กระทู้นี้...เฉพาะผู้ที่ยินดีรับฟังคุณอัญญาสิทธิ์...ขอเชิญเข้ามาสอบถามได้ที่นี่

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย buddhpunjat, 17 มิถุนายน 2012.

1. wanpos

wanpos Active Member

สอบถามคุณ Aunyasit ครับ
    เรื่องรถยนต์ที่ต้องเตรียม รถรุ่นใหม่ๆ เดี๋ยวนี้ใช้ระบบคอมพิวเตอร์มาช่วย จะมีปัญหาเกี่ยวกับฟ้าผ่า ไฟฟ้าสถิต ที่ทำให้ระบบคอมพิวเตอร์ในรถมีปัญหา หรือเปล่าครับ
    หรือว่าตอนเกิดเหตุจะไม่มีปัญหากับระบบคอมพิวเตอร์ในรถยนต์

2. leia17

leia17 เป็นที่รู้จักกันดี

นึงถึงเวลา EM Pulse ลง ไม่น่ารอดเลยนะคะ เครื่องยนต์เนี่ย

3. Aunyasit

Aunyasit เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2005
    คุณwanpos :- ถ้าหากรอจนกระทั่งประจุไฟฟ้ารวมถึงฟ้าผ่าลงมาถึง ก็จะมีปัญหาเรื่องของระบบอิเลกทรอนิคส์แน่นอนครับ ดังนั้นควรจะออกเดินทางตั้งแต่ฟ้าเริ่มมืดครับ ในช่วงฟ้ามืดตอนแรกๆปัญหาจากประจุไฟฟ้ายังมาไม่ถึงไทยเราครับ

ส่วนใหญ่เราจะมีปัญหากันเรื่องของเวลาที่เหมาะสมเพื่ออพยพ จึงจำเป็นต้องมีสิ่งบอกเหตุที่จะย้ำเตือนถึงอันตรายที่จะมาเยือน ผมไม่แน่ใจว่าหากภูเขาไฟใต้น้ำใกล้ๆเกาะใต้หวันระเบิด จะใช้เวลานานเท่าไหร่ที่คลื่นยักษ์จะเดินทางมาถึงไทย และจากนั้นก็ตามติดมาด้วยมหาพายุ หากเราสามารถทราบเหตุการณ์ระเบิดของภูเขาไฟใต้น้ำได้เร็ว ก็จะมีเวลาของการหนีภัยพิบัติได้เร็วขึ้นครับ

4. อนิจฺจํ

อนิจฺจํ เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2010
    ได้ยินมาว่าเกิดเหตุการณ์ใหญ่ ห้วง 25 ธ.ค. 55
    ห้วงเวลาด้งกล่าวสอดคล้องกับข้อมูลของคุณอัญญาสิทธิ์หรือเปล่าครับ

5. Aunyasit

คุณบวรทัต :- ช่วงเวลาใกล้เคียงกันครับ เตรียมพร้อมเดือน พ.ย. อพยพเดือน ธ.ค. ครับ

6. น้ำกับพายุ

น้ำกับพายุ เป็นที่รู้จักกันดี

20 มิถุนายน 2012
    เป็นสัมการที่น่าศึกษามากครับ สำหรับวันหรือเวลาอพยพ ใกล้เคียงหลายๆท่าน อย่างไรก็ดี ผมขออนุโมทนา และขอให้ทุกชีวิตปลอดภัย

7. ตาที่สาม

ตาที่สาม Active Member

สรุปก็คือว่า ถ้ามีการระเบิดของภูเขาไฟใต้น้ำหรือเหตุแผ่นดินไหวที่ไต้หวัน วันนั้นก็คือต้องอพยพทันทีเลยใช่ไหมครับ แล้วแบบนี้ทางประเทศไทยจะประกาศเตือนสึนามิในส่วนไหนของประเทศครับ จะได้บอกเพื่อนๆให้เตรียมตัวก่อน ขอบคุณครับ

8. ผอม

ผอม สมาชิก

อ.หนองไผ่ ตรงแยกนาเฉลียง จะเกิดเหตการณ์ร้ายแรงอะไรขึ้นคะ จะสร้างบ้านปูนชั้นเดียวหรือ 3 ชั้นดีคะ น้ำจะท่วมแค่ไหน ท่วมแล้วลดหรือท่วมถาวรคะ สูงจากระดับน้ำทะเลร้อยกว่าเมตรค่ะ

