ใครมีเทคนิคลดความอ้วนบ้างครับ

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย เติ้ด, 4 กรกฎาคม 2011.

1. เติ้ด

เติ้ด สมาชิก

ใครมีเทคนิคลดความอ้วนบ้างครับ คือผมชอบกินตอนกลางคืนมากเลยอ่ะครับ
    เหตุผลนี้เเหละครับ มันถึงอ้วน เเล้วทำยังไงที่ไม่ให้หิวอ่ะครับ

2. Jubb

Jubb เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแจมด้วยได้ไหมครับ เอ่อ...คือใครมีเทคนิคเพิ่มน้ำหนักบ้างครับ คือผมชอบกินข้าวแค่วันล่ะมื้อ(อาหารไม่อร่อยเท่าฝีมือแม่...อยากกลับบ้าน!!!)ดีหน่อยก็อาจจะได้ซักสองมื้อ ทำไงถึงจะหิวบ่อยๆ

3. tae123

tae123 Active Member

11 มิถุนายน 2011
    ปฏิบัติการฝ่าวิกฤต พิชิตอ้วนพิชิตพุง
    -ภารกิจปรับเปลี่ยนการบริโภคอาหาร
    -ภารกิจออกกำลังกาย
    -ภารกิจควบคุมอารมณ์และความรู้สึก

*คุณผู้ชายรอบเอวไม่ควรเกิน 90 ซม.
    *คุณผู้หญิงรอบเอวไม่ควรเกิน 80 ซม.
    หากเกินกว่านี้ อ้วน...

4. deep listening

deep listening เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2009
  5. missbabybo

missbabybo สมาชิก

กินกล้วยตอนเช้าค่ะ อัดไป 3-5 ลูก กล้วยน้ำหว้านะค่ะ แล้วนอนเร็วๆ จะได้ไม่หิว
    คิดเลยค่ะว่าเรารักสุขภาพยิ่งชีวิต โชคดีนะค่ะ(k)

6. Inner Smile

Inner Smile เป็นที่รู้จักกันดี

20 กุมภาพันธ์ 2008
    พยายาม งดอาหารก่อนนอน ทนเอาเดี๋ยวน้ำย่อยมันก็ไม่มา + ออกกำลังกาย สม่ำเสมอ
    เคยเห็น video ทำโยคะลดอ้วน ถ้าเจอจะเอามาแปะไว้ให้

7. Amata_club

Amata_club เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

20 พฤษภาคม 2009
    ความตั้งใจสำคัญที่สุดครับ
    ลองอ่านของเพื่อนๆ พี่ๆ ที่ลงไว้หลายกระทู้แล้วครับ สำหรับเรื่องการลดความอ้วน ซึ่งก็มีหลายวิธีที่ดี และสามารถทำได้จริงครับ และที่สำคัญไม่ต้องพึ่งอุปกรณ์ อาหารเสริม ยาลดความอ้วน เปลืองเงินเปล่าๆ ครับ

8. Namushakamunibutsu

Namushakamunibutsu เป็นที่รู้จักกันดี

ดื่มน้ำมะนาวตามหลังอาหารทุกมื้อครับ แต่คุณก็ควรจะทานน้อยๆนะ แต่ทานบ่อยๆ ^^

9. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

เทคนิคส่วนตัวผมคือ ทานอาหารเหมือนเดิมตามรูปแบบการดำรงชีวิตปกติเพียงแต่ทานน้อยลงเช่นเคยทาน 1 จานอิ่มก็ลดลงหรือ 3/4 แล้วก็พอ.จะรู้สึกทรมารมากๆ ในช่วง 2-3 วันแรกและพอผ่านวันที่ 7 ไปก็จะชินกับทานอาหารได้เท่านั้น..ข้อดีที่พบคือ กลับมาอ้วนได้ยาก +- ไม่เกิน 1.5 กก.จากน้ำหนักมาตราฐาน.เพราะถ้ากลับไปทาน 1 จานแล้วอิ่มเหมือนเดิมท้องจะอืดและรู้สึกอึดอัด.ส่วนที่เข้าใจเองก็คือ ให้ร่างกายให้ปรับสมดุลของระบบการย่อยและความต้องการอาหารของเค้าเอง..ที่สำคัญต้องหาอุบายพูดกับใจเราเองซึ่งจะใช้อะไรก็ได้..ของผมใช้ ถ้าทานเท่าเดิมจะอ้วนนะ นอนลำบากนะ เป็นโรคง่ายนะ เดี๋ยวเด็กมัธยมเรียกอานะไม่เรียกพี่แล้วนะ.. ประมาณนี้ครับ...

10. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    นอน sit up วันละ 100 ทุกวันครับ เเต่ไม่ต้องทํารวดเดียว ค่อยๆทําเก็บครั้งละ 20 ทีก็ได้ เเต่ทําให้ได้วันละ 100 หรือน้อยกว่านั้นนิดหน่อยก็ได้ครับ วิธีทําคือ ให้นอนหงายไปบนพื้น เหยียดตัวตรง มือตรงขาตรง หลังจากนั้นก็ค่อยๆยกขาทั้ง 2 ข้างขึ้นมา คือยกเเต่ไม่งอนะครับ ยกตรงเเล้วยกขาขึ้นไปบนอากาศ ตัวเราไม่ต้องยกนะครับ ให้นอนอยู่บนพื้นเหมือนเดิม สรุปคือ ให้ยกขาทั้ง 2 ข้างขึ้นเเล้วลง ขึ้นลงนับ 1 ทําเเบบนี้ไปเรื่อยๆครับจนจบ เเล้วพุงของเราจะลดเองครับ ถ้าทําถูกวิธีจริงๆ อีกหน่อย six pack จะขึ้นมาด้วยครับ ถ้าเป็นไปได้ให้วิดพื้นทุกวันด้วยก็ดี ครั้งละ 20 ทีก็ได้ เเต่ทําให้ได้ 100 ครั้งต่อวัน ผมคิดว่าถ้าทําเเบบนี้ เเล้วความอ้วนจะไม่มาเยือนเรานะครับ เพราะผมก็ทําอย่างนี้ประจํา เรื่องวิดพื้นนี่ บางวันผมก็ไม่ได้ทําครบ 100 ที เเต่ยังไง เวลาทําก็ควรวิดลงให้เต็มข้อนะครับ จะช่วยได้มากเลย เเค่นี้เเล้วกันครับ เเต่ยังไงก็ต้องดูเรื่องการกินของเราด้วยครับ กินเเบบพอดีๆครับ ไม่ีมากไปน้อยไป เเล้วจะดีต่อสุขภาพของเราครับ ขอให้โชคดีครับคุณ terd26

11. Jinloang

Jinloang Active Member

23 กรกฎาคม 2008
    สูบบุหรี่ กินน้ำเปล่า ... นอนให้ดึก ... ไม่นอนเลยได้ยิ่งดี ... ตื่น เช้ามา ก้อ สูบ เข้าห้องน้ำก้อ สูบ .. กินน้ำเปล่า ... เยอะ ... เครียด ๆ ก้อ สูบ เข้าไว้ ... ข้าว กิน แค่ข้าวเที่ยง ก้อพอ .. จานเดียว กินเสร็จแล้ว ก้อ สูบ ... สัก 2-3 มวน ..สรุปว่า 1 วัน นี้สูบประมาณ 1-2 ซอง .. รับรองได้ผล แน่นอน 100% อิอิ ...

12. ไม่เที่ยง

ไม่เที่ยง เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2010
    เห็ได้ยินผู้หญิงที่มีนำหนักมาก ลดน้ำหนักด้วยการกินมังสวิรัติ ลดได้เยอะ ได้บุญด้วยการไม่เบียดเบียนเนื้อสัตว์

13. gaiou419

gaiou419 เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2010
    ตั้งใจจริงๆหรือเปล่าคะ

อันดับแรกอาศัยสติ นำก่อนอื่นเลย คุณจะไม่ต้องพึ่งยาลดน้ำหนักอีกตลอดไป
    การกิน เป็นการซื้อความสุขแบบชั่วคราว ทางปาก ทุกครั้งที่ตักเข้าปากจะมี
    ความสุขในรสชาติ เป็นความสุขที่สามารถใช้ได้ทันที สำเร็จรูป ให้ผลรวดเร็ว
    ที่สุด ตักเข้าปากปุ๊บ สุขทันที ให้เวลาสุขเป็นจังหวะๆ ออกฤทธิ์ทันที ไม่ต้องรอ
    เป็นความสุขที่นิยมใช้เป็นอันดับหนึ่งของโลก เพราะใช้ง่าย ใช่ได้บ่อยๆ วันละ
    หลายๆครั้ง

