ใครเคยนั่งมโนฯ ไปป่าหิมพานต์บ้างคะ

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย เอื้องผึ้ง, 22 ธันวาคม 2012.

1. DuchessFidgette

DuchessFidgette เป็นที่รู้จักกันดี

คนเราถ้าจะสำเร็จญาณขั้นญาณ4 ได้เป็นอย่างน้อยนี้ เรื่องเถียงกัน นี้ต้องหมดไปจาก
    อารมย์แล้วคะ ดูพระพุทธเจ้าท่านเคยไปด่าไปเถียงกับใครไหม ขนาดคนให้ร้าย ตามด่าท่าน ท่านก็ยังพูดดีกับคนเหล่านั้น, ท่านอินทรบุตรก็เหมือนกัน เคยบอกดิฉันเองว่า
    ธรรมรักษาผู้มีธรรม? ถ้าเช่นนั้นก็ควรมีธรรม และเลิกทะเลาะกันกับท่าน Tamjugg เสีย

แต่ก็เห็นหลายกระทู้ที่ท่านอินทรบุตรไปแหย่คนอื่นให้โมโห ก็คิดเสียว่าเราๆท่านๆกำลัง
    บำเพียรเพียรก็มีมารพจญเป็น ธรรมดา ก็ ที่พูดก็หวังว่าคงจะไม่ทะเลาะกันอีก

ดิฉันเคยเข้าอิสลามมานานมากแล้วยังจะพูดได้เต็มปากว่า เวปมุสลิมไทย ที่ถกศานากันยังไม่มีการด่า กะทบกระแทกกันเท่าเวปพุทธ เขาอาจจะมีด่าคนศาสนาอื่น แต่ด่ามุสลิมด้วยกันในเวปนีแทบไม่มี

2. อินทรบุตร

อินทรบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2012
    คุณไม่ต้องสนใจเรื่องของผมหรอก ผมถามแค่ว่าคุณจงใจให้ตัวเองศีลขาด คุณรู้ตัวหรือเปล่า คุณตอบแค่ใช่ หรือ ไม่ใช่ ก็พอ... ถ้ากล้าตอบนะ :)

3. อินทรบุตร

แล้วท่านทราบไหมครับ ว่าทำไมผมจึงแหย่ให้คนอื่นโมโห?

4. DuchessFidgette

DuchessFidgette เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านจะลองดูว่าพวกเขาสำเร็จญาณจริงหรือไม่? ถ้าให้ดิฉันเดานะ

5. อินทรบุตร

เขาจะสำเร็จหรือเปล่า ผมก็ไม่ได้ใส่ใจ แต่จุดประสงค์คือ ผมชี้จุดอ่อนของนักปฏิบัติที่เขายังเหลืออยู่ ที่ยังไม่เห็นตัวเอง

ถ้าสังเกตให้ดี เวลาผมยั่วให้เกิดโทสะ ผมจะคอยแทรกคำชี้นำ ให้กลับไปดูจิตตัวเองไว้ในข้อความ

ถ้าเป็นนักปฏิบัติในชั้นสูง แล้วยังไปคิดว่า คนอื่นชั่ว คนอื่นเลว ไปใส่ใจกับการกระทำของคนอื่น เอาเข้ามาเป็นอารมณ์ครอบงำจิต โดยไม่ทันรู้ตัว อันนี้ก็คือสอบตก ดังนั้นจึงลองกระตุ้นดู ว่าที่ปฏิบัติกันไปนั้น โทสะยังมีอยู่ไหม ยังไปใส่ใจกับอารมณ์จนกระทั่งยกอารมณ์มาบังเหตุผล จนไม่เห็นถึงเนื้อหาธรรมะที่แทรกอยู่ในสิ่งที่ post หรือไม่ นะครับ

สำหรับบางคนที่ยังปฏิบัติไม่ถึงขั้นระดับสูง ผมก็ใช้วิธีเดียวกัน แต่เทียบตามระดับชั้นต่ำลงมา ตามคำสอนพระพุทธเจ้า คือ ทาน ศีล ภาวนา

