ไม่อยากฆ่าแมลงสาป แต่อยู่ด้วยกันไม่ได้

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย racemoz, 16 กันยายน 2007.

1. racemoz

racemoz สมาชิก

17 กันยายน 2005
    หมอบอกว่า ผมเป็นภูมิแพ้ สาเหตุนึง มาจาก สารบางตัวในแมลงสาป แต่ผมต้องเจอแมลงสาป และได้ฉีดยาฆ่าแมลง ไป ไม่ต่ำกว่า 3 ตัวต่อเดือน รวมๆ ที่ได้ทำลายชีวิต มีมากกว่า 15 ตัวแล้วครับ

จะให้ไปจับแล้วนำไปปล่อย ก็ทำใจไม่ได้ (b-uh) กลัวเหลือเกิน

ขอคำแนะนำ การไม่อยู่ร่วมกันอย่างมีความสุขด้วยครับ

สงสารมันมากตอนที่ดิ้น เพราะโดนไบกอนที่ผมฉีดเข้าไปเต็มๆ

2. อักขรสัญจร

อักขรสัญจร เป็นที่รู้จักกันดี

อย่าให้มีเศษอาหารเหลือในบ้าน
    เป็นภูมิแพ้ดีกว่าไปเกิดเป็นแมลงสาบนะ

3. racemoz

จริงด้วยครับ มองไปรอบตัว ยังกับห้องเก็บขยะ

4. queenie

queenie เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2007
    ต้องฉีดป้องกันหรือเพื่อขับไล่ ไม่ใช่เพื่อฆ่าค่ะ คืออย่าฉีดโดนตัวเขาตายแน่ เราก็ผิดเต็มๆ ทั้งเจตนาฆ่าด้วยใช่ไหม เอาอย่างนี้ค่ะ

1.เราไม่มีเจตนาฆ่าเขานะคะ คิดแผ่เมตตาไปก่อนเลย ทุกเวลาเมื่อทำได้ หากคุณทำสมาธิแผ่เมตตาตามที่หลวงพี่เล็กสอนได้ก็แผ่ให้เขาเลยค่ะ ว่าอย่าพยาบาทเบียดเบียนซึ่งกันและกัน อย่าได้จองเวรแก่กันและกันเลย จงมีความสุขใจรักษาตัวให้พ้นจากทุกข์ภัยทั้งสิ้นเทอญ (ส่วนที่ตายไปแล้วทั้งโดยเจตนาก็ดีไม่เจตนาก็ดี คุณก็อุทิศส่วนกุศลให้เขาซะ อุทิศทุกครั้งที่มีโอกาส แล้วขออโหสิกรรมต่อกัน) วิธีนี้ดิฉันว่าได้ผลนะคะ ถ้าบังเอิญเขาเข้ามาแล้วเรามองแล้วแผ่เมตตาให้เขาเดี๋ยวนั้น ดิฉันเห็นเขาพยายามหาทางออกไปให้ได้ แต่ไม่รู้จะออกทางไหนน่ะค่ะ ตอนหลังดิฉันใช้วิธีอุทิศส่วนกุศลให้เทวดาประจำตัวและเทวดาประจำบ้านบ่อยๆ รุกขเทวดา ภุมเทวดา อากาศเทวดา ภูตผีปีศาจไกลใกล้ วันละหลายๆ ครั้งเลย ท่านเหล่านี้เมื่อเราอุทิศส่วนกุศลให้ท่านแล้วท่านจะมีฤทธิ์มีเดชเพิ่มขึ้น แล้วท่านจะเมตตาเรา สงเคราะห์เรา แล้วเราก็อธิษฐานขอท่านช่วยค่ะ ขออย่าให้มีแมลงสาบหรือสัตว์ใดใดที่เรากลัวเราไม่ชอบเข้ามารบกวนเลย ได้ผลหรือเปล่าไม่รู้ แต่เดี๋ยวนี้ไม่เห็นตัวอีกเลย แม้แต่บริเวณรอบบ้านที่เคยวิ่งกันเกลื่อนเพราะออกมาจากท่อก็ไม่เห็นค่ะ

2. ดิฉันใช้วิธีฉีดป้องกันค่ะ เช่นฉีดรอบบริเวณรูน้ำทิ้งในห้องน้ำ ตรวจสอบรอยแตกรอยใดใดที่คิดว่าแมลงสาบจะเข้าได้ ก็ฉีดตรงนั้นค่ะ เขาได้กลิ่นก็จะไม่เข้ามา อีกอย่างซื้อเครื่องส่งคลื่นความถี่สำหรับรบกวนราคาประมาณ 900 กว่าบาท ก็จะช่วยลดปริมาณลงได้ระดับหนึ่งค่ะ

3. ถ้าเข้ามาแล้วก็ต้องใช้ปัญญาหาทางไล่ต้อนเชิญเขาออกไปโดยละม่อมค่ะ ดิฉันกับเด็กๆ ก็กลัวแต่เราก็ใช้ไม้กวาดไล่ต้อนจนมันออกประตูไปได้ในที่สุด แต่ถ้าไม่ไหวจริงๆ ดิฉันโทรตาม รปภ. หมู่บ้านมาช่วยจับค่ะ...แหะๆ

4. ก็ต้องใช้หมองนั่งสมาธิแก้ปัญหาไปตามสถานการณ์ด้วยตนเองแล้วค่ะ เพราะว่าตนย่อมเป็นที่พึ่งแห่งตน

5. Bun

Bun เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2005
    Put ground BLACK pepper in small cup and put in the place that have cockraoch, also keep changing when there no smell.. cockroach will go away with out killing them
    good luck na ka

6. racemoz

ขอบคุณ คุณ queenie มากครับ สำหรับคำแนะนำ แต่ก่อนอื่น ผมต้องกำจัดต้นเหตุก่อนครับ (เศษขยะและอาหาร) แล้วจะนำวิธีต่างๆ ที่แนะนำ มาทำตามครับ