ใครมีประสบการณ์จากการ "สวดมนต์" ช่วยเล่าให้ฟังหน่อยครับ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย Navylaws, 27 พฤศจิกายน 2013.

1. หัวมัน

หัวมัน เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วปกติที่สวดๆ กันนั้น
    สวดแบบออกเสียง หรือสวดในใจคะ
    ตั้งแต่สวดบูชาพระรัตนตรัย
    แ้ล้วมาสวดชินบันชรเก้าจบ
    สวดมหาจักรพรรดิ์อีกเก้าจบ
    ยาวมากๆ
    กว่าจะสวดจบนี่ คอแห้งแน่ๆ เลย

2. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1

ปกติถ้าผมอยู่คนเดียวหรือสวดในหอพระที่เป็นที่เฉพาะตัว ผมจะสวดออกเสียงพอที่ตัวเองได้ยินได้ครับ ถ้าอยู่ในสถานที่มีคนอยู่หลายคน ที่อาจรบกวนคนอื่นได้ผมก็จะสวดในใจ ...

ถ้าอยู่บ้านสวดเองก็ไม่มีปัญหาหละครับ น้ำอุ่นสักแก้ว หรือ น้ำผลไม้สักแก้ว วางไว้ข้างๆตัว สวดด้วยถ้าคอแห้งมากก็จิบด้วยนิดๆหน่อยๆก็ไม่มีปัญหาหลอกครับ พระท่านไม่ได้ห้ามนะ ไม่ถือเป็นการปรามาส แต่คุณสวดถึงขนาดกับคอแห้งเลยเหรอครับ....ถ้าอย่างนั้นก็โมทนาสาธุบุญในความเพียรนะครับ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 พฤศจิกายน 2013
  3. tjs

tjs ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

การสวดมนต์เป็นสิ่งดีงาม ที่ยังปฏิบัติธรรมด้วยการสวดมนต์ไม่เคยขาดทุกวันนั้นเพราะ การที่เราบูชาพระรัตนคุณ ต้องทำ ด้วยกาย วาจา ใจ เราเห็นประโยชน์ในการกล่าวสรรเสริญพุทธมนต์อันมีมากมายนานาประการ

หลังจากนั้นเราต้องทำสมาธิเข้าสู่ฌาณ และเดินวิปัสสนา ทุกวัน เพื่อสร้างสั่งสมปัญญาให้มากยิ่งๆขึ้นไป

สองส่วนนี้กระผมทำทุกวันก่อนนอนไม่เคยขาดครับ และรู้ดีว่า แม้จิตพระอรหันต์ทั้งหลาย ก็ยังคงสวดมนต์และภาวนา ไม่เคยขาดครับ จนกว่าจะเข้าสู่พระนิพพานครับ

4. InvisibleForce

InvisibleForce เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยกับความเห็นของท่าน Phanudet ทุกอย่างครับ

แต่ในอีกแง่มุม สำหรับผมเอง ก็คือ ผมจะสวดออกเสียง
    เพื่อสร้างกรรมดีทางวาจาครับ ซึ่งมีการกล่าวสรรเสริญคุณพระรัตนตรัย
    เป็นต้น .. ซึ่งก็ขึ้นอยู่กับสถานที่ด้วย เช่น
    กรณีอยู่บ้าน ก็จะออกเสียงได้ระดับหนึ่งไม่กวนบ้านข้างๆ
    ส่วนกรณีอยู่นอกบ้าน ก็สวดในใจเพื่อไม่ให้รบกวนคนอื่น
    หรือ คนที่ไม่เข้าใจเรื่องแบบนี้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 พฤศจิกายน 2013
  5. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    1
    สมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราชโปรดสวดชินบัญชรคาถา

เป็นที่ทราบกันโดยทั่วไปว่า สมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราช วัดบวรนิเวศวิหารนั้น ทรงสนพระทัยพระคาถาชินบัญชรเป็นอย่างยิ่ง ถึงขนาดทรงเคยศึกษาและไต่ถามข้อมูลเบื้องลึกเกี่ยวกับประวัติที่มาของพระคาถานี้กับพระเถระผู้ทรงคุณและเหล่านักปราชญ์ราชบัณฑิตเป็นอันเอนกปริยาย ทำให้ทรงสามารถเข้าถึงความศักดิ์สิทธิ์ของพระคาถาชินบัญชรได้ลึกซึ้งอย่างยิ่ง
    ได้ยินข่าวจากศิษย์ใกล้ชิดเล่าให้ฟังว่า ในทุกคราวที่สมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราชทรงอธิษฐานจิตนั่งปรกพุทธาภิเษกนั้น หนึ่งในพระคาถาที่จะทรงบริกรรมลงสู่วัตถุมงคลทั้งปวงอันจะขาดมิได้เลย นั่นก็คือชินบัญชรคาถานั่นเอง โดยครั้งหนึ่ง ทรงมีรับสั่งกับศิษย์ใกล้ชิดทีเดียวว่า
    "อานุภาพของพระคาถาชินบัญชรนี้ สามารถคุ้มได้ทั้งตัวของเราและคนรอบข้างทีเดียวน๊ะ..!!!!!!!!"
    ขอถวายอนุโมทนาสาธุการ..........

http://palungjit.org/posts/8472797

6. M_Y

M_Y เป็นที่รู้จักกันดี

16 มิถุนายน 2009
    สวดอิติปิโส พาหุง มหากา แต่ถ้าช่วงไหนทุกข์มากๆ เราจะสวดยอดพระกัณฑ์ไตรปิฏก สำหรับเรานะ บทสวดบทนี้จะเหนี่ยวนำพลังด้านบวกสู่จิตเราได้มากเลย แล้วแต่จริตของแต่ละคนนะคะ ตามด้วยแผ่เมตตา ถ้าแผ่ให้ใครไม่ออก ก็แผ่ให้ตัวเองเนี่ยล่ะค่ะ

7. แมวธนู

แมวธนู เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2010
    -ยอดพระกัณฑ์ไตรปิฎิก
    - พาหุงมหากา
    -ชินบัญชร
    -ธัมมจักรกัปวัตนสูตร
    -กรณียเมตตาสูตร

ก่อนอื่น คุณต้องเข้าใจก่อนว่า อนุภาพของพระคาถาใดๆ จะมากหรือน้อยขึ้นกับ"จิต และสมาธิ"ของคุณในขณะสวด

เท่าที่เคยลอง ผมเข้าใจว่า อนุภาพของพระคาถา เป็นของแถมที่เบื้องบนมอบให้หลังจากที่คุณสวดมนต์ ( ถ้าสวดด้วยจิตที่ดี และสมาธิที่ตั้งมั่นผลที่ได้ย่อมดี)

ดังนั้น หากคุณสวดด้วยความตั้งใจอย่างน้อยเพื่อเป็นการปฏิบัติบูชาแก่พระพุทธศาสนา เท่านี้อนุภาพของพระคาถาก็จะสำแดงให้คุณประจักษ์แล้ว (ความตั้งใจอย่างสูงคือ สวดเพื่อขัดเกลาจิตใจตน ซึ่งถือเป็นการปฏิบัติบูชา และ เป็นการตัดภพตัดชาติเวียนว่ายตายเกิดให้สั้นลง ไปพร้อมกัน)

อย่างไรก็ตาม หากพิจารณาในเชิงอรรถ อันประกอบด้วย ถ้อยคำและประโยคต่างๆที่รจนาลงในพระคาถา มักมีการเรียบเรียงและท่วงทำนองที่ต่างกันออกไป และจากการทดลอง (สวดบทเดียวติดต่อกันนาน 1อาทิตย์ หรือ 1 เดือน) ผมไม่ปฏิเสธว่า พระคาถาที่ต่างกัน ย่อมให้ผลเด่นที่ต่างกัน เช่น

ยอดพระกัณฑ์ไตรปิฎก
    - อย่างที่สมาชิกท่านหนึ่งกล่าวไว้ว่า เป็นบทที่เหนี่ยวนำพลังงานบวกให้เข้ามาสู่ตัวเรา อันนี้เหมือนกับที่ผมเคยลอง ยิ่งใครที่ชอบนั่งสมาธิเจริญกรรมฐาน บอกได้เลย บทนี้ สุดยอด สวดบ่อยๆ แล้วทำสิ่งใดก็ประสพความสำเร็จเหมือนมีคนช่วยทำ/กระซิบบอก และช่วยให้แคล้วคลาดจากอันตรายใดๆด้วย ( บทนี้ สูงส่งมาก ต้องลองเองแล้วจะเห็นรู้ เอง)

พาหุงมหากา - บทนี้ เด่นเรื่อง บารมี และแคล้วคลาด เพราะ ระดับความั่นใจที่ทะยานขึ้น จะบังเกิดขึ้นกับผู้สวด จากที่เคยท้อแท้จะกลับมาฮึกเฮิมและมีสติ สู้อีกครั้ง หรืออีกกี่ครั้งก็ยังสู้ไหว ศัตรูหมู่มารก็จะแพ้ภัยตัวเองไปในที่สุด

ชินบัญชร - บทนี้เด่นเรื่อง กันภัย แคล้วคลาด และความมีชัยชนะเหนือศัตรูหมู่มาร เพราะพวกเขาจะไม่สามารถกล่ำกลาย (แพ้ภัยไปเอง) รวมถึงอุปสรรคที่มีก็จะทุเลาเบาบาง

ธัมมจักรกัปวัฒนสูตร - บทนี้เด่นเรื่อง พลิกกลับชะตา หากเคยมืดบอด (หาทางไปไม่เจอแล้ว) หรือตกต่ำอย่างถึงที่สุด หากสวดติดต่อกันบ่อยๆ จะพบทางแก้ไข รวมถึง ทุเลาแคล้วคลาดจากอุปสรรค

กรณียเมตาสูตร- บทนี้เด่นเรื่อง เมตา แคล้วคลาด เป็นที่รักของมนุษย์และอมนุษย์ทั่วไป เอาไม่ต้องมากก็ได้แค่บทย่อที่ว่า "เมตัญจะ สัพพะโลกัสมิง มานะสัมภาวะเย อัปปะริมานัง" ว่างตอนไหน สวดตอนนั้น แค่นี้ก็เหลือเฟือแล้ว เอาง่ายๆ ผมมักสวดตอนขับรถ ซึ่งตั้งแต่ผมขับรถมา ผมไม่เคยมีอุบัติเหตุเลยแม้ซักครั้งเดียว หรือ ตอนเข้าหาผู้ใหญ่ท่านก็จะเมตตาทุกครั้ง

อันนี้คือเท่าที่ผมเคยลองและสังเกตดูกับตัวเอง ครับ

ตอนนี้ ผมสวดแค่บทสั้นๆ ก่อนไปทำงานแทบทุกวัน แต่อาศัยว่าผมสวดด้วยความเคารพต่อพระพุทธศาสนา สวดมนต์ตอนเช้าก่อนไปทำงานแค่ช่วงอึดใจเดียว แค่นี้ก็ชิวทั้งวันแบบสบายสบายแล้วครับ

บทสวดประจำของผมได้แก่
    นะโม 3 จบ
    บทขอขมาพระรัตนไตร
    บทอิติปิโส
    บทอาราธนาพุทธคุณ/ธรรมคุณ/สังฆคุณ
    คาถามงกุฏพระพุทธเจ้า
    คาถาอิติปิโสแปดทิศ
    ว่างๆระหว่างขับรถก็ท่อง บท เมตัญจะ

วันไหนว่างๆ ผมค่อยสวดบทยาวๆ

หวังว่า คงจะช่วยให้ความรู้ต่อ ท่าน จขกท ได้บ้างนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 พฤศจิกายน 2013
  8. สัตตบงกชเหนือน้ำ

สัตตบงกชเหนือน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาติคัดลอกไปให้เพื่อนในเฟสบุคอ่านหน่อยน่ะค่ะ จะได้เป็นกำลังใจกัน ขอบคุณมากค่ะ ;20

9. Kessara99999

Kessara99999 สมาชิกใหม่

24 ธันวาคม 2019
    ดิฉันสวด หลายบท แต่ที่จะจำขึ้นใจและใช้บทสวดทำสมาธิไปด้วยก็จะ3บทคือ พระไตรปิฏก พระธัมมจักรกัปวตนสูตตัง พระชินบัญชร เพราะ3บทเป็นบทที่ยาวก็จะสงบมากขึ้น ส่วนประสบการณ์มีมากมายค่ะ สวดมนต์ไหว้พระ หมอดูบอกวันเดือนปีเกิด เราไม่ดี แต่ไม่จริงค่ะ คนสวดมนต์ไหว้พระ อยู่เหนือดวง มีเรื่องดีๆ สิ่งดีๆ คนดีๆเข้ามาค่ะ

10. อัครไมตรี

อัครไมตรี เป็นที่รู้จักกันดี

บทสวดดีๆทั้งนั้นและผมก็เคยสวดทั้งหมด คาถาเงินล้านของหลวงพ่อฤาษี คาถาแก้วสารพัดนึกของหลวงปู่โต๊ะ อยากให้ลองสวดบทคาถา พระมหาจักรพรรดิ ของหลวงปู่ดู่ ซึ่งเป็นคาถาที่ไม่ยาวแต่มีอานุภาพมาก ลองสวดวันละ 21 จบดูก่อนก็ได้ครับ ปัจจุบันนี้ผม ก็จะเหลือแค่สวด คาถาธรรมจักรวันพระใหญ่ คาถาเงินล้าน 9 จบ ส่วนคาถาพระจักรพรรดิ จะสวดมากที่สุดเลยครับ บางครั้งก็สวด 108 จบ คาถานี้ผมแนะนำให้เพื่อนลองสวดเพื่อนโพสต์มาว่าเป็นคาถาประทานพรได้จริงๆ

ไฟล์ที่แนบมา:

11. Mdef

Mdef เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ผมสวดบทพระจักรพรรดิ

จากร้ายกลายเป็นดี
    ตามความเข้าใจผม ก็คือ เริ่มแรกนั้นเราก็มี มิจฉาสติ เป็นทุนเดิมมาอยู่แล้ว
    สิ่งที่เราเคยเห็นว่าดีว่างามแล้ว มันก็ยังดีไม่จริงและสิ่งที่ดีแล้วก็ยังมีที่ดียิ่งๆขึ้นไปอีก
    ปัญหาต่างๆที่ว่าคลี่คลายไปได้ ก็ด้วยกำลังของสติ

สวดแล้วก็เป็นการเจริญสติ สมาธิ ปัญญา ไปตามลำดับ
    ที่เรานั้นสามารถที่จะระลึกรู้ได้เพิ่มขึ้น จากวงแคบๆก็เริ่มไปสู่วงกว้างขึ้นเรื่อยๆ

เมื่อสามารถรู้เห็นสิ่งที่ดีๆภายนอกได้เพิ่มขึ้น
    โอกาสที่ดีๆเราก็เริ่มที่จะรู้เห็นมากขึ้น
    ก็เป็นอันว่า ก็เริ่มที่จะมีแต่เรื่องดีๆ สิ่งที่ดีๆให้ได้พบได้เจอ ประมาณนั้นครับ