ผู้ยังปฏิบัติไม่ถึงภาวนา แต่ยึดตัวตนจนหลง ผมก็เช็คให้ง่ายๆ ว่า ยังจงใจทำศีลขาดเพื่อสนองกิเลสตนเองอยู่ไหม ถ้ายังเป็นแบบนี้อยู่ ก็กำลังเดินออกห่างทางที่พระพุทธเจ้าสอนอยู่นั่นแหละ

6. Tamjugg

Tamjugg เป็นที่รู้จักกันดี

เคยติเตียนศีลในตนรึยังอินทรบุตร วิสุทธิ7 วิโมก8 อภิญญา6ทำให้แจ้งในตนรึยัง ไปกล่าวหาคนโน้นผิดคนนี้ผิดโดยที่ไม่ติเตียนศีลในตน มันก็หาอบายให้ตนแล้ว สุดท้ายก็คงได้แต่เที่ยวกล่าวหาคนอื่นตามกระทู้ไปเรื่อยๆ คนฉลาดย่อมหาทางบรรลุธรรมและหลุดพ้น

บุคคลเต็มไปด้วยมานะทิฐิื โลภโกรธหลงและนิวรณ์ทั้งหลาย มาเที่ยวชี้แนะคนอื่นมันจะเป็นการสร้างกรรมให้กับตนไหมอินทรบุตร หรือแม้แต่การกล่าวแสดงธรรมผิดๆก็ตามโดยที่รู้เท่าไม่ถึงการหรือพิจารณาไม่แจ้งในธรรมนั้น หลายๆเรื่อง ไม่ว่าจะเปนเรื่อง ตนยังไม่รู้ฌาน แล้วจะสอนให้คนอื่นได้ฌานมันใช่วิสัยไหม บันฑิตอ่านแล้วย่อมตระหนักถึงปัญญาของผู้สอนทันที

ืที่ผมมาสนทนาก็เพราะสงสารคุณอินทรบุตรให้เลิกพฤติกรรมที่หาประโยชน์แก่ตนและผู้อื่นไม่ได้สักที ศึกษาธรรมมานานแล้วยังเที่ยวกล่าวหา พูดจาไม่มีแก่นสาร กล่าวหาเรื่องอายุสังขารผิดศีลข้อ4แบบมั่นใจด้วย คิดได้เท่านี้หรืออินทรบุตร คิดนานไหมเรื่องนี้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 มกราคม 2013
  7. อินทรบุตร

จะบอกว่าตัวเองไม่ได้ทำผิดศีลหรือ?

พูดนู่นพูดนี่ อ้างแม่น้ำทั้ง 5 เบี่ยงประเด็นให้พ้นออกไปจากเรื่องความผิดของตัวเอง

สุดท้าย แค่ประกาศแสดงความบริสุทธิ์ว่าตัวเองไม่ได้พูดโกหก ไม่ได้ผิดศีล ก็ไม่กล้าพูด

ถ้าแค่นี้ทำไม่ได้ อย่าพูดเรื่องปฏิบัติธรรมดีกว่าไหมครับ?

8. Tamjugg

ยังมีหน้ามาพูดต่ออีก ตั้งแต่บอกเรื่องผมผิดศีลตรงอายุสังขาร ไปโมทนากับข้อความนายธรรมชาติ ที่บอกการละโลภะโทสะโมหะเป็นมิจฉาทิฐิ จะหานรกไปถึงไหน ทำให้แจ้งในสิ่งที่พุทธองค์ได้ตรัสสอนไว้เถอะอินทรบุตร สิ่งที่พุทธองค์ไม่ได้สอนอย่าไปทำให้มันมาก

คือกล่าวหาเป็นต้น ไปกล่าวหาคนที่เป็นสัมมาทิฐิมันก็หาเวรหนักแก่ตนแล้ว พุทธกาลก็มีลองไปหาตัวอย่างดูนะ ติเตียนศีลในตนยังจะมีประโยชน์กว่าเยอะไหมอินทรบุตร

