ให้หมากินยาฆ่าเห็บหมัดบาปไหมครับ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย สิกขา1, 16 เมษายน 2021.

1. สิกขา1

สิกขา1 สมาชิก

หมาใครไม่รู้ชอบมากินข้าวที่บ้านผม
    เห็บหมัดมันเยอะมาก สงสาร ถามเขาเรื่องยา
    เขาบอกว่ามียากิน มีฤทธิ์ ทำให้เห็บหมัดเหม็นตัวหมา
    แล้วมันจะออกไปจากตัวหมาเอง เลยไปซื้อมา
    แต่ซื้อมาอ่านฉลาก ในฉลากว่ามีฤทธิ์ฆ่าเห็บหมัด
    ผ่านทางเลือดของหมา
    แต่ก็เอาให้มันกินจะบาปไหมครับ

2. Enzo Zen

Enzo Zen เป็นที่รู้จักกันดี

ทำไมไม่ใช้แบบหยอดหลังคอคะ

3. สิกขา1

ไม่มีความรู้ครับ ถามคนก่อนไปซื้อ เขาว่ายากินจะทำให้เห็บหมัด
    เหม็นตัวหมาและออกหมด หมาที่บ้านเขาไม่มีเห็บหมัดเลย
    เพราะให้ยากิน เลยคิดว่ายากินน่าจะดีกว่า และใช้ง่ายกว่า
    เลยซื้อมาครับ

4. Enzo Zen

Enzo Zen เป็นที่รู้จักกันดี

หยอดหลังคอป้ายย้อนขนขึ้นไป ใช้ง่ายกว่ากินอีก พวกนี้เป็นยาฆ่าแมลง รพ.สัตว์แถวบ้านอันละไม่เกิน500 แต่แถวบ้านคุณอาจถูกกว่า

น้องหมาแต่ละตัวการแพ้ยาไม่เหมือนกันหรอก ชั่ง นน.ตัวน้องไปบอกเขา เขาจะจ่ายยาตาม นน.

บาปคือบาปแน่ๆ แต่น้องหมาได้ประโยชน์ เห็บหมัดทำให้เป็นโรคพยาธิเม็ดเลือด ถ้าไม่รักษาก้อตาย เหงือกเขาจะเป็นสีขาวซีดๆ แถมเห็บหมัดอันตรายกับคนด้วย... เห็บหมัดหยอดแล้วจะไม่หมดไปนะคะ ไข่ของเห็บหมัดจะมีอยู่ตามพื้น ตามซอกปูน ยาแค่ช่วยได้ระดับนึง

พอหยอดแล้วก้ออย่าพึ่งอาบน้ำ จะล้างยาออกไปหมด รอกี่วันไม่รุ้ ลองถามหมออีกทีค่ะ ที่บ้านไม่ได้เลี้ยงหมานานแล้ว มาเลี้ยงแมวก้อพาหยอดทุกเดือน แต่ไม่เคยให้กิน

5. สิกขา1

ขอบคุณครับ