เรียนถามชื่อเครื่องราง

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย SAMRAN38, 9 พฤษภาคม 2014.

1. SAMRAN38

SAMRAN38 เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2010
    สวัสดีครับพี่ๆ ผมขอรบกวนเรียนถามชื่อเครื่องรางหน่อยครับ พอดีน้องที่ทำงานเอามาให้ดู เขาบอกว่าเป็นของเก่าแก่จากรุ่นปู่รุ่นพ่อ ได้มาจากหลวงพ่อ แต่ไม่รู้ว่าหลวงพ่อชื่ออะไร เป็นเครื่องรางของทางภาคใต้ สงขลา เขาเรียกว่า "ทิดหมอน" เป็นสายคาดเอวเหมือนสายตะกรุด ผมลองหาในกูเกิ้ลแล้วไม่มีเลย ก้อเลยขอสอบถามพี่ๆในนี้ว่า พอจะเคยเห็นหรือเปล่าและเขาเรียกว่าอะไรครับ

ขอบคุณมากครับ

2. ฅนโคกว่าน

ฅนโคกว่าน เป็นที่รู้จักกันดี

ทิดหมอน กับ พิศมร
    น่าจะเป็นคำเดียวกันนะครับ

3. sonny52

sonny52 เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2012
    ผมดูแล้ว อันนี้ดูจากเนื้อผ้าเรยนะ ถ้ามีรูเนื้อเป็นโลหะ มันจะเป็นพวกลูกสะกดอะไรประมานนั้น

ถ้าเป็นพิศมร ข้างในจะเป็นกระดาษ(แล้วแต่อาจารย์นะ ว่าจะใช้วัสดุอะไร) ถักด้วยเชือก แล้วจงลงรักหรือไม่ก็ตามแต่ คือพิศมร

แต่ที่ผมดูนะ เป็นเนื้อชินเงิน คาดว่าจะเป็นพวกพระอะนะครับ เพราะเคยเห็นแบบนี้เหมือนกัน แต่เป็นพระนะ
    อีกอย่างก็คิดว่าเป็นลูกสะกดนั้นระ เพราะทางใต้ก็เป็นประมงอยู่แล้วหลายๆบ้านก็คงต้องมีนะ

4. SAMRAN38

SAMRAN38 เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2010
    ขอบคุณครับผม
    แต่ของน้องเขาไม่มีรูร้อยเชือกครับ เป็นโลหะตันสี่เหลี่ยม แล้วใช้เชือกเส้นเล็กรัดกับเส้นใหญ่ที่ใช้มัดเอวอีกที แต่แน่นมาก ไม่คลอนเลยครับ