะมนุษย์ผู้โง่เขลาทั้งหลายมิรู้คุณค่า เมื่อภัยพิบัติมาถึงก็จะได้แต่ร่ำไห้ เรียกหา แต่ก็หามิได้แล้ว การกำเนิดแห่งรัตนมณีแก้ว สมเด็จปู่พญาศรีสุทโธนาคราชเจ้าท่านได้บอกไว้ว่ามี 2 วาระ วาระแรก คืนเหล่าพระนาคาอธิฐานฤทธิ์ หรือ บุญฤทธิ์ให้บังเกิดรัตนมณีแก้ว และเก็บไว้มอบให้ผู้เหมาะสม และเหล่าลูกหลานพระนาคาทั้งหลายไว้ป้องกันตัว สร้างบารมี วาระที่ 2 เกิดจากเหล่าพระนาคาที่ทรงสมณะธรรม กระทำการลอกคราบ หรือละสังขาร ได้อธิฐานจิตให้กายหยาบรวมกันเป็นรัตนมณีแก้ว, แก้วนาคราช หรือ ศาตราวุธธาตุกายสิทธฺ ให้ผู้มีสมณะธรรมนำมาเป็นสร้างบารมี ทำบุญทำนุบำรุงพระศาสนา

3. abnormal34

abnormal34 สมาชิก

4. abnormal34

abnormal34 สมาชิก

5. Nagaman

ช่วนกันแสดงความคิดเห็นได้เลยครับ

6. วิมลรัตน์

วิมลรัตน์ เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2008
    เห็นด้วยค่ะกับคุณสิงหนวัติ วัตถุธาติก็มีประโยชน์แต่ก็อย่าหลงมาก ใช้เป็นอุปกรณ์ในการทำกรรมฐานพอได้ แต่อะไรก็ไม่ดีไปกว่า กาย กับ ใจ ที่มีอยู่ พิจารณาอยู่บ่อยๆ เนืองๆ ไม่ต้องเสียสตังค์ไปซี้อหา มีอยู่แล้ว ใช้ได้ดีซะด้วย ลองดูดิ

7. Tammasorn

Tammasorn สมาชิก

อย่าไปเชื่อ เชิญไปพิสูจน์ได้เชิญเลย ถ้าจิตคุณมีญาณสัมผัส

ไปเกาะล้าน นั่งเรือจากพัทยา ค่าเรือแค่ 20 บาทเอง ไปหาลุงงาม คนที่นั่นจะรู้จักหมดครับ ลุงใจดี ถ้าถูกใจลุงมีแร่เกาะล้านแจกคุณด้วย ลุงกำลังทำเป็นพิพิธภัณฑ์ คุณไปชมตอนนี้อาจได้สัมผัสด้วย ถ้าเลยจากนี้แล้วคุณคงได้แค่มองในตู้กระจกกระมัง อยากจะบอกว่า คุณตะลึงแน่ ๆ (เอาหัวเป็นประกัน คุณจะไม่เจอที่ไหนอีก) ลุงแกมีบารมีมากจริง ๆ อย่าเชื่อผม ไปพิสูจน์เองเถอะครับ ผมไม่มีส่วนได้เสียอะไร ชมฟรีครับ ถือว่าเที่ยวเกาะล้านก็ได้ น้ำทะเลสะอาด ที่พักก็เยอะครับ

8. Tammasorn

ใครอยากชม อยากพิสูจน์ เชิญเลย ไม่เสียตังค์

ไปเกาะล้านซีครับ นั่งเรือจากพัทยา ค่าเรือแค่ 20 บาท หาลุงงาม คนที่นั่นจะรู้จักลุงหมด ลุงแกใจดี แกกำลังทำเป็นพิพิธภัณฑ์ ถ้าไปตอนนี้คุณยังได้สัมผัส หรือใครสามารถเช็คพลัง ได้เลย บอกแล้วลุงแกใจดี ของบางอย่างรับรองว่าคุณจะไม่ได้เจอที่ไหนครับ อยากให้ไปหลาย ๆ คน เอาคนที่เก่ง ๆ ไปด้วย (ญาณหรือณาณ) ยิ่งเจ๋ง ลุงแกยิ่งชอบครับ เกาะล้านน่าเที่ยวนะครับ น้ำใสสะอาดดี

9. Tammasorn

อย่าไปเชื่อ เชิญไปพิสูจน์ได้เชิญเลย ถ้าจิตคุณมีญาณสัมผัส

อยากให้ไปที่เกาะล้าน นั่งเรือจากพัทยา ค่าเรือแค่ 20 บาท ไปหาลุงงาม ลุงแกใจดี รับรองคุณจะตะลึง คุณจะไม่เจอที่ไหนได้หรอกครับ

10. Nagaman

น่าสนใจครับ

11. Nagaman

เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยมีคนสนใจพลอยพญานาคเท่าสมัยก่อนนะครับ

ใครมีความชอบเรื่องนี้เข้ามาโพสต์แสดงความคิดเห็นได้นะครับ

12. Nakraksa

Nakraksa เป็นที่รู้จักกันดี

ยังชอบอยู่ค่ะ คือโดยส่วนตัวเป็นคนชอบอะไรที่เกี่ยวกับพญานาคมาก ไม่ว่าจะเป็นรูปปั้น ตามบันไดวัดหรือที่ไหนมีก็จะชอบไปดู ตัวเองเป็นคนกลัวงู กลัวน้ำ แต่ทำไมชอบได้ขนาดนี้ก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน เกือบๆจะเข้าขั้นหลงใหล มีเช่ามาบูชา และมีทั้งที่มีผู้ให้มา เก็บรักษาไว้ก็ดีค่ะ ตอนแรกก็นั่งคิดๆว่าจริงหรือปลอม ตอนหลังก็คิดอย่างที่หลายๆคนคิด ว่าถ้าคิดว่าจริงก็จริง คิดว่าปลอมก็ปลอม ได้มาแล้วก็จะได้เป็นสิ่งที่ทำให้เราต้องทำตัวให้ดี หมั่นทำความดี เหมือนเครื่องเตือนใจ แบบเดียวกับคนที่แขวนพระเครื่องนั่นแหละค่ะ แต่ไม่มีประสบการณ์แปลกๆอย่างคนอื่นหรอกนะคะ แค่ขยันสวดมนต์มากขึ้น และพยายามที่จะทำสมาธิบ้าง และจะพูดหรือทำอะไร ก็จะยั้งคิดก่อนว่าจะดีไหม ผิดศีลอะไรหรือเปล่า โดยรวมก็ทำให้ตัวเองมีความพยายามที่จะทำดีขึ้น แต่ว่าตั้งแต่ได้มาก็มีแต่โชคลาภนะคะ ถึงจะไม่มากมาย แต่มาเรื่อยๆ ตลอดน่ะค่ะ สงสัยจะทำบุญมาน้อย เลยค่อยๆมา แหะแหะ
    ไม่ทราบว่าเป็นเพราะได้พระบรมสารีริกธาตุและพระธาตุขององค์พระสีวลีมาด้วยหรือเปล่า มีผู้ให้มาเหมือนกันค่ะ

แต่ยังไงก็ไม่อยากสงสัยค่ะ เพราะมันคงเป็นอจินไตยจริงๆ คิดไปคิดมา จะฟุ้งซ่านไปเปล่าๆ พาลขี้เกียจทำความดีหรือท้อใจ เลยเชื่อค่ะว่าทุกอย่างที่เรามี จริง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กรกฎาคม 2009
  13. pk010209

