กระทู้สำหรับการให้คำแนะนำสำหรับคนฝึกมโนมยิทธิใหม่

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย Supernova, 4 เมษายน 2006.

1. ao.angsila

ao.angsila เป็นที่รู้จักกันดี

17 กุมภาพันธ์ 2006
    ตอบข้อสงสัยครับ

สวัสดีครับ
    ก่อนอื่นผมขอโมทนาบุญทุกท่านที่มีความสนใจในการฝึกสมาธิหรือมโนยิทธินะครับ
    มโนยิทธิ ใช้ กำลังแค่อุปจารสมาธิพอแล้วครับ จับลมหายใจ ขอขมาพระ นึกถึงภาพพระ พอสบาย(อาศัยบารมีพระด้วยนะครับ)และทบทวนอารมณ์พระโสดาบัน
    1.มีความรู้สึกว่าชีวิตมันไม่เที่ยงมีความตายเป็นที่สุด
    2. ยึดพระพุทธพระธรรมพระสงฆ์เป็นที่พึ่ง
    3. มีศลี 5 บริสุทธ์
    4. มีจิตรักพระนิพพานเป็นที่สุดถ้าตายตอนนั้นเรายอมตาย ตายแล้วเราจะไปพระนิพพาน ทำอารมณ์นี้ให้เป็นปกติ
    การที่ต้องมีวิปัสสนาเพื่อต้องการให้เห็นภาพชัดเจนแจ่มใส่มากขึ้นหรือความรู้สึกตามเป็นจริงมากขึ้น เพราะไม่มีวิปัสสนาอารมณ์อุปทานจะกิน
    จะเป็นกำลังใจให้ทุกท่านปฎิบัติธรรมสร้างความดีนะครับ
    ขอทุกท่านโชคดีครับ

2. ao.angsila

ขอแสดงความคิดเห็นด้วยครับ

สวัสดีครับ
    ขอโมทนาบุญนะครับในการช่วยเผยแผ่พระธรรมคำสอนขององค์สมเด็จฯ
    การที่เราอาศัยบารมีพระพุทธเจ้า เพราะเรามีขีดจำกัด เป็นเรื่องจริงนะครับในการเห็นของเรา
    ถ้าในความเป็นทิพย์พระพุทธเจ้าจะมองเห็น(ทิพย์พระจักษุญาน)หรือใช่มโนยิทธิชัดมากเท่ากับพระอาทิตย์ในยอมเที่ยงวัน
    พระปัจเจกพุทธเจ้ามีความเป็นทิพย์ในการมองเห็น(ทิพย์พระจักษูญาน)เท่ากับมองเห็นในคืนวันพระจันทร์เต็มดวง
    พระอัครสาวกมีความมองเห็นเท่ากับดวงเทียนใหญ่
    พระสาวกมีความมองเห็นเท่ากับคบเพลิง
    ส่วนผู้ทรงฌานจะมีความมองเห็นเท่ากับพระอาทิตย์ตกดินแล้ว(โพ้เพ้)
    ถ้าเราอาศัยบารมีพระพุทธเจ้าและมีวิปัสสนาญานมีศลี5มีอารมณ์พระโสดาบันเป็นหลักแล้วความชัดเจนย่อมมีมากและสามารถเห็นภาพพระนิพพานได้โดยง่าย ความสามารถไม่ขีดจำกัด เพราะอาศัยบารมีพระๆท่านจะคุ้มด้วยมารไม่กล้าเข้าใกล้
    แต่พอจบการฝึกกรรมฐาน(มโนยิทธิ)เสร็จแล้วอย่าลืมอุทิศส่วนกุศลแผ่เมตตาและถวายบุญให้กับพระพุทธเจ้าครูบาอาจารย์ ฯลฯ ด้วย เพราะท่านมีพระคุณเวลาเกิดเหตุการร้ายๆท่านจะคุ้มครองเราตลอดเวลา
    ขอโชคดีทุกท่านนะครับ

3. ao.angsila

ตอบคำถาม

สวัสดีครับ
    ขอโมทนาบุญที่ท่านได้ฝึกสมาธิเพื่อบูชาคุณพระและทำให้ตัวเองหลุดพ้นจากความทุกข์เข้าสู่นิพพานได้ด้วยกำลังสมาธินะครับ
    การฝึกมโนยิทธิ เหมาะสำหรับคนที่อยากรู้อยากเห็นนรก สวรรค์ พรหม นิพพาน ว่ามีจริงหรือเปล่า คนพวกนี้ต้องเห็นก่อนแล้วค่อยเชื่อ่
    และการฝึกนโนยิทธินี้ทำให้เราหมดความสงสัยในการที่พระพุทธเจ้าทรงสอนได้ดีด้วย
    การฝึกมโนยิทธิ ต้องฝึกจับภาพพระให้คล่องก่อน และทบทวนอารมณ์พระโสดาบัน อาศัยบารมีพระพุทธเจ้าให้ท่านพาไปดูนรก สวรรค์ พรหม นิพพาน ตามความปรารถนา
    ไงอยากรู้เรื่องให้ละเอียดกว่านี้ก็ลองหาอ่านได้ที่หนังสือหลวงพ่อฤาษีลิงดำหรือเว็ปพลังจิตนี้
    ส่วนที่ท่านทำสมาธิให้จิตนิ่งดีแล้ว และใช้วิปัสสนาให้มากๆ และทบทวนอารมณ์พระโสดาบันจะเป็นการดีนะครับ ถ้าไปนิพพานได้ก็ไปเลยนะครับหรือมีกิจที่จะต้องทำต่อและช่วยเหลือพระศาสนาก็อยู่ต่อไปนะครับ
    ถ้าสนใจต้องการฝึกมโนยิทธิไปที่สอยสายลมทุกๆต้นเดือนของวันอาทิตย์ จันทร์
    และที่วัดท่าซุงนะครับ

ขอพระคุ้มครองให้ท่านพ้นทุกข์ภัย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 เมษายน 2006
  4. Kay

Kay Active Member

27 สิงหาคม 2005
    ที่วัดท่าซุงมีสอนการฝึกมโนยิทธิในวันธรรมดาหรือเปล่าครับ? ถ้ามี เริ่มสอนเวลากี่โมงครับ?

