เวลาสวดมนต์แล้วทำไมรู้สึกร้อน มีอะไรผิดปกติหรือไม่

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย prosper, 17 กุมภาพันธ์ 2011.

1. prosper

prosper เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2010
    เพื่อนๆสมาชิกชาวพลังจิตมีใครสวดมนต์แล้วรู้สึกว่าร้อนในกายบ้างไหมค่ะ คือว่าพอเริ่มนั่งสวดมนต์แล้ว เหมือนเราเริ่มวอร์มร่างกายก่อนออกกำลังกาย เหมือนเหงื่อเริ่มซึมออกมานิดๆ เกือบทั้งตัว บางวันสวดในห้องนอนเปิดแอร์ด้วยยังรู้สึกว่าตัวเองร้อนวูบวาบทั้งตัว ไม่รู้อุปทานไปเองหรือเปล่านะ เมื่อก่อนสวดไม่นานก็ไม่ได้สังเกตุว่าตัวเองเป็นไง พักหลังพอเริ่มสวด เริ่มร้อน แต่ใจยังมั่นกับบทสวด อาจมีคิดวอกแวกบ้าง พอสวดจบ เหมือนเหงื่อเริ่มแห้ง ไม่ร้อน ร่างกายเริ่มปกติ เพื่อนชาวเวปพลังจิต ใครมีอาการอะไรบ้าง ช่วยบอกที

2. เงาเทวดา

เงาเทวดา เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2008
    ตอบ...เป็นเรื่องดียอดเยี่ยมจ้า...มนต์ที่คุณสวดนั้น กำลังทำหน้าที่ในความศักดิ์สิทธิ์ของมนต์อยู่ กำลังขับไล่โมหะจิต อกุศลให้ออกไปจากตัวคุณ เมื่อทำไปเรื่อยๆ เดี๋ยวก็ได้ความเย็นกาย เย็นใจ มาแทนที่เองจ้า...

3. BenzDevil

BenzDevil สมาชิกใหม่

21 กุมภาพันธ์ 2011
    สุดยอดครับ มนต์อะไรหรือ คาถา หรือป่าว

4. prosper

prosper เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2010
    ขอบคุณสำหรับคำตอบนะคะ คุณ จริงนะ และคุณ Benzdevil ที่ถามเพราะว่ากลัวว่าจะมีอะไรผิดปกติเกิดขึ้นกับตัวเองน่ะค่ะ แต่เห็นคำตอบแล้วก็โล่งใจมากเลยค่ะ บทที่สวดก็ พุทธคุณ พาหุงมหากา ชัยปริตร พระคาถาชินบัญชร ยอดพระกัณฑ์ไตรปิฎก ธัมมะจักร พระคาถายันทุน พระคาถามงคลจักรวาลทั้งแปดทิศ พระคาถาป้องกันภัยทั้งสิบทิศ และถ้าวันไหนไม่ง่วงและล้าเกินไปก็มีสวดพระคาถามหาเมตตาใหญ่เพิ่มอีกบทค่ะ สวดมนต์แล้วก็สบายใจดีค่ะ เหมือนได้ทำบุญอีกทางหนึ่งที่สะดวก คือทำบุญได้ทุกเวลาที่ใจเราศรัทธาและเมื่อเวลาเอื้ออำนวย บุญที่เราทำสะสมไว้ ถึงแม้ว่าบุญของแต่ละคนที่มีสะสมไว้อาจมีมาก-น้อย ไม่เท่ากัน ขอแค่มีจิตศรัทธาที่จะทำที่จะสะสมบุญ บุญก็ก่อเกิดขึ้นในใจของคนที่คิดจะทำแล้วค่ะ ขอบุญรักษา ขอให้เพื่อนๆทุกคนมีความสุขนะคะ บุญรักษาทุกท่านค่ะ

5. อริยพัฒน์

อริยพัฒน์ สมาชิกใหม่

11 กรกฎาคม 2015
    เป็นเหมือนกัน ค่ะ คิดว่าเราผิดปกตินะก็เลยมาเปิดเน็ตเพื่อหาคำตอบ โล่งอกหน่อย
    เมื่อก่อนก็เคยเป็นเราปวดท้อง เหมือนกัโรค สักพักเราก็นอนตัวตรงหัวชี้ทิศตะวันออก นอนหงายหน้าปกติ ตัวเราตรง เหมือนเข็มทิศ เราก็เห็นภาพทั้งสามโลก เลยจากนั้นอาการเจ็บท้องก็หายเป็นปริดพริ้ง