pk010209 เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
    ส่วนตัวเชื่อว่าเพชรพญานาคมีจริงนะคะ เราว่าถ้าสิ่งใดที่เป็นของเราสักวันเราก็ต้องได้มาอะนะ และก็เชื่อว่าพญานาคก็มีจริงเหมือนกัน อาจเป็นเพราะเกิดวันเสาร์ด้วยรึเปล่าน๊า....แต่มันเป็นปัจจัตตัง ขอแชร์ประสพการณ์อันน้อยนิดค่ะ มีอยู่สองวันเราสวดมนต์(จริงแล้วสวดมนต์ทุกวันนะคะ)อธิฐานและนึกถึงเสด็จปู่ท่าน ทั้ง 2 คืน จะรู้สึกเหมือนมีอะไรหรือใครพยายามจะดึงตัวเรา คล้ายชักเย่อ(เขียนถูกป่าวนิ) แต่เหมือนมีอีกคนดึงรั้งไว้ รู้สึกตัวแต่ไม่กล้าลืมตาอะคะ รู้อย่างเดียว"กลัว"ไม่รู้ว่าเกิดอะไรขึ้น ครั้งที่ 2 ก็เป็นแบบเดิมอีก แต่เกิดขึ้น 2 ครั้ง หลังจากสองวันนี้ก็ไม่ได้อธิฐานจิตอีกแต่นึกทึงท่านตลอดเวลาสวดมนต์ค่ะ rabbit_

14. i2shadow

i2shadow เป็นที่รู้จักกันดี

เชื่่อครับ พลอยพญานาคมีจริงแท้แน่นอนครับ หลายรูปแบบ หลายขนาดและหลายสีสัน แต่คนทำของปลอมนี่มันเก่งจริงๆ เนียนมาก ๆ

15. Aonkan_wanlanid

Aonkan_wanlanid เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2009
    .....ที่บ้านก็มีกันทุก ๆ คนเลยค่ะ ญาติพี่น้องท้องแม่ มีกันหมดทุกคน ได้มาจากพระอาจารย์ที่นับถือทางอิสานค่ะ เมื่อประมาณสอง-สามปีก่อน ทุก ๆ คนจะมีห้อยคอแต่ละคนก็ห้อยกันแต่ละสีเฉพาะตัวบุคคลค่ะ ครั้งแรกที่ได้มาจะมาในลักษณะเหมือนก้อนหิน หรือที่เรียกว่า "ลูกกระบุก" ข้างในจะมีเพชรพญานาคสีจะไม่เหมือนกัน ของเราจะเป็นสีเขียว ของคุณแม่จะเป็นสีเหลือง ประมาณนี้นะค่ะ มีรู้แต่เอารูปลงไม่เป็นค่ะ เรามีบทสวดด้วยนะค่ะ
    "หิรูปักเข หิเม เมตตัง" เป็นบทสวดอย่างย่อ และมีบทสวดแบบเต็มด้วยนะค่ะ อาจจะเป็นเพราะว่าทางบ้านเรานับถือพญานาคด้วยมั้งค่ะ เรียกว่า ปู่นาคเชียงคำ และมีรูปปั้นบูชาที่ริ่มน้ำ และในบ่อน้ำ (เป็นบ่อน้ำกิน-ใช้ ของคนในบ้านและญาติ ๆ นะค่ะ)
    .....ก่อนตุ้มได้เพชรพญานาค ตุ้มเคยฝันเห็นพญานาค สีขาวนวลเหมือนหินอ่อนทั้งตัว เล่นน้ำอย่างสนุกสนาน (ก็บ่อน้ำที่ตุ้มพูดถึงด้านบนนะค่ะ) ไม่นานนักพระอาจารย์ท่านนี้ก็มา และก็ได้เพชรพญานาคหลังจากนั้นไม่นาน ลักษณะเป็นวงรี ประมาณปลายนิ้วก้อย กลม มน ไม่มีเหลี่ยมเลยค่ะ มีน้ำหนักพอประมาณ......

16. Nagaman

แปลกมากครับ

17. สิงหนวัติ

สิงหนวัติ เป็นที่รู้จักกันดี

น่าจะเป็น "วิรูปักเข หิเม เมตตัง" นะครับ

บทนี้ตัดตอนพระคาถามาจาก บทขันธปริตรครับ ถ้ามีมนต์พิธี เล่มสีเหลือง ฉบับพระครูอรุณธรรมรังษี (เอี่ยม) ให้เปิดไปที่หน้า 65 แล้วสวดเต็มๆ ไปเลย ไม่เพียงแต่เป็นการป้องกันสัตว์มีพิษแล้ว ยังเป็นการขอความเมตตาจากเหล่าพญานาคด้วยครับ