5. ao.angsila

ตอบครับ

สวัสดีครับ
    ขอโมทนาบุญที่ท่านมีความสนใจในการสร้างความดี ( ฝึกสมาธิ -มโนยิทธิ )
    เรื่องต้องการฝึกมโนยิทธิ
    เรื่องรายละเอียดอ่านที่นี้ได้เลยครับ
    ใครอยากไปทำบุญ ไปฝึกมโนยิทธิเชิญได้เลยนะครับ
    วัดท่าซุง อ.เมือง จ.อุทัยธานี

วิธีการเดินทาง
    ขับรถส่วนตัว ดู แผนที่ไปวัดท่าซุง
    (1) จากกรุงเทพ ขับเข้ามาในตัวเมืองอุทัย และขับออกจากเมืองไปตามทางหลวง หมายเลข 3265 มุ่งตรงไปทางแพข้ามฟากอำเภอมโนรมย์ของชัยนาท ประมาณ 12 กิโลเมตร ดูแผนที่ ตัวเมืองอุทัย
    (2) จากกรุงเทพ ขับมาตาม ทางหลวงหมายเลข 32 จนถึงส่วนของจังหวัดชัยนาท ให้ขับตรงมาจนถึงจุดตัดกับถนนหมายเลข 3212 ให้เลี้ยวซ้ายเพื้อไป อ.มโนรมย์ (ให้ดูแผนที่ ถนนจังหวัดชัยนาท) สุดถนน 3212 เป็นแม่น้ำสะแกกรัง ให้เอารถขึ้นแพข้ามฟากไปฝั่งอุทัยธานี (ไม่ทราบว่ากี่บาทต่อรถหนึ่งคัน) และขับต่อขึ้นไปตามถนน 3265 ไม่กี่นาทีก็จะถึงบริเวณวัด

นั่งรถโดยสาร
    วิธีที่ 1. นั่งรถ บขส. สาย กรุงเทพ - มโนรมย์ (ชัยนาท) ขึ้นจากหมอชิตใหม่ นั่งจนมาถึงมโนรมย์ จะเป็นแพหรือโป๊ะข้ามฟาก ให้นั่งโป๊ะข้ามแม่น้ำสะแกกรังไปฝั่งอุทัยธานี 2 บาท แล้วต่อรถสองแถว 5 บาท ที่ผ่านวัดท่าซุง (รถหมดประมาณบ่ายสาม) นั่งไปประมาณ 10 กว่านาที ก็จะพบกำแพงเหลืองๆ ยาวตลอดแนว ก็แสดงว่าถึงวัดแล้ว
    วิธีที่ 2. นั่งรถตู้ไปอุทัยธานี (จอดที่ใต้ทางด่วนอนุสาวรีย์ มุม ตะวันออกเฉียงเหนือของอนุสาวรีย์ คนละ110 บ. รอบแรก 6 โมงเช้า ใช้เวลา 3 ชม. วันงานคนมาก) ถึงตลาดอุทัย (บขส.อุทัย) ให้ขึ้นรถสองแถวที่เขียนว่า ท่าซุง-มโนรมย์ ราคา 8 บาท (รถหมดประมาณ 4-5 โมงเย็น) หรือเหมารถสามล้อ นั่งได้ 2 คน ในราคาประมาณ 70 บ.

โทรศัพท์ (พระเจ้าหน้าที่เป็นผู้รับสาย) (056)502-506, (056)502-507, (056)502-631 <!-- (056) 512-578 , 511-366 , 511-391 , 511-938 , 511-944 -->

การปฏิบัติธรรมที่วัด
    ตามปกติ ถ้าเป็นช่วงวันธรรมดา ที่วัดไม่ได้มีจัด งานสำคัญ ท่านสามารถมาพักที่วัดได้โดยมีข้อปฏิบัติดังนี้
    - พักครั้งละไม่เกิน 7 วัน
    - การมาพักต้องติอต่อพระเจ้าหน้าที่ ที่ศาลานวราช(อยู่บริเวณโบสถ์ ติดกับหอนาฬิกา)
    - ต้องมีบัตรประชาชนหรือใบขับขี่เป็นหลักฐาน
    - หากเป็นพระต้องมีใบรับรองจากเจ้าอาวาสที่ท่านสังกัดมาแสดงโดยทางวัด
    - พระเจ้าหน้าที่จะขอเก็บไว้ 1 บัตรหรือใบต่อ 1 ห้องพักเพื่อแลกกับกุญแจ (และไว้มาแลกคืนตอนกลับ)
    - ต้องมาติดต่อพระเจ้าหน้าที่ (ไม่ว่าจะขอกุญแจหรือคืนกุญแจ) ต้องติดต่อในช่วงต่อไปนี้เท่านั้นคือ
    ช่วงเช้า 9.00 น.ถึง 11.00 น. ช่วงบ่าย 13.00 น.ถึง 16.00 น
    (หากติดต่อนอกเวลา จะไม่อนุญาตให้พักในวัด)
    - ที่พักมีพักเป็นห้องๆ หลายจุดในวัด แยกชายหญิง
    - เตรียมเสื้อผ้าที่สุภาพมาให้เพียงพอ
    - ทางวัดมีห้องน้ำไว้บริการเพียงพอ
    - เรื่องอาหารการกินผู้มาปฏิบัติต้องรับผิดชอบตนเอง โดยมีร้านอาหารตั้งอยู่หลายจุดรอบๆ วัด
    - ภายในวัด มีร้านสหกรณ์ของวัดจำหน่ายของใช้ของจำเป็นทุกอย่าง
    - มีการทำวัตรเช้าที่ศาลานวราช ทำวัตรเย็นที่วิหาร 100 เมตร
    - ในวัดมีมีรถบัสที่ดัดแปลงเป็นรถนั้ง 2 แถวหรือไม่ก็มีรถสามล้อเครื่องให้ใช้บริการตามสะดวก
    - ห้ามดื่มเหล้าและเล่นการพนันรวมทั้งอบายมุขทุกอย่าง
    -ท่านต้องเคารพในสถานที่และทำตามระเบียบของวัดท่าซุงอย่างเคร่งครัด