อันนี้เป็นข้อเท็จจริง นอกจากความหิว ซึ่งจริงๆแล้วไม่ยากที่จะรับมือเท่าไหร่
    เพราะถ้าหิวจริงๆ คุณเลือกที่จะทานอะไรเบาๆอย่างสลัดผักได้ เพื่อประทังหิว
    แต่ส่วนใหญ่แล้ว ต้องของถูกปาก อร่อย ก๋วยเตี๋ยว สุกี้ มาม่า ข้าวมันไก่ ตบท้าย
    ด้วยของหวาน

สภาพแวดล้อม สำคัญ
    ต้องมีวินัยกับตัวเองอย่างเคร่งครัดจริงๆ ไม่เห็นก็ไม่ล่อตาล่อใจ ดังนั้นไม่ควร
    ซื้ออาหาร ขนม กักตุนไว้ เพราะถ้ารู้ว่ามี หรือเห็นกันจะจะ มีหรือจะไม่กิน
    แพ้กิเลสแน่นอน

ทานอาหารมื้อสุดท้ายก่อนเข้านอนอย่างน้อยๆ 3 ชั่วโมง และต้องเป็นอาหารมื้อ
    เบาๆ ห้ามหนัก อาหารไฟเบอร์เยอะๆยิ่งดี ร่างกายจะได้ใช้พลังงานในการย่อย
    สลายมาก ทำให้แคลอรี่ที่ได้ลดลง (negative calories) เช่น แทนที่จะดื่ม
    น้ำผลไม้ ที่ดูดซึมง่าย มีแต่น้ำตาล ร่างกายใช้พลังไม่ถึง 10 cal ในการเผาพลาญ
    สมมุติว่าน้ำผลไม้แก้วหนึ่งให้พลังงาน 100 cal ร่างกายไม่ต้องใช้ความพยายาม
    มากในการย่อยสลาย อาจใช้แค่ 10 cal แสดงว่าที่เหลือ 90 cal จะไปสะสมที่
    พุงเป็นที่เรียบร้อย
    แต่หากคุณเลือกกินลูกแพร์ หรืออะไรก็ตาม สมมุติว่าลูกแพร์ให้พลังงาน 100
    ร่างกายต้องใช้พลังงานในการย่อยเนื้อผลไม้ แยกวิตามินไปใช้ ส่งกากไปยัง
    ลำไส้ใหญ่ แยกน้ำ แยกเปลือก หลาย jobs ขนาดนี้ ร่างกายต้องใช้ถึง 110
    calในการย่อย แสดงว่า 100 cal จากลูกแพร์ให้พลังไม่พอแล้ว ดังนั้นมันต้อง
    ไปขอยืมพลังงานจากไขมันสะสมหน้าท้องมา 10 หน่วย อันนี้เป็นติดลบ เราได้
    เปรียบเพราะไม่สะสม แถมโดนยืมออก
    ฉะนั้น กินอะไรยากๆอย่าง แทนที่จะทานข้าวสวย ก็ทานข้าวก้อง ซึ่งกว่าจะผ่าน
    ด่านเปลือกแดงๆนั้นไปได้ ร่างกายก็ทำงานหนักกว่าย่อยข้าวขาวปรกติ ไฟเบอร์
    จึงดีที่ตรงนี้

อาหารที่มีแป้งและน้ำตาลสูง ให้ทานช่วงเช้าถึงเที่ยง ไม่เกินบ่ายสาม

เน้นโปรตีนและผักมากๆ ควรเป็นโปรตีนจากถั่ว เนื้อปลา ไก่ส่วนอก ไข่
    ผลไม้อย่าให้มาก แค่พอดี

ฝึกนิสัยการกินดึกโดยการลดอาหารที่ทานปรกติลง เช่น หากนอนห้าทุ่มแล้ว
    มื้อสุดท้ายทานตอนสี่ทุ่ม ให้ลดลงมาเป็นสามทุ่มครึ่ง และลดปริมาณลงเหลือ
    3/4 ของที่ทานปรกติ ทำได้ครบอาทิตย์ ให้ลดลงมาเป็น สามทุ่ม และลดปริมาณ
    ลงมาอีกนิด ทำให้ครบอาทิตย์ จนมาหยุดที่หนึ่งทุ่ม หรือหกโมงเย็นได้ยิ่งดี
    สำคัญมากคือให้อดทน ไม่หาความสุขฉาบฉวยจากการกิน ต้องมีวินัย
    ตั้งใจจริงๆ ไม่ใช่ทำเล่นๆ ทำให้เหมือนการฝึกทหาร
    ทำไปได้สักเดือน กระเพาะจะหดตัวลง คุณจะรู้สึกอิ่มเร็วขึ้น แม้ของชอบมาล่อ
    ก็อย่าได้เผลอไปทานแบบเก่า ชอบแค่ไหน ใส่ตู้เย็นไว้ทานพรุ่งนี้ได้