สำหรับบทสวดที่วงศ์วานพญานาคลุ่มน้ำโขงสวดๆกันก็ จุลชัยมงคงคาถา หรือไชยน้อย เป็นของลาวนะครับ

หามาให้แล้ว ดูกันเต็มๆ ไปเลย

จุลชัยยะมงคลคาถา หรือชัยมงคลคาถา หรือในท้องถิ่นอีสานเรียนสวดไชยน้อย ประพันธ์ในสมัยล้านช้างร่มขาว ประเทศลาว
    โดยพระมหาปาสมันตระมหาเถร ว่าด้วยชัยชนะของพุทธเจ้า
    ต่อเทพพรหม ครุฑ นาค ปีสาจ ฯลฯ และอวมงคลทั้งหลาย

นิยมสวดในยุคสมัย หลวงปู่ เสาร์ หลวงปู่มั่น หลวงปู่ชอบ ปัจจุบันนี้มีสวดเพียงไม่กี่ที่ ครับ ที่ผมเห็นในอีสานจะเห็นสวดที่วัดมหาวนาราม อ.เมือง จ.อุบลราชธานี หรือวัดที่ประดิษฐานพระเจ้าใหญ่อินทร์แปงพระพุทธรูปคู่บ้านคู่เมืองอุบลราชธานีครับ
    และสวดเนื่องในงานที่สำคัญ ๆ ครับ

บทสวดไชยน้อยครับ
    นะโม เม พุทธะ เตชัสสา ระตะนะตะยะ ธัมมิกา
    เตชะ ประสิทธิ ปะสีเทวา นารา ยะปะระเมสุรา
    สิทธิ พรัหมา จะ อินทา จะ จะตุโลกา คัมภี รักขะกา
    สะมุทา ภูตุง คังกา จะ สะพรัหมา ชัยยะ ประสิทธิ ภะวันตุเต

ชัยยะ ชัยยะ ธ รณี ธ รณี อุทะธิ อุทะธิ นะ ทิ นะ ที
    ชัยยะ ชัยยะ คะคน ละตน ละนิสัย นิรัย สัยเสน นะ เมรุราช ชะพล น ระชี
    ชัยยะ ชัยยะ คัมภี ระ โสมภี นาเคน ทะนาคี ปิ ศาจ จะ ภู ตะกาลี
    ชัยยะ ชัยยะ ทุน นิมิต ตะ โรคี ชัยยะ ชัยยะ สิงคีสุทา ทา นะมุขะชา

ชัยยะ ชัยยะ วะรุณ ณะมุขะ ศาตรา ชัยยะ ชัยยะ จัม ปาทินา คะ กุละคัณโถ

ชัยยะ ชัยยะ คัชชะคน นะตุรง สุกะระภุ ชง สีหะ เพียคฑะ ทีปา
    ชัยยะ ชัยยะ วะรุณ ณะมุขะ ยาตรา ชิตะ ชิตะ เสน นารี ปุนะสุทธิ น ระดี

ชัยยะ ชัยยะ สุขา สุขา ชีวี ชัยยะ ชัยยะ ธ ระณี ตะเล สะทา สุชัยยา
    ชัยยะ ชัยยะ ธ ระณี สาน ติน สะทา