การเจริญกรรมฐานและการฝึกมโนมยิทธิ ท่านสามารถฝึกกรรมฐานทั้งแบบมโนมยิทธิและกรรมฐานแบบปกติได้ทุกวันในเวลา ๑๒.๓๐ - ๑๔.๐๐ น. ที่มหาวิหารแก้ว 100 เมตร

อยากทำบุญกับวัด
    หากท่านไม่สะดวกไปวัดท่าซุง หรือบ้านสายลม (ที่กรุงเทพฯ) ท่านสามารถร่วมทำบุญโดยการส่งธนานัติหรือตั๋วแลกเงิน สั่งจ่าย ปท.อุทัยธานี ในนาม พระครูปลัดอนันต์ พทฺญาโณ (ท่านเจ้าอาวาสวัดท่าซุง) วัดท่าซุง อำเภอเมือง อุทัยธานี 61000 พร้อมระบุว่าประสงค์อยากทำบุญรายการอะไร

เที่ยววัดท่าซุง

<TABLE><TBODY><TR vAlign=top><TD width=200>มหาวิหารแก้ว 100 เมตร</TD><TD></TD><TD>เป็นตึก ๒ ชั้น หลังคาเป็นจตุรมุข ๓ ยอด ด้านนอกด้านใน ปิดกระจกจากชั้น ๒ ถึงยอดหลังคา ภายในปิดกระจกเสาทุกต้น ข้างฝาและเพดานทั้งวิหาร มีพระประธานแบบทรงพระพุทธชินราช มี รูปปั้นพระอรหันต์ ๗ องค์ มีรูปหล่อพระเดชพระคุณหลวงพ่อลักษณะยืนถือไม้เท้า เพดานวิหารมีช่อไฟระย้าทั้งช่อใหญ่ ่และช่อเล็กรวมทั้งหมด ๑๑๙ ช่อ และมีบุษบกตั้งศพพระเดชพระคุณหลวงพ่อก็ตั้งอยู่ในมหาวิหารนี้ด้วย
    เวลาเปิดมหาวิหาร ๑๐๐ เมตร คือ ระหว่าง 9:00 - 11: 45 น. และ 14:00 - 16:00 น. เท่านั้น โดยช่วง 11.45- 14.00 น.จะอนุญาตเฉพาะคนที่เข้ามาเจริญพระกรรมฐานเท่านั้น</TD></TR><TR vAlign=top><TD>พระวิหารสมเด็จองค์ปฐม</TD><TD></TD><TD>หน้าตัก ๔ ศอก เป็นพระหล่อด้วยโลหะผสมทองคำ ภายในบรรจุ ุพระบรมสารีริกธาตุ มณฑปทั้งหมดบุแก้วทั้งข้างนอกข้างในสวยงามมาก
    เวลาเปิด เช้า 09.00 - 10.30 น. และบ่าย 13.00 - 16.00 น.อย่าลืมวางแผนเรื่องเวลาด้วย </TD></TR><TR vAlign=top><TD>ปราสาททองคำ</TD><TD></TD><TD>เวลาเปิด 08.00 - 16.00 น. </TD></TR><TR vAlign=top><TD>วิหารสมเด็จพระศรีอรียเมตไตรย์ </TD><TD></TD><TD>เวลาเปิด เช้า 09.00 - 10.30 น. และบ่าย 13.00 - 16.00 น. </TD></TR></TBODY></TABLE>

บ้านสายลม กรุงเทพฯ

บ้านสายลม เจ้าของบ้านคือท่านเจ้ากรมเสริม สุขสวัสดิ์ เป็นสถานที่ตั้งแต่สมัยหลวงพ่อมีชีวิตอยู่ หลวงพ่อจะลงมารับสังฆทานที่บ้านสายลมทุกเสาร์อาทิตย์ต้นเดือน และจะมีการฝึกมโนมยิทธิในวันเสาร์อาทิตย์ทุกต้นเดือนด้วย ปัจจุบันพระครูปลัดอนันต์ ซึ่งเป็นเจ้าอาวาสของวัดท่าซุงจึงเดินทางที่บ้านสายลมเหมือนสมัยหลวงพ่อยังมีชีวิตอยู่ทุกเสาร์อาทิตย์ต้นเดือนเช่นเดิม ปัจจุบัน บ้านสายลมได้สร้างตึกกรรมฐานใหม่ 3 ชั้น โดย
    -ชั้น 1 จำหน่ายวัตถุมงคล หนังสือ เทป วีซีดี นิตยสารธัมมวิโมกข์ (เปิดทุกวันเว้นวันอาทิตย์ 9.00-17.00 น. บ้านสายลมหลังเก่าไม่มีจำหน่ายวัตถุมงคลแล้ว กรุณาไปที่ตึกกรรมฐานใหม่ที่เดียวในวันธรรมดา)
    -ชั้น 2 เป็นห้องฝึกญาน 8
    -ชั้น 3 เป็นห้องไว้ฝึกมโนมยิทธิสำหรับผู้มาฝึกใหม่ จำนวนหลายห้อง

