เมื่อวานนี้นั่งสมาธิแล้วมีอาการที่ไม่เคยเกิดมาก่อน(สำหรับผมนะ))

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย nickylove, 12 มกราคม 2012.

1. nickylove

nickylove สมาชิกใหม่

เอิ่ม! ผมขอเล่าเรื่องตัวเองอีกสักนิด แฮ่ๆ ผมเป็นคนชอบในเรื่องเกี่ยวกับพระพุทธศาสนามาก ในสมัยเด็กพ่อแม่ก็จะพาไปถือศีล นุ่งขาวบ้าง ปฏิบัติธรรมบ้าง เยอะแยะมากมาย พอเริ่มมาป.4ผมก็ไม่ค่อยได้สนใจในเรื่องนี้เลย จนผมขึ้นป.6ผมก็ฝันเห็นพระพุทธเจ้า ในฝันนั้นเหมือนไปเดินในนรก เพราะจากการสังเกตุแล้วมันจะมีผนังสองข้างเป็นผนังเนื้อมีเส้นเลือดและสิ่งสกปรก แล้วมีเหมือนซากศพค้างอยู่ในนั้นครับ เมื่อพระพุทธเจ้าเดินไปซากศพและผนังแห้งเหี่ยวเฉา แต่เมื่อผมเดินตามหลังพระพุทธเจ้าไปซากศพพวกนั้นก็จับผมไว้จนผมเดินไม่ได้ แต่ไม่นานผมก็หลุดจากซากศพพวกนั้นแล้วรีบเดินตามพระพุทธเจ้าไปอย่างรวดเร็วแล้วผมก็ตื่น มีคนบอกว่าฝันนี้แสดงว่าเราไม่มีบุญเลยมีแต่บาปเยอะมาก ผมก็ตกใจมากผมก็เลยเริ่มมาปฏิบัติธรรมแต่ก็ต้องเลิกเพราะว่าเรื่องเรียนเรื่องย้ายเข้า ม.1 อีกมากมาย แต่เมื่อผมขึ้นมา ม.1มา เทอม 2 เมื่อเดือนที่แล้วผมก็ได้ปฏิบิติอย่างจริงจัง แต่ผมนั่งสมาธิบางวันก็ 10 15 20 30 นาทีบ้างแล้วแต่ร่างกายจะทนไหว(เพราะความปวดหลัง) แต่เมื่อวานนี้ผมนั่งสมาธิน่าจะประมาณ 10 นาทีผ่านไปได้ อยู่ดีๆมันก็เหมือนผมวูบไป
    ผมมีอาการเสียวๆเหมือนขึ้นไปนั่งบนรถไฟเหาะยังไงยังงั้นเลย ความมืดที่หลับตาก็เป็นสีขาวหมดเลย อยู่ดีๆจิตก็คิดขึ้นมาว่าสงบแล้วๆ ผมแปลกใจเพราะว่าไม่เคยเป็นแบบนี้เลย แต่ผมไปอ่านเกี่ยวกับกานเข้าฌาณพวกนี้ก็มีคำอธิบายลักษณะแต่ผมก็ไม่รู้ว่าผมได้ถึงขั้นไหนแล้ว เพราะว่าไม่อยากคิดไปเอง รึยังไง
    ผู้รู้โปรดช่วยอธิบายด้วยนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 มกราคม 2012
  2. phutsa

phutsa เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเองก็ยังไม่ถึงไหน แต่มาอ่านเพราะดีใจที่วัยรุ่นไทยยังสนใจปฏิบัติธรรม ปฏิบัติแรก ๆ อันไหนไม่เคยเจอก็สงสัยเป็นธรรมดาครับ ตัวเองยังไม่ถึงไหนจะไปสอนใครก็ลำบาก ก็หมั่นปฏิบัติไปเรื่อย ๆ เดี๋ยวรอผู้รู้มาตอบ ผมเข้ามาให้กำลังใจหน่อยครับ ผมนี่ก็เคยฝันแปลกเหมือนกัน ฝันว่าได้ไปต่อสู้กับองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพระพุทธเจ้า ในฝันนั้นผมมีฤทธิ์น่ะครับเลยใช้ฤทธ์สู้ เสกไฟ เสกน้ำ สารพัด เข้าใส่ แต่สุดท้ายสู้ไม่ได้ยอมแพ้ แล้วผมก็กลัวท่านมาก แต่พอท่านชนะแล้ว ท่านกลับเมตตาใจดีสอนธรรมะจนผมนี้จะร้องไห้เลย ตื่นมาคิดว่า ซวยแล้ว ทำไมไปฝันแบบนี้เข้านี่มัน อนันตริยกรรม เลยนะนั่น นี่แสดงว่าผมยิ่งบาปกว่านะนี่ แต่เป็นก็แค่ฝัน มาเล่าสู่กันฟังเท่านั้นครับ

