***ใครศรัทธา สมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสี เข้ามาคุยกันครับ***

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย nitisartthai, 1 ธันวาคม 2012.

1. somchai_12

somchai_12 เป็นที่รู้จักกันดี

พระสมเด็จพิมพ์เส้นด้าย องค์นี้ผมไปประกวดกับชมรมศึกษาวิจัยพระเครื่องไทย จัดที่ราชภัฏพระนคร บางเขน เป็นพระสมเด็จวัดระฆัง ได้รางวัลที่1 พิมพ์เส้นด้ายครับ

2. fukthong

fukthong เป็นที่รู้จักกันดี

12 มิถุนายน 2009
    1.กลุ่มสากล มีแนวความคิดที่ว่าสมเด็จโตนั้นเป็นผู้ที่มีชื่อเสียงมากคล้าย ๆ หลวงพ่อคูณสมัยนี้(เปรียบเทียบเฉยๆ) ที่มีคนเข้าหามากแล้วสมัยก่อนนิยมนิมนต์พระไปเทศซึ่งต้องเป็นเรื่องแน่นอนที่สมเด็จโตซึ่งมีชื่อเสียงมากย่อมได้รับนิมนต์มากจนไม่มีเวลาสร้างพระสมเด็จ การสร้างพระสมเด็จจึงเป็นการสร้างเรื่อย ๆ ไม่มีกฎเกณฑ์อะไรแน่นอนมาวัดได้ จึงคิดว่าทำได้ออกมาน้อยมาก ไม่ได้สร้างถึง 84000 อีกทั้งยังคิดว่าพระสมเด็จนั้นมีราคามาตั้งแต่ตอนสมเด้จโตท่านยังมีชีวิตอยู่จึงเริ่มมีปลอมมาตั้งแต่ท่านยังมีชีวิตอยู่โดยอาจจะปลอมจากคนที่ช่วยท่านสร้างพระสมเด็จ เห็นว่ามีผู้ศรัทธาในตัววท่านมากเมื่อเดินทางมาไกลก็ไม่อยากรอตัวเองอยู่ใกล้ก็เลยขอจากท่านก่อนไม่ก็สร้างเองและนำมาขายต่อ ข้างวัด ถ้าเป็นจริงอย่างว่าพระสมเด้จปลอมยุคนั้นก็มีความศักดิ์สิทธิ์เหมือนกันอยู่แม้ท่านไม่ได้ปลุกเสกอีกรอบพระมวลสารมาจากท่านนั้นแหละ นี่เป็น 1 ความเชื่อนะครับ สายนี้พระสมเด็จจึงแคบแล้วก็ราคาสูงมาก ๆ แต่เล่นสายนี้เก็บไว้มีแต่ราคาเพิ่ม ๆ เพราะคำว่าสากลนิยมนั้นเอง แล้วสมัยก่อนเกิดโรคห่าอีกสมเด็จจึงถูกฝนไปทำน้ำมนต์กินยิ่งทำให้น้อยไปอีก

คนโบราณนับถือพระมากกว่าคนสมัยนี้ ผมไม่เชื่อว่าจัมีคนสมัยก่อนทำแบบนี้

3. นักรบโบราณ

นักรบโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2006
    ได้พบวัตถุมงคลขององค์ท่านมากมายทีเดียวครับ
    บางครั้งรู้ก่อนพบ บางครั้งได้มาก่อนแล้วถึงรู้
    บางทีได้รู้แม้กระทั่งองค์ท่านสร้างไว้กี่องค์
    แต่ไม่รู้ถึงว่าท่านสร้างไว้ที่ไหน(บารมียังไม่ถึง)
    เพียงแต่มันแค่รู้ได้ด้วยจิตตนเอง ไม่มีหลักฐานเช่นที่นักค้า-ขายวัตถุมงคลต้องการ
    ก็ขอชื่นชมคุณ Peet ที่มีข้อมูลและค้นคว้าชี้แจงในห้องถาม-ตอบเรื่องวัตถุมงคล
    พระเครื่อง ก็ เพื่อเชื่อมพระธรรม บารมีธรรมไม่เสมอกัน
    ก็ต้องการแค่ เก๊-แท้ หรือแท้ต้องขายเมื่อไหร่ก็ได้เท่านั้นเอง ปรามาสพระรัตนตรัยไม่รู้ตัว
    ถ้าพระเครื่องไม่เชื่อมพระธรรม กี่ปีๆ จิตก็ไม่ถูกยกขึ้นมาให้สูงได้เลย
    ต้องปล่อยให้เป็นเรื่องของกาลเวลาเข้ามาจัดการเอง