ดิฉันลดมาแล้ว 5 กิโลภายในหนึ่งเดือน จากการเลิกมื้อดึก
    ดิฉันไม่กินหลังสองทุ่ม เข้านอนราวๆ เที่ยงคืนถึงตีหนึ่ง มื้อสุดท้ายก่อนนอน
    เป็นมื้อที่เบาที่สุดของวัน

โชคดีค่ะ

14. marine24

marine24 เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2005
    ผมใช้วิธี มื้อเช้า ข้าวต้ม/ผลไม้ มื้อกลางวันตามปกติแต่หลีกเลียงอาหารไขมันสูงและแป้งมาก งดขนมหวาน มื้อเย็น (สำคัญ) ต้องกินผลไม้ที่มีรสหวานน้อย เช่น ฝรั่ง แอปเปิ้ล 1/2 ถึง 1 ลูกก่อนกินข้าว แล้วงดของหวาน และวิ่งออกกำลังกาย 30 นาที ดื่มน้ำ หายเหนื่อยค่อยกินข้าวเย็น เฉลี่ยลดสัปดาห์ละ 1 กก. น้ำหนักผม 77 กก. ตอนนี้ลดเหลือ 74 กก. หรือ ปั่นจักรยานป้องกันทั้งโรคความดันโลหิตสูง เบาหวาน หัวใจ โรคไขข้อเสื่อมได้ (มีคุณพ่อของสมาชิกเวปนี้ อายุเกือบ 70 ปี ปั่นจักรยานเสือภูเขาทุกวัน หายจากโรคความดันโลหิตสูง เบาหวาน ไม่ต้องกินยาอีกแล้ว ทำเอาหมองง เขาปั่น เป็น 10 กม.ได้)

15. COME&Z

COME&Z เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2010
    อยากลดน้ำหนัก แนะนำอย่างนี้ค่ะ
    มื้อเช้า ทานได้เต็มที่ อะไรก็ได้ แต่ควรงดไขมันไปเลยหรือน้อยที่สุดเท่าที่ทำได้
    มื้อเที่ยง งดแป้ง เพิ่มผัก ผลไม้
    มื้อเย็น เหมือนมื้อเที่ยง แต่ห้ามทานหลังหกโมงเย็น ออกกำลังกายสม่ำเสมอเพื่อความฟิตแอนด์เฟิร์ม แนะนำโยคะ หรืออะไรก็ได้ตามสะดวก
    อยากเพิ่มน้ำหนัก ขอแนะนำว่า ให้ทานทุกอย่างที่ขวางหน้า หมูสามชั้น ข้าวขาหมู ข้าวมันไก่ คอหมูย่าง ทุเรียน จัดไป ทานบ่อยๆ วันละสี่ห้ามื้อ ทำตามนี้ไม่อ้วนก็ไม่รู้จะว่าไง เรื่องผอมเกินไปข้าพเจ้าก็เคยเป็นนะ ผอมจนน่าสงสาร แต่แข็งแรงดีนะไม่เจ็บไม่ป่วย แต่รำคาญคนทักว่าทำไมผอม ผอมแล้วมันดูไม่ดีอ่ะ ทั้งๆที่ทานปกติแต่ไม่อ้วน เพราะระบบเผาผลาญดีเกิน พออายุใกล้สามสิบนี่แหละ เริ่มมีเนื้อมีหนังกับเค้าบ้าง เป็นกำลังใจให้ทุกท่านนะคะ สู้ๆค่าาาา^ ^

16. COME&Z

COME&Z เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2010
    ทานน้ำมันมะพร้าวสกัดเย็น ลดความอ้วนได้ดี ล้างพิษ แถมผิวสวย แบบคุณฝน ธนสุนทร ทานเป็นประจำ ลองศึกษาดูค่ะ^ ^

17. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    สูตรนี้แนะนำให้เพศชายนะครับ...

