กระทู้แสดงความเห็นเกี่ยวกับพลอยพญานาค ครับ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย Nagaman, 21 กุมภาพันธ์ 2009.

1. สิงหนวัติ

สิงหนวัติ เป็นที่รู้จักกันดี

เอ! เนื่องจากเป็นคนสงสัยมากนะครับ หากเรานำหินก้อนหนึ่งไปให้พระอาจารย์ดังๆปลุกเสก โดยใช้สมาธิขั้นสูง ถ้านำไปทดสอบกับเครื่องออร่านี่ ผลจะออกมาเป็นอย่างไรหรือครับ วอนท่านผู้รู้โปรดแนะนำด้วยครับ

2. ปิดทองใต้ฝ่าพระบาท

ปิดทองใต้ฝ่าพระบาท สมาชิก

21 กุมภาพันธ์ 2009
    อยากรู้เหมือนกันครับ

3. mongkonchai

mongkonchai เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอแสดงความคิดเห็นนะครับ
    อย่างน้อยเราก็ยังพอรู้ว่าสิ่งนี้ก็ยังมีพลังงานซึ่งเกิดการตัวเองหรือการปลุกเสกมาหรือป่าวนั้นผมก็ไม่ทราบ แต่ก็ยังพอมองเห็นประโยชน์อยู่บ้างในคุณสมบัติที่บอกไว้ต่างๆนะครับ
    ส่วนตัวผมนับถือและเชื่อเรื่องพญานาคอยู่มากเหมือนกันเนื่องจากเป็นคนเกิดวันเสาร์ด้วย แต่การพิจสูจน์ก็ยังไม่รู้ผลที่เป็นจริง ผมก็ยังคงเชื่อเพราะก็มีสิ่งบางอย่างที่ทำให้ผมเชื่ออยู่เช่นนั้น มันเป็น อจินไต เฉพาะบุคคลนะครับ แต่ผมขอขอบคุณสิงหนวัติและหลายๆท่านที่มอบความรู้อีกด้านนะครับ ดีกว่าเราด้านความรู้เรื่องนี้ในด้านเดียวและเข้าใจเอาเองว่าเรื่องนี้เป็นเช่นไรครับผม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 กุมภาพันธ์ 2009
  4. สิงหนวัติ

ครับผม ประเด็นนี้ผมไม่สงสัยเลย เกี่ยวกับการพิสูจน์ด้วยแสงออร่า ในต่างประเทศก็มีการสำรวจพลังงานพิเศษด้วยแสงออร่าเหมือนกัน แม้กระทั่งการจับโกหกผู้ต้องหาก็เริ่มหันมาใช้เทคโนโลยีนี้มากขึ้น เรื่องพุทธคุณ หรือพลังงานที่แฝงอยู่ภายในก็ดี ผมเชื่อว่ามีจริงครับ อย่างที่ผมเคยพูดไปว่า จะจริงหรือปลอมก็ตามที ย่อมมีพลังงานอยู่ในวัตถุ จะมากหรือน้อยก็ขึ้นอยู่กับแหล่งที่มา และบารมีของผู้ครอบครอง (ความเห็นของผมนะครับ) แบบนี้ดีครับ มีอะไรเรามาอภิปรายกัน อาจแตกต่างไปบ้าง แต่เราไม่แตกแยกครับ

5. ปิดทองใต้ฝ่าพระบาท

เห็นด้วยครับ

6. ปิดทองใต้ฝ่าพระบาท

อยากได้กับเขาบ้างจัง

เฮ้อกิเลศฟูอีกแล้ว

ต้องข่มจิตหน่อยเรา

7. mongkonchai

mongkonchai เป็นที่รู้จักกันดี

ใช่ครับ เราควรมาหาความจริงร่วมกัน บางสิ่งเราต้องร่วมกันพิสูจน์ความจริงครับ และก็ขอคุณสิงหนวัติ ที่นำข้อมูลมาแชน์รวมกันครับ

8. สิงหนวัติ

ยินดีครับ ทั้งนี้ก็ต้องอาศัยความร่วมมือกันหลายๆฝ่ายจากเพื่อนพ้องน้องพี่ทุกๆคนนะครับ ผนึกกำลังกันด้วยเจตนาบริสุทธิ์ เพื่อสร้างความเข้าใจอันดีกับทุกๆคน