4. มันไม่แน่

มันไม่แน่ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    กราบ หลวงพ่อทวด หลวงพ่อสมเด็จโต อนุโมทนาสาธุ...

มีทาน ศีล ภาวนาและหมั่นสวดพระคาถาชินบัญชรเข้าไว้ครับ...พลังพระท่านเพิ่มได้ !

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กุมภาพันธ์ 2015
  5. มันไม่แน่

2
    น่าจะของวัดประสาท กทม (พิธีใหญ่ นะครับ ปี 2506 )

6. เดช เดชะ

เดช เดชะ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ พยายามทำวันนี้ให้ดีที่สุดครับ

7. thomcub

thomcub สมาชิก

ไปปีนถ้ำรูดลงมาหินบาดมือหลังถรอกเลือดไม่ออกเลยครับตัวคาอยู่ปากเหวถ้ำ ถ้าตกลงไปไม่อยากคิดเลยครับ บางขุนพรหม 31 ครับ

8. thomcub

thomcub สมาชิก

อีกองค์นะครับ
    องค์นี้รู้เลยคับด้วยตัวเองว่าผมยังบารมีไม่พอที่จะแขวนขึ้นคอจึงได้แต่เก็บไว้บูชาที่บ้านได้มาจาก พระอาจารย์ที่ผมพาท่านไปอินเดีย ท่านให้มาวันเกิดท่านบอกเป็นบางขุนพรหม กรุเก่าและท่านบอกว่าองค์นี้พิเศษ คือมีการปิดทองก่อนลงกรุ ผมก็เอาไปให้พี่ๆดูหลายคนบอกเป็นวัดระฆังสองคลองนำมาฝากลงกรุ ผิดถูกไม่รู้คับจึงนำไปวัดพลังออร่ากะเค้าด้วย ในอนาคตบารมีพอจะนำมาบูชาติดตัวครับ สาธุๆ

9. somchai_12

ยินดีกับคุณ thomcup ที่ปลอดภัยจากอุบัติเหตุ ได้นำภาพพระสมเด็จสวยๆ
    พร้อมภาพถ่ายออร่า มาให้ชม พระสมเด็จดูเก่าเป็นธรรมชาติ องค์พระดูสวยงาม นำมาคล้องคอสวดมนต์บูชา ขอพรด้านต่างๆ เป็นมงคลแก่ตัวเรา ดีครับ

10. หมูฮอทแฮม

หมูฮอทแฮม เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมบุญสร้างพระใหญ่เลยเช่าพระสมเด็จมา 1 องค์ครับ เอาเข้าพิธีพุทธาภิเษกซ้ำอีกรอบด้วย

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 2 มีนาคม 2015
  11. มันไม่แน่

2
    ขออนุโมทนา

ร่วมสร้างพระใหญ่ ที่ไหนครับ ลพบุรี หรือเปล่า...