9. chuanchom

chuanchom เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเรียนถามคุณอัญญาสิทธิ์ อยู่เขาค้อ จ.เพชรบูรณ์ จะปลอดภัยหรือไม่

10. koh55559

koh55559 เป็นที่รู้จักกันดี

ยามเกิดภัยพิบัติเราควรมีปืนไว้ป้องกันตัวและคนครอบครัว
    รึป่าวครับ ถึงตอนนั้นคงโจรเยอะหรืออาจจะมีผีดิบระบาดอย่าง
    ในหนังมั้ยครับ

11. koh55559

ยามเกิดภัยพิบัติเราควรมีปืนไว้ป้องกันตัวและคนครอบครัว
    รึป่าวครับ ถึงตอนนั้นคงโจรเยอะหรืออาจจะมีผีดิบระบาดอย่าง
    ในหนังมั้ยครับ

12. koh55559

เรียนถามคุณอัญญาสิทว่าถึงเวลาเกิดภัยภัยพืบัติ
    เราควรจะมีปืนเก็บไว้ป้องกันตัวเองและครอบครัว
    เราซักกระบอกมั้ยเพราะถึงตอนนั้นโจรหรืออาจจะ
    ผีดิบอย่างในหนังรึป่าวครับ

13. koh55559

เรียนถามคุณอัญญาสิทว่าถึงเวลาเกิดภัยภัยพืบัติ
    เราควรจะมีปืนเก็บไว้ป้องกันตัวเองและครอบครัว
    เราซักกระบอกมั้ยเพราะถึงตอนนั้นโจรหรืออาจจะ
    ผีดิบอย่างในหนังรึป่าวครับ

14. phataravudh

phataravudh เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ต้องใช้ปืนหรอกครับ ใช้พุทธนานุภาพ ธรรมานุภาพ สังฆานุภาพ ก็ช่วยชีวิตคุณให้รอดพ้นจากภัยอันตรายทุกอย่างได้ครับ ขอให้เจริญในธรรมนะครับ

บารมีทรัพย์​

15. Sonk

Sonk เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่อัญญาสิทธิ์

เรียนถาม

1. สถานที่ทั้งสามที่นี้ มีความปลอดภัยหรือไม่ และต้องเจอภัยพิบัติอะไรบ้าง
    มีข้อแนะนำให้หลบภัยอย่างไรบ้างครับ
    -Futian and Shekou district , Shenzhen, China
    -Shandong road, Qingdao, China
    -Shanghai China

2.เมื่อเกิดเหตุภูเขาไฟระเบิดใต้น้ำ ทำให้เกาะไต้หวันจม ความหมายคือ
    เกาะไต้หวันจำเป็นต้องจมทันทีทันใดหรือค่อยๆจม หรือครับ แล้วประชากรใน
    ประเทศนั้น พวกเขาจะทำอย่างไร ในการป้องกันชีวิตตนเองให้ปลอดภัยล่ะครับ?

3.ในศึกระบบล้างภายใน เมื่อฝ่่ายพญานาคซ้อนภพภูมิเข้ามา
    ก็ต้องเจอฝ่ายพญาครุฑ รวมถึงอาจมีฝ่ายยักษ์ไม่ดีร่วมวงอีกด้วย ทำไมต้องเกิดการทำลายล้างกันในระบบภายในด้วยล่ะครับ ในเมื่อถ้ามีเหตุเกิดขึ้น ทุกภพภูมิน่าที่จะนำพาพวกตัวเองให้อยู่รอดปลอดภัยจากเหตุ ด้วยจะไม่ดีกว่าหรือ?
    และในเวลา ปัจจุบันนี้เท่าที่พี่วิเคราะห์ จะพอสังเกตเห็นความเคลื่อนไหวต่างๆ ของฝ่ายพญานาคและฝ่ายพญาครุฑหรือไม่ ผมไม่แน่ใจว่าเหตุการณ์เหล่านี้จะต้องเกี่ยวเนื่องกับภาระหน้าที่ของท่าน รามสูรหรือไม่ อย่างไรบ้างครับ
    ขอคำอธิบายด้วยครับ
    ขอบพระุุคุณมากครับ