ชัยยะ ชัยยะ มังกะ ราชรัญญา ภะวัคเค ชัยยะ ชัยยะ วะรุณ ณะยักเข

ชัยยะ ชัยยะ รักขะเส สุระภุ ชะเตชา ชัยยะ ชัยยะ พรัหมเมณ ทะคะณา

ชัยยะ ชัยยะ ราชา ธิราช สาชชัย ชัยยะ ชัยยะ ปะฐะวิง สัพ พัง

ชัยยะ ชัยยะ อะระหันตา ปัจเจ กะพุทธะสา วัง ชัยยะ ชัยยะ มะเห สุโร หะโร หะริน เทวา

ชัยยะ ชัยยะ พรัหมา สุรักโข ชัยยะ ชัยยะ นาโค วิรุฬ หะโก วิรู ปักโข จัน ทิมา ระวิ

อินโท จะ เวนะ เตยโย จะกุเว โร วะรุโณ ปิ จะ
    อัคคิ วาโย จะ ปา ชุณโห กุมาโร ธะตะรัฏฏะโก
    อัฏฐา ระสะ มะหา เทวา สิทธิตา ปะสะอา ทะโย
    อิสิ โน สา วะกา สัพ พา ชัย ยะ ราโม ภะวัน ตุเต
    ชัยยะ ธัมโม จะ สังโฆ จะ ทะสะปาโล จะ ชัยยะ กัง
    เอเต นะ ชัยยะ เต เชนะ ชัยยะ โสตถี ภะวันตุ เต
    เอเตนะ พุทธะ เต เชนะ โหตุ เต ชัยยะมัง คะลัง

ชัยโย ปิ พุทธัสสะ สิริมะโต อะยัง มารัสสะ จะปา ปิมะโต ปะรา ชะโย
    อุคโฆ สะยัม โพธิ มัณเฑ ปะโม ทิตา ชัยะตะทา พรัหมะคะนา มะเหสิโน

ชัยโย ปิ พุทธัสสะ สิริมะโต อะยัง มารัสสะ จะปา ปิมะโต ปะรา ชะโย
    อุคโฆ สะยัม โพธิ มัณเฑ ปะโม ทิตา ชัย ยะตะทา อินทะ คะณา มะเห สิโน

อุคโฆ สะยัม โพธิ มัณเฑ ปะโม ทิตา ชัยยะตะทา เทวะ คะณา มะเห สิโน

อุคโฆ สะยัม โพธิ มันเฑ ปะโม ทิตา ชัยยะตะทา สุปัณณะ คะนา มะเหสิโน

ชัยโย ปิ พุทธัสสะ สิริมะโต อะยัง มา รัสสะ จะปา ปิมะโต ปะรา ชะโย
    อุคโฆ สะยัม โพธิ มัณเฑ ปะโม ทิตา ชัยยะตะทา นาคะ คะณา มะเหสิโน

อุคโฆ สะยัมโพธิ มัณเฑ ปะโม ทิตาชัยยะตะทา สะพรัหมะคะณา มะเหสิโน

ชะยันโต โพธิยา มูเล สัก กะยานัง นันทิ วัฑฒะโน
    เอวัง ตะวัง วิชะโย โหหิ ชะยัสสุ ชะยะมัง คะเล
    อะปะรา ชิตะปัลลังเก สีเส ปะฐะวิโปก ขะเร
    อะภิเสเก สัพ พะพุทธานัง อัคคัปปัตโต ปะโม ทะติ
    สุนักขัตตัง สุมัง คะลัง สุปะภาตัง สุหุฏ ฐิตัง

สุกขะโน สุมุหุตโต จะ สุยิฏฐัง พรัหมะจาริสุ
    ปะทักขิณัง กายะกัมมัง วาจากัมมัง ปะทักขิณัง
    ปะทักขิณัง มะโนกัมมัง ปะณีธี เต ปะทักขิณา
    ปะทักขิณานิ กัตวานะ ละภัณตัตเถ ปะทักขิเณ

เต อัตถะลัทธา สุขิตา วิรุฬหา พุทธะสา สะเน
    อะโรคา สุขิตา โหถะ สะหะ สัพเพหิญาติภิ
    สุณันตุ โภนโต เยเทวา อัสมิง ฐาเน อะธิคะตา
    ฑีฆายุกา สะทา โหนตุ สุขิตา โหนตุ สัพพะทา
    รักขันตุ สัพพะสัต ตานัง รักขันตุ ชินะสาสะนัง

ยา กาจิ ปัตถะนา เตสัง สัพเพ ปูเรนตุ มะโนระถา
    ยุตตะกาเล ปะวัสสันตุ วัสสัง วัสสา วะราหะกา
    โรคา จุปัททะวา เตสัง นิวาเรนตุ จะ สัพ พะทา
    กายาสุขัง จิตติสุขัง อะระหันตุ ยะถาระหัง