6. พญายา

พญายา เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2012
    คงไม่เกี่ยวกับเสื้อผ้าอ่ะนะ เคยมีพระสงฆ์ไปสวดศพบ้านเจ้าภาพหลังเล็ก เปิดหน้าต่าง เปิดพัดลมส่ายไปทางเจ้าอาวาสแต่ก็เหงื่อท่วมผ้าจีวรกันทุกรูป จนพระเกือบเป็นลม ดีที่ว่าเป็นพระหนุ่มที่บวชใหม่

7. feaw

feaw เป็นที่รู้จักกันดี

ผมกลับเย็นๆหนาวๆทั้งตัวทั้งทีไม่ได้เปิดแอร-พัดลม

8. อริยพัฒน์

อริยพัฒน์ สมาชิกใหม่

11 กรกฎาคม 2015
    หลังจากร้อนเหมือนไฟลวกผิวเเสบไปหมดนอนไม่ได้ ได้3วัน เราก็เปลี่ยนมานึกถึงพระอรหันหรือพระโพธิสัต ตอนนั่นเเหละเย็นเยือกห่มผ้านวม 3-4ผืนยังหนาวมือเท้าเเขนขาเย็นเฉียบอยุ่เลยค่ะ ปัจจุบัน 3 อาทิตย์ เเล้วที่อาหารพลังงานหน่วงๆอะไรที่สมองเรา ก็ยังเป็นทั้งวันทุกเวลาเลย นอนไม่หลับจะหลับเกือบเช้าจะนอนได้เเต่ตอนกลางวัน เหนื่อยอาเจียร เรารู้วิธีว่าทำโยคะจะดีเเต่เป็นคนไม่ชอบออกกำลังกายภายใน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 กรกฎาคม 2015
  9. na_krub

na_krub "นโม ธรรมะสุขัง อรหังพุทโธ นโมพุทธายะ"

2 กุมภาพันธ์ 2012
    สาธุ สาธุ สาธุ

ขออนุโมทนาบุญกับเจ้าของกระทู้และกัลยาณมิตรทั้งหลายที่ได้เสวนาธรรม

ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นนะครับ

จากเท่าที่อ่านรายละเอียดของเจ้าของกระทู้บวกกับประสบการณ์ส่วนตัว เรื่องอากาศคงไม่ใช่เพราะว่าเปิดแอร์ก็ยังร้อนอยู่ข้างใน ประสบการณ์ส่วนตัวคิดว่าการสวดมากบทหรือสวดเป็นระยะเวลานานๆโดยจิตมีสมาธิมันจะไม่รับรู้เรื่องของสภาวะอากาศ สวดตอนเริ่มแรกอากาศกำลังเย็นสบาย พอสวดไปนานเข้าจิตมีสมาธิไม่สนใจอากาศ มันก็เหมือนการออกกำลังกาย เวลาออกมากไปมันก็เหนื่อยล้า การสวดมนต์ก็เช่นกัน ยิ่งถ้าเป็นคนที่ออกเสียงดังและสวดมนต์นานอาการเช่นนี้ก็จะปรากฎเช่นกัน ซึ่งมันไม่ใช่เรื่องแปลกอะไร ถ้าคิดว่าไม่ใช่ทดลองได้โดยการลดบทสวดลงแล้วดูว่าอาการยังเหมือนเดิมหรือไม่ จาก 1-2 ชั่วโมงก็เหลือสักครึ่งชั่วโมงดู ตัวข้าพเจ้าเองเคยสวดนานสุด 2 ชั่วโมง ซึ่งอาการก็จะเป็นประมาณนี้ ปัจจุบันสวดพอสวมควรกับความเหมาะสม เลือกทางสายกลาง ไม่เน้นอย่างหนึ่งอย่างใดมากไป มีเวลาก็พิจารณาลมหายใจ มีเวลาก็ใช้สมาธิพิจารณาธรรม เดินทางสายกลางที่พระพุทธองค์สอนดีที่สุด

ขออโหสิกรรมกับทุกๆท่านด้วย ถ้าข้อความไม่ถูกจริตกับทุกท่าน

ขออนุโมทนาบุญแด่ผู้ที่ใฝ่ในธรรมะทุกๆท่านด้วยเทอญ สาธุ สาธุ สาธุ

10. chenroom

chenroom เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2012
    หมั่นสวดต่อไป.....แนะนำเท่านี้ ดีแน่ๆอย่ากังวล

11. พระอาจารย์ ท้าวไกรลาศ

พระอาจารย์ ท้าวไกรลาศ สมาชิกใหม่

เอาเครื่องลางออกจากตัวและ
    ลดสมาธิลง จะดีขึ้น...

