เสียงธรรม เสียงอ่าน "ลูกเอ๋ย..กว่าเจ้าจะรู้"

ในห้อง 'ประวัติและนิทานธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย peerayuth, 2 กรกฎาคม 2011.

1. peerayuth

peerayuth เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2009
    อยากให้ทุกท่านที่ยังมีแม่ได้ฟังกันนะครับ เรื่องเกี่ยวกับความรักของแม่ที่ผมจัดทำนี้เป็นเรื่องจริงที่เศร้ามากๆ และเป็นอุธาหรณ์ที่ดีสำหรับวัยรุ่นในสังคมยุคปัจจุบันที่มักจะไม่เห็นถึงความสำคัญของครอบครัว

สำหรับเสียงอ่านเรื่องอื่นๆที่เกี่ยวกับความรักของแม่สามารถฟังได้จาก links ตามนี้ครับ

audio.palungjit.org/forums/เสียงอ่าน-ใบหูที่หายไป-6758.html

audio.palungjit.org/f22/เสียงอ่าน-แม่โกหกผม-8-ครั้งในชีวิต-6934.html

audio.palungjit.org/f22.22/เสียงอ่าน-คุณแม่ผู้มีแขนข้างเดียว-6879.html<!-- google_ad_section_end -->

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 สิงหาคม 2011
  2. ล้างจิต

ล้างจิต สมาชิก

25 ธันวาคม 2010
    ขออนุมทนาบุญ ขอบคุณมากค่ะ

3. pattarawat

pattarawat เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2006
    ซาบซึ้งมากครับ ขอบคุณครับ

4. xmen123

xmen123 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอ ขอบคุณ และขอ โมทนาบุญ มาก ครับ +++

5. Nunclub

Nunclub เป็นที่รู้จักกันดี

7 กุมภาพันธ์ 2009
    โมทนาสาธุ

6. oradsza

oradsza สมาชิกใหม่

15 มิถุนายน 2011
    โมทนาสาธุ ครับบบบบบบบ

7. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230
    อนุโมทนาสาธุค่ะ มาโหลดไปฟัง ^_^

8. yokine

yokine เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2007
    เศร้าจริงด้วยครับ T_T แอบน้ำตาซึม เลยทีเดียว ขอบคุณ จขกท ครับที่นำมาแบ่งปัน จะแบ่งปันต่อไปเช่นกันครับ

9. hackyz

hackyz เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ ร่วมสาธุด้วย (ยังไม่ได้ฟังเลย)

10. k_pe

k_pe สมาชิก

อนุโมทนาสาธุครับ ท่านพี่ peerayuth
    คงสบายดีนะครับ ตั้งแต่เว็บปิดปรับปรุงผมก็ไม่ได้เข้ามาเลย(นานมากๆ)
    ผมเพิ่งกลับจาก ตจว.ไปเลือกตั้งดีใจครับที่จะได้ไปเยี่ยมพ่อแม่ที่แก่ชราด้วย
    ก่อนลาจากแม่เหมือนท่านจะรู้ว่าผมมีทุกข์มากอยู่ในใจ ท่านก็ได้ให้พรให้หายทุกข์หายโศกในเร็ววัน
    พร้อมกับยํ้าว่าให้มีพระธรรมเป็นที่พึ่งอย่าได้ห่าง ผมอยากจะร้อง แต่ก็อดกลั้นเอาไว้ได้ กลัวว่าท่านจะเป็นห่วง"เพราะที่ผ่านมาผมเลวมากลืมบุญคุณของพ่อแม่"(สมควรแล้วครับที่ผมจะได้รับผลกรรมในตอนนี้)

และผมก็เชื่อเต็ม100% ครับที่ว่า กรรมติดจรวจนั้น มีจริงๆ โดยเฉพาะลูกๆที่เนรคุณพ่อแม่

ขอบพระคุณท่านพี่มากๆครับ ที่ทำให้มีสติขึ้นมา

11. อู๋9

อู๋9 เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2010
    ซึ้งครับ กตัญญูๆๆๆๆๆรู้คุณ เถิดครับ แล้วรีบตอบแทนคุณคือกตเวที ก่อนที่ท่านจะจากเราไปเถิด โอ้อนิจจัง ไม่เที่ยงจริงๆ ปลง เป็นอารมณ์ยังไงไม่รู้บอกไม่ถูก ตื้นตันน้ำตาก็จะไหล แล้วก็ไหลออกมาจริงๆ อยากให้วัยรุ่นได้ฟัง

12. paveera

paveera สมาชิกใหม่

17 กรกฎาคม 2010
    อนุโมทนา สาธุ

13. Vatairat

Vatairat เป็นที่รู้จักกันดี

เคยได้ฟังมาบ้างแล้วค่ะ อนุโมทนาสาธุค่ะ

14. พี่โจซี่

พี่โจซี่ สมาชิก

23 มิถุนายน 2011
    เจอมากับตัวค่ะ สมัยโจซี่เป็นวัยรุ่น ยอมรับเลยว่า ใจแตกทำให้พ่อเสียใจมากๆๆ หมดอนาคตไปกับการตามหาความรัก แถมทำงานกลางคืนอีกต่างหาก โดยที่ไม่เคยมองเลยว่ารักแท้ของเราอยู่ที่บ้าน เวลาผ่านไปได้เจอคนมากมายแต่ก็ไม่มีใครรักเราเท่าพ่ออีกแล้ว พ่อไม่เคยว่าให้อภัยทุกความผิด และคำที่ทำให้โจซี่เปลี่ยนตัวเอง คือ พ่อเชื่อว่าเราเป็นคนดี ตอนนี้ก็เป็นแม่ที่ดี เป็นลูกที่ดี เป็นชาวพุทธที่ดี ค่ะ

15. aphipoo

aphipoo Active Member

25 กันยายน 2010
    อนุโมทนา สาธุนะครับ............

16. beer1360

beer1360 เป็นที่รู้จักกันดี

ฟังแล้วน้ำตาไหลเลย ผมคนนึงที่แม่โทรมาแล้วจะไม่พอใจ เพราะบางทีแม่โทรบ่อย และไม่ถูกเวลา แต่พอฟังแล้ว รักพ่อแม่ที่สุดเลย 555

17. peerayuth

peerayuth เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2009
    ขออนุโมทนากับทุกท่านนะครับ รู้สึกยินดีมากครับที่ได้มีโอกาสได้ถ่ายทอดเรื่องนี้แก่คนอื่นเป็นธรรมทาน สำหรับตัวผมเองตั้งแต่ได้อ่านเรื่องนี้ เวลาที่แม่พูดหรือทำอะไรให้ไม่พอใจก็จะรีบยกเรื่องนี้ขึ้นมาเพื่อเตือนสติตัวเองว่าแม่อาจจะไม่มีโอกาสอยู่กับเราได้นาน ทำให้เราเข้าใจแม่ และไม่ถือสาในสิ่งที่ท่านทำให้เราไม่พอใจ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กรกฎาคม 2011
  18. nunmk

nunmk เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2006
    ขอขอบคุณ และขอโมทนาบุญนี้ด้วย

19. ทองนพคุณ

ทองนพคุณ สมาชิกใหม่

19 ธันวาคม 2010
    อนุโมทนาค่ะ

20. MPinkky

MPinkky สมาชิก

23 ธันวาคม 2009
    อนุโมทนา สาธุค่ะ