โดยปกติผู้ชายถ้าเกิน ๒๕ ไปแล้ว จะเผาผลาญพลังงานได้น้อยลง...

ควบคุมอาหารครับ(อาหารที่เห็นได้ด้วยตาว่ามีไขมัน อาหารประเภททอด อาหารขยะ งดได้เป็นดีครับ..)....มื้อเช้าอาจเน้นหน่อย มื้อเย็นผลไม้.....พยายามไม่ทานพวกคาร์โบไฮเดรท ก่อนนอน เพราะมันจะไปสะสมตรงช่วงเอวได้ง่าย....ออกกำลังกายเน้นแบบแอโรบิก เช่น วิ่ง ปั่นจักรยาน เป็นต้น ถ้าทำได้ทุกวันยิ่งดี.....ถ้าวิ่ง ให้วิ่งตอนเช้าตื่นนอนใหม่ๆจะดีมากครับ....เพราะร่างกายได้เผาผลาญพลังงานที่เรารับเข้าไปหมดแล้ว...ถ้าวิ่งตอนเช้าร่างกายก็จะดึงพลังงานที่เก็บไว้มาใช้...ซึ่งก็คือไขมัน....

การ ซิตอัพ ไม่ได้ช่วยให้พุงลดมากเท่าที่ควรครับ...แต่จะช่วยด้านความแข็งแรงของกล้ามเนื้อท้อง...การที่มีพุงเพราะว่าไขมันไปหุ้มมวลกล้ามเนื้อไว้...ฉะนั้นทางที่ดีที่สุดคือรีดมันออกครับ...

ปัญหาของคุณอยู่ที่การทานน้อยเกินไป....น้อยกว่าหรือเสมอกับพลังงานที่ร่างกายต้องใช้เผาผลาญในแต่ละวัน...ฉะนั้นคุณต้องเพิ่มพลังงานให้เกินกว่าร่างกายต้องใช้ในแต่ละวันนะครับ........

ผมแนะนำการเพิ่มน้ำหนักอย่างมีคุณภาพครับ....คือการเพิ่มมวลกล้ามเนื้อมากกว่าที่จะเพิ่มมวลไขมันนะครับ(หรือบางครั้งก็อาจที่จะหลีกเลี่ยงไม่ได้ที่จะเพิ่มมวลไขมัน)....

กีฬาที่เหมาะสมคือ กีฬาประเภทเวทเทรนนิ่งครับ...พยายามหลีกเลี่ยงกีฬาที่เป็นพวกแอโรบิก(หรือทำให้น้อยลง) เพราะจะทำให้คุณยิ่งผอมครับ......

มื้ออาหารแบ่งให้ย่อยครับ...ครั้งหนึ่งกินไม่เยอะแค่พออิ่ม....ทำให้ได้วันหนึ่งกินประมาณ ๔ ถึง ๖ มื้อต่อวัน....เพราะเป็นการกระจายการรับพลังงานในช่วงระหว่างวัน...ถ้าเรารับทีละมากๆต่อครั้ง(กินจนอิ่มมากๆ) พลังงานไม่ได้ใช้จนหมด มันก็จะสะสมเป็นไขมันครับ....มื้อใกล้ก่อนนอน(ก่อนนอนประมาณ ๒ ชั่วโมง)พยายามหลีกเลี่ยงพวกคาร์โบไฮเดรท นะครับ... โปรตีนได้ ผลไม้ได้....
    ทำอย่างนี้ไม่นานก็เพิ่มครับ....และเพิ่มอย่างมีคุณภาพ.....

............................................................................................................

เน้นย้ำนะครับ...

อาหารไม่ต้องอดนะครับ....แต่ให้รู้จักวิธีการกิน.....

ออกกำลังกายให้เหมาะสมกับตนเอง เช่น รูปร่าง ตลอดจนวัยของตนเองนะครับ....

ดื่มน้ำมากๆหน่อยจะดีครับ...

พักผ่อนให้เพียงพอ....

ดีทอกซ์จิตใจตนเอง ด้วยการปฏิบัติธรรมนะครับ....

สุขภาพดีทั้งกายและใจนะครับ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 กรกฎาคม 2011
  18. ปกรณ์

ปกรณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2004
    สำหรับผม...เดิมน้ำหนักตัวประมาณ 84 กก. (ชั่ง..ณ..วันที่24 เมย.54) ณ...วันที่ 8 กค.54 น้ำหนักประมาณ74.6 กก. ด้วยเหตุผลหลายประการดังนี้ครับ
    1.กำลังใจที่จะลดน้ำหนัก...และฟื้นฟูสมรรถภาพของร่างกาย...อย่างแน่วแน่(อาศัยแรงขับตามเหตุผลเฉพาะตัว...อันนี้ต้องสร้างกันเองนะครับ^^)
    2.ค้นข้อมูลจากแหล่งต่างๆ ถึงความเป็นไปได้โดยคำนึงถึงวิธีการ ความเป็นไปได้ของช่วงอายุ(ผมอายุ42) และตัวช่วยเท่าที่ไม่เป็นอันตรายแก่สุขภาพและร่างกาย สรุปได้ ดังนี้
    2.1 การควบคุมอาหารโดยคำนึงถึงจำนวนแคลลอรี่ต่อวันของตัวเราตามหลักโภชนาการ
    2.2 การจำแนกประเภทอาหารและจำนวนแคลลอรี่ที่จะได้รับจากอาหารเหล่านั้นตามหลักโภชนาการ
    2.3 บริโภคอาหารที่เลือกจากข้อ2.2 โดยคำนึงถึงปริมาณแคลลอรี่ต่อวัน และไขมันต่ำ(ลดแป้งน้ำตาล เครื่องดื่มที่มีส่วนผสมของนมเนยครีมและน้ำตาลที่มากกว่าปกติ เนื้อสัตว์ติดมัน) โดยบริโภคอย่างมีสติ และระมัดระวัง เรื่องนี้สำคัญมาก และเน้นโปรตีนจากเนื้อปลา หมูไม่ติดมัน ไก่ไม่ติดมัน ถั่ว(อบ/ไม่ทอดน้ำมัน) และรับประทานพออิ่ม
    2.4 จัดตารางเวลาการบริโภคอาหารให้เป็นกิจจะลักษณะและปฏิบัติตามอย่างเคร่งครัด กรณีตัวผมเองมือเช้าเน้นผลไม้และธัญญพืชเป็นหลัก(ผมทานกล้วยหอมประมาณ2ผล ไข่ต้ม1ฟอง ถั่วลิสงอบ1ซองเล็ก งาบดผสมถั่วผลไม้แห้ง เช่น ลูกเกด เบอรี่ต่าง ๆ ลูกฟิกซ์) กลางวันบริโภคตามปกติภายใต้เงื่อนไขในข้อ2.3 และลดปริมาณข้าวต่อมื้อลงทานกับข้าวมากหน่อย
    2.5 งดอาหารระหว่างมื้อหรือของว่างต่าง ๆ ให้มากที่สุด เพราะอาหารว่างเหล่านี้เป็นตัวเพิ่มแคลลอรี่โดยไม่รู้ตัว เกินกว่าความจำเป็นที่ร่างกายควรได้รับ (ผมถือว่าอาหารว่างเหล่านี้ตอบสนองความอยากของมนุษย์ล้วนๆครับ ไม่ได้จำเป็นต่อร่างกายแต่อย่างใด...อันนี้ต้องใจแข็งนะครับ....ความจริง...นำหลักธรรมเรื่องอาหาเรปฏิกูลมาพิจารณาประกอบจะช่วยได้มากๆเลยครับ) และไม่รับประทานหลังสามหรือสี่โมงเย็นไปแล้ว
    2.6 อาหารเย็นไม่ทานโดยอัตโนมัติ เพราะหลังจากช่วงบ่ายสามบ่ายสี่ ตามตารางที่วางไว้ไม่ทานอยู่แล้ว ในส่วนตัวผมจะมีเหตุเรื่องของการออกกำลังกายมาบังคับ ทำให้ผมทานอาหารก่อนออกกำลังไม่ได้ และกว่าจะเสร็จสิ้นจากการออกกำลังก็มืดค่ำแล้วก็ไม่ทาน (แต่แอบมีผลไม้แห้งเล็กๆ และน้ำ บ้างนะครับ)
    2.7 การออกกำลังกาย แบบคาร์ดิโอติดต่อในคราวเดียวกันไม่น้อยกว่า30นาที เช่น วิ่งจ๊อกกิ้งต่อเนื่อง ว่ายน้ำต่อเนื่อง ส่วนตัวผมวิ่งบนสายพานประมาณ40นาที เล่นกล้ามท้องด้านข้างและด้านหน้า ยกเวท รวมเวลาประมาณ 1 ชม.ครึ่ง ความถี่ = วันเว้นวัน เสาร์อาทิตย์เล่นเทนนิสเบา ๆ ตอนเช้าวันละประมาณ 1 ชม.
    2.8 ตัวช่วยอีกตัวหนึ่งคือ แอลคาร์นิทีน ทานก่อนออกกำลังกายประมาณ30นาทีเพื่อให้ร่างกายนำไขมันที่สะสมไว้มาเผาผลาญโดยตรง (โดยไม่ต้องรอห้วงเวลาหลังการออกกำลังเกิน30นาทีไปแล้ว)
    3. ความสม่ำเสมอ และมีวินัย ปฏิบัติตามที่เราวางแผนไว้อย่างเคร่งครัด

ทั้งหมดนี้ เป็นสิ่งที่ผมปฏิบัติ และได้ผลดังที่กล่าวมาแล้ว เห็นว่าอาจมีประโยชน์บ้างจึงมาเล่าให้ฟังครับ ^^

19. mocowiz

mocowiz สมาชิกใหม่

ก็อย่าคิดว่าอยากจะลดความอ้วนสิ ให้คิดถึงหุ้นผอมเพรียวแบบที่เราต้องการแทน ^^

20. nataphat

nataphat เป็นที่รู้จักกันดี

จริงๆแล้วไม่คุมอาหารก็ออกกำลังกายทำสองอย่างได้จะดีเน้นการออกกำลังกายจำพวกวิ่ง(กล้ามเนื้อมัดใหญ่ๆก็คือเนื้อขา)มันจะเผาผลาญไขมันได้ดี การจะลดไขมัันนั้นเน้นเฉพาะส่วนไม่ได้การเอาไขมันออกจากร่างกายก็ต้องเอาออกทุกส่วนโดยการเผาผลาญพลังงานโดยการออกกำลังการประเทภแอโรบิก การที่จะอดอาหารไม่ดีต่อสุขภาพเพราะว่าโดยปกติร่างการจะถนัดใช้คาร์โบไฮเดรตเป็นพลังงานถ้าเราอดอาหารมันจะทำให้ร่างกายไปเผาผลาญโปรตีนก่อนที่จะไปเผาผลาญไขมันถ้าเรียนวิทยาศาตร์ลึกๆหน่อยจะเข้าใจ ว่าร่างการเรามีการหายใจระดับเซลล์เป็นวัฏจักร ตรงนี้น่ะเปิดอ่านดูการที่จะเผาไขมันต้องผ่านกระบวนการอื่นก่อนจำเป็นต้องออกกำลังกายเช่นวิ่งติดต่อกัน 20-30 นาทีขึ้นไปน่ะครับแต่เราก็ควรความคุมอาหารไม่ให้calเกินต่อวันไม่งั้นมันก็ซะสมแล้วอ้วนๆๆๆ ระวังตรงนี้ด้วยครับรู้แค่นี้อ่า
    สำหรับคนผอมผมเองก็เป็นคนผอมมากอ่ะน่ะครับต้อนนี้กำลังแก้ไข
    หลีกเลี่ยงไม่ได้ที่จะต้องดูเรื่องการกินอาหาร ควรกินอาหารพวกคาร์โบแล้วก็โปรตีนไขมันก็ตามปกติ ปัจจุบันผมเพิ่มน้ำหนักนอกจากอาศัยการกินแล้วผมก็เข้าฟิตเนสเล่นกล้ามด้วยเนื่องจากสัดส่วนมันดูไม่ดีเช่นไหล่ตก แคบ งี้อ่าครับตอนนี้ก็มีแนวโน้มดีขึ้นตามตัวกเริ่มมีเนื้อมากพอควรน้ำหนักก็เพิ่มสัก10กิโลได้มั่ง แต่ก็ยังดูไม่อ้วนขึ้นเท่าไรเพราะกล้ามเนื้อน้ำหนักมันมากกว่าไขมันแล้วก็มันไม่เผะออกเหมือนไขมัน ลองทำแบบผมดูก็ได้ในลิงที่ให้มันก็มีความรู้เรื่องโภชนาการอยู่มาก การเล่นกล้ามก็ด้วย

ช่วยได้แค่นี้น่าครับความรู้มีแค่นี้โทษทีครับ