16. Aunyasit

คุณตาที่สาม :- เมื่อคลื่นยักษ์ขึ้นมาท่วมเกาะไต้หวันก็อพยพได้เลยครับ

คุณผอม :- อ.หนองไผ่ ตรงแยกนาเฉลียง ช่วงแรกๆน้ำจะท่วมครับ ถ้าหากเป็นบ้านยกพื้นสูงจะชั้นเดียวหรือสองชั้นก็ใช้ได้ครับ ควรวางรากฐานให้แข็งแรงเผื่อแรงสั่นจากแผ่นดินไหวด้วย ถึงแม้แผ่นดินไหวจะไม่รุนแรงหากบ้านไม่แข็งแรงพอบ้านก็เสียหายได้ โดยเฉพาะในช่วงที่แผ่นดินระหว่างอุดร-ของแก่นทรุดจมลง แรงกระเทือนไปถึง อ.หนองไผ่แน่นอนครับ

คุณchuanchom :- เขาค้อ จ.เพชรบูรณ์ โดยรวมค่อนข้างจะปลอดภัย แต่จะหนาวจัดและมีแรงกระทบจากแผ่นดินไหวด้วย รวมทั้งเมื่อคนมาอยู่กันเยอะในพื้นที่จะขาดแคลนอาหารด้วยเพราะเส้นทางคมนาคมจะถูกทำลายไปมากจะหาแหล่งอาหารจากภายนอกไม่ได้ ถนนที่มีอยู่ปัจจุบันตามแนวชายเขาจะพังทลายทำให้ขาดการติดต่อจากภายนอก ดังนั้นควรวางแผนให้ดีในเรื่องที่อยู่อาศัยและอาหารการกินครับ

คุณkoh55559 :- เครื่องป้องกันตัว ถ้ามีได้ก็ดีครับ ส่วนผีดิบนั้นไม่มี แต่จะมีคนที่สติวิปลาสเกลื่อนไปหมด

17. phataravudh

phataravudh เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนคุณอัญญาสิทธิ์ บริเวณ จ.หนองบัวลำภู อ.เืมือง อ.สุวรรณคูหา อ.โนนสัง อ.ศรีบุญเรือง อ.นากลาง และในส่วนของอุดรธานี ตรงส่วนไหนพอจะเป็นที่หลบภัยพิบัติให้กับผู้คนได้บ้างครับ และีอีกส่วนหนึ่ง ตรงเนินภูเขา วัดถ้ำกลองเพล ของหลวงปู่ขาว อนาลโย พอจะปลอดภัยได้มั๊ยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      165.7 KB
      เปิดดู:
      22
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 สิงหาคม 2012
  18. น้ำกับพายุ

น้ำกับพายุ เป็นที่รู้จักกันดี

20 มิถุนายน 2012
    อนุโมทนาครับ ผมก็ไปซื้อที่แถวคุณผอมเหมือนกัน ตรงแยกนาเฉลียง เข้าไปทางซ้าย ออกตัดไปชนแดนได้

19. Aunyasit

คุณphataravudh :- บริเวณ จ.หนองบัวลำภู อ.สุวรรณคูหา อ.โนนสัง อ.ศรีบุญเรือง อ.นากลาง โดยรวมที่สูง ห่างจากทางน้ำไหล สามารถอยู่อาศัยได้ครับ แต่ อ.เืมือง หลายพื้นที่ค่อนข้างจะต่ำ ต่อไปน้ำจะท่วมมาก ส่วนในอำเภออื่นของหนองบัวลำภู ที่ราบก็จะมีน้ำท่วมนานเช่นกัน หากเตรียมการอย่างระมัดระวังก็จะไม่ลำบากมากครับ

สำหรับ อ.เมืองอุดร ต่อไปน้ำจะท่วมมาก(ประมาณ 1.5 เมตร) ส่วนอำเภออื่นๆตามที่เนินก็สามารถอยู่อาศัยได้ ส่วนที่ราบน้ำจะท่วม แต่ให้เลี่ยงอำเภอที่อยู่ทางใต้ของ อ. เมืองอุดร ที่จะไปเชื่อมกับขอนแก่น ต่อไปพื้นดินจะทรุดตัวจมลงแบบหนองหานครับ

