แชร์ประสบการณ์และคำสอน หลวงปู่บุญส่ง ฐิตสาโร วัดสันติวนาราม ต.เขาวงกต อ.แก่งหางแมว จ.จันทบุรี

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ติสาโร, 19 เมษายน 2018.

1. ติสาโร

ติสาโร เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2010
    วันอังคาร ที่ 17 มีนาคม 2563
    .
    บันทึกไว้เป็นความทรงจำ.... บุญสำเร็จแล้ว
    .
    วันนี้หลังจากเลิกงานก็เดินทางไปจ่ายเงินช่างและรับพระจากช่างแล้วนำไปถวายแด่หลวงปู่หงวย ญาณวโร วัดป่าเนินเกศแก้วเทพประทาน จ.กาฬสินธุ์ ซึ่งท่านมาจำวัดที่วัดใหม่เสนานิคม
    เหรียญรุ่นแรก
    - เนื้อลองพิมพ์.. พิมพ์ด้านหน้า 2 เหรียญ
    - เนื้อลองพิมพ์.. พิมพ์ด้านหลัง 2 เหรียญ
    - เนื้อเงิน 35 เหรียญ
    - เนื้อทองแดงรมดำ 1,001 เหรียญ
    - เนื้อทองแดงไม่รมดำ 1,001 เหรียญ
    .
    บล็อคยังไม่ได้ทำลายแต่ได้มอบถวายแด่หลวงปู่หงวยเป็นที่เรียบร้อย สร้างถวายใช้งบของตัวเอง... ถวายทั้งหมดและไม่มีหักค่าใช้จ่ายใดๆทั้งสิ้น...เสร็จสิ้นไปอีก 1 งานบุญ ตอนนี้ก็เหลือแต่งานของหลวงปู่บุญส่ง
    56.jpg 57.jpg 58.jpg 59.jpg 60.jpg 61.jpg 62.jpg

2. ติสาโร

วันพุธ ที่ 25 มีนาคม 2563
    .
    ตามที่ปีนี้ มีฤกษ์ดีเสาร์ 5 คือในวันเสาร์ที่ 28 มีนาคา 2563.....ผมก็เลยนั่งเสาะหาเพื่อที่จะนำกล่องมวลสารเข้าพิธีใหญ่อีกสักพิธีก่อนที่ต่อไปจะก้มหน้าก้มตาตำมวลสารและกดปั๊มพระ ก็เลยมาประจวบเหมาะกับทางวัดญวณสะพานขาวมีการจัดงานพิธีพุทธาภิเษกสมโภช บาตรน้ำพระพุทธมนต์สัมฤทธิ์
    เนื่องในโอกาสพิธีฉลองรับพระราชทานเลื่อนสมณศักดิ์ พระคณานัมธรรมเมธาจารย์ (ติ่นเรียนมหาเถระ) และยิ่งช่วงนี้ประเทศไทยและทั่วโลกประสบปัญหาไวรัสโควิด19 ผมเลยโทรปรึกษาหลวงพี่องค์ต๊ะเพื่อจะขอนำกล่องมวลสารเข้าร่วมพุทธาภิเษกในพิธีนี้ด้วย เพราะที่วัดญวณสะพานขาวมีพ่อปู่ชีวกโกมารภัตองค์แรกในประเทศไทยที่ทางหลวงพ่อบ่าวเอิงเป็นผู้สร้างขึ้นมาเป็นองค์แรก อีกทั้งในอุโบสถยังมีพระพรหมและสิ่งศักดิ์สิทธิ์หลายอย่างอีกมากที่ประดิษฐานอยู่ในอุโบสถวัดญวณสะพานขาว ซึ่งหลวงพี่องค์ต๊ะก็เมตตาจะนำกล่องมวลสารเข้าในงานพุทธาภิเษกให้ แต่ให้นำมาให้หลวงพี่ตั้งแต่วันที่ 25 และวางทิ้งไว้ในอุโบสถไว้เลย เพราะนอกจากวันเสาร์ที่28 มีนาคมจะมีพุทธาภิเษกแล้ว วันเสาร์ที่ 4 เมษายน ก็จะมีเสกซ้ำอีกรอบ ซึ่งผมได้ฟังดังนั้นก็ปีติใจเป็นอย่างยิ่งที่จะได้นำกล่องมวลสารวางไว้ในอุโบสถตั้งแต่วันพุทธที่ 25 มีนาคมจนถึงวันเสาร์ที่4 เมษายน แปลว่า11วันเต็มๆที่กล่องมวลสารนี้จะได้รับเมตตาจากหลวงพ่อบ่าวเอิงและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ต่างๆในวัดญวณสะพานขาว
    .
    ถ้าใครจำได้ที่ผมลงโพสต์ก่อนหน้านี้ คือผมเคยมาวัดญวณสะพานขาวจะนำกล่องมาวางไว้หน้าสรีระท่านแต่มีเหตุไม่ได้วางกล่อง ได้แค่มากราบเฉยๆ ก่อนกลับผมก็นึกในใจว่าครั้งหน้าจะมาใหม่จะขอนำกล่องมาวางไว้หน้าสรีระหลวงพ่อบ่าวเอิงเพื่อขอให้ท่านเมตตาอธิษฐานจิตให้ ต่อมาอีกไม่กี่วันอยู่ดีๆอ.วิกรานต์ก็โทรมาบอกว่าอ.นิมิตเห็นหลวงพ่อบ่าวเอิง วัดญวณสะพานขาวบอกอยากจะร่วมบุญกับหลวงปู่บุญส่ง ให้ผมนำกล่องมวลสารวางไว้หน้าสรีระของท่าน ท่านจะเสกให้ ซึ่งผมก็เล่าว่าก่อนหน้าที่อ.จะโทรมาหลายวันก่อน ผมก็เพิ่งไปวัดญวณสะพานขาวมาเองแต่ไม่ได้นำกล่องไปวาง อ.วิกรานต์ก็เมตตาเป็นธุระติดต่อจนผมได้นำกล่องไปวางไว้หน้าสรีระหลวงพ่อบ่าวเอิง และยิ่งประกอบกับหลวงพ่อบ่าวเอิงก็เป็นพระหมอ ปู่ชีวกก็เป็นหมอยา อีกทั้งวางไว้ในอุโบสถถึง 11 วัน..ผมถึงเลือกวัดนี้เพื่อเข้าพิธีเสาร์ 5 ด้วยชื่อรุ่นก็คือปลดหนี้ เรื่องเมตตาโชคลาภเงินทองมีแน่นอน แต่เรื่องแคล้วคลาดปลอดภัยก็ไม่น่าเป็นรองใครเพราะพ่อครูบาญาวิไชยเคยจับกล่องและพูดขึ้นมาว่ามีพลังคุ้มครองแคล้วคลาดใช่เล่นๆเลยนะ มาเจอไวรัสโควิด19...ผมเลยหวังจะให้วัตถุมงคลชุดนี้มีดีเรื่องป้องกันโรคภัยไข้เจ็บด้วยเลยเลือกมาวัดของหลวงพ่อบ่าวเอิงและพ่อปู่ชีวก....ท่านน่าจะเมตตาเสกให้กล่องมวลสารชุดนี้มีดีเรื่องป้องกันโรคภัยต่างๆด้วยเช่นกัน พระมาสวดมนต์ตามกิจของสงฆ์ในอุโบสถเช้าเย็นอีกทั้ง 11 วัน...สุดๆไปเลยครับ...ธรรมะจัดสรรโดยแท้และไม่มีเรื่องบังเอิญบนโลกใบนี้จริงๆครับ
    56.jpg 57.jpg 58.jpg 61.jpg 62.jpg

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 มีนาคม 2020
  3. ติสาโร

กำหนดการของทางวัดญวณสะพานขาว ในวันเสาร์ ที่ 28 มีนาคม 2563
    พิธีพุทธาภิเษกสมโภช บาตรน้ำพระพุทธมนต์สัมฤทธิ์
    เนื่องในโอกาสพิธีฉลองรับพระราชทานเลื่อนสมณศักดิ์ พระคณานัมธรรมเมธาจารย์ (ติ่นเรียนมหาเถระ)
    รองเจ้าคณะใหญ่อนัมนิกายแห่งประเทศไทย
    เสาร์ ๕ มหางคล วันที่ ๒๘ มีนาคม พ.ศ. ๒๕๖๓

เวลา ๑๓.๐๐-๑๔.๓๐น. -พราหมณ์ประกอบพิธีบวงสรวง
    -พระคณานัมธรรมเมธาจารย์ จุดธูปเทียน ณ โต๊ะเครื่องบวงสรวง

เวลา ๑๓.๑๕-๑๓.๓๐น. -พระคณานัมธรรมเมธาจารย์ อันเชิญพระน้ำพุทธมนต์ประทาน จากสมเด็จพระอริยวงศาคตญาณ สมเด็จพระสังฆราช บรรจุลงบาตรน้ำพระพุทธมนต์สัมฤทธิ์เป็นปฐมฤกษ์

เวลา ๑๕.๐๐ -พิธีพุทธาภิเษก บาตรน้ำพระพุทธมนต์สัมฤทธิ์ และรูปหล่อท้าวมหาพรหมสหัมปติ
    -พระคณานัมธรรมเมธาจารย์ (ติ่นเรียนมหาเถระ) เป็นประธานจุดเทียนชัย
    -คณะสงฆ์จากวัดดุสิตาราม เจริญพระพุทธมนต์เมตตามหาลาโภประกอบพิธีพุทธาภิเษก
    -พระเกจิคณาจารย์ ๕ รูป นั่งปรกอธิฐานจิตวาระแรก ประกอบด้วย
    ๑.พระคณานัมธรรมเมธาจารย์ (ติ่นเรียนมหาเถระ) รองเจ้าคณะใหญ่อนัมนิกายแห่งประเทศไทย
    ๒.พระคณาจารย์จีนธรรมวิริยาจารย์ (เย็นอี่มหาเถระ) รองเจ้าคณะใหญ่จีนนิกายแห่งประเทศไทย
    ๓.พระนันทวิริยาภรณ์ (หลวงพ่ออ่าง) วัดใหญ่สว่างอารมณ์
    ๔.พระครูปฐมวราจารย์ (หลวงพ่ออวยพร) วัดดอนยายหอม
    ๕พระครูโสภิตวิริยาภรณ์ (หลวงพ่ออิฐ) วัดจุฬามณี
    เวลา ๑๖.๓๐ - พระครูวุฒิธรรมสาร (หลวงปู่คำคูณ) วัดราชนัดดา นั่งปรกอธิฐานจิต กรณีพิเศษ เป็นวาระที่๒
    เวลา.๑๘.๐๐ -พระครูวิมลญาณอุดม (หลวงพ่อติ๋ว) วัดมณีชลขัณฑ์ นั่งปรกอธิฐานจิต กรณีพิเศษเป็นวาระที่๓ และประกอบพิธีดับเทียนชัย
    -เป็นอันเสร็จพิธี-
    และวันเสาร์ ที่ 4 เมษายนจะมีการพุทธาภิเษกซ้ำอีกรอบเป็นการภายใน
    .
    .
    ปล. งานนี้จะไม่ให้ญาติโยมได้เข้าร่วมพิธีนะครับ เพื่อป้องกันโควิด19
    56.jpg 63.jpg

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 มีนาคม 2020
  4. ติสาโร

ชวนดู! “รูปปั้นหมอชีวกโกมารภัจจ์” ที่เหมือนจริงที่สุด! เพราะสร้างจากการสื่อญาณของ"หลวงพ่อบ๋าวเอิง" ที่แสดงให้ช่างปั้นเห็นด้วยญาณทิพย์

เมื่อประมาณ ๗๐ ปีก่อน ชื่อของ “องสรภาณมธุรส (หลวงพ่อบ๋าวเอิง)” อดีตเจ้าอาวาส “วัดสมณานัมบริหาร” หรือ“วัดญวน สะพานขาว” เป็นที่รู้จักของคนทั่วไปในฐานะที่ท่านเป็นพระสงฆ์ญวน สังกัดอนัมนิกาย ที่มีการปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบตามหลักของพุทธศาสนา นอกจากการให้ความช่วยเหลือและสงเคราะห์ช่วยรักษาโรคภัยไข้เจ็บ ด้วยความเมตตาแล้ว สิ่งที่ทำให้ท่านเป็นที่รู้จักของคนทั่วไปในยุคสมัยนั้นคือ “การอัญเชิญวิญญาณ” และ “การติดต่อสื่อสารกับสิ่งเร้นลับ” เช่น เทพ เทวดา วิญญาณของนักบวชที่ล่วงลับไปแล้ว ฯลฯ..... ซึ่งวันนี้ทางเราขอนำเสนอเรื่องราวที่ท่านสื่อวิญญาณกับ "บรมคุรุแพทย์ ชีวกโกมารภัต" โดยหลวงพ่อบ๋าวเอิงได้บันทึกไว้ ดังนี้ ...

เมื่อวันที่ ๑๘ มีนาคม พ.ศ. ๒๔๙๗ ตรงกับวันพฤหัสบดี ขึ้น ๑๔ ค่ำ เดือน ๔ ปีมะเมีย อาตมาภาพขณะนั้นมีสมณศักดิ์เป็นที่ อง พจนสุนทร (ต่อมาได้รับพระราชทานเลื่อนสมณศักดิ์เป็นที่ อง สุตบทบวร และบัดนี้เป็นที่ อง สรภาณมธุรส) ได้กระทำพิธีเชิญวิญญาณคุณพูนเพ็ญ จำรูญจันทร์ ภรรยา ร.ต.อ. ทวี จำรูญจันทร์ (ขณะนี้มียศเป็น พ.ต.ต.) ซึ่งได้ถึงแก่กรรมไปนานแล้ว มาประทับร่างทรงบนกุฎีของอาตมา ต่อหน้าสานุศิษย์ ๒ - ๓ คน

เมื่อครั้งคุณพูนเพ็ญยังมีชีวิตอยู่ได้ถวายตัวเป็นศิษย์ของอาตมาภาพ และเป็นพุทธมามกะที่ดีในพระบวรพุทธศาสนา อาตมาภาพได้รับไว้ด้วยความเต็มใจ เพื่อสนองความตั้งใจของคุณพูนเพ็ญ จากนั้นไม่นาน คุณพูนเพ็ญได้ถึงแก่กรรม หลังจากได้ฌาปนกิจศพแล้ว ร.ต.อ. ทวี จำรูญจันทร์ได้นำกระดูกของภรรยามาบรรจุไว้ในเจดีย์เล็ก ซึ่งทำไว้ที่ชานชั้นบนกุฎีของอาตมาภาพ ตามความประสงค์ของคุณพูนเพ็ญ ซึ่งได้สั่งไว้ก่อนที่จะถึงแก่กรรม แต่นั้นมาวิญญาณคุณพูนเพ็ญก็ได้วนเวียนอยู่ใกล้กับอาตมาภาพตลอดมา

วิญญาณคุณพูนเพ็ญมาประทับทรงในร่างของ ร.ต.อ ทวี จำรูญจันทร์ เมื่อเวลา ๒๑.๓๐ น ได้กล่าวกับอาตมาภาพตอนหนึ่งว่า “ที่หนูมานี่น่ะ หนูจะมาบอกหลวงพ่อว่า หลวงพ่อเป็นหมอรักษาโรคต่าง ๆ แต่หนูลืมบอกให้หลวงพ่อทูลเชิญท่านชีวกโกมารภัตมาประสิทธิ์ประสาทความรู้ในการรักษาโรค ให้หลวงพ่อถวายตัวเป็นศิษย์ท่านเสีย”

อาตมาภาพได้ถามว่า ท่านชีวกโกมารภัตเป็นใคร ?”

วิญญาณคุณพูนเพ็ญได้อธิบายแก่อาตมาภาพว่า ท่านชีวกโกมารภัต เมื่อครั้งมีชีวิตอยู่ เป็นนายแพทย์ที่ได้ถวายการรักษาแด่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า เมื่อคราวประชวรที่พระชงฆ์ และถวายพระโอสถเป็นประจำพระองค์เลยทีเดียว”

อาตมาภาพมีความสนใจทันทีและได้ถามต่อไปว่า “จะเชิญท่านมาวันไหนจึงจะเหมาะ ส่วนเครื่องสักการบูชานั้น จะจัดทำเช่นไร จึงจะถูกความประสงค์ของท่าน”

วิญญาณคุณพูนเพ็ญตอบว่า “ให้หลวงพ่อทูลเชิญท่านในวันเพ็ญพระจันทร์เต็มดวง ส่วนเครื่องสักการบูชานั้นจัดเป็นขันธ์ ๕ ถวายแก่องค์ท่าน”

คุณวิทย์ ศิวะดิตถ์ เจ้าของห้างเสรีวัฒน์ สะพานหัน พระนคร ซึ่งนั่งอยู่ในที่นั้นด้วย เป็นผู้ทราบเรื่องขันธ์ ๕ ดี รับจะจัดการให้

ครั้นวันที่ ๑๗ เมษายน พ.ศ ๒๔๙๗ ตรงกับวันเสาร์ ขึ้น ๑๔ ค่ำ เดือน ๕ ปีมะเมีย เวลา ๒๒.๑๐ น คุณวิทย์ ศิวะดิตถ์ ได้จัดขันธ์ ๕ มาให้ตามที่ได้รับปากไว้ อาตมาภาพได้นำเครื่องสักการบูชาขันธ์ ๕ ตั้งบนโต๊ะ ซึ่งได้จัดไว้ที่ระเบียงด้านหน้าชั้นบนกุฎี อาตมาภาพได้ทำพิธีสวดสดุดีและอัญเชิญวิญญาณของบรมคุรุแพทย์ ชีวกโกมารภัต ให้รับทราบว่า อาตมาภาพขอฝากฝังตัวเป็นศิษย์ของท่านในทางรักษาโรค พร้อมกับขอสักการบูชาด้วยขันธ์ ๕ เป็นการแนะนำตัวเองให้ท่านได้รับทราบไว้

ต่อมา เมื่อวันที่ ๒ พฤษภาคม พ.ศ. ๒๔๙๗ ตรงกับวันอาทิตย์ แรม ๑๔ ค่ำ เดือน ๕ ปีมะเมีย เวลา ๑๒.๑๕ น ขณะที่อาตมาภาพกำลังปรารภอยากจะหาช่างมาปั้นพระพักตร์ของบรมคุรุแพทย์ ชีวกโกมารภัต ซึ่งอาตมาภาพจะได้อัญเชิญให้มาปรากฏที่หัวแม่มือ เพื่อจะได้นำมาเป็นแบบปั้นรูป และหล่อไว้เป็นที่เคารพบูชาต่อไป คุณโชติ สโมสร (ได้ถึงแก่กรรมแล้ว) ซึ่งมีความสามารถในการปั้นรูป ได้มาหาอาตมาภาพ อาตมาภาพจึงได้นำคุณโชติขึ้นบนกุฎิชั้นบน เพื่อปั้นรูปที่อาตมาภาพจะได้อัญเชิญให้มาปรากฏที่หัวแม่มือ คุณโชติไม่เชื่อว่าอาตมาภาพจะอัญเชิญภาพให้มาปรากฏได้ อาตมาภาพจึงได้บอกกับคุณโชติว่าจะทำให้ประจักษ์

อาตมาภาพได้ทำพิธีอัญเชิญบรมคุรุแพทย์ ชีวกโกมารภัต ให้ปรากฏภาพพระพักตร์ เพื่อให้คุณโชติปั้นไว้เป็นแบบ เมื่อภาพได้มาปรากฏที่หัวแม่มืออาตมาภาพ คุณโชติมีความแปลกใจถึงกับอุทานว่า “ถ้าไม่ได้เห็นด้วยตาตนเองแล้ว จะไม่เชื่อเลย”

คุณโชติทำการปั้นรูปพระพักตร์บรมคุรุแพทย์ ชีวกโกมารภัต ตามที่ได้เห็นที่หัวแม่มือของอาตมาภาพทันที เวลาล่วงไป ๒ ชั่วโมง การปั้นรูปพระพักตร์ของบรมคุรุแพทย์ ชีวกโกมารภัต ก็ได้สำเร็จอย่างเรียบร้อย ท่ามกลางความแปลกประหลาดใจของคุณโชติผู้ปั้น และเพื่อนฝูงของเขาเป็นอันมาก ที่ได้มาพบเห็นปรากฏการณ์ซึ่งไม่น่าจะเป็นไปได้ภายในโลกนี้ จากการทำพิธีอัญเชิญของอาตมาภาพ

กับศิษย์คนหนึ่งของอาตมาภาพ คุณโชติ สโมสร ได้เปิดเผยความในใจ หลังจากได้เห็นพิธีที่อาตมาภาพได้อัญเชิญภาพพระพักตร์บรมคุรุแพทย์ ชีวกโกมารภัตให้มาปรากฏที่หัวแม่มือ และได้ปั้นรูปพระพักตร์ขององค์ท่านเสร็จแล้วว่า :-

“เป็นครั้งแรกที่ผมได้มาวัดนี้ (วัดสมณานัมบริหาร) ด้วยอารมณ์อันเลื่อนลอยที่เกิดขึ้นภายในตัวของผมเอง เพราะงานที่ผมทำให้กับอาจารย์ชุม ไชยคีรี ยังค้างอยู่บ้าง ผมมาดูงานปั้นรูปอาจารย์คง ซึ่งยังไม่แล้วเสร็จ

เมื่อผมเดินเข้าไปในวัด ก็เลยไปที่ศาลาร่วมบุญ ผมได้พบท่าน อง พจนสุนทร กำลังทำการเสกเป่าคนไข้อยู่ ขณะนั้นผมก็เกิดศรัทธาในองค์ท่านขึ้นมาทันที ซึ่งผมเรียกท่านว่า หลวงพ่อ ผมเลยนั่งดูท่านทำการรักษาคนไข้อยู่พักหนึ่ง หลวงพ่อได้หันมาถามผมว่า

“คุณปั้นรูปได้ใช่ไหม ?”

ผมตอบท่านว่า “พอจะปั้นได้ครับ ถ้ามีแบบให้ผมดู หลวงพ่อจะให้ผมปั้นรูปอะไรครับ ?”

หลวงพ่อได้พูดตอบผมว่า “อาตมาภาพอยากจะให้คุณปั้นรูปของท่านชีวกโกมารภัต”

เมื่อผมได้ยินหลวงพ่อพูดเช่นนั้น ก็รู้สึกงงเป็นกำลัง เพราะไม่ทราบว่าท่านชีวกโกมารภัตเป็นใคร เมื่อหลวงพ่อเห็นผมมีสีหน้าแสดงความงงเช่นนั้น หลวงพ่อจึงได้อธิบายให้ฟังว่า

“ท่านชีวกโกมารภัต คือ นายแพทย์ที่ทำการรักษาพระพุทธองค์และประจำตัวของพระองค์ อาตมาภาพจะอัญเชิญภาพของท่านให้มาปรากฏที่หัวแม่มือเป็นแบบให้คุณปั้น”

พอผมได้ฟังหลวงพ่ออธิบาย ก็นึกขึ้นมาได้ว่าตัวเองเคยได้รู้เรื่องนี้มาก่อนแต่ลืมไป รู้สึกขันขึ้นมาทันทีและไม่เชื่อเลยว่า หลวงพ่อจะอัญเชิญให้มาปรากฏที่หัวแม่มือได้

ขณะนั้น ท่านอาจารย์ประสาน เปรมปรีชา ผู้มีความชำนาญทางเข้าฌาน ดูทางใน ได้เพ่งมองมายังผม แล้วก็หันไปพูดกับหลวงพ่อว่า

“คนนี้ทำได้แน่”

ผมได้ยินดังนั้น รู้สึกไม่ตื่นเต้น และไม่เชื่อเอาทีเดียว จากนั้นสักครู่หนึ่งผมก็ได้กราบลาหลวงพ่อกลับไป โดยไม่มีเรื่องนี้อยู่ในความสนใจของผมตามไปด้วยเลย ผมจำได้ว่าวันนี้วันที่ ๓๐ เมษายน พ.ศ. ๒๔๙๗

คืนวันที่ ๑ พฤษภาคม พ.ศ ๒๔๙๗ ผมได้มาเที่ยวที่วัดนี้อีก เมื่อประมาณ ๑๖.๐๐ น ผมได้พบกับหลวงพ่อ หลวงพ่อถามผมว่า

พรุ่งนี้คุณว่างไหม ? อาตมาภาพจะอัญเชิญท่านชีวกโกมารภัตให้มาปรากฏที่หัวแม่มือให้คุณดูเป็นแบบปั้น”

ผมรีบบอกท่านว่า “ว่างครับ” แล้วผมก็รับคำหลวงพ่อที่บอกให้ผมปั้นรูปท่านชีวกโกมารภัต

ผมไปธุระที่อื่นอีกและกลับถึงบ้านเวลาประมาณ ๒๔.๐๐ น เมื่อเข้าไปในบ้านนั่งพักผ่อนอยู่สักครู่หนึ่ง ผมรู้สึกว่าเจตสิกของผมเริ่มมือาการพิกล ผมได้เดินไปหยิบดินน้ำมันในสำนักงานออกมาคลำเล่น พร้อมกับนึกว่า รูปท่านชีวกโกมารภัตที่หลวงพ่อจะให้ปั้นนั้น คงจะมีรูปลักษณะไปทางคนจีน ผมจึงเริ่มปั้นเป็นเค้าคนจีนเพราะเชื่อแน่ว่าหลวงพ่อคงถนัดทางจีนมากกว่า ขณะนั้นฝนเริ่มโปรยลงมาตลอดเวลา ผมปั้นรูปนั้นเสร็จประมาณตีหนึ่งเศษ

รุ่งเช้าผมได้ชวนคุณเฉลิม และ คุณจุไรรัตน์ ซึ่งเป็นนิสิตของมหาวิทยาลัยศิลปากรมาด้วยเพื่อพิสูจน์ความจริง มาถึงวัดเวลาประมาณ ๑๒.๐๐ น เมื่อผมได้พบหลวงพ่อแล้ว ผมก็เอารูปปั้นเป็นแบบจีนออกมาถวายให้ดู หลวงพ่อก็บอกว่า

“ไม่ใช่ รูปร่างที่แท้จริงของท่านเป็นแขกพราหมณ์ ไม่ใช่จีน”

หลวงพ่อได้บอกให้ผมขึ้นไปบนกุฏิพร้อมกัน

หลวงพ่อได้ทำพิธีอัญเชิญ ผมได้สนใจเฝ้าดูหลวงพ่อตลอดเวลาทุกอิริยาบถและรู้สึกว่าการทำพิธีอัญเชิญนั้นง่ายเหลือเกิน และแปลกเกินกว่าความคาดหมายของผม หลวงพ่อได้จุดธูป และปักตามที่บูชาต่าง ๆ ในกุฎี และได้ว่าคาถาเป็นภาษาญวนปนไปกับภาษาบาลี ซึ่งผมเองก็ฟังไม่รู้เรื่อง จิตใจของผมในขณะนั้นอยากจะเห็นภาพและทำการปั้น เพื่อพิสูจน์ความจริง คุณเฉลิม และ คุณจุไรรัตน์ ได้ขึ้นมานั่งดูอยู่ด้วย

หลวงพ่อได้นั่งบนอาสนะ มือถือธูปที่จุด แล้วกำมือและหัวแม่มือชูขึ้น สายตาของผมจ้องจับอยู่ที่หัวแม่มือของหลวงพ่อ ในไม่ช้า ก็ปรากฏเห็นเป็นจุดขาว และจุดขาวนั้นได้ขยายตัวโตขึ้น.ๆ จนเห็นเป็นภาพ แต่ไม่ชัด ผมตอนนั้นจิตใจรู้สึกตื่นเต้นเพราะได้ประจักษ์สิ่งที่ไม่เคยเห็นมาก่อน

หลวงพ่อได้เปลี่ยนที่นั่งใหม่ ซึ่งมีแสงสว่างน้อย คราวนี้ภาพที่หัวแม่มือของหลวงพ่อได้ปรากฏแจ่มชัด ผมเริ่มปั้นตามภาพใบหน้าที่เห็นในภาพนั้นทันที ใจผมเชื่อครึ่งไม่เชื่อครึ่ง แต่ก็ได้ปั้นตามภาพที่ปรากฏให้เห็นนั้น ผมใช้เวลาถึง ๒ ชั่วโมงจึงปั้นเสร็จเรียบร้อย ขณะที่ปั้นอยู่นั้น ผมชักสนุกและรู้สึกว่าตัวเองกำลังจะบ้าไปทุกขณะ มานั่งปั้นรูปโดยไม่มีเหตุผล

คุณเฉลิม และ คุณจุไรรัตน์ ที่ผมชวนมาด้วย ก็เห็นภาพนั้นเช่นเดียวกับผมและยืนยันว่า ภาพที่ปรากฏที่หัวแม่มือหลวงพ่อเหมือนกับรูปที่ผมปั้นทุกประการ เมื่อผมปั้นเสร็จเรียบร้อยแล้ว ผมพร้อมด้วยคุณเฉลิม และ คุณจุไรรัตนได้กราบลาหลวงพ่อกลับ แต่ผมไม่กล้าเอารูปที่ผมปั้นกลับไปบ้านด้วย.

วันรุ่งขึ้น ผมได้ไปที่บ้านท่านอธิบดีกรมเจ้าท่า คือ คุณพระพิจารณ์ชลกิจ ขณะที่นั่งคุยอยู่นั้น ผมได้จับหัวแม่มือของผมลูบคลำอยู่ไปมา อัศจรรย์นักเมื่อผมมองดูที่หัวแม่มือของผมเอง เริ่มเห็นปรากฏเป็นภาพของท่านชีวกโกมารภัต เหมือนกับที่ผมได้เห็นที่หัวแม่มือของหลวงพ่อ เสร็จธุระแล้วผมก็ได้กลับจากบ้านท่านอธิบดีกรมเจ้าท่า

ผมได้ไปที่วัดสมณานัมบริหารทันที เมื่อเข้าไปในโบสถ์ ผมพบหลวงพ่ออยู่ในโบสถ์แล้ว ผมได้เอาหัวแม่มือให้หมออินเทวดา (ยศ ร.ต.ต. ตำรวจน้ำ) ดู แล้วถามว่า “ในนี้มีอะไรหรือเปล่า?”

หมออินเทวดาดูสักพักหนึ่งก็บอกว่า “มี เห็นหน้าคนมีหนวดคางแพะ” และเห็นเด่นชัดขึ้นประมาณ ๒ นาที ผมทราบได้ทันทีว่าเป็นรูปของท่านชีวกโกมารภัต

หลวงพ่อนั่งหัวเราะเมื่อหมออินเทวดาพูดดังนั้น แล้วชวนผมกับหมออินเทวดาไปที่กุฏิ หลวงพ่อหยิบรูปที่ผมปั้นมาให้หมออินเทวดาดู หมออินเทวดาเห็นรูปปั้นก็ร้องเสียงดังว่า “ใช่แล้ว ๆ ” แล้วก้มลงกราบรูปนั้นทันที ผมเห็นดังนั้นชักงง และเริ่มเชื่อว่า เท่าที่ได้เห็นภาพ และปั้นรูปจนสำเร็จนั้นเป็นความจริง ผมก้มลงกราบรูปปั้นของท่านที่ผมได้ปั้นไว้ด้วยคารวะอันสูง

บัดนี้ผมได้พบกับความมหัศจรรย์ และหลักไสยศาสตร์อันยิ่งใหญ่พร้อมกับหมออินเทวดาเข้าให้แล้ว หมออินเทวดาก็ได้ถวายตัวเป็นศิษย์ของหลวงพ่อทันทีพร้อมกับกล่าวว่า

“ผมมาที่นี่ด้วยจิตใจเลื่อนลอย หรือด้วยอำนาจอะไรผมก็บอกไม่ถูก แต่ตามความจริงใจแล้ว ผมไม่ต้องการมา เมื่อผมได้มาแล้ว เห็นแล้ว ผมก็ภูมิใจ”

ยังอีกครับ ยังไม่เชื่อถนัดนัก วันรุ่งขึ้น เวลาประมาณ ๑๒.๐๐ น ผมได้มาที่วัดสมณานัมบริหารอีก ผมให้คนงานที่กำลังแต่งรูปอาจารย์คงอยู่ มาดูที่หัวแม่มือของผม เขาว่าผมชักจะบ้าเสียแล้ว แต่เมื่อนั่งดูอยู่ประมาณ ๕ นาทีก็ปรากฏเป็นภาพท่านชีวกโกมารภัตขึ้นมา เขาไม่เชื่อ และปกปิดผมด้วย แต่ผมได้มารู้ทีหลัง

เมื่อผมเห็นเขาไม่เชื่อ ผมก็เจ็บใจ ให้เขาจับหัวแม่มือของเขาดูเอง คราวนี้ด้วยอำนาจของความศักดิ์สิทธิ์ เขาได้เห็นภาพปรากฏขึ้นที่หัวแม่มือของเขา แต่เห็นด้านข้าง ผมถามเขาว่า เห็นเป็นรูปร่างลักษณะอย่างไร และให้เขาสเก็ตภาพคร่าว ๆ ให้ดู แล้วผมก็หยิบกระดาษข้าง ๆ ตัว นำมาตัดเป็นรูปสี่เหลี่ยม เพื่อนำมาเขียนภาพที่ปรากฏในหัวแม่มือของคุณอำไพ นักเรียนเตรียมศิลปากร ผมได้เขียนภาพที่ปรากฏนั้นประมาณ ๑๐ นาทีก็ได้ภาพของท่านชีวกโกมารภัต ด้านข้าง ขณะที่ผมกำลังเขียนภาพอยู่นั้น ร.ต. ประมวล นั่งอยู่ด้วย ได้กล่าวว่าผมเป็นบ้าไปแล้ว แต่ผมไม่ถือเพราะผมเห็นเช่นนั้น

“คืนวันนั้น ผมได้นำภาพที่ผมเขียนขึ้นไปถวายให้หลวงพ่อดูที่วัด ภาพนั้นเหมือนรูปที่ผมปั้นทุกประการ ผมขอรับรองว่า ภาพท่านชีวกโกมารภัตนี้ สูงเกินกว่าจะมีศิลปินผู้ใดจะมีมโนภาพเห็นได้ขนาดนี้ และยากที่จะทำได้เช่นนี้ถ้าขาดอำนาจศักดิ์สิทธิ์มาดลจิตใจให้เกิดกำลังความคิด และฝีมือที่ปั้น

ส่วนกระดาษที่ผมนำมาตัดเขียนภาพนั้น เมื่อมาถึงวัด ผมสังเกตเห็นอักษรภาษาฝรั่งท้ายภาพนั้น เป็นคำว่า ‘SERVICE MEDICAL’ ผมได้ไปเปิดปทานุกรมภาษาอังกฤษดู ก็ทราบคำแปลเป็นภาษาไทยว่า ‘สถานบริการทางการแพทย์’ ผมรับรองว่า ไม่ได้จงใจให้เหลือคำดังกล่าวนั้นเลย จะเป็นด้วยความบังเอิญหรือเหตุใดผมไม่ทราบ

ตั้งแต่นั้นมา ผมก็เชื่อทันทีว่า วิญญาณนั้นมีจริง และสิงสถิตอยู่ตามขั้นบุญและบาป ที่บุคคลนั้น ๆ ได้กระทำไว้ ที่ผมเชื่อเพราะผมได้เห็นประจักษ์กับตาของตนเองทีเดียว เป็นข้อพิสูจน์ที่มีค่าเกินกว่าข้อพิสูจน์ใด ๆ ทั้งสิ้นในโลก

คืนวันที่ ๔ พฤษภาคม พ.ศ ๒๔๙๗ ตรงกับวันอังคาร ขึ้น ๒ ค่ำ เดือน ๖ ปีมะเมีย เวลากลางคืน ได้มีศิษย์และผู้รู้จักมักคุ้นหลายคนมาสนทนากับอาตมาภาพที่กุฎี

จนกระทั่งเวลา ๒๒.๐๐ น คุณนายสมาน พงษ์สุวรรณ ได้ปรารภกับอาตมาภาพว่า อยากจะให้อาตมาภาพอัญเชิญเทพยเจ้าท้าวใจภักดิ์ อันเป็นที่เคารพนับถือมาประทับร่างทรง ด้วยต้องการจะถามกิจการบางอย่าง อาตมาภาพก็รับจะอัญเชิญให้

ทั้งหมดได้ลงมายังศาลาร่วมบุญ อาตมาภาพให้คุณชอุ่ม วัฒนแจ้ง หลานของคุณนายนั่งเป็นร่างประทับทรง อาตมาภาพได้ประกอบพิธีอัญเชิญ สักครู่หนึ่งเทพยเจ้าท้าวใจภักดิ์ก็เริ่มเข้าประทับทรงในร่างของคุณชอุ่ม แต่ไม่เข้าประทับทรงเต็มที่ ทำให้คุณชอุ่มเหนื่อยอ่อนไปทีเดียว

ขณะนั้น คุณประทุม จันทรสมบูรณ์ ศิษย์หญิงคนหนึ่งของอาตมาภาพ กลัวว่าคุณชอุ่มจะเหนื่อยมาก จึงบอกกับอาตมาภาพขอเป็นผู้นั่งเป็นร่างประทับทรงแทน ถ้ามิฉะนั้นแล้วเทพยเจ้าท้าวใจภักดิ์จะไม่ยอมออกจากร่างคุณชอุ่มแน่ เมื่อคุณประทุมนั่งเป็นร่างประทับทรงแทนแล้ว สักครู่เทพยเจ้าท้าวใจภักดิ์ก็เข้าประทับทรงในร่างคุณประทุมทันที คุณชอุ่มก็เป็นปกติ

เมื่อคุณนายสมาน ได้ถามเรื่องราวพอสมควรแล้ว อาตมาภาพถามเทพยเจ้าท้าวใจภักดิ์ว่า

“อาตมาภาพมีความประสงค์จะอัญเชิญท่านชีวกโกมารภัตมาประทับร่างทรงบ้าง จะต้องปฏิบัติเช่นไร และท่านประสงค์เข้าประทับทรงในร่างของผู้ใด”

เทพยเจ้าท้าวใจภักดิ์ในร่างประทับทรงบอกว่า

“จะอัญเชิญท่านชีวกโกมารภัตมาประทับร่างทรงนั้น อัญเชิญได้ แต่ต้องให้ท่านนั่งบนผ้าขาวสะอาด เพราะเป็นเทพยเจ้าชั้นสูง”

แล้วชี้มือไปยัง ร.ต.อ. ทวี จำรูญจันทร์ ( บัดนี้เป็น พ.ต.ต. ) ให้เป็นผู้นั่งเป็นร่างประทับทรง เพราะเป็นคนสะอาดพอ

แต่ ร.ต.อ ทวี ได้หนีออกไปจากศาลาร่วมบุญเสียแล้ว อาตมาภาพจึงให้คุณชอุ่ม วัฒนแจ้ง คุณเกษม สวาวสุ และ พ.อ. อร่าม เมนะคงคา แห่งกองพันที่ ๑ ทหารปืนใหญ่รักษาพระองค์ เป็นผู้นั่งเป็นร่างประทับทรง แล้วอาตมาภาพก็ทำพิธีอัญเชิญท่านชีวกโกมารภัต ทันที

ขณะที่อาตมาภาพกำลังทำพิธีอัญเชิญอยู่นั้น ร.ต.อ ทวี ได้กลับเข้ามาในศาลาอีก แล้วนั่งซึมอยู่ทางอีกด้านหนึ่งเพียงคนเดียว ชั่วครู่หนึ่ง ร.ต.อ ทวี ก็มีอาการผิดปรกติ เอามือตบเตียงดังฉาดใหญ่ จุดสนใจของคนทั้งหมดที่อยู่ในศาลา ก็หันไปทางเดียวกันเหมือนนัดหมาย ท่านชีวกโกมารภัตได้เข้าประทับทรงในร่าง ร.ตอ ทวี แล้ว หนีไม่พ้นเหมือนคำเทพยเจ้าท้าวใจภักดิ์บอกทุกประการ

เมื่อท่านชีวกโกมารภัตได้เข้าประทับทรงเต็มที่แล้ว อาตมาภาพได้อัญเชิญให้ท่านนั่งบนอาสนะผ้าขาว ซึ่งได้จัดเตรียมไว้แล้ว อาตมาภาพได้กล่าวฝากฝังตัวเองเป็นศิษย์ ศึกษาวิธีรักษาโรคกับท่าน ท่านก็ได้รับไว้ด้วยความเต็มใจ อาตมาภาพก็ได้ถามถึงประวัติของท่าน และเรื่องอื่น ๆ สักครู่ แล้วท่านก็ได้ออกจากร่างประทับทรงไป นับเป็นครั้งแรกที่อาตมาภาพได้พบกับท่านชีวกโกมารภัต ในร่างประทับทรง และได้พูดจากับท่าน

ต่อมา เมื่อวันที่ ๒๓ พฤษภาคม พ.ศ ๒๔๙๗ วันอาทิตย์ แรม ๖ ค่ำ เดือน ๖ ปีมะเมีย เวลา ๒๓.๒๐ น. อาตมาภาพได้ประกอบพิธีอัญเชิญท่านชีวกโกมารภัตเข้าประทับทรงในร่างของ ร.ต.อ ทวี จำรูญจันทร์ ในพระอุโบสถวัดสมณานัมบริหาร อาตมาภาพได้ขออนุญาตหล่อรูปของท่านเท่าตัวคนจริง ๑ รูป และรูปเล็กขนาดหน้าตัก ๓ นิ้วอีก ๑๐๘ รูป เพื่อทำการสักการบูชา และให้ผู้ที่มีความเคารพนับถือไว้บูชา โดยนำรูปปั้นที่คุณโชติ สโมสร ปั้นไว้ให้ท่านดู

ท่านชีวกโกมารภัตได้พูดว่า “เรื่องนี้จะไม่ใหญ่โตไปหรือ? แต่ถ้าเป็นความประสงค์ของท่านและลูกหลาน ก็อนุญาต” และท่านชีวกโกมารภัตได้ประสิทธิ์ประสาทคาถารักษาโรคให้ว่า

“นะอะนะวะ โรคาพยาธิ วินาสสันติ”

เมื่อได้รับอนุญาตจากท่านชีวกโกมารภัตดังกล่าวแล้ว อาตมาภาพได้ให้นายชิ้น ชื่นประสิทธิ์ ปั้นรูปของท่านขนาดองค์จริง ๆ ๑ รูป และรูปเล็กขนาดหน้าตัก ๓ นิ้ว ๑๐๘ รูป การปั้นหุ่นจำลองรูปของท่านชีวกโกมารภัตได้ทำขึ้นด้วยความยากลำบาก และความอุตสาหะ ความยากของเรื่องได้เกิดขึ้นเนื่องจากอาตมาภาพต้องการให้ได้รูปหุ่นที่ปั้นเหมือนท่าน ครั้งเมื่อมีชีวิตอยู่จริง ๆ นายชิ้นได้ปั้นหุ่นอยู่ถึง ๒ ปี จึงสำเร็จ พร้อมที่จะทำการหล่อด้วยโลหะได้

มีความมหัศจรรย์อย่างยิ่ง ที่แทบไม่น่าเชื่อถือได้เลย คือ เมื่อนายชิ้นปั้นหุ่นรูปของท่านชีวกโกมารภัตเสร็จแล้ว อาตมาภาพได้ไปที่โรงงานของนายชิ้น พร้อมด้วยคุณประทุม จันทรสมบูรณ์ อาตมาภาพได้ทำพิธีอัญเชิญเทพยเจ้าท้าวใจภักดิ์เทพยราชเลขาธิการ ผู้ชำนาญในการปั้นมาประทับร่างทรง เพื่อให้ตรวจดูความถูกต้องของรูปที่นายชิ้นได้ปั้นเสร็จแล้วนั้น วิญญาณเทพยเจ้าท้าวใจภักดิ์ ซึ่งมาประทับร่างทรงแล้ว ได้บอกเลยทันทีว่าแขนซ้ายและแขนขวา ซึ่งช่างได้ปั้นเสร็จแล้วนั้น ไม่เท่ากัน ทั้งนี้ไม่มีใครรู้มาก่อนเลย แม้แต่ช่างที่ปั้น เมื่อได้รับคำบอกกล่าวเช่นนั้น ช่างได้ทำการแก้ไข

นอกจากนี้แล้วเทพยเจ้าท้าวใจภักดิ์ยังได้บอกให้แก้ไขส่วนต่าง ๆ ที่ยังไม่ถูกต้องหลายแห่ง บางครั้งก็ลงมือแก้ไขเสียเอง ทั้ง ๆ ที่คนที่ท่านประทับทรงหลับตาอยู่ อาตมาภาพใจหายใจคว่ำด้วยเกรงว่ารูปที่ช่างได้ปั้นเสร็จแล้วจะชำรุดเสียหาย แต่แล้วอาตมาภาพกลับปลื้มปีติเป็นอย่างยิ่งที่ได้รูปหุ่นที่งามสง่าสมส่วน ถูกต้องตามลักษณะที่แท้จริง และเพศของท่านทุกประการ ด้วยการปั้นที่มิใช่มาจากมโนภาพ ภาพประดิษฐ์ หรือแบบจากที่ใด แต่ได้มาจากอัญเชิญภาพให้ปรากฏที่หัวแม่มืออาตมาภาพ นายชิ้นช่างที่ทำการปั้น ก็ได้ให้คำรับรองว่าถูกต้อง และงดงาม เหมือนมนุษย์มีชีวิตอย่างแท้จริง

เมื่อรูปหุ่นที่ช่างได้ปั้นเสร็จแล้ว พร้อมที่จะทำพิธีหล่อ อาตมาภาพได้ทำพิธีพุทธาภิเษกหล่อรูปท่านชีวกโกมารภัต พร้อมด้วยรูปขนาดเล็กมี ๑๐๘ องค์ ในวันที่ ๒๔ เมษายน พ.ศ ๒๔๙๙ วันอังคาร ขึ้น ๑๔ ค่ำ เดือน ๖.ปีวอก เวลา ๕.๐๐ น เมื่อหล่อเสร็จแล้ว ช่างได้ทำการตกแต่งรูปของท่านแล้วรมด้วยสีดำ อาตมาภาพได้อัญเชิญท่านชีวกโกมารภัตมาทำพิธีประจุฤทธิ์รูปหล่อขนาดเท่าองค์จริง ๑ รูป และรูปหล่อขนาดเล็กอีก ๑๐๘ รูป เมื่อวันที่ ๒๙ เมษายน พ.ศ ๒๕๐๐ ตรงกับวันอังคาร ขึ้น ๑ ค่ำ เดือน ๖ ปีระกา เวลา ๒๑.๐๐ น อีกครั้งหนึ่ง เป็นอันว่าอาตมาภาพได้รูปหล่อที่มีลักษณะเหมือนท่านครั้งมีชีวิตอยู่ไว้สักการบูชาตามที่ได้ปรารถนาไว้ และอาตมาภาพได้ขนานนามรูปหล่อท่านชีวกโกมารภัตว่า “บรมคุรุแพทย์ ชีวกโกมารภัต”

รูปหล่อของบรมคุรุแพทย์ ชีวกโกมารภัตต์ได้ประดิษฐานไว้สักการบูชาทางด้านซ้ายมือของพระประธานในพระอุโบสถวัดสมณานัมบริหาร

องสรภาณมธุรส (บ๋าวเอิง)

เจ้าอาวาสวัดสมณานัมบริหาร

๒๕ ธันวาคม ๒๕๐๑

จินต์จุฑา สำนักข่าวทีนิวส์ รายงาน

5. ติสาโร

เรื่องเล่าจากลูกศิษย์...สุรพงษ์ มหาโล
    .
    *****#ศึกษาก่อนสะสม#******
    #เม็ดแตง...มี 2 บล็อค
    #บล็อคแรกหน้าใหญ่ (หน้าอวบอิ่ม)
    ((ด้านหลังเป็นบลอคเดียวกับหน้าเล็ก))
    -เนื้อทองคำ (ไม่รันเลข)
    -เนื้อเงิน (ไม่รันเลข)
    -เนื้อนวะ (ไม่รันเลข)
    -เนื้อฝาบาตร สร้างประมาณ 5,000 องค์
    -เนื้อทองแดงรมดำ สร้างประมาณ 7-8,000 องค์
    -เนื้อทองแดงผิวไฟ สร้างประมาณ 7-8,000 องค์
    (ส่วนใหญ่แจกโรงทาน)

#บล็อคสองหน้าเล็ก (#เอาบล็อคแรกมาแก้ไข...ให้หน้าเหมือน ลป. มากที่สุด)
    #เหรียญปั้ม
    -เนื้อทองคำ สร้าง 80 องค์ (ตอกเลข)
    -เนื้อเงิน สร้าง 80 องค์ (รันเลข)
    -เนื้อนวะ สร้าง 80 องค์ (รันเลข)
    -เนื้อตะกั่ว สร้าง 40 องค์ (รันเลข)
    -เนื้อเงินหน้าทองคำ สร้าง 129 องค์ (รันเลข)
    -เนื้อนวะหน้าทองคำ สร้าง 500 องค์ (รันเลข)
    -เนื้อทองแดงรมดำ สร้าง 84,000 องค์ (แจกซองผ้าป่า)
    #เหรียญหล่อดูด
    -เนื้อนวะหน้ากากทองคำ สร้าง 500 องค์ (รันเลข)

#เหรียญแจกทาน (แจกโรงทาน)
    #เหรียญปั้ม
    -เนื้อทองคำ สร้างน้อยมาก
    -เนื้อเงิน
    -เนื้อนวะ
    -เนื้อนวะหน้าทองคำ 500 องค์
    -เนื้อตะกั่ว
    -เนื้อฝาบาตร+ทองแดงรมดำ สร้าง 4,000
    (ผู้สร้าง ถวายวัด 2,000 องค์ ส่วนอีก 2,000องค์ ขอไว้แจกในงานเกษียณอายุราชการ)
    #เหรียญหล่อดูด
    -เนื้อนวะหน้ากากทองคำ สร้าง 500 องค์ (รันเลข)

***#เล็กดีโรส#....บารมีหลวงปู่....สาธุครับ***

ปล. #ใต้รูปมีรายละเอียด...เนื้อ+บล็อคครับ

1.jpg 2.jpg 3.jpg 4.jpg 5.jpg 6.jpg 7.jpg 8.jpg 9.jpg 10.jpg 11.jpg 12.jpg 13.jpg 14.jpg 15.jpg 16.jpg 17.jpg 18.jpg 19.jpg 20.jpg 21.jpg 22.jpg

6. ติสาโร

เรื่องเล่าจากลูกศิษย์...NooFirst LoveLove
    .
    เหรียญนี้ผมเช่าประมูลมาในราคา 15000 บาทเพื่อร่วมบุญสร้างอุโบสถกับหลวงปู่บุญส่ง

Puttachat Bunsri

ผู้ดูแล · 3 มิถุนายน 2018 · อำเภอวัฒนานคร
    เปิดประมูล

เหรียญหลวงปู่หมุน ฐิตสีโล

เพื่อร่วมบุญสร้างอุโบสถวัดสันติวนาราม

พิเศษ...จะเอาเข้าพิธีพุทธาภิเษกอีกรอบ 13.00น. ที่วัดป่าหนองหล่ม
    1.หลวงปู่ทองคำ สุวโจ สำนักสงฆ์ย่านยาว จ.พิษณุโลก
    2.หลวงปู่บุญส่ง ฐิตสาโร วัดสันติวนาราม จ.จันทบุรี
    3. หลวงปู่อุดมทรัพย์ สิริคุตโต วัดเวฬุวัน จ.ศรีสะเกษ
    4.หลวงพ่อประจักษ์ ธีรธัมโม วัดภูลังกา จ.เลย
    5.หลวงปู่บุญมา วัดบ้านแก่ง
    และเกจิอาจารย์องค์อื่นๆอีกรวมแล้ว ร่วม 22 รูป

ปิดประมูลเวลา 22.00น. ของคืนนี้คะ
    (ลูกศิษย์สายหลวงปู่หมุน นำเหรียญมาถวายเพื่อร่วมบุญสร้างอุโบสถวัดสันติวนาราม อนุโมทนาสาธุด้วยคะ)
    1.jpg 2.jpg 3.jpg

7. ติสาโร

เรื่องเล่าจากลูกศิษย์...NooFirst LoveLove
    .
    ขออนุญาตเล่าเรื่องราวประสบการณ์ถุงทรัพย์ทวี1000ล้าน
    .
    ตามที่ผมได้บูชาถุงไปร่วม60ใบ โดยเป็นสะพานบุญให้เพื่อน พี่น้อง ญาติและพนักงานในโรงงานได้บูชาของดี เหมาะกับคนทำมาหากิน
    .
    เพื่อนผมท่านนึงที่บูชาไปได้ส่งรูปภาพมาและบอกแต่เพียงว่าได้ทำตามที่ผมบอกคือ พอได้รับถุงก็ได้นำเงินใส่ในถุงเก็บไว้และอธิษฐานให้เทรดได้เงิน แล้วเค้าก็บอกผมว่าดูสิ... สุดยอดจริงๆ... ไม่เคยได้เยอะขนาดนี้มาก่อน
    .
    เพื่อนผมบอกเชื่อแล้ว ส่วนใครที่ยังไม่มีบูชาก็รีบหามาบูชานะครับ ของดีพุทธคุณสูง มีเอกลักษณ์ ยันต์ที่เขียนในถุงก็เป็นยันต์ที่เกี่ยวกับโชคลาภ การเงิน การค้าขายทั้งนั้นและที่สำคัญผ่านการอธิษฐานจิตจากพระสงฆ์... ผู้ไม่มีอะไรและไม่มีอาลัย.... สาธุ
    1.jpg 2.jpg 3.jpg 4.jpg 5.jpg 6.jpg 7.jpg 8.jpg

8. ติสาโร

#ประมวลภาพพิธีเททองนำฤกษ์

(พระกริ่งปวเรศฯ...พระกริ่งน้อย...พระชัยวัฒน์ไพรีพินาศ)

ในวันเสาร์ที่ 28 ม.ค. 2560 เวลา 08.49 น.

องค์หลวงปู่บุญส่ง ฐิตสาโร ท่านเมตตาเป็นองค์ประธาน เททองหล่อนำฤกษ์ที่วัดสันติวนาราม

#พิธีผ่านแต่กลับมีเรื่องน่าประหลาดใจคือ หลังจากเคาะเบ้าหลอมออกมาเรียบร้อย

(เพื่อดูเนื้อ และ ดูสัดส่วนขององค์ พระกริ่งปวเรศฯ)ซึ่งมีคางคกตัวหนึ่ง ได้ไปแอบอยู่ในมุมหนึ่งของเบ้าหลอม ซึ่งขณะหลอมพระชุดนี้อยู่นั้น ใครๆที่อยู่ในพิธีจะทราบดีว่า

มีอุณหภูมิความร้อนมาก ร้อนจนขนาดเบ้าหลอมแตกตัวออกมา

#แต่เจ้าคางคกตัวนี้กลับกระโดดออกออกมา และรอดตาย โดยที่ไม่เป็นอะไรเลย .... ตามเนื้อตามตัว อาจจะมีรอยอยู่บ้างเล็กน้อย

#ครูบาประโยชน์ท่านบอกว่า ด้วยความร้อนอุณหภูมิขนาดนี้ เจ้าคางคกไม่น่ารอด แต่แปลก ตัวนี้กลับรอดตายเฉย

พี่ๆที่อยู่ในพิธี ต่างก็งงๆ และมีผู้ที่ถ่ายคลิปนี้ได้เช่นกัน ..... ตอนที่เจ้าคางคกนี้ กระโดดออกมาจากเบ้าหลอม พระกริ่งปวเรศ รุ่นนี้

#ครูบาประโยชน์ ท่านจึงนำขันทองมาใส่เจ้าคางคกและกราบเรียนให้หลวงปู่ท่านฟังด้วยความแปลกใจ

#หลวงปู่ท่านเลยพรมน้ำมนต์ ให้คางคกตัวนี้ จากนั้น ครูบาประโยชน์ จึงได้นำไปปล่อย

"คางคกตัวนี้ เก่งจริงๆรอดตายได้ ถ้าเป็นเรานะ ป่านนี้คงไม่รอดหรอก ร้อนขนาดนั้น"

หลวงปู่ท่านกล่าวทิ้งท้าย .....

น้อมกราบพ่อแม่ครูอาจารย์ด้วยจิตคาราวะครับ

#คณะศิษย์หลวงปู่บุญส่ง ฐิตสาโร
    .
    .
    .
    ปล. กริ่งรุ่นนี้...ผมกล้าบอกเลยว่าเป็นกริ่งรุ่นที่น่าบูชาที่สุดของวัดสันติวนารามเลยทีเดียว เพราะผมอยู่ในเหตุการณ์ตอนหล่อกริ่ง ตอนมีเหตุการอัศจรรย์ตั้งแต่ตอนหล่อและตอนที่ครูบานำคางคกที่รอดตายมาให้หลวงปู่ดู
    1.jpg 2.jpg 3.jpg 4.jpg 5.jpg 6.jpg 7.jpg 8.jpg 9.jpg 10.jpg 11.jpg 12.jpg 13.jpg 14.jpg 15.jpg 16.jpg 17.jpg

9. ติสาโร

เรื่องเล่าจากลูกศิษย์...Passakorn Waingbal
    7 กุมภาพันธ์ 2018

วันนี้ผมอิ่มอกอิ่มใจเป็นอย่างยิ่งครับ ที่ได้ร่วมทำบุญสร้างอุโบสถกับหลวงปู่บุญส่ง หลวงปู่ท่านเมตตามาแวะวัดสันพระเจ้าแดงครูบากฤษดา ที่บ้านธิวันนี้ครับ อิ่มบุญสุดๆ ยิ่งเห็นพ่อแม่ครูบาอาจารย์ทั้งสองรูปได้สนทนากันตลอดถึงหลวงปู่ท่านได้แสดงธรรมะไปด้วย วันนี้ดีใจสุดๆครับ

ผมเลยมีโอกาศได้เรียนถามครูบากฤษดา

ว่า :::: ท่านครับวันนี้ผมอิ่มอกอิ่มใจสุดๆครับหายไข้เลย ได้ทำบุญกับหลวงปู่บุญส่งวันนี้ครับ

ครูบากฤษดา ::: ดีแล้วนับเป็นมงคลอันยิ่งที่ได้ร่วมบุญกับหลวงปู่ท่าน หลวงปู่บุญส่ง แววตาของท่านแห้งผาดสงัดสิ้นแห่งอาสวะทั้งปวง เป็นพระผู้ข้ามโลก เป็นบุญหัวของเราแล้วที่ท่านเมตตามาหาวันนี้ รู้เปล่าล่ะ

และวันนี้ครูบากฤษดา ได้พาหลวงปู่บุญส่งไปกราบนมัสการพระนอนปูคาด้วยครับ อิ่มใจสุดๆครับ ตามคลิปที่ผมลง และก่อนจะกลับ ครูบากฤษดา ได้ไปส่งหลวงปู่ขึ้นรถ เพื่อกราบนมัสการลา หลวงปู่จะได้เดินทางขึ้นแม่แตงต่อครับ
    ................ก่อนที่หลวงปู่จะขึ้นรถ หลวงปู่ได้ให้พร ครูบากฤษดา ว่า
    """ ขอให้อยู่เป็นที่พึ่งของคนทั้งหลายต่อไปน่ะ """ ครูบาท่านรับพรพนมมือครับ สาธุๆ

10. ติสาโร

เรื่องเล่าจากลูกศิษย์...อุดมศักดิ์ มีสัจจ์
    .
    ขออนุญาติโชว์ แนวทางการเก็บรักษาผ้ายันต์หลวงปู่ไว้ใช้ได้นานๆครับผม
    1.jpg 2.jpg 3.jpg 4.jpg

11. ติสาโร

เรื่องเล่าจากลูกศิษย์...ทัตธนันท์ ก้อ แสงโพธิญาณ
    .
    พี่เนยได้ออกจากรพ.แล้ว.. วันนี้พี่เนยมีอาการเบาลงมากๆ หลังจากที่เมื่อวานและหลายวันที่ผ่านมา พี่เนยต้องเจ็บปวดจนต้องร้องไห้ออกมาเพราะว่าปวดศรีษะและปวดกล้ามเนื้อเป็นอย่างมากซึ่งเป็นผลของอาการไข้ชิคุนกุนยา แต่ก็ดีใจมากๆที่สุดจริงๆค่ะที่ลูกมีอาการดีขึ้นในวันนี้

จนช่วงบ่ายมีญาติธรรมสองท่านทักมาบอกก้อว่าหลวงปู่บุญส่งท่านเมตตาแผ่เมตตาให้ก้อกับลูกให้หายป่วยนะ..ห๊ะ!! ก้อ สตั๊นไป 3 วิ!!.. ที่สตั๊น คือตื้นตันในเมตตาขององค์หลวงปู่ที่ท่านมีเมตตาให้แก่ก้อเสมอแม้ในยามที่อยู่ใกล้หรืออยู่ไกลองค์ท่าน และสตั๊นด้วยความซาบซึ้งในน้ำใจของญาติธรรมทั้งสองท่านที่หวังดีและมีน้ำใจกับก้อและครอบครัวมากๆค่ะ

.. พอได้ทราบเรื่องอย่างนี้แล้วก้อสิ้นสงสัยใดๆในอาการของลูกที่ดีขึ้นมากๆในวันนี้ทันทีเลยค่ะ ก้อขอน้อมกราบในความเมตตาขององค์หลวงปู่บุญส่ง ฐิตสาโร ที่มีให้ก้อและลูกเป็นอย่างมากเลยนะ เจ้าคะ กราบ กราบ กราบ เจ้าค่ะ

และขอกราบขอบพระคุณญาติธรรมทั้งสองท่านที่มีใจเมตตาและห่วงใยก้อและครอบครัวด้วยนะคะ เซอร์ไพรส์มากๆสำหรับน้ำใจของท่านทั้งสองในครั้งนี้ ขอบคุณมากมายเลยนะคะพี่สำเริง คุณเดชา

เป็นข่าวดีของขวัญมงคลสำหรับวันเด็กในปีนี้สำหรับก้อและครอบครัวจริงๆค่ะ

12. ติสาโร

เรื่องเล่าจากลูกศิษย์...Tacha Pol
    .
    #หลวงปู่บุญส่งพระอรหันต์อภิญญา

✨ จำได้ว่า ๒ ปีก่อน เพื่อนที่จันฯ บอกว่าให้ไปทำบุญกับหลวงปู่บุญส่ง ท่านเป็นลูกศิษย์หลวงปู่แหวน และเป็นพระอรหันต์อภิญญา นะ เก่งมากๆ ตอนนั้นก็ไปทำบุญกับหลวงปู่ครั้งแรกที่งาน รพ. จุฬาฯ

✨ ต่อมาจึงได้รู้ว่าเป็นเช่นเพื่อนบอกจริงๆ หลวงปู่เทศน์สอน เป็น #อนุสาสนีปาฏิหาริย์ หลายครั้ง ธรรมะจะตรงเข้ามาในใจ #คือเข้ามาในใจจริงๆ เป็นธรรมะแท้ๆ

หลายคนที่เคยไปก็ยืนยันว่าหลวงปู่สอนธรรมะที่ตรงเข้าในใจ ยังไม่นับรวมหลายครั้งที่หลวงปู่เทศน์สอนในเรื่องการปฏิบัติ และเรื่องอื่นๆ ให้มีกำลังใจต่อสู้กับปัญหาต่างๆ ในชีวิต

✨ เรื่อง #ปาฏิหารย์ แท้ๆ #หลวงปู่มักจะไม่แสดงออก #ท่านเน้นธรรมะ และการปฏิบัติธรรมตามแนวทางสายธรรมยุติ แต่มีครั้งหนึ่งที่ทำให้รู้ว่า หลวงปู่เป็นพระอรหันต์อภิญญาโดยแท้ เรื่องก็คือ

✨ ปีก่อนคนรู้จักไปขอให้พระอาจารย์สุริยัณช่วยเหลือ เพราะลูกสาวเห็นผู้หญิง (ผี) นั่งหน้ารถกับพี่สาว และป่วยมาเรื่อยๆ

พอจ. บอกว่า เป็นผีที่ต้นตระกูลผูกไว้ใช้งานหลายร้อยปี แต่คนคุมตายไปหมดแล้ว เลยตามเก็บทายาท อันตรายมาก ให้รีบไปแก้ไข แล้วท่านก็ให้วิธีการและของที่ต้องใช้ทำบุญมา

✨ แต่ผีตัวนี้ดันรีบ คืนนั้นได้มาหาผู้เขียน มาจริงๆ เห็นด้วยตาเลย มายืนให้เห็นเป็นผู้หญิงผมยาว ๓ คืนติด นอนไม่ได้เลย ... ตอนนั้นจะไปหา พอจ. ก็ไม่ทัน บังเอิญวันถัดมา หลวงปู่มา กทม. พอดี

✨ วันถัดมารีบไปทำบุญ พร้อมผ้าไตร พระพุทธรูปแล้วรายงานหลวงปู่ บอกท่านว่า #หลวงปู่ช่วยปลดให้ผีไปเกิดใหม่ด้วยครับ มาทุกคืน นอนไม่ได้เลย น่ากลัวมาก

✨ หลวงปู่มองหน้า รับสังฆทานเสร็จ สวดให้ยาวมาก ถามหลวงปู่ว่าไปเกิดแล้วไหมครับ ? หลวงปู่บอกสั้นๆ #ให้รอดูผล เราใจร้อนตอนเย็นโทรไปถามเพื่อนที่เข้าฌานได้ เพื่อนบอก หลุดแล้ว ไปเป็นเทวดาเรียบร้อย

✨ หลังจากคืนนั้น นอนได้ปกติห้องเงียบสงบ ผีตัวนั้น ไม่มาอีกเลย เดือนต่อมาได้ไปหา พอจ. เรียนถามว่าต้องแก้ไขอะไรเพิ่มไหม พอจ. ตอบว่า #ไม่ต้องเรียบร้อยแล้ว

พอจ. เคยบอกว่าตั้งใจนิมนต์หลวงปู่มาร่วมงานที่วัดอยู่หลายครั้ง แต่หลวงปู่กิจนิมนต์มากเลยไม่ได้มาที่วัดป่าฉัพพรรณรังสี สักที

✨ ทุกวันนี้ จึง #เชื่ออย่างสนิทใจเพราะพิสูจน์กับตัวเองแล้ว ว่าหลวงปู่บุญส่ง ท่านเป็นพระทองคำจริงๆ จึงเป็นเหตุผลว่า ทำไมถึงตั้งใจไปทำบุญกับหลวงปู่ทุกครั้งที่มีโอกาส

13. ติสาโร

รายละเอียดของวัตถุมงคล รุ่น เจริญพร
    .
    . ชุดกรรมการ(6 เนื้อ 6 เหรียญ)สร้าง 55 ชุดๆละ 100,000 บาท(มียอดให้จอง 5 ชุด)

1. ทองคำ(น้ำหนักประมาณ 28.5 กรัม)สร้าง 39 เหรียญๆละ 80,000 บาท(มียอดให้จอง 6 เหรียญ)

2. เงิน-หน้ากากทองคำ...สร้าง 199 เหรียญๆละ 9,500 บาท(มียอดให้จอง 39 เหรียญ)

3. เงิน...สร้าง 399 เหรียญๆละ 2,500 บาท(มียอดให้จอง 79 เหรียญ)

4. นวโลหะ(พิงค์โกลด์)สร้าง 2,000 เหรียญๆละ 750 บาท(มียอดให้จอง 400 เหรียญ)

5. อัลปาก้า(ซาติน)สร้าง 2,500 เหรียญๆละ 500 บาท(มียอดให้จอง 500 เหรียญ)

6. ทองแดง(ซาติน)สร้าง 8,000 เหรียญๆละ 300 บาท(มียอดให้จอง 1,200 เหรียญ)
    1.jpg 2.jpg

14. ติสาโร

#อันยันต์ล้อมวงกลม ทั้งในภาพถ่ายขององค์หลวงปู่บุญส่ง และในวัตถุมงคลของท่านนั้น มีความหมาย มากมาย

“ไม่ต้องเสก ไม่ต้องอธิษฐานจิต ก็ใช้ได้เลยนะ เพราะเราได้อธิฐานจิตพุทธาภิเษกยันต์ที่ล้อมรูปเราไว้แล้ว “.....

#บันทึกธรรมสั้นๆจากองค์หลวงปู่ได้เมตตาไว้

นะ โม ตัส สะ นะ มะ พะ ทะ นะ โม พุท ธา ยะ นะ ชา ลี ติ นะ มะ อะ อุ

แปลออกมาทีละบรรทัด ได้ใจความดังต่อไปนี้

สรรเสริญ พระพุทธเจ้า
    พระเจ้า 5 พระองค์
    หัวใจ พระสิวลี
    แคล้วคลาด ปลอดภัย

#เพื่อเผยแพร่เป็นวิทยาทานสืบต่อไปครับ

ลูกขอน้อมกราบองค์พ่อแม่ครูอาจารย์ด้วยจิตคารวะครับ

#คณะศิษย์หลวงปู่บุญส่ง ฐิตสาโร
    1.jpg 2.jpg 3.jpg 4.jpg 5.jpg 6.jpg 7.jpg

15. ติสาโร

เรื่องเล่าจากลูกศิษย์...Fork Woravit
    .
    เมื่อวานผมได้สวดมนต์และนั่งภาวนา นึกอยากลองเปิดผอบที่ใส่จีวรและเกสาหลวงปู่บุญส่งก็เจอแบบนี้ครับ ทำให้ผมมีกำลังใจในการปฏิบัติเต็มครับ

ตอนผมไปกราบท่านครั้งแรก ใจอยากจะถามเรื่องการภาวนาของผม แต่ไม่ได้ถาม ท่านก็เทศน์ของท่านไปเรื่อยๆ พอฟังจบเรื่องที่ผมสงสัยก็หายไปหมดเลยครับ มีแต่กำลังใจในการปฏิบัติและมีความสุขใจมากครับ ชาตินี้ผมได้กราบท่าน ได้ฟังธรรมจากท่านได้ร่วมบุญสร้างมหาอุโบสถ เป็นบุญของลูกมากๆที่ได้ร่วมทำบุญใหญ่แบบนี้ครับ
    ขอน้อมกราบ องค์หลวงปู่ บุญส่ง ฐิตสาโร
    ด้วยเศียรเกล้า
    และขอบารมีหลวงปู่คุ้มครองลูกศิษย์ทุกท่านครับ
    #บุญใหญ่แบบนี้ไม่ได้หากันง่ายๆนะครับขอเชิญร่วมบุญกันครับ
    1.jpg 2.jpg 3.jpg 4.jpg

16. ติสาโร

#บุญสำเร็จแล้วครับ โมทนาบุญร่วมกันครับ

ขอขอบคุณ...เฮียเพียรวิทย์ จารุสถิติ อีกครั้งครับ

ท่านครูบากฤษดา สุเมโธ ได้นำพระ 250 องค์ ไปร่วมสร้างโบสถ์ วัดสันติวนาราม กับหลวงปู่บุญส่ง ฐิตสาโร อีกต่อหนึ่ง

ได้บุญกันหลายต่อเลยครับ ลูกศิษย์คุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม ปิติมากๆ ครับ

Cr : โอม จรัสแสง

17. ติสาโร

หลวงปู่บุญส่ง ฐิตสาโร...เมตตาเจิมแม่พิมพ์

"เหรียญ...เจริญพร"

อธิษฐานจิต...เป็นปฐมฤกษ์ ในงานสรงน้ำ พระธาตุเจดีย์ วัดสันพระเจ้าแดง จ.ลำพูน ในวันที่ 7-8 กุมภาพันธ์ 2563 ร่วมกับ ท่านครูบากฤษดา สุเมโธ

กำหนดพิธีพุทธาภิเษก

ในวันพุธที่ 26 กุมภาพันธ์ 2563...เวลา 19.00 น.

พระเกจิอาจารย์ 9 รูป...อธิษฐานจิต

พระคณาจารย์ 15 รูป...เจริญพระพุทธมนต์ธรรมจักร

ประธานสงฆ์จุดเทียนชัย...หลวงปู่สุพจน์ ฐิตพฺพโต วัดห้วงพัฒนา จ.ตราด

องค์ดับเทียนชัย...หลวงปู่บุญส่ง ฐิตสาโร

พระเกจิอาจารย์ 9 รูป มีรายนามดังนี้

1.หลวงปู่อ่อง ถาวโร วัดธรรมสุขสว่าง จ.จันทบุรี

2.หลวงปู่ทองคำ สุวโจ อาศรมสุวโจ จ.สุรินทร์

3.พระครูปฐมวราจารย์(หลวงพ่ออวยพร ฐิติญาโณ)วัดดอนยายหอม จ.นครปฐม

4.หลวงพ่อรัตน์ อตตสาโร วัดป่าหวาย จ.ระยอง

5.หลวงพ่อสิงห์ ฐิตจิตโต วัดเขาหวาย จ.ระยอง

6.หลวงพ่อนัส อโนมปัญโญ วัดอ่าวใหญ่ จ.ตราด

7.หลวงปู่โสภณ จารุวัณโณ วัดหลวงอรัญ จ.สระแก้ว

8.พระครูสมุทรพิทยาคม(หลวงพ่อใจ ฐิตาจาโร)วัดพระยาญาติ(ปากง่าม)จ.สมุทรสงคราม

9.หลวงพ่อตี๋ ปวโร วัดดอนเนรมิต จ.ชัยนาท
    ...........................................

***จำนวนการสร้าง***

- ชุดกรรมการ(กล่อง รวม 6 เหรียญ)สร้าง 55 ชุด

1. ทองคำ...สร้าง 39 เหรียญ

2. เงิน-หน้ากากทองคำ...สร้าง 199 เหรียญ

3. เงิน...สร้าง 399 เหรียญ

4. นวโลหะ(พิงค์โกลด์)สร้าง 2,000 เหรียญ

5. อัลปาก้า(ซาติน)สร้าง 2,500 เหรียญ

6. ทองแดง(ซาติน)สร้าง 8,000 เหรียญ

https://m.facebook.com/groups/1708009462817272?view=permalink&id=2624304544521088
    1.jpg 2.jpg 3.jpg 4.jpg 5.jpg

18. ติสาโร

เรื่่องเล่าจากลูกศิษย์...ตั้ม หล่อรวยเท่ห์
    .
    เนื้อเงินรุ่นแรกหลายๆคนอาจจะแยกไม่ออกถ้าไม่มีเหรียญเทียบ ผมเอาเนื้อเงินกับอัลปาก้าเทียบกันมาให้ชมครับ เนื้อเงินจะออกเงาๆ เนื้ออัลปาก้าจะออกขุ่นๆ ขอบตัดเหรียญก็ต่างกันนะครับ ใครมีรุ่นแรกเนื้อเงินลงโชว์หน่อยครับผม

19. ติสาโร

เรื่องเล่าจากลูกศิษย์...จักรกฤษ บุญศรีงาม
    .
    ครั้งแรกที่ผมได้พบกับหลวงปู่ครับ
    ทำให้ชีวิตเปลี่ยน
    ขอน้อมนำคำสอนของหลวงปู่ครับ

20. ติสาโร

เรื่องเล่าจากลูกศิษย์...ลูกพ่อแก่ ศิษย์พระพุทธองค์
    .
    ขออนุญาติ แอดมิน และทีมงาน ทุกท่านครับ
    น้อมถวายบทกลอนธรรมนี้ แด่องค์หลวงปู่บุญส่งด้วยจิตใจ ศรัทธาธรรม ขอรับ
    ปฏิบัติ ตามคำสอน ไม่รีรอ
    และไม่รอ เพราะสังขาร ไม่เที่ยงตรง
    ส่วนวัตถุ ที่มีอยู่ คล้องคอไว้
    คล้องด้วยใจ ศรัทธาธรรม ใช่สิ่งไหน
    ไว้เตือนจิต เตือนใจเรา ทุกวันไป
    เหนื่อยยามใด เราก้มมอง มีพลัง
    อันพลัง ที่มีอยู่ นำมาสู้
    เพื่อไปสู่ จุดมุ่งหมาย ดั่งที่หวัง
    แถมพุทโธ ไม่ให้ขาด ทุกคืนวัน
    พระเครื่องนั่น ก็เข้มขลัง สาธุเอย
    กราบ สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ
    ลูกพ่อแก่ ศิษย์พระพุทธองค์
    1.jpg 2.jpg