9. Nagaman

Nagaman เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2007
    ร่วมแสดงความคิดเห็นกันได้เลยนะครับ

10. ทานตะวัน>ทอแสง

ทานตะวัน>ทอแสง Active Member

ได้อ่านความเห็นของหลาย ๆ ท่านแล้วเป็นประโยชน์มาก ๆ ค่ะ โดยส่วนตัวเราเชื่อว่าพลอยพญานาคนั้นมีจริงแน่นอน เมื่อมีของจริงแล้วก็เป็นธรรมดาที่จะต้องมีของปลอมที่ทำเลียนแบบออกมา แต่ปัญหาอยู่ที่ว่าเราจะรู้ได้อย่างไรว่าอันไหนเป็นของจริง อันไหนเป็นของปลอม คงต้องอาศัยการหาข้อมูล แชร์ประสบการณ์ร่วมกัน รวมถึงอาจจะให้ผู้ที่มีจิตสูงที่เรานับถือช่วยตรวจสอบค่ะ

ขอเล่าประสบการณ์จากคนใกล้ตัวนะคะ ประมาณ 2 อาทิตย์ที่ผ่านมาเราได้นำพลอยพญานาคสีเขียวอ่อนที่ได้มาจากพระที่เรานับถือรูปหนึ่งไปมอบให้กับคุณลุงของแฟน
    คุณลุงหยิบไปดูแล้วก็บอกว่าชอบสีเขียวอยู่พอดีแล้วท่านก็ได้เก็บไว้ในกระเป๋าสตางค์ สักพักท่านก็หยิบออกมาวางไว้ที่หน้ารถเพราะรู้สึกว่าใส่กระเป๋าสตางค์ไว้ไม่ค่อยดี พอท่านขับรถถึงบ้านก็ไม่ได้นำพลอยพญานาคลงมาด้วยเพราะลืม ตกกลางคืนประมาณตี 3ท่านบอก ว่ามีคนมาปลุกให้ลุกขึ้นบอกว่าลืมของท่านก็ลุกขึ้นมาแต่ก็นึกไม่ออกว่าลืมอะไร นั่งอยู่สักพักจึงไปเข้าห้องน้ำแล้วก็เข้านอนต่อ ประมาณตี 5 ก็มีคนมาปลุกอีกครั้งเหมือนเดิมบอกว่าลืมของอยู่ที่หน้ารถ ท่านจึงลุกและเดินมาไขรถดู ก็พบว่าลืมพลอยพญานาคไว้ที่หน้ารถ พอตอนเช้าท่านจึงมาเล่าให้ฟังถึงเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น และก็บอกว่าท่านลืมไปแล้วจริง ๆ ตั้งแต่ตอนที่วางไว้ค่ะ

11. นักรบโบราณ

นักรบโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2006
    เอ้า....เล่าสู่กันฟังนะ
    ผมได้สิ่งที่เรียกกันว่าเพชรพญานาคนี้หลายสีด้วยกัน นานพอควรแล้ว
    แต่มีเรื่องพิเศษคือก่อนได้มา มีเพื่อนปฏิบัติธรรมด้วยกันในหมู่บ้าน
    เขาฝันว่าไปเดินอยู่ชายทะเล แล้วมีใครไม่ทราบขนหินสีต่างๆมากองไว้ให้ชายหาด
    และบอกเขาว่า ให้เอาไปบูชาได้แล้ว เอามาให้แล้วนะ โดยบอกสีต่างๆเอาไว้
    เขาก็เอาความฝันที่ผ่านมาระยะหนึ่งแล้วมาเล่าให้เราฟัง ผมอึ้งเลยครับ
    เพราะเขาบอกทุกสีที่ผมได้มาครบถ้วน จนต้องลองถามเขาอีกครั้งว่าสีอะไรบ้าง
    ผลคือเขาตอบครบถ้วนเหมือนเดิม........มีสิ่งลี้ลับอีกมากมาย
    ใครยังไม่เคยพบ ยังไม่เชื่อ..........อย่าเพิ่งด่วนปรามาสเน้อ..

12. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    นานาจิตตังครับ

ถ้าไม่ใช่เผ่านาคมาก่อน ก็จะไม่เชื่อว่ามีจริง

ถ้าเผ่านาค ก็เชื่อว่ามีจริง

ก็เหมือน "เทวดา" ครับ บางคนบอกไม่มี บางคนบอกว่า "มี"

แต่ในพระไตรปิฎกฯบอกว่า "มี" ผมก็เชื่อว่ามีครับ

เช่นเดียวกับพญานาคครับ ผมเห็นรูปพญานาคในวัดหลายแห่ง

รวมทั้งพระพุทธรูปก็มีปางนาคปรก ดังนั้นเพชรพญานาคมีแน่นอนครับ

แต่อย่างว่าครับ แล้วแต่วาสนาที่จะได้ครอบครองครับ

โมทนาครับ

13. Nagaman

^^

14. man20040

man20040 Active Member

ผมว่าอย่าดีกว่าครับ การบอกบุญแบบนี้ เพราะอาจจะเจอของที่ไม่จริง ในเวปนี้ก็มีที่มาบอกบุญบังหน้า แท้จริงสิ่งของเหล่านี้ไปซื้อมาจากท่าพระจันทร์นั่นเอง
    ผมว่าลองพิจารณาในเวปนี้มีคนบอกบุญอยู่ครับ ที่ จ.อุบลฯ โดยลองไปพบพระอาจารย์ท่านที่นำเอาวัตถุเหล่านี้ออกมาด้วยตัวท่านเอง ลองไปสอบถามดูครับ ท่านอาจจะได้ของจริง แต่ผมยังไม่ได้ไปนะครับ คิดว่าจะไปกราบท่านเหมือนกันเพื่อสอบถามและทำบุญ

15. สิงหนวัติ

โดยส่วนตัวแล้วเชื่อว่าของจริงมีแน่ๆครับ แต่มีปลอมเยอะมาก
    สำหรับผมแล้วพระสงฆ์ที่เกี่ยวกับเพชรพญานาคในตอนนี้ ผมศรัทธาและนับถืออยู่หนึ่งท่านครับ คือ พระอาจารย์ชยางกูร วัดป่าโนนจ่าหอม จ.อุบลฯ เพียงแต่ยังไม่มีโอกาสไปกราบท่านสักที

16. Nagaman

ครับ

17. Nagaman

กระทู้เริ่มเงียบช่วยกันแสดงความคิดเห็นได้เลยนะครับ

18. วรุณบุตร

วรุณบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2008
    ถ้าอยากจะบูชาแก้วนาคราช ก็ลองตั้งจิตอธิฐานดูสิครับหากสิ่งนั้นจะเป็นของเราจะมีนิมิตมานะครับ เกี่ยวกับเรื่องนี้มันขึ้นอยู่กับมุมมองนะครับว่าจริงหรือปลอมแต่ถ้าเราเชื่อมั่นในคุณความดีของเหล่านาคราชที่คุมครองดูแลพระสาสนาและตัวเราแล้ว ความลังเลสงสัยในเรื่องนี้จะไม่เกิดเลยครับ
    เรื่องการพิสูจ ว่าจริงหรือปลอมนั้นไม่ยากหรอกครับเพียงเราสัมผัสดีๆๆจะรู้อย่าใช้ตานอกดูครับลองใช้ตาในดูบ้างนะครับ แล้วเราจะไม่สงสัยและไม่ประมาทพลาดพลั้งไปปรามาสเข้านะครับ
    เหล่าท่านทั้งหลายที่มีสายสัมพันธุ์กับเหล่านาคราชเจ้าแล้วลองดูที่ใจตัวเองเถิดหนาแล้วความสงสัยจะหายไป

กายะ วาจะจิตตัง อะหังวันทา มหานาคาธิบดีพญาศรีสุทโธวิสุทธิเทวาปูเชมิ

19. Nagaman

มาร่วมกันพิสูจน์นะครับ

20. Nagaman

เริ่มเห็นด้วยครับ