<TABLE><TBODY><TR vAlign=top><TD width=150>วิธีการเดินทาง+แผนที่</TD><TD> </TD><TD>ที่อยู่ตามไปรษณีย์ : เลขที่ 9 ซอยสายลม 1 ถนนพหลโยธิน แขวงสามเสนใน เขตพญาไท กรุงเทพฯ 10400
    ขับรถ วิ่งถนนพหลโยธิน เข้าซอยสายลม (พหลฯ ซ.8) ตรงเข้ามาเมื่อตรงผ่านกรมไปรษณีย์โทรเลขมาแล้ว ถนนจะบังคับเลี้ยวขวา แล้วให้ตรงมาเรื่อยๆ (ไม่ต้องเลี้ยวซ้ายตามทางหลักอีก) ตรงเข้ามาอีกเล็กน้อยจะมีแยกซ้ายมือ ให้เลี้ยวเข้าซ้ายนั้นแล้วหาที่จอดรถ (อย่าจอดรถขวางประตูบ้านคนอื่นหรือกีดขวางการจราจร) ซึ่งบ้านสายลมจะอยู่ห่างจากแยกทางซ้ายเพียงประมาณ 50 เมตร จะเห็นอาคารกรรมฐานใหญ่ชัดเจน (หมายเหตุ. มีเส้นทางอื่นๆ ก็เข้ามาได้ เช่นเข้าจาก ถ.วิภาวดีรังสิต)
    ดู แผนที่บ้านสายลม และภาพถ่ายบ้านสายลมจากดาวเทียม
    หรือนั่งรถเมล์ สาย 8, 26, 29, 34, 39, 59, 77 ปอ. 3, ปอ.9, ปอ.10, ปอ. 29 และ ปอ.77 ลงซอยพหลโยธิน ซ.8 (ซอยสายลม 1) แล้วนั่งมอเตอร์ไซค์รับจ้างบอกว่า มาบ้านหลวงพ่อ(บ้านสายลม บ้านเจ้ากรมเสริม ) คิดราคา 5-10 บาท หรือเดินเข้ามาเองก็ได้ประมาณ 10 นาที
    เชิญดู รูปภาพจากปากซอยสายลมถึงบ้านสายลม
    รถไฟฟ้า BTS ลงที่สถานี อารีย์ แล้วลงฝั่งตึก IBM แล้วเดินมาปากซอยพหลโยธิน ซ.8 (ซอยสายลม 1) </TD></TR><TR vAlign=top><TD>โทรศัพท์
    (ล่าสุด 17 กพ. 49)</TD><TD></TD><TD>02-6167177 (เฉพาะวันจันทร์ - เสาร์ เวลาราชการ เบอร์นี้คือเบอร์ของอาคารกรรมฐานตึกใหม่)
    02-272-6759 เป็นระบบตอบอัตโนมัติแจ้งกำหนดการของคณะพระครูปลัดฯ ที่จะเดินทางมาบ้านสายลมครั้งต่อไป </TD></TR><TR vAlign=top><TD>การรับสังฆทาน</TD><TD></TD><TD>พระครูปลัดอนันต์ จะมาพักที่บ้านสายลมของเสาร์อาทิตย์แรกของแต่ละเดือน
    (ดูวันรับสังฆทาน ณ บ้านสายลม จากกำหนดการวัดท่าซุง)
    กำหนดการรับสังฆทานของบ้านสายลม คือ
    วันเสาร์-อาทิตย์ 9.00-11.00,12.00-15.30,20.00-21.00
    วันจันทร์ 10.00-11.00,12.00-15.30,20.00-21.00
    </TD></TR><TR vAlign=top><TD>การฝึกมโนมยิทธิ</TD><TD> </TD><TD>เวลาฝึก 12.00 - 15.00 น. ของทุกเสาร์อาทิตย์ต้นเดือน (ดูวันฝึกจากกำหนดการวัดท่าซุง)
    การเตรียมตัว
    ท่านที่จะมาฝึก ควรจะมาถึงที่บ้านสายลมอย่างน้อยตั้งแต่ 11 น. เพื่อทานอาหาร ทำธุระส่วนตัวให้เรียบร้อย เมื่อพร้อมให้ไปที่ตึกกรรมฐานใหม่ โดยตรงทางขึ้นบันไดให้หยิบดอกไม้ธูปเทียนบูชาครู ใส่เงินเหรียญบูชาครู สลึงนึงขึ้นไป แล้วแต่ศรัทธาของท่าน และเดินขึ้นไปชั้นสาม จะมีครูผู้สอนคอยจัดกลุ่มให้นั่งเป็นวงๆ ตามที่ครูเห็นเหมาะสม จะมีแบ่งวงชายและหญิง นั่งทำใจให้สงบ หรือซ้อมภาวนา นะมะพะธะ ไปสบายๆ ลืมเรื่องวุ่นวายปัญหาส่วนตัวไปซักชั่วโมง รอครูผู้สอนให้คำแนะนำและอธิบายขั้นตอนต่างๆ อย่ามาสายเกิน 12.00 น. เพราะจะไม่อนุญาตให้เข้ามาฝึก ประตูห้องฝึกจะล็อค
    ขอโมทนาอีกครั้งนะครับ
    ฝึกแล้วกลับไปช่วยเหลือผู้มีพระคุณ(พ่อแม่)และคนทีเรารักให้เข้าถึงธรรมด้วยนะครับ
    โชคดีครับ........
    </TD></TR></TBODY></TABLE>​