อิติ จุลละชัยยะสิทธิมังคะลัง สะมันตัง

คำแปลนำมาจากหนังสือสวดมนต์ของวัดธรรมมงคล

บทสวดพรรณนาชัยชนะของพระพุทธเจ้า เหนือหมู่มารทั้งปวง

ทั้งล่วงพ้นอำนาจท้าวจตุโลกบาลทั้ง ๔ และเป็นชัยชนะเหนือเทวดาทุกๆ ชั้น

ทั้งเป็นชัยชนะอมนุษย์ ยักษ์ ภูติผีปีศาจ อาวุธทั้งหลายก็ทำอันตรายไม่ได้

ทั้งชัยชนะพญานาคราช ทั้งพระจันทร์ พระอาทิตย์ พระอินทร์ พระพรหม

ทั้งลม และไฟ ก็ทำอันตรายไม่ได้

ขอเทวดาผู้มีศักดิ์ใหญ่ ๑๘ พระองค์ จงมารักษา

ทั้งพระฤาษี พระสาวก พระธรรม พระสงฆ์ จงมาอวยชัย

ขอความสวัสดีมีชัยจงมีแด่ท่าน ด้วยเดชแห่งพระรัตนตรัย

ในครั้งนั้น มารผู้ชั่วช้าได้พ่ายแพ้ต่อพระรัศมีของพระพุทธเจ้า

ครั้นแล้วพระองค์ก็ทรงตรัสรู้เองโดยชอบ

พระพรหม พระอินทร์ เทวดาทั้งหลาย ผู้มีเดชานุภาพมาก

ทั้งหมู่พญานาค หมู่พญาครุฑผู้มีศักดายิ่งใหญ่

ต่างชื่นชมชอบใจในชัยชนะของพระพุทธเจ้า ต่อหมู่มาร ณ โพธิบัลลังก์

เป็นชัยชนะที่เป็นอุดมมงคล ทั้งเป็นฤกษ์ดียามดี

และขณะดีที่ได้ประกาศพรหมจรรย์อันบริสุทธิ์ขององค์สม เด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

ขอความสวัสดีมีชัย จงมีแก่ท่านด้วยเดชแห่งคุณพระรัตนตรัย

ขอให้ท่านจงได้รับประโยชน์และความสุข

ทั้งเจริญรุ่งเรืองในพระพุทธศาสนา ขอให้มีอายุยืนยาว

ปรารถนาสิ่งหนึ่งประการใด ขอให้ได้ดังใจประสงค์

และปราศจากโรคภัยทั้งหลายทั้งปวง ทั้งห่างไกลความทุกข์

ขอให้ประสบสุขทั้งกายและใจ

[MUSIC]http://audio.palungjit.org/attachment.php?attachmentid=15469[/MUSIC]

อ้างอิง จากคุณนิโรธสมาบัติ http://palungjit.org/threads/บทสวดและเสียงสวดมนต์จุลชัยยะมงคลคาถาหรือไชยน้อย.95916/

ขันธปริตร
    วิรูปักเขหิ เม เมตตัง
    ความเป็นมิตรของเรา จงมีแก่พญางูทั้งหลาย สกุลวิรูปักข์ด้วย
    เมตตัง เอราปะเถหิ เม

