เวลาเดินๆไป คนรอบข้างมักมีอาการ ....

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย สามโลก, 5 เมษายน 2010.

1. สามโลก

สามโลก Active Member

15 พฤศจิกายน 2004
    เวลาไปเดินตามที่ต่างๆ คนที่เดินสวนกับเรามักจะจามหรือไอ ซึ่งเป็นมานานและหลายครั้ง จนประหลาดใจ จะว่าตัวเหม็นก็ไม่น่าจะใช่ เพราะว่ารักษาความสะอาดปกติดี น้ำหอมก็ไม่มีจะว่าบังเอิญ ก็เกิดหลายครั้งหลายหนมาก อย่างเฉพาะวันนี้เดินห้าง ก็จะมีคนจามหรือไอตอนเราเดินผ่าน รวมแล้วประมาณ 6-7 คนได้ ซึ่งจะเป็นลักษณะ พอเราเดินมาใกล้ๆหรือเดินสวนไป เขาถึงจะจามหรือไม่ก็ไอแค่กๆๆ เลยสงสัยครับว่าเป็นเพราะอะไรได้บ้าง หรือว่าผมคิดไปเอง

2. วิจิตร

วิจิตร เป็นที่รู้จักกันดี

อาจเป็นไปได้ที่คุณจะคิดเอาเอง อย่ากังวลเลยเพราะว่าคุณก็ไม่ได้ทำให้ใครเดือดร้อนนี่ ขออนุโมทนาครับ

3. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    คิดเอาเองมากกว่าครับ ผมก็เคยเป็นครับไ้อ้โรคคิดเองเออเอง เเก้ได้ด้วยการสวดมนต์ อ่านธรรมะ ฟังธรรมะ นั่งสมาธิ เเผ่เมตตาในทุกๆวันครับ โหลดหนังสือชีวิตเป็นอย่างนี้ใต้ comment ผมไปอ่านด้วยนะครับ จขกท จะทําให้ความคิดของเราคิดในเเง่ดีขึ้นได้ครับ เจริญในธรรมครับ

4. Vatairat

Vatairat เป็นที่รู้จักกันดี

รอท่านผู้รู้มาตอบค่ะ

5. ราคุเรียวซาย

ราคุเรียวซาย เป็นที่รู้จักกันดี

น้องอาจหล่อจนคนเห็นแล้วสำลักอากาศก็เป็นได้นะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 เมษายน 2010
  6. no-ne

no-ne เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2010
    ฮากับคำตอบข้างบนมากค่ะ อิอิ

อาจจะเป็นเพราะคุณคิดไปเองก็ได้นะคะ เมื่อก่อนคนมองหน้าเราเราคิดไปแล้วว่าเขาหาเรื่อง อยากเข้าไปถามมองทำไม มองหาอะไรไม่ทราบ เคยเข้าไปถามนะ เขาบอกมองไม่ได้เหรอ แค่มองเฉยๆ เออ..เราคิดไปเองจริงๆ ด้วย เขาไม่ได้ว่าเราซักหน่อย เขามองเพราะเขามีตาเนอะ ถ้าเราไม่มองเขาแล้วเราจะรู้ตัวป่ะว่าเขามองเรา อนุโมทนาค่ะ

7. Vatairat

Vatairat เป็นที่รู้จักกันดี

อาจเป็นอาการอุปสงค์ อุปทานไปเองค่ะ ลองทำจิตใจนิ่งๆนะค่ะ ค่อยๆปล่อยๆค่อยๆวางค่ะ ลองไม่สนใจสภาวะภายนอกดูค่ะ

8. ชัยธนันท์

ชัยธนันท์ เป็นที่รู้จักกันดี

ยังเป็นวัยรุ่นอยู่รึเปล่าครับ เคยเหมือนกันผมเดินผ่านบางทีกลิ่นตัวบางคนจะรุนแรงมากเลยครับ คุณเคยเดินผ่านคนที่กลิ่นตัวแรงไม๊ล่ะแล้วคุณรู้สึกอย่างไร บางทีกลิ่นตัวเราเองเราไม่รู้สึกหรอกครับ

9. สามโลก

สามโลก Active Member

15 พฤศจิกายน 2004
    ขอบคุณทุกท่านคร้าบบบ

10. fay10

fay10 เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2009
    อื่มคิดไปเอง

11. maxready

maxready เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องนี้ไม่ได้ส่งผลเสียให้ใคร
    อย่าคิดมากครับ ^^
    มอง+ ไว้