6. Kay

สวัสดีครับคุณ ao.angsila และทุกท่าน ขอบคุณมากสำหรับข้อมูล ยังสงสัยอยู่นิดนึงว่า ที่วัดจะมีครูมาสอนให้เหมือนที่บ้านสายลมหรือเปล่า? หรือว่าต้องฝึกกันเองที่มหาวิหารแก้ว 100 เมตร

คือ..ไม่แน่ใจว่าที่มหาวิหารแก้ว 100 เมตรนี่สำหรับผู้ที่เป็นอยู่แล้วมาฝึกเองโดยไม่มีครูสอนหรือเปล่าน่ะครับ

ผมไม่เคยฝึกแบบมีครูเป็นตัวเป็นตนเลย.. ก็เลยอยากให้แน่ใจว่ามีครูสอนที่วัด (ที่มหาวิหารแก้ว 100 เมตร ในเวลา ๑๒.๓๐ - ๑๔.๐๐ น.) ก่อนเดินทางไป

ขอบคุณมากครับ

"
    การเจริญกรรมฐานและการฝึกมโนมยิทธิ ท่านสามารถฝึกกรรมฐานทั้งแบบมโนมยิทธิและกรรมฐานแบบปกติได้ทุกวันในเวลา ๑๒.๓๐ - ๑๔.๐๐ น. ที่มหาวิหารแก้ว 100 เมตร

"

7. ao.angsila

ตอบข้อสงสัยครับ

สวัสดีครับผม
    ก่อนอื่นขอโมทนาบุญในการฝึกสมาธิและตั้งใจที่จะฝึกฝนต่อไป งัยโปรดรักษาความดีของท่านไว้นะครับ ความทุกข์ที่อยู่บนโลกนี้ล้วนมีมาก ฝึกแล้วพระนิพพานอยู่ไม่ไกลท่านแล้ว ถ้าท่านจะไปในชาตินี้
    หรือมีกิจทางพระศาสนาต่อไปก็ไม่ว่าแต่ผมขอโมทนาทั้งหมดที่ท่านบำเพ็ญมากเพื่อบูชาคุณพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ และพระนิพพานนะครับ
    เรื่องการฝึกนโมยิทธินั้นมีครูสอนอยู่แล้วครับ งัย โทรสอบถามก่อนก็ได้นะครับจะได้สบายใจงัยครับ
    ฝึกแล้วกลับมาช่วยเหลือทุกคนด้วยนะครับ เพื่อพระศาสนาและเพื่อตัวท่านในการสร้างบารมีให้เต็มโดยเร็ว
    ขอให้โชคดีนะครับเป็นกำลังใจให้ท่านทั้งหลายสร้างความดีเสมอครับ

8. Supernova

Supernova เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2005
    โมทนาบุญทุกท่าน
    ตอนนี้ผมเริ่มพัฒนาขึ้นมาหน่อยแล้วครับ เห็นเป็นแสงสว่างเวลาขอบารมีจากพระพุทธองค์
    และตอนที่เป็นเหน็บชาที่ขาตอนนั่งนานๆ ก็ขอบารมีท่านช่วยให้หาย ปรากฏว่าหายจริงๆครับ เป็นสิ่งที่น่าอัศจรรย์อย่างยิ่ง
    ตอนนี้ก็ฝึกบ่อยๆทุกๆวัน
    แต่ก็มีบางครั้งที่จิตตก(ไม่รู้เรียกถูกหรือป่าว) แบบว่ารู้สึกได้ว่าอาการมันวูบลง เหมือนง่วงนอน ไม่รู้เพราะอะไรครับ ช่วยแนะนำให้หน่อยครับ
    ผมว่าช่วงต้นเดือน พฤษภาคม จะไปฝึก ฌาน 4 เท่าที่จำได้ ครูที่บ้านสายลมแนะนำให้ไปฝึกครับ จะทำให้จิตคล่องและใสกว่าเดิม ตอนนี้ผมฝึกตามครูที่สอนอย่างเดียว

9. ao.angsila

โมทนาบุญครับ

สวัสดีครับ
    โมทนาบุญในการฝึกมโนยิทธิกับท่านนะครับ ยิ่งเห็นสถานที่อยากไปแล้วรู้สึกดีใจและโมทนาบุญคุณ Supernova เป็นอย่างสูงมากนะครับ
    เรื่องรู้สึกง่วงนอนหรือมันวูบลงมันมีอยู่สองกรณีนะครับ
    1. อาจนอนพักผ่อนไม่เพียงพอ
    2. ตกจากฌาน เหมือนตกจากที่สูง วิธีแก้หลวงพ่อท่านสอนว่าให้สูดลมหายใจลึกๆ สัก 4-5 ครั้ง
    แต่ของคุณ Supernova คงจะเป็นนอนพักผ่อนไม่เพียงพอ หรือเปล่า เพราะผมก็เคยเป็นครับ
    โมทนาบุญที่จะฝึกฌาน 4 นะครับ ค่อยๆฝึก เดินสายกลาง นะครับ ทำพอดีพอดี ทำไปเรื่อยๆ ไม่ต้องสนใจว่าถึงขั้นไม่ถึงขั้น ถ้ามันได้ มันก็จะได้เอง ถ้าบุญพอเหตุและปัจจัยพร้อมมันจะรวมตัวกันเอง (แต่เรื่องที่ว่าฌาน 4 หลวงพ่อท่านบอกไว้ว่าพอถึงพระจุฬามณีหรือนิพพานแล้วจะเป็นฌาน 4 เลย อัตโนมัติ เป็นฌาน 4 แบบใช้งานนะครับ พยายามใส่อารมณ์วิปัสสนาให้มากๆภาพจะชัดใส่มากนะครับ)
    ถ้าฌาน 4 แบบไม่ใช้งาน คือนั่งสมาธิจนจิตดิ่งลง หูไม่ได้ยินเสียงภายนอกทั้งหมดไม่รับรู้อารมณ์ภายนอกทั้งหมดมีเอกคัตตาเป็นอารมณ์เดียว
    แต่ฝึกมีครูถือว่าดีมากครับไปเร็ว ถ้าเรามีความตั้งใจเป็นกำลังอยู่แล้ว
    ถ้าได้ฌาน 4 นี้ ดีมากเลยใช้อารมณ์วิปัสสนานิดเดียวเป็นอรหันต์เลย
    ผมก็ค่อยๆ ฝึกเหมือนกันเพราะไม่ค่อยอยากอยู่บนโลกนี้นาน เพราะภัยในวัฎสงสารล้วนมีมาก
    พยายามฝึกต่อไปนะครับ
    เป็นกำลังใจให้เสมอ นิพพานอยู่ไม่ไกลเกินควร
    ฝึกให้ชำนาญนะครับจะได้เป็นกำลังที่จะช่วยเหลือพระศาสนาต่อไปก่อนที่จะนิพพาน
    ขอให้ทุกท่านโชคดีครับ