3. ballbeamboy2

ballbeamboy2 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    นั่งแล้วเหมือน ตกจากที่สูงเปล่าครับ ถ้าใช่คือจิตทรงฌาณได้แล้วแต่ทรงได้ไม่นานอะครับ ผมก็เป็น ต้องหายใจเข้าลึกๆก่อนครับ ลองนําไปฝึกดูครับ:D เป็นกําลังใจให้

4. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    <TABLE border=1 width="46%" align=center><TBODY><TR><TD height=27>
    พลัดตกจากฌาน
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

เรื่องอาการพลัดตกจากฌานนี้มีผู้ประสบกันมามาก แม้ผู้เขียนเองอาการอย่างนี้ก็พบมา
    ตั้งแต่อายุ ๗ ปี ตอนนั้นถ้ามีอารมณ์ชอบใจอะไรจิตจะเป็นสุข สักครู่ก็มีอาการเสียววาบคล้าย
    พลัดตกจากที่สูง ตอนนั้นเป็นเด็กไม่ได้ถามใครเพราะไม่รู้เรื่องของฌาน เป็นอยู่อย่างนี้มานาน
    เกือบหนึ่งปี เมื่อท่านแม่พาไปหา หลวงพ่อปาน หลวงพ่อท่านเห็นหน้า ท่านก็ถามท่านแม่ว่า
    เจ้าหนูคนนี้ชอบทำสมาธิหรือ ท่านถามทั้งๆ ที่เพิ่งเห็นหน้า ท่านแม่ยังไม่ได้บอกท่านเลย
    หลวงพ่อปานท่านก็พูดของท่านต่อไปว่า เอ..เจ้าหนูนี่มันม ทิพจักขุญาณ ใช้ได้แล้วนี่หว่า
    ท่านหันมาถามผู้เขียนว่า เจ้าหนูเคยเห็นผีไหม" ก็กราบเรียนท่านว่า "ผีเคยมาคุยด้วย
    ขอรับ แต่ทว่าเขาไม่ได้มาเป็นผี เขามาเป็นคนธรรมดาต่อเมื่อเขาจะลากลับเขา
    จึงบอกว่า เขาตายไปแล้วกี่ปี แล้วก็สั่งให้ช่วยบอกลูกบอกหลานเขาด้วย"
    หลวงพ่อปานท่านก็พูดต่อไปว่า "อาการที่เสียวใจคล้ายหวิวเหมือนคนตกจากที่สูง
    นั้นเป็นอาการที่จิตพลัดตกจากฌาน คือ เมื่อจิตเข้าถึงฌานมีอารมณ์สบายแล้ว
    ประเดี๋ยวหนึ่งอาศัยที่ความเข็มแข็งยังน้อย ไม่สามารถทรงตัวได้ ก็พลัดตก
    ลงมา"
    ท่านบอกว่า "ก่อนภาวนาให้หายใจยาวๆ แรงๆ สักสองสามครั้งหรือหลายครั้งก็ดี
    หายใจแรงยาวๆ ก่อน แล้วจึงภาวนา ระบายลมหยาบทิ้งไป เหลือแต่ลมละเอียด
    ต่อไปอาการหวิวหรือเสียวจะไม่มีอีก" ถ้าทำครั้งเดียวไม่หายก็ทำเรื่อยๆ ไป เมื่อทำ
    ตามท่านก็หายจากอาการเสียว ใครมีอาการอย่างนี้ลองทำดูแล้วกัน หายหรือไม่หายก็สุดแล้ว
    แต่เปอร์เซ็นต์ของคน คนเปอร์เซ็นต์มากบอกครั้งเดียวก็เข้าใจและทำได้แต่ท่านที่มีเปอร์เซ็นต์
    พิเศษไม่ทราบผลเหมือนกัน (ตามใจเถอะ)
    เป็นอันว่าเรื่องสมาธิหมดเรื่องกันเสียที เรื่องปฏิภาคนิมิตก็ของดไม่อธิบายไม่รู้จะอธิบาย
    ไปทำไม เพราะพูดถึงฌานแล้วก็หมดเรื่องกัน อัปปนาