เห็นภาพพระสีวลี

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย paang, 26 สิงหาคม 2005.

1. paang

paang เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ผู้ถาม หลังจากฝึกมโนมยิทธิแบบหลวงพ่อสอนแล้วชอบเห็นพระสีวลี มาเดินที่ทุ่งกว้างๆ แล้วหนูก็ไหว้ท่าน ท่านก็ให้พรหนู นั่งทีไร เห็นอย่างนี้ทุกที เห็นอย่างนี้มีความหมายว่าอย่างไรคะ...
    หลวงพ่อ สงสัยนะ...ไอ้ตอนหนูไหว้ท่าน แล้วท่านให้พรหนู พระสีวลีท่านพูดภาษาคนหรือว่าภาษาหนู
    ผู้ถาม (ยิ้ม) หนู หมายถึงตัวหนูค่ะ
    หลวงพ่อ อ๋อ...ก็ดีซิ เป็นพระสีวลี พระสีวลีท่านเป็นพระไม่มีโรค เป็นพระที่มีลาภมาก ถ้าใครมีพระธาตุพระสีวลี ไว้บูชา ถ้าเก็บสตางค์ไว้คนนี้จะไม่จน!
    ผู้ถาม อ้าว...แล้วถ้าไม่เก็บล่ะครับ
    หลวงพ่อ ถ้าไม่เก็บก็จนน่ะซิ แต่ความจริงได้พระธาตุของพระสีวลีไว้บูชา มีลาภมากจริงๆ เพราะเขาเคยบูชากันมานานแล้วนะ
    ผู้ถาม แล้วเราจะรู้ได้ยังไงล่ะครับว่า...เป็นพระธาตุพระสีวลี
    หลวงพ่อ อันนี้ไม่ยาก ถ้าได้มโนมยิทธิแล้ว ได้พระธาตุก็ไปถามท่านว่าใช่ไหม...ถ้าเราไม่ถามท่าน ก็ถามเทวดาองค์ใดองค์หนึ่ง ที่มั่นใจว่าท่านพูดตรงไปตรงมา ถ้าถามองค์ไหนต้องเฉพาะองค์นั้น ถ้าเปะปะเสร็จไม่กี่ครั้งเป๋เลย
    ผู้ถาม แล้วสมมุติว่า...ญาติโยมอยากได้พระธาตุของพระสีวลี จะสวดมนต์ขอพรอย่างไรครับ
    หลวงพ่อ อันนี้ไม่รู้เขาบูชายังไงเหมือนกัน แต่เมื่อสมัยฉันยังอยู่ วัดบางนมโค วันหนึ่งนอนฟังข่าววิทยุเวลานอนก็ชอบดับไฟเป็นปกติ ข่าวไหนไม่ชอบใจก็ภาวนาเรื่อยๆไป วันนั้นรู้สึกว่าข่าวเปะปะไปหน่อย จะปิดวิทยุคนอื่นเขาก็ฟังอยู่ นอนภาวนาเรื่อยไป เห็นแสงปรากฏขึ้นบนขื่อ เป็นแสงสว่างมองไปก็สงสัยว่าเป็นแสงอะไร ก็ได้ยินเสียงบอกว่า...
    "ผมจะมาอยู่ด้วยครับ" ก็ถามว่า "ใครครับ"
    ได้ยินเสียงบอกว่า "ผม สีวลี" พอสิ้นเสียงแสงหายไปก็ลุกขึ้นจุดตะเกียง ก็เอาไฟฉายไปส่องบนขื่อ ก็เจอพระธาตุแปลกเหมือนกัน นั่นไม่รู้ว่าบูชาบทไหน ต้องบอกว่าบูชาบทฟังข่าววิทยุ
    ผู้ถาม แล้วพระธาตุยังอยู่หรือเปล่าครับ
    หลวงพ่อ ก็ถือว่าเป็นสมบัติสงฆ์ ไม่ได้เอามา
    ผู้ถาม หลวงพ่อมีองค์เดียวหรือครับ
    หลวงพ่อ หลวงพ่อมีองค์เดียว...หลวงพ่อมี ๒ องค์ ก็ซวยซิ!

(หลวงพ่อตอบปัญหาธรรม ฉบับพิเศษ เล่ม ๗ หน้า ๔๓-๔๔)