10. Kay

ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล :)

11. chuang205

chuang205 เป็นที่รู้จักกันดี

มีอยู่วันนึงครับผมลองใช้วิชามโนฯดู ปรากฏว่าได้พบกับพระเดชพระคุณหลวงพ่อฤาษีลิงดำ ท่านมาหาเอง มาในแบบพระสงฆ์(ยิ้มร่ามาเลย หัวเราะแบบอารมณ์ดีมาก) แต่เป็นแบบร่างกายใสเป็นอากาศแต่มีลายเส้น เอ อธิบายยากแฮะ เอาเป็นว่า วิชานี้เป็นของจริงครับ ขอเป็นกำลังใจให้ผู้ที่ฝึกใหม่ ๆ เห็นบ้าง ไม่เห็นบ้าง ก้อขออย่าท้อนะครับ เพียรพยายามไปเรื่อย ๆ โมทนากับทุกคนครับ

12. golf208

golf208 เป็นที่รู้จักกันดี

2 กุมภาพันธ์ 2006
    ขออนุโมทนาด้วยครับ

ใครที่ไปฝึกก็ขอให้ได้กันถ้วนหน้านะครับ จะได้ถึงนิพพานกันซะที เดี๋ยวเดือนหน้ากะว่าจะไปอยู่เหมือนกัน วันนี้คอมเราใช้เมาส์ไม่ได้ เลยใช้แต่คีย์บอร์ด ด้
    วยความพยายามที่จะหาข้อมูลการฝึกเพิ่มเติมครับ แต่ผมเคยไปซอยสายลมเมื่อ2วันที่ผ่านมา เคยไปครั้งแรกนะครับ เดินไปจากสถานี BTS อารีย์ แล้วเดินไปกรมสรรพากรที่อยู่ในซอยตรงข้ามก่อนถึงซอยสายลมหน่ะครับ ไปกับป้าผมเขาทำงานที่กรมรรพากรนั้นน่ะ แล้วตอนเที่ยงก็เดินไปซอยสายลม รู้เลยครับไกลมากแต่เดินไปไม่ถึงนะครับเดินไปแค่ตรงทางเลี้ยวตรงสุดทางตรงน่ะ เดินต่อไปทางขวาเจอเลี้ยวซ้ายลองเข้าไปดู มานไม่ใช่นี่น่า (ไม่ได้จำทางไม่ได้ดูแผนที่) เลยจำใจเดินกลับไปที่ทำงานป้า เพราะตอนนั้นก็บ่ายโมงแล้ว ก็เลยไปไม่ถึง วันนี้กดดูแผนที่จากดาวเทียมเลยรู้เลยครับว่าเข้าผิดซอย ขอบคุณครับที่เอาข้อมูลมาลงให้เพื่อคนที่จะไปจะได้ไปถูกกัน แต่คราวหน้ารับลองไปถูกแน่น
    อนครับ แล้วจะฝากบุญมาถึงทุกๆคนนะครับ เดี๋ยวผมจะเอารูปผมเองลงละจะได้เจอกันก็ทักกันบ้างนะ อ้วนแต่ก็ใฝ่ธรรมมะนะครับ ขออนุโมทนาบุญถึงทุกๆท่านด้วยครับ

13. golf208

ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ
    ผมเคยไปแล้วแต่ไปไม่ถูกครับลืมดูแผนที่ ครั้งที่แล้วเพิ่งเคยไปครั้งแรกครับ ไปกับป้า เดินไปไกลมาก คือลงจากสถานี BTS แล้วเดินไปก่อนถึงซอยสายลม ป้าผมทำงานที่สรรพากรอ่ะนะ เลยไปที่ทำงานก่อน แล้วพอตอนเที่ยงถึงเดินไปซอยสายลม เดินเข้าไปที่ทำงานก็ประมาณเดินเข้าไปซอยสายลมนั้นน่ะ เดินเข้าเดินออกแล้วเดินไปซอยสายลมอีก คืนนั้นผมนอนตระคิวกินขาเลย แต่ผมเดินไปแค่ตรงทางบังคับเลี้ยวขวาอ่ะ มันมีซอยทางซ้ายเลยเข้าไปดูไม่ใช่เลยเดินกลับเลย เพราะบ่ายโมงแล้วต้องเขาที่ทำงาน ออกมาตอนพักกินข้าว เพิ่งไปเมื่อ2วันที่ผ่านมาเอง ไปแค่ครั้งเดียว แต่วันนี้ดูแผนที่แล้วครั้งหน้าไปถูกแน่ๆ ยังไงก็ขออนุโมทนาบุญให้ถึงทุกๆคนเลยนะครับ เดี๋ยวเดือนหน้าไม่พลาดแน่ครับ แต่วันตอบอะไรไม่ค่อยได้มากเมาส์เสียครับ เลยใช้แต่คีย์บอร์ด เอาเป็นว่าเดี๋ยวผมจะเปลียนเอารูปตัวเองมาลงในนี้ละกันครับเพื่อเจอกันก็ทักกันบ้างละกันนะครับ แต่เดี๋ยววันนี้จะต้องแก้เมาทส์อีกแล้วรอบ2 รอกแรกแก้ไปแล้วใช้ได้ ก็เล่นตัดสายเป็น2ท้อน แล้วจับเอาสายมาต่อกันใหม่นี่ สงสันต้องแก้วิธีเดิมอีกแล้วไม่รู้สงสัยน้องเราดึงทองแดงมันเลยขาดอีกมั้งเดี๋ยวขอตัวไปก่อนนะครับ ด้วยความพยายามอย่างสูงที่จะหาข้อมูลเพิ่มเติม แค่คีย์บอร์ดก็พอแล้วสำหรับกระผม อิอิ ไปก่อนนะครับ แลวผมจะฝากบุญถึงทุกๆคนนะครับ อนุโมทนาสาธุด้วยครับ