ความเป็นมิตรของเรา จงมีกับพญางูทั้งหลาย สกุลเอราบทด้วย

ฉัพยาปุตเตหิ เม เมตตัง
    ความเป็นมิตรของเรา จงมีแก่พญางูทั้งหลาย สกุลฉัพยาบุตรด้วย
    เมตตัง กัณหาโคตะมะเกหิ จะ
    ความเป็นมิตรของเรา จงมีแก่พญางูทั้งหลายสกุลกัณหาโคตมกะด้วย
    อะปาทะเกหิ เม เมตตัง
    ความเป็นมิตรของเรา จงมีกับสัตว์ทั้งหลาย ที่ไม่มีเท้าด้วย
    เมตตัง ทิปาทะเกหิ เม
    ความเป็นมิตรของเรา จงมีกับสัตว์ทั้งหลาย ที่มีสองเท้าด้วย
    จะตุปปะเทหิ เม เมตตัง
    ความเป็นมิตรของเรา จงมีกับสัตว์ทั้งหลาย ที่มีสี่เท้าด้วย
    เมตตัง พะหุปปะเทหิ เม
    ความเป็นมิตรของเรา จงมีกับสัตว์ทั้งหลาย ที่มีหลายเท้าด้วย
    มา มัง อะปาทะโก หิงสิ
    สัตว์ไม่มีเท้าอย่าเบียดเบียนเรา
    มา มัง หิงสิ ทิปาทะโก
    สัตว์สองเท้าอย่าเบียดเบียนเรา
    มา มัง จะตุปปะโท หิงสิ
    สัตว์สี่เท้าอย่าเบียดเบียนเรา
    มา มัง หิงสิ พะหุปปะโท
    สัตว์หลายเท้าอย่าเบียดเบียนเรา
    สัพเพ สัตตา สัพเพ ปาณา
    ขอสรรพสัตว์ที่มีชีวิตทั้งหลาย
    สัพเพ ภูตา จะ เกวะลา
    ที่เกิดมาทั้งหมดจนสิ้นเชิงด้วย
    สัพเพ ภัทรานิ ปัสสันตุ
    จงเห็นซึ่งความเจริญทั้งหลายทั้งปวงเถิด
    มา กิญจิ ปาปะมาคะมา
    โทษลามกใดๆ อย่าได้มาถึงแล้ว แก่สัตว์เหล่านั้น
    อัปปะมาโณ พุทโธ
    พระพุทธเจ้า ทรงพระคุณ ไม่มีประมาณ
    อัปปะมาโณ ธัมโม
    พระธรรม ทรงพระคุณ ไม่มีประมาณ
    อัปปะมาโณ สังโฆ
    พระสงฆ์ ทรงพระคุณ ไม่มีประมาณ
    ปะมาณะวันตานิ สิริงสะปานิ อะหิ วิจฉิกา สะตะปะที อุณณานาภี สะระพู มูสิกา
    สัตว์เลื้อยคลานทั้งหลาย คือ งู แมลงป่อง ตะเข็บ ตะขา แมงมุม ตุ๊กแก หนู
    เหล่านี้ ล้วนมีประมาณ ( ไม่มากเหมือนพระรัตนตรัย )
    กะตา เม รักขา กะตา เม ปะริตตา
    ความรักษา อันเรากระทำแล้ว การป้องกัน อันเรากระทำแล้ว
    ปะฏิกกะมันตุ ภูตานิ
    หมู่สัตว์ทั้งหลายจงหลีกไปเสีย
    โสหัง นะโม ภะคะวะโต
    เรานั้น กระทำนอบน้อม แด่พระผู้มีพระภาคเจ้าอยู่
    นะโม สัตตันนัง สัมมาสัมพุทธานังฯ
    กระทำนอบน้อม แด่พระสัมมาสัมพุทธเจ้า เจ็ดพระองค์

<object classid="clsid:D27CDB6E-AE6D-11cf-96B8-444553540000" codebase="http://download.macromedia.com/pub/shockwave/cabs/flash/swflash.cab#version=6,0,29,0" width="10" height="10">
    <param name="movie" value="pictures/khanthaprarit.SWF" />
    <param name="quality" value="high" />
    <embed src="pictures/khanthaprarit.SWF" quality="high" pluginspage="Adobe - Adobe Flash Player" type="application/x-shockwave-flash" width="10" height="10"></embed></object>

18. Aonkan_wanlanid

Aonkan_wanlanid เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2009

19. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    ไม่ค่อยเชื่อเรื่องแบบนี้เลยค่ะ

20. สิงหนวัติ

สิงหนวัติ เป็นที่รู้จักกันดี

ยังไม่ต้องเชื่อครับ เอาไว้ได้สัมผัสด้วยตนเอง แล้วค่อยเชื่อก็ยังไม่สายครับ เอหิปัสสิโก ปัตจัตตัง เวทิตัพโพ วิญญูหีติ อนุโมทนากับท่านที่เจริญด้วยกาลามสูตร โมทนาสาธุครับ