ส่วนเนินภูเขา ใกล้วัดถ้ำกลองเพล ของหลวงปู่ขาว อนาลโย เป็นสถานที่ปลอดภัยครับ

20. Aunyasit

น้อง Sonk :-

1.
    -Futian and Shekou district , Shenzhen, China
    -Shandong road, Qingdao, China
    -Shanghai China
    สถานที่ทั้งสามที่อยู่ใกล้ฝั่งทะเลจะได้รับผลกระทบจากแผ่นดินไหว คลื่นยักษ์และมหาพายุ เต็มๆครับ สถานที่ยิ่งใกล้ใต้หวันมากก็ยิ่งอันตรายมาก ไม่ปลอดภัยเลยครับ หากจะหลบภัยก็ให้หาทางไปหลบภัยตามภูเขาสูงที่ลึกเข้าไปในประเทศจีนครับ

2.เมื่อเกิดเหตุภูเขาไฟระเบิดใต้น้ำ ทำให้เกาะไต้หวันจม ความหมายคือ เมื่อภูเขาไฟระเบิดในทะเลใกล้ๆใต้หวัน ลาวาข้างล่างจะดันขึ้นมาในน้ำก็จะทำให้เกิดช่องว่างด้านล่าง น้ำหนักของเกาะใต้หวันจะกดทับลงไปแล้วก็ทรุดจมลงไปแทนที่ว่างข้างล่างประกอบกับคลื่นยักษ์ที่โถมซัดขึ้นบนเกาะยิ่งเพิ่มน้ำหนักกดทับอีกมหาศาลทำให้การจมของเกาะใต้หวันเกิดขึ้นอย่างรวดเร็ว ทุกส่ิงทุกอย่างก็จะจมลงไปใต้ท้องทะเลครับ การหลบหนีก็แทบไม่มีโอกาสเลยครับ

3.ศึกภายใน เมื่อฝ่่ายพญานาคซ้อนภพภูมิเข้ามา เขามาทำหน้าที่ของเขา ฝ่ายพญาครุฑจะยังไม่มีบทบาทมาเกี่ยวข้องเพราะพญาครุฑนั้นปกติแล้วอยู่ไกลจากมนุษย์ ส่วนพวกยักษ์นั้นก็เข้ามาเกี่ยวข้องเพราะบางอาณาเขตเป็นเขตของยักษ์มาก่อนเมื่อเห็นว่าฝ่ายพญานาคล้ำเส้นหรือเข้ามาในพื้นที่ ที่พวกยักษ์เคยครอบครอง ก็ออกมาต่อต้าน ก็เหมือนกับการแย่งกันเป็นใหญ่นั่นแหละ ภพภูมิเหล่านี้ก็ยังมีกิเลสเต็มหัวใจเช่นกัน เมื่อองค์พระจักรพรรดิ์ท่านแสดงอานุภาพออกมานั่นแหละสองภพภูมินี้จึงจะยอมสยบและต่างพวกต่างอยู่ไประยะนึง พอกาลเวลาผ่านไปสองพวกนี้ก็จะกลับมาทะเลาะกันอีก

การทำลายล้างกันในระบบภายในนั้นก็ด้วยเหตุของกรรมที่สร้างเป็นปฏิปักษ์กันมาตลอด จึงเป็นการยากที่ภพภูมิเหล่านี้จะสามัคคีกัน ยกเว้นพวกที่เข้าถึงพระธรรมคำสอน ในยุคที่มีพระพุทธเจ้าบุญบารมีของพระพุทธเจ้าจะทำให้พวกที่มีศีลธรรมทั้งสองฝ่ายมาสามัคคีกันได้ ส่วนพวกนาคและยักษ์ที่ไม่มีศีลธรรมก็เป็นศัตรูกันตลอด

ซึ่งเรื่องเหล่านี้ไม่มีส่วนเกี่ยวข้องกับท่านรามสูร แต่อย่างใด ท่านรามสูรท่านอยู่ในฝ่ายผู้มีศีลธรรม ท่านมาสร้างบารมี ครับ