14. perter

perter เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤษภาคม 2006
    <TABLE id=HB_Mail_Container height="100%" cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0 UNSELECTABLE="on"><TBODY><TR height="100%" UNSELECTABLE="on" width="100%"><TD id=HB_Focus_Element vAlign=top width="100%" background="" height=250 UNSELECTABLE="off">อยากไปมากแต่ต้องรอเวลาหลายๆด้านให้อำนวยก่อน เนื่องจากเป็นสมาชิกใหม่ อยากให้รุ่นพี่ที่มีความรู้ด้านการฝึกมโนมยิทธิได้อนุโมทนาบุญกับผู้ไร้ปัญญาด้วยนะครับ

</TD></TR><TR UNSELECTABLE="on" hb_tag="1"><TD style="FONT-SIZE: 1pt" height=1 UNSELECTABLE="on">
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

15. perter

perter เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤษภาคม 2006
    <TABLE id=HB_Mail_Container height="100%" cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0 UNSELECTABLE="on"><TBODY><TR height="100%" UNSELECTABLE="on" width="100%"><TD id=HB_Focus_Element vAlign=top width="100%" background="" height=250 UNSELECTABLE="off">ด้วยพระเดชพระคุณของหลวงพ่อ เพียงแค่ได้ยินชื่อก็นับว่ามีบุญแล้วเรา สาธุ...ขอให้ได้ไปหาหลวงพ่อที่วัดทีเถอะนะ หากลูกได้เห็นแจ้งจริงแล้ว
    เหมือนดั่งที่หลวงพ่อที่เมื่อครั้งก่อนก็มิได้เชื่อเรื่องอะไรง่ายๆถ้าไม่มีเหตุผล หรือเห็นด้วยตาของหลวงพ่อเอง อย่าถือสาคนบาปอย่างลูกเลยนะครับ สาธุ...
    </TD></TR><TR UNSELECTABLE="on" hb_tag="1"><TD style="FONT-SIZE: 1pt" height=1 UNSELECTABLE="on">
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

16. golf208

17. kingkaewmath

kingkaewmath เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2006
    อยู่เชียงใหม่ค่ะ อยากฝึกบ้าง อยากทราบว่าฝึกเองที่บ้านได้หรือเปล่า คือ ถือศีล 5 ไหว้พระ สวดมนต์ ขอคุณพระรัตนตรัยคุ้มครอง แล้วก็ภาวนา นะมะ พะทะ แบบว่าเดินทางไปที่กรุงเทพไม่สะดวกค่ะ แล้วภาพที่เห็นจากการฝึกนั้นเป็นอย่างไร เราจะเชื่อได้อย่างไรว่าไม่ได้คิดไปเอง ความรู้สึกที่กายเนื้อจะยังมีอยู่หรือไม่ เหมือนฝันหรือเปล่า

