ใครเคยนั่งสมาธิแล้วพอลืมตามาเห็นแสงสีกลมๆมั่งครับ อยากรู้ว่ามันคืออะไร ใช้ยังไง ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย ข้าวฟ่างครับ, 3 กรกฎาคม 2020.

1. ข้าวฟ่างครับ

ข้าวฟ่างครับ สมาชิกใหม่

ใครเคยนั่งสมาธิแล้วพอลืมตามาเห็นแสงสีกลมๆมั่งครับ อยากรู้ว่ามันคืออะไร ใช้ยังไง ขอบคุณล่วงหน้าครับ ปล. มันรู้สึกว่าจิตเราไปมิติอื่น facebook Sutthiphong Chochan
    Line id khawfang2000

2. เดม่อน

เดม่อน สมาชิกใหม่

ก็งงกับคำถามที่ถามมายุนะ คือไม่ละเอียด ไม่ชัดเจน ในการอธิบายสิ่งที่เกิด
    1.แสงสีกลมๆ มันแสงอะไรทีสีกลมๆ มีแต่ขาว เหลือง ที่เป็นแสงนะ สีกลมๆนี่ ใช่กลมท่าไหม กรุณา บอกให้ชัดเจนด้วย
    2ใช้ยังไง คือคุณต้องการใช้งานแสงนั่นหรอ รึยังไง ปกติแสงไฟก็ให้ความสว่างยุแล้ว คงเอาไปใช้อย่างอื่นไม่ได้หรอก

3. nilakarn

nilakarn เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนที่นั่ง กลางวัน หรือ กลางคืน ครับ

4. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    19
    หาอ่านกรรมฐาน 40 นะครับ
    อะไรที่นอกเหนือจาก กรรมฐาน 40 ไม่ช่วยให้เราในการปฏิบัติ อย่าไปสนใจใดๆ

5. MUSAFA

MUSAFA MUFASA AL-AMYADH

24 สิงหาคม 2017
    คือได้ย้ายห้องครับ
    จากเดิมห้องบ๊วย ไปห้องที่ดีขึ้น
    แนะนำให้ฝึกบ่อยๆ เพราะที่ปัจจุบัน จะเป็นด่านที่ยากกว่า
    อดเปรี้ยวไว้กินหวาน ฝึกจิตฝึกสมาธิให้แน่นๆ จนทำง่าย ทำคล่อง ตั้งจิตสมาธิได้เร็ว
    แล้วค่อยเปิดทางเข้าไป ถ้าไป ก็คือเลื่อนชั้น ยกระดับจิตใจขึ้นไปอีกขั้น
    ต้องสอบปฏิบัติเอง (พร้อมตอนไหนก็สอบ แล้วตั้งจิตอธิษฐานเอา)
    แวดล้อมสังคมที่นั่นจะดีกว่า (ตัวยังอยู่โลกเดิม) มันจะส่งผล ต่อแวดล้อมรอบตัว
    กล่าวคือ มีโชคลาภ แวดล้อม สังคม ความเป็นอยู่ดีขึ้น คล่องตัวขึ้น ลดการติดขัด
    ประมาณนั้นครับ

6. มิลินท์

มิลินท์ สมาชิก

16 กุมภาพันธ์ 2016
    คำแนะนำเดียว "ห้ามบีบมันแตก" เพราะจะเหมือนจิตดับ โลกมืดมิด เกือบตายอะค่ะ

7. khawfang02

khawfang02 สมาชิกใหม่

25 กรกฎาคม 2016
    ผมขอfacebookหน่อยครับผมมีเรื่องที่จะถามเยอะเลย