12. หมูฮอทแฮม

หมูฮอทแฮม เป็นที่รู้จักกันดี

ใช่คับ ที่ลพบุรี

13. มันไม่แน่

2
    พระสมเด็จวัดอินทรวิหาร ผสมผงเก่าครับ

ขนาดไฟล์:
      552.6 KB
      เปิดดู:
      155
  14. มันไม่แน่

2
    พระสมเด็จวัดอินทรวิหาร ด้านหลังปั๊มยันต์ พิธีใหญ่

ขนาดไฟล์:
      570.7 KB
      เปิดดู:
      112
  15. crystalnirvana

crystalnirvana เป็นที่รู้จักกันดี

กราบๆๆ หลวงปุโตครับ

16. somchai_12

P3230047.jpg P3230048.jpg

พระสมเด็จ พิมพ์คะแนน กว้าง 1.4 cm ยาว 2.1 cm

(กว้าง ยาว วัดไม่ได้แกะกรอบต่างไป 1 mm ) แก้ไขตัวเลขแล้วครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มีนาคม 2015
  17. somchai_12

P3300055.jpg P3300056.jpg

ได้เพิ่มมาใหม่จากแผงพระ เป็นสมเด็จคะแนน พิมพ์เดิม แต่หลังเรียบ ชมครับ กว้าง 1.4 cm ยาว 2.1 cm