18. ท่าข้าม

ท่าข้าม เป็นที่รู้จักกันดี

ตอบคุณ kingkaewmath
    ที่ถามว่า 1.ภาพที่เห็นเป็นอย่างไรจะเชื่อได้อย่างไรว่าไม่คิดไปเอง
    ตอบ ก่อนอื่นคุณต้องตัดนิวรณ์ 5ก่อน ตัดเรื่อง พ่อแม่ ผัวเมีย ความรัก การงาน ความง่วงฟุ้งซ่าน และความสงสัยซะก่อนเพราะพวกนี้เป็นกิเลสขวางทางในการฝึกมโนมยินธิ จะฝึกมโนมยิทธิ ต้องตัดความสงสัยเพราะมันเป็นนิวรณ์(กิเลสขวางความดี) (เราก็เคยเสียท่ากิเลสตัวนี้อยู่นาน) เริ่มแรกเราฝึกที่บ้าน สายลม หลังจากนั้นพอไปฝึกมโนยิทธิ กับหลวงตา เจ้าอาวาสวัดเขาวง(ลูกศิษย์หลวงพ่อฤาษีลิงดำ)วันนั้น เด็กๆ ไม่ถึง 10 ขวบเยอะเลยล้วนแล้วแต่ตอบคำถามอาจารย์ไวมาก(เขาไม่สงสัยเขามั่นใจเขาก็ตอบขวับๆ) หลวงตาท่านบอกว่าบางคนฝึกได้ไปรู้ไปเห็นไปกราบพระบนนิพพาน บนจุฬามณีมาได้ตั้งนานแล้ว แต่ใจยังคิดว่าเราไปมาจริงๆป่าวหว่า(อุ้ย..โดน..นั่งฟังตัวแข็งทื่อจ๊าก..เรานี่หว่าคิดประจำ ตั้งแต่นั้นมาไม่สงสัยแล้วมั่นใจเต็มที่ฉันไปได้แต่สว่างบ้าง สลัวบ้างแล้วแต่กำลังสมาธิน่ะ) บางคนอาจเห็นพระพุทธเจ้าไม่ชัดเห็นแค่พระบาท เห็นแค่ขาก็คิดมาก(นั่นเป็นอุปจารสมาธิจะเห็นภาพไม่ชัดและไม่กว้างพอ) ในกรณีที่เห็นภาพไม่ชัดให้ขอบารมีพระพุทธเจ้าอธิษฐานขอให้ท่านช่วยให้เราเห็นภาพได้สว่างและถูกต้องตามเป็นจริงทุกประการภาพจะค่อยๆชัดขึ้นเอง(ภาพที่เห็นๆด้วยกำลังใจที่วางแบบสบายๆไม่ใช่เป็นการเห็นที่ตาเนื้อ ระวังจะไปเพ่งให้เห็นที่ตาเนื้อจนปวดลูกกะตา) เวลาอาราธนาบารมีพระพุทธเจ้าให้จับภาพพระพุทธรูปที่คุณชอบให้เป็นแก้วประกายพรึกสว่างๆ แล้วตั้งจิตถามท่านในเรื่องที่เราต้องการฝึกว่าต้องการ รู้เห็นสวรรค์ นรก อดีตชาติฯลฯเพื่อให้เกิดปัญญาไปสู่พระนิพพานขอให้ท่านเมตตาสงเคราะห์(จำไว้ว่าเมื่อภาพปรากฎอย่าไปเพ่งเห็นภาพที่ลูกกะตาให้ทำใจให้สบายๆจับภาพพระพุทธรูปให้สว่างและแจ่มใสให้มากที่สุดก่อนที่จะขอเห็นภาพ
    ที่ถามว่า 2.ความรู้สึกที่กายเนื้อยังมีอยู่หรือไม่เหมือนฝันหรือเปล่า
    ตอบ การฝึกมโนยิทธิไปได้ 2.แบบ คือ
    1.ไปแบบอุปจารสมาธิจะยังมีความรู้สึกที่กายเนื้ออยู่
    2.ไปแบบฌาณ 4 จะไม่มีความรู้สึกที่กายเนื้อ มีเสียงดังอึกทึกก็ไม่ได้ยิน
    ให้ย้อนไปอ่านวิธีฝึกของคุณ 12 punna และคุณ ao.angsila เพราะครบถ้วนดี ที่เรามาตอบไม่ใช่ว่าเราเก่งนะแต่ว่าเราเห็นว่าตัวเองอยู่เชียงใหม่ ก็ไม่รู้ว่าจะให้ไปฝึกที่ไหน เพราะสถานที่ฝึกมโนยิทธิที่เรารู้จักก็มี ที่ซอย สายลม จ.กรุงเทพ กับ วัดท่าซุง จ.อุทัยธานี เราก็เลยเอาประสบการณ์ที่เราเคยฝึกมาบอกกล่าวเผื่อจะเป็นประโยชน์อ่ะ แถมตัวเองก็มีศีล 5 แล้วก็ สวดมนต์ ทำสมาธิบ่อยๆ เราคิดว่าฝึกมโนมยิทธิได้สบายมาก ขอให้ฝึกบ่อยๆนะสู้ๆ เดี๊ยวรู้เห็นเอง ส่วนญาณในเรื่อง ตาทิพย์ รู้ใจ รู้อนาคตใกล้ๆ คุณก็ค่อยๆฝึกไป(เรายังไม่มีคำแนะนำเนื่องจากทุกวันนี้ยังเอาตัวไม่รอด แฮ่..)สำหรับผู้ที่รู้ขอให้เขามาช่วยแนะนำหน่อยนะจ๊ะ เป็นการช่วยงานหลวงพ่อ ช่วยงานพระพุทธเจ้าด้วย เป็นการช่วยคนที่เขาอยากทำ(คนดีต้องหนับหนุน)เน้อ.. ขอโมทนากับคุณ 12 punna และ ao.angsila อยากบอกทุกคนที่จะฝึกมโนยิทธิว่าให้ทำใจให้เหมือนเด็กยิ่งบริสุทธิ์ไร้ข้อมูลได้ยิ่งดี ให้จับภาพพระให้สว่างและทำตามคำแนะนำของอาจารย์ที่นำฝึกโดยไม่ต้องสงสัยแล้วผลการปฏิบัติจะได้ผลเร็ว(ไม่ต้องงมโข่งนานเหมือนเรา อายเด็กมัน เด็กไม่ถึง 10 ขวบตอบพระว่า เคยเกิดเป็นกษัตริย์รวยมากแต่ในที่สุดก็ตายสมบัติก็ไม่ได้ติดตัว ต้องมาเกิดอีกทุกข์อีก ขอไม่เกิดอีกแล้วไปนิพพานดีกว่า เฮ้อ..เรา 10ขวบ ยังไม่มีไรเลยเป็นแต่ใส่บาตร สวดมนต์ นิพพานก็ไม่รู้จัก อ๊าย..อาย ) ตอบกระทู้นี้ต้องไปแล้ว หมาหอน กลัว..

19. countdown

countdown เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2005
    มีครับทุกครั้งเกิดอาการวูปจะหลับให้ได้ถ้าดึงมาไม่ทันก็คงเช้าทุกที ว้าอยากไปฝึกมากๆ

20. countdown

countdown เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2005
    ขอบคุณครับเราฝึกแบบขยั้นขยอให้ไปเร็วมันไม่ได้ซักที