12. pitra

pitra สมาชิก

ทำยังไง

13. พระอาจารย์ ท้าวไกรลาศ

พระอาจารย์ ท้าวไกรลาศ สมาชิกใหม่

ถ้ารู้สึกร้อนเวลาสวดมนต์ มีเครื่องรางติดตัว
    ให้เอาออกห่างๆ เช่น แขวนตะกรุด ห้อยพระ
    เเขวนปลัดขิก พกกุมาร สายดำต่างๆ
    เหล็กไหล เพราะของเหล่านี้จะมีพลังงานธาตุไฟสูง ใครมีพลังจิตมาก เวลาสวดจะมีอานุภาพ
    ออกมามากตามไป กำหนดจิตด้วยธาตุน้ำ..

14. pitra

pitra สมาชิก

สาธุ อนุโมทนาค่ะ

15. picko

picko เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    97
    อนุโมทนา สาธุค่ะ.. กำลังจะตั้งกระทู้ถามพอดีเลยค่ะ ขอแจมด้วยนะคะ อาการคล้ายกันค่ะ ปกติอาบน้ำเรียบร้อยแล้วจะสวด แต่พอเริ่มสวดปุ๊บจะหาวบ่อยและร้อนเหงื่อไหลพลั่กๆเลยทั้งๆที่เปิดแอร์ สวดประมาณครึ่งชม.เหงื่อจะเหลือแค่ซึมๆแล้วต้องไปอาบน้ำใหม่อีกรอบเลยค่ะ เป็นมานานแต่ก้อไม่หายสักที..ตอนแรกคิดว่าเราโดนอะไรรึเปล่า เพราะดูหนังผีเห็นผีร้อนเวลาได้ยินเสียงสวดอ่ะค่ะ 555555 แต่เจ้าของกระทู้และอีกหลายๆคนเป็นเหมือนเราก้อแสดงว่าเป็นเรื่องปกติ..ขอบคุณเจ้าของกระทู้และทุกท่านที่ตั้ง-ตอบกระทู้นี้นะคะ ขอบคุณมากค่า :):)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 มิถุนายน 2017
  16. Buddha in Heart

Buddha in Heart ลูกหลานพระโพธิสัตว์

10 กรกฎาคม 2007
    อนุโมทนา สาธุ... กับ กัลยาณมิตร ทุกๆ ท่าน นะคะ
    เกิดอาการ ใกล้เคียงกันค่ะ จึงค้นหาคำตอบ

ปกติ สวดมนต์ ทุกครั้ง จะรู้สึกเย็นสบาย ถึงเย็นมาก
    เหมือนเปิดแอร์ แต่ที่บ้านไม่มีแอร์ ไม่เปิดพัดลมด้วยค่ะ
    แต่ช่วงเดือน สค. ปีนี้ รู้สึกร้อน ซึ่งไม่เคยเป็นมาก่อน
    จึงไม่ค่อยสบายใจนัก

พอได้อ่านข้อความของทุกๆ ท่าน จึงสบายใจ
    ขอบคุณมากๆ นะคะ และ อนุโมทนา สาธุ..... ค่ะ

17. nilakarn

nilakarn เป็นที่รู้จักกันดี

การสวดมนต์ ทำวัตร เป็น ภาษาของพระพุทธเจ้าทุกพระองค์
    ตั้งแต่ สมเด็จองค์ปฐม ลงมา จนถึง พระพุทธโคดมพุทธเจ้า
    พรหม เทพ มาร ก็จะมานั่งฟัง แล้วขอส่วนบุญ
    ส่วนอาการหน้ามืดวูบวาบ ร้อนตัว ร้อนหน้าอก หรือ อื่นๆ
    เป็นอาการของ เปรตที่มาขอส่วนบุญ
    ก็คือ เปรตที่อยู่กับตัวเรานี่แหละ
    เมื่อสวดเสร็จแล้ว ก็อย่าลืมแผ่เมตตา ไปให้ทั้ง สามโลกธาตุ ด้วย
    เราก็จะได้บารมี ส่วนเค้าก็จะได้บุญ วินวินกันทั้งคู่