18. somchai_12

พระสมเด็จปรกโพธิ์ วัดระฆัง
    ขอความร่มเย็นเป็นสุข มีแด่ผู้ศรัทธา

19. มันไม่แน่

2

น้อมกราบพระรัตนตรัย

น้อมกราบ ลพ.สมเด็จโต

สวัสดียามค่ำคืนทุกๆท่าน

พระสมเด็จปรกโพธิ์ วัดระฆัง...ครับ

20. 27307

27307 สมาชิกใหม่

ขอฝากตัวกับผู้ศรัทธาพระสมเด็จพุฒาจาร์ (โต พรหมรังสี) ผมขวัญเมือง พระสมเด็จภูธร ก่อนมาศรัทธาไม่เคยสนใจเรื่องพระเครื่องเลย พอลูกสาวไปเที่ยวไหว้พระทำบุญวัดแถวจังหวัดอยุธยา ได้พระสมเด็จมา 5 องค์ มีติดพลอย 2 องค์ พระสมเด็จธรรมดา 3 องค์ดูเก่าเป็นหินอ่อนเลย และลูกสาวบอกหลวงพ่อท่านให้เก็บไว้ดีๆ เพราะมีคนเคยได้พระไปแล้วกลับมาทำบุญที่วัด บอกว่ามีคนขอบูชาไปเป็นล้าน นั่นคือจุดเริ่มต้นของพระสมเด็จภูธร เกิดความโลภเข้ามาศึกษาในเว็บพิมพ์ตรงกับ พิมพ์ใหญ่ เกศทะลุซุ้ม วัดระฆัง พิมพ์ของหลวงวิจารณ์เจียรนัย (เฮง ) ค่าใช้จ่ายการตรวจเช็ค 700 บได้รับใบเกียรติบัตรพระแท้ สถาบัน พระสมเด็จ - พระเบญจภาคี อ. ศุภกร ลิ่มเชย ประธานสถาบัน(ผู้รับรอง) เคยส่งรูปพระไปให้เซียนดู คำตอบคือเนิ้อไม่ถึง ความโลภดับวูบผิดหวังเล็กน้อยเพราะไม่ได้เสียเงินเยอะ แต่กับเป็นจุดเริ่มต้นของความ ศรัทธา ที่ได้เข้ามาศึกษาในเว็บ ผมว่างก็เข้าเว็บทุกเว็บที่เกี่ยวกับพระสมเด็จเพื่อศึกษา แม้พระสมเด็จเสร็จทุกรายฯ พระสมเด็จวัดระฆังปลอม อ่านหาข้อมูลเท่าที่จะเปิดเจอ จึงมีบทสรุปของพระสมเด็จด้วยความคิดผมเอง (ผมขอเป็น เสี้ยน (ความอยาก) พระสมเด็จเสร็จทุกราย) วิธีการหาพระสมเด็จของผม หาตามหลักคำสอนของพระพุทธเจ้า 84000 พระธรรมะขัน เพราะพระสมเด็จพุฒาจารย์ (โต พรหมรังสี)ตั่งใจจะสร้างครบ 84000องค์ตามพระธรรมะขันต์ตามคำสอน พระที่ท่านสร้างน่าจะเยอะอยู่พอสมควร(นี่ผมคิดเอง) และมีหลายลักษณะเนื้อ หลายลักษณะส่วนผสมแบบตามใจฉัน เวลา 150 กว่าปี จึงทำให้พระสมเด็จที่ท่านสร้างเหมือนกันเลยไม่มี ผมจึงไม่ใช้องค์ครูหา จึงหาตามหลักคำสอน 84000 ย่อเหลือ อริยสัจ4 -ศีล สมาธิ ปัญญา พระที่สมเด็จท่านสร้างส่วนใหญ่แจกชาวบ้านที่ใสบาตรมาทำบุญ พระแท้น่าจะมากับคนอาชีพเหมาของเก่าโบราณและพระตามบ้าน หาให้เจอตามตลาดนัดครองถมแผงแบกับดิน 1พิมพ์ได้ 2 ธรรมชาติไม่ใหม่ 3 มวลสารหลักส่วนใหญ่ที่ท่านใช้ผสม พระเก๊ที่มาตามนี้หลักร้อย ผมศรัทธาพระสมเด็จผมเช่าหมดตามกำลังทรัพย์ ผมไม่เอาไปถมที่ ผมจะบูชาเก็บไว้จนกว่ามีคนศรัทธาดูเป็นพระแท้ และเดินทางสายกลางไปสู่ความปิติสุขด้วยกันโดยไม่มีใครต้องเป็นทุกข์ ฺิ.......ปล พระพิมพ์สมเด็จพิมพ์เหมือนของหลวงวิจารย์เจียรนัย(เฮง)ที่ผมมีอยู่ประมาณ 100 กว่าองค์ ลักษณะพระมีเกือบครบตามที่ผู้ศึกษานานาจิตตังจะบรรยายไว้ของแต่ละท่าน ขาดอยู่ 2 อย่าง คือไม่เคยเจอเศษผ้าแพหั่น กับ กลิ่นหอมในองค์พระ แต่ไม่ใช่ว่าพระองค์เดียวมีเกือบครบนะ พระแต่ละองค์จะมีลักษณะ 7-8 อย่างขึ้นไป จะสลับกันไปของแต่ละองค์ ผมจึงขอเปรียบเทียบตามคำสอน ว่าทำไมมีถึง 84000 เพราะแต่ละคำสอน และของแต่ละคนจะใช้ให้เข้าใจได้ไม่เหมือนกัน ผมว่าพระสมเด็จก็เช่นเดียวกัน ลักษณะพระการจินตนาการของแต่ละคนจึงแตกต่างกัน ผมก็นึกถึงคำสอนของพระพุทธเจ้า( สัจธรรม) ความจริงทุกสิ่งในโลกเป็นเพียงสมมุติ ไม่เที่ยง ผมขอขอบอย่างยิ่ง ได้เปิดโอกาสให้ผู้ที่ศรัทธาพระสมเด็จได้ระบายความคิดอ่าน เก๊ หรือปลอม ก็ไม่เป็นไร ขอเราศรัทธาพระสมเด็จพุฒาจารย์ (โต พรหมรังสี)และหลักคำสอนของพระพุทธเจ้า นายขวัญเมือง 087-0760915 (ต๋อย) สมเด็จภูธร ศึกษามาประมาณ 3 ปี 6 เดือน ถ้าท่านใดได้อ่านจนจบ คิดว่าเราเคยมีบุญร่วมกัน ขอรบกวนท่านผู้มี ศีล ทาน บารมี ได้โปรดชี้แนะในสิ่งที่ผมเข้าใจ ว่าต้องไปหาข้อมูลที่ใหนเพิ่มเติมอีก และวิธีถ่ายรูปพระลงเว็บด้วยขอบพระคุณ