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 มกราคม 2013
  9. Tamjugg

ฌาน 4 ก็ไม่เที่ยงคุณDuchessFidgette ไม่ใช่ขึ้นฌาน4ก็สำเร็จต้องหมุนไปเรื่อยๆเป็นวสี แต่อารมณ์ฌาน4จะเป็นอุเบกขาหมุนไปฌานอื่นก็เปลี่ยนแล้ว และต้องหมุนอรูปฌานด้วยถึงจะครบรอบฌาน

10. อินทรบุตร

ไอ้ที่พูดไปก่อนหน้านี้ ผิดศีลไหม? ตอบแค่ผิด หรือ ถูก ก็พอ

หรือจะแสดงละครลิง ชักแม่น้ำต่อไปเรื่อยๆ ก็ได้นะ แต่คนเขาเห็นกันเป็นร้อยคนแล้วนะ ว่าคุณไม่กล้าฟันธง เรื่องตัวเองผิดศีลหรือเปล่า

11. Tamjugg

ไม่ได้รู้ฌาน แล้วจะไปสอนคนอื่นได้ฌาน แบบนี้สิเรียกว่าแสดงละครลิงแบบมั่นใจอินทรบุตร หิริโอตัปปะไปไหนหมด จะบอกไรให้คนที่หมุนฌานเป็นร้อยเป็นพันรอบ ทรงอภิญญาได้แล้วยังต้องพิจารณาธรรมให้แจ้งในตนถึงไปสอนคนอื่นได้ สอนผิดๆคือการพาคนหลงผิดก็หานรกให้ตนแล้ว ต่อให้ได้อภิญญาก็ตาม

ผิดถูกบันฑิตย่อมใช้ปัญญาพิจารณารู้ได้เอง ตอบไปพวกปัญญาทรามย่อมเถียงเอ็นขึ้นคอมีตั้งแต่พุทธกาลแล้วเช่น พวกมีมานะทิฐิคิดว่านรกสวรรค์ไม่มี บูชาไฟเป็นสิ่งสูงสุดสมัยนี้ก็มีคนจำพวกนี้แต่ต่างรูปแบบไป บันฑิตย่อมรู้ได้ด้วยตนเองต่อให้ชักแม่น้ำก็ไม่เกิดประโยชน์หรอกน้องอินทรบุตร ชักแม่น้ำใช้ได้กับพวกสติปัญญาน้อยหรือนายเท่านั้นแหละ ไม่รู้จะพูดไรที่เป็นสาระก็เงียบไว้ เปลืองพื้นที่เว็ปเปล่าๆ พูดแบบนี้คงเข้าใจแล้วนะอินทรบุตร เอาเวลาว่างไปภาวนาดีกว่า ไปกล่าวหาคนอื่นไม่ช่วยให้บรรลุธรรมได้หรอก รั้งแต่จะเพิ่มเวรกรรมให้ตนยิ่งไปกล่าวหาคนที่มีศีลปฏิบัติชอบจริงๆ ยิ่งกรรมหนัก

มันน่าอนาจใจนะอินทรบุตร ภาวนามานานได้แต่เที่ยวกล่าวหา ว่าคนโน่นนี้ผิดศีลบ้าง หัวเราะบ้าง ถามถึงญาน ฌาน อภิญญาแล้วตอบไม่ออกอึกๆอักๆ แต่จะสอนฌานให้คนอื่นได้แปลกแต่มีจิง สิ่งที่พุทธเจ้าบอกกับไม่ทำให้แจ้งในตนสักที

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 มกราคม 2013
  12. อินทรบุตร

สงสัย คำว่า "ผิด" หรือ คำว่า "ถูก" มันพิมพ์ยากมาก กดปุ่ม keyboard 3 ตัว ทำไม่ได้ ทำไม่เป็น... เลยต้องแสดงจำอวดโชว์ตลกต่อไปเรื่อยๆ...

13. Tamjugg

นายไม่มีปัญญาแยกแยะเองหรออินทรบุตร ? ตอบไปนายก็ได้แต่เถียงไม่เกิดปัญญากับนายหรอก อินทรบุตรไปจับผิดกระทู้อื่นเถอะ กระทู้นี้ยาวมากแล้ว คนสละเวลาเข้ามาอ่าน หาสาระไม่ได้จะด่านายในใจและนายจะติดกรรมเปล่าๆแถมยังไม่ช่วยให้บรรลุธรรมได้หรอก แนะนำให้นายไปภาวนาดีกว่ากล่าวหาจับผิดรั้งแต่จะเพิ่มวิบากกรรมแก่ตัวนาย เผื่อนายจะเห็นธรรมบ้าง คือเอาเวลาว่างไปทำให้แจ้งในสิ่งที่พุทธองค์สอนดีที่สุด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 มกราคม 2013
  14. d_thep

d_thep เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านแล้วเหนื่อยใจครับ เราๆท่านๆ ก็ลูกๆในศาสนาพุทธเหมือนกัน จะขัดแย้งกันไปใย ใครเป็นอย่างไร ยอมรู้ในใจตัวเอง การปฎิบัติผมมีน้อยยิ่งกว่าหางอึ่ง แต่อารมย์แบบเนี้ย ที่เหมือนสาวใส้ให้กากินไม่เคยมี ขนาดท่าน D.F.มีความหวังดี ต่อท่านทั้ง 2 ยังต้องเงียบไป.....ธรรมมีไว้เพื่อเจริญใจ(ถ้าเข้าถึงได้ใจเป็นสุข)ไม่ต้องขั้นสูง ก็สุขได้ด้วยธรรม แห่ง องค์สัมมา...ผิดพลาดประการใดขออภัยทุกท่านครับ...

15. อินทรบุตร

โอ้ย คนอื่นเขารู้กันหมดแล้ว ว่าคุณหนะผิดศีล

ผมถามว่า คุณหนะรู้ตัวหรือเปล่า คุณไม่ต้องฟาดหางอาละวาดหรอก

เอาแค่ ถ้าคุณยังยืนยันความบริสุทธิ์ของตัวเองในการปฏิบัติทาน ศีล ไม่ได้นะ

อย่าหวังว่าจะก้าวหน้าในภาวนา

เรื่องธรรมะของพระพุทธองค์หนะ ไม่ต้องห่วงผมหรอก ถ้าคุณสงสัย ให้คุณถามพระอาจารย์ของคุณ

16. Tamjugg

"บุคคลผู้กล่าวคำไม่จริง ย่อมเข้าถึงนรก หรือแม้ผู้ใดทำบาปกรรมแล้ว กล่าวว่ามิได้ทำ ผู้นั้นย่อมเข้าถึงนรกเช่นเดียวกัน" (๒๕/๓๒) #ธรรมะ

อ่านแล้วเลิกแต๋วได้แล้วนะอินทรบุตร อายุมากแล้วรีบหาทางหลุดพ้นดีกว่า ไม่เข้าใจเรื่องฌานถามผมได้นะไม่ต้องเขิน ผมยินดีแลกเปลี่ยนความรู้กับผู้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบมีสัมมาทิฐิและต้องการหลุดพ้น และเลิกเรียกร้องความสนใจได้แล้วอินทรบุตร ความดังไม่ได้ช่วยให้ใครหลุดพ้นได้ มีแต่การบรรลุธรรมของจริงเท่านั้นแล

17. อินทรบุตร

อืม ยังไงก็ไม่กล้าพูดสินะ ว่าตัวเองทำผิดศีลลงไป

เอาเถอะ มันก็เรื่องของคุณ แต่ถ้ากำลังใจคุณ ปลาซิวแค่นี้ ไม่มีทางข้ามโคตรฯได้ครับ

18. กาลีนะ

กาลีนะ เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2012
    ดิฉันเพิ่งฝึกมโนฯ ครั้งแรกเหมือนกันคะคุณ DuchessFidgette .. ไม่เห็นหิมพานเหมือนกันคะ แต่ลอยอยู่บนฟ้ามีก้อนเมฆสวยคะสว่างมาก เจอเมืองลอยบนอากาศใหญ่มาก และมีเจดีย์สีทองขนาดใหญ่อยู่ด้านขวาถ้าเราเดินเข้าไป แต่ดิฉันไม่เข้าไปทั้งที่พี่คนที่สอนบอกให้นึกถึงเมืองแก้วจุฬามณี ดิฉันได้เจอแค่พระรูปหนึ่งหน้าทางเข้าพี่ให้เข้าไปกราบดู แต่ดิฉันกลับเห็นเป็นผู้ชายคนหนึ่งก้มกราบแทน และ นะมะ พะทะ ก็หายรู้แค่ลมหายใจที่เหมือนจะขาดเป็นห่วง ๆ เหนื่อยคะ พระท่านยิ้มให้สิ่งที่รับรู้ได้ คือ น้ำตาคะมันไหลตอนไหนไม่รู้ แต่ก็แปลกดีคะ เพราะไม่เหมือนตอนที่เราหลับแล้วเหมือนลุกขึ้นมาแต่กายเรายังนอนอยู่คนละแบบเลย ... พี่เขาบอกว่าดิฉันติดสงสัยคะแต่ก็ผ่านมาได้ขั้นหนึ่งแล้ว พี่เขาบอกว่าเห็นแต่ผู้ชายคนหนึ่งตอนที่ฝึกดิฉัน ...

19. DuchessFidgette

คุณกาลีนะยังดีได้เข้าไปในจุฬามณีหรือเปล่าคะ ของดิฉันตอนที่นั่งพอฌาณสตาร์ทปุ้บคือตอนที่ให้กำหนดนิมิตรูปพระเปลี่ยนเป็นแก้ว พอชัดแจ่วแล้ว ดิฉันเห็นแสงขาวรอบตัว และมันก็ตื่นเต้นมากคะ พอได้ฌาณครั้งแรก หลังจากนั้นดิฉันเห็นภาพห้องที่ตัวเองนั่งสมาธิอยู่ ทั้งๆที่หลับตาแต่เห็นชัดเหมือนเปิดตา หลังจากนั้นตัวมันก็ลอยขึ้นสูง ขึ้นเรื่อย หลังจากนั้นดฉันไม่ได้ฟังที่อาจารย์บอกให้ไปจุฬามณี แต่ดิฉันลอยสูงขึ้นเหนือ หลังคาบ้านอาจารย์ที่ฝึก ทั้งสูงทั้งเสียวมาก น้ำตาก็ไหลเพาะมันตื่นเต้น เลยไม่ได้ไปคะจุฬามณี แค่เห็นเฉยๆ แต่มัวติดอยู่ในห้วงเหาะไปเหาะมา ม้วนหน้า คะมำหลังเป็นรถไฟเหาะตีลังกา พูดแล้วอยากลองนั่งอีกคะ
    หลังจากนั่งวันนั้นก็มีเหตุการณ์แปลกตามมาคะ คือเจอผีกลางวันแสกๆติดกันสองครั้งในอาทิตย์เดียว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 มกราคม 2013
  20. Tamjugg

ผมบอกได้เลยว่าไม่ผิด ผิดข้อไหนยกมาให้ชัดเจนอย่ายกมาพล่อยๆนะมันจะปรามาสสติปัญญาของนายเปล่าๆอินทรบตร เลิกเที่ยวกล่าวหาคนอื่นได้แล้วรั้งแต่จะเพิ่มกรรม กล่าวหาคนผิดก็แล้วไป กล่าวหาคนที่ถูกต้องเมื่อไหร่ก็มีแต่กรรมหนักให้นายเท่านั้นอินทรบุตร เอาเรื่องอายุสังขารมาอ้างว่าผิดศีลข้อ4 มาโต้ว่าการละโลภะโทสะโมหะและนิวรณ์มันมิจฉาทิฐิ นายคิดอย่างอื่นไม่ออกแล้วหรอถามจริงๆ

ยังมีหน้ามาพูดเรื่องข้ามโคตรอีก ผมได้ ญาน ฌาน ใช้บุฟเพนิวาสานุสติได้ และมีคนที่ฝึกแบบผมจะได้อภิญญาเป็นร้อยท่าน พบพุทธเจ้าและพระอรหันต์ได้ ยังไม่มีโอกาสข้ามนะ

แล้วอินทรบุตรไม่รู้ ญาน ฌาน เที่ยวกล่าวหาคนอื่น แล้วจะข้ามโคตรได้นะ เก่งจิงๆอินทรบุตร

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 มกราคม 2013