แน่นอกจนอยากเล่าให้ฟัง

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย ศักยิ์กมล, 14 มิถุนายน 2013.

1. ศักยิ์กมล

ศักยิ์กมล เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2007
    เมื่อเช้านี้ผมขับรถส่วนตัวมาทำงานที่เขาใหญ่ (ปกติแล้วนั่งรถรับส่งพนักงานของบริษัท)เบื้องหน้าเห็นมีพระ 3 รูป ยืนโบกรถที่ผ่านท่านแต่ไม่มีคันไหนจอด คนเราสมัยนี้นับวันจะมีแต่คนเห็นแก่ตัวกันมากขึ้นจริง ๆ ผมขับตามหลังเห็นหลายคนผ่านไปเฉย ๆ ผมจึงแวะเข้าไป พระท่านก็บอกจุดประสงค์ว่าต้องการไปกราบครูบาอาจารย์ที่อยู่ฝั่งจังหวัดปราจีนบุรี (ผมขับจากตัวอำเภอปากช่อง-มุ่งหน้าเขาใหญ่) ผมจึงนิมนต์ท่านแล้วกุลีกุจอลงไปเปิดรถให้พระท่าน หลังจากท่านขึ้นมาบนรถแล้ว ท่านเห็นผมฟังเสียงอ่านของท่านอาจารย์ สุจิตรา อ่อนค้อม อยู่ท่านจึงถามว่าโยมฟังจากวิทยุหรือ ผมบอกว่าเปล่าครับ ผมก๊อปมาจากเวปพลังจิตใส่ USB มาฟังครับ แล้วก็เล่าต่อว่าผมเคารพในองค์หลวงพ่อจรัญมากทั้ง ๆ ที่ยังไม่เคยได้ไปกราบท่าน จึงได้ชอบฟังอะไร ๆ ที่เกี่ยวกับหลวงพ่อทั้งหมด พระท่านรูปที่พรรษาน่าจะมากกว่ารูปอื่น ๆ จึงล้วงเข้าไปในย่ามแล้วหยิบม้วนกระดาษแข็ง ๆ มาคลี่ให้ผมดูข้างในเป็นภาพขาวดำของพระสงฆ์รูปหนึ่ง แล้วถามผมว่ารู้จักพระองค์นี้มั๊ย ผมบอกว่าคุ้น ๆ ครับ ท่านบอกว่าภาพนี้เป็นของโยมแล้ว เป็นภาพของหลวงพ่อจรัญ วัดอัมพวัน จ.สิงห์บุรี เป็นภาพสมัยที่ยังดำรงค์ตำแหน่งที่พระครูภาวนา ฯ พระท่านบอกว่าโยมเอาไปใส่กรอบเก็บไว้บูชานะ

หลังจากนั้นพระท่านก็ถามผมไปเรื่อย ๆ เช่นโยมเป็นคนปากช่องหรือผมบอกว่าเปล่าครับ ผมเป็นชาวนครศรีธรรมราช มาทำงานอยูเขาใหญ่หลายปีแล้วจนแต่งงานมีลูก 3 คนปัจจุบันกลายเป็นคนโคราชไปแล้ว ท่านบอกว่าดีโยมโคราชมีพระปฏิบัติดีอยู่หลายองค์หาเวลาไปกราบไปไหว้ท่านเสีย ผมบอกว่าผมไม่ค่อยมีเวลาด้วยติดเรื่องงาน จะมีบ้างก็สมัยหลวงตามหาบัวยังอยู่ ผมมักเปิดวิทยุคลื่น 103.25 ของหลวงตาท่านฟังทุกวัน เวลาท่านเดินทางมาเขาใหญ่หรืออำเภอใกล้เคียงง ผมจึงมักจะทราบล่วงหน้า จึงได้ขอเวลาเจ้านายออกไปกราบไปไหว้ท่าน 2-3 ครั้ง พระท่านรูปเดิมจึงล้วงเข้าไปในย่ามสักพักหนึ่ง ส่งให้ผมท่านบอกว่าเป็นชานหมากของหลวงตามหาบัวที่ท่านเก็บติดย่ามมาตลอดมอบให้กับผม

พระอีก 2 รูปที่นั่งด้านหลังจึงได้ล้วงในย่ามของท่านบ้างรูปหนึ่งเอาภาพถ่ายหลวงตามหาบัวมอบให้ผม อีกรูปหนึ่ง เอาภาพเล็ก ๆ ขนาดใส่กรอบห้อยคอของหลวงปู่จามให้ผมมา ไม่นานผมขับรถถึงด่านทางขึ้นเขาใหญ่พระท่านทั้ง 3 รูปจึงขอลงที่นี่เพื่อรอรถคันอื่นข้ามไปฝั่งปราจีน ฯ ต่อไป

วันนี้ด้วยความมีน้ำใจที่ยังหลงเหลืออยู่ของผมที่รับพระท่านขึ้นรถมาด้วยผมได้ของดี 5 อย่าง

1.ภาพถ่ายเก่า ๆ ขนาดใหญ่กว่า A 4 ของหลวงพ่อจรัญ วัดอัมพวัน จ.สิงห์บุรี
    2.ภาพถ่ายหลวงตามหาบัว
    3.ชานหมากหลวงตามหาบัว
    4.ภาพถ่ายสำหรับใส่กรอบห้อยคอของ หลวงปู่จาม และ
    5. ............ ท่านคิดว่าอะไร ? ครับ

2. อินทรบุตร

อินทรบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2012
    ด้วยความที่ในอดีตชาติ ผมก็เป็นทหาร
    ชาติปัจจุบันนี้ โดยธรรมชาติของนิสัยแล้วก็คุ้นเคยกับทหาร และชอบเรื่องอาวุธ และ ปืนต่างๆ

แต่กฎแห่งกรรมนั้น ยุติธรรมอย่างที่สุดแล้ว
    เมื่อเห็นความจริงแล้วว่า เป็นเพียงเรื่องของจิตดวงเดียวท่องเที่ยวไป กายสังขารเปลี่ยนไปเรื่อยๆ แต่การเดินทางยังไม่จบสิ้น

เห็นเช่นนี้แล้ว ก็มีเกราะของความเมตตาต่อสัตว์ทั้งหลายเสมอเป็น อยู่ในใจ เป็นสิ่งป้องกันใจตนเอง มีสิ่งนี้สิ่งเดียว ก็ไม่จำเป็นต้องมีอะไรเอาไว้ป้องกันเพิ่มอีกแล้ว

3. srisansuk

srisansuk เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2009
    กายสังขารเปลี่ยนไปเรื่อยๆ แต่การเดินทางยังไม่จบสิ้น

ประโยคนี้ความหมายดีครับ

อนุโมทนาบุญกับเจ้าของกระทู้ด้วยครับ

4. JEE2504@hotmail.com

JEE2504@hotmail.com เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2009
    ช่วยบอกหน่อยซิ ของดี อย่างที่ 5. น่ะ มันคืออะไร ล่ะจ๊ะ

5. AYACOOSHA

AYACOOSHA เป็นที่รู้จักกันดี

มักลีผลเหรอครับท่านเจ้าของกระทู้...

6. buakwun

buakwun เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2012
    สิ่งที่คุณได้รับในข้อ 5 ก็คือความอิ่มเอมใจและบุญกุศลที่ล้นปรี่จนแน่นอกต้องมาระบายในที่นี้เพื่อให้ผลบุญแผ่ซ่านแบ่งปันไปให้ผู้อื่นได้ร่วมอนุโมทนาด้วย ขออนุโมทนาในบุญของท่านด้วยค่ะ

7. สีลสิกขา

สีลสิกขา เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2012

ตอนนี้ดิฉันก็ยังฟังคลื่นเสียงธรรม 103.25 อยู่เลยค่ะ แม้ว่าจะเป็นธรรมเทศนา
    ที่เคยฟังมาแล้วซ้ำๆ เพลินและซึมซับในเรื่องการตัดกิเลสได้ดีมากค่ะ จิตตภาวนาเพื่อละซึ่งกิเลสทั้งหลายทั้งปวง..

สำหรับข้อ 5 นั้นในความคิดของดิฉัน..สิ่งที่คุณได้รับคือความอิ่มใจ ใจพองฟูด้วยความปลื้มปิติ
    ในบุญกุศลที่คุณจขกท.ได้ทำนั่นหละค่ะ.. ขออนุโมทนาสาธุการค่ะ...

** ก็เห็นว่าแน่นอกจนต้องเล่า ก็เลยคิดว่าคงเป็นเพราะใจที่ฟูคับอกนั่นละค่ะ^^** :p

8. markdee

markdee เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2010
    คงต้องเป็น ศีล 5 แน่ๆเลย :':)':)':)':)'(

9. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005

5. อัฐิธาตุของหลวงตามหาบัว....แปรเป็นพระธาตุแล้ว (i)

10. ริมฝั่งของ

ริมฝั่งของ เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนากับเจ้าของกระทู้ด้วยครับ ที่นำเรื่องราวดีๆมาเล่าสู่กันฟัง
    ปลื้มใจ และมีปิติร่วมไปกับเจ้าของกระทู้ด้วย.. สาธุ ครับ
    (นี้แหละของดี..)

11. degba4567

degba4567 เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2011
    โมทนาในบุญกุศลครับ อ่านแล้วตื้นตัน น้ำตาไหลเลย ผมได้บุญเยอะมากจากการอนุโมทนาบุญในครั้งนี้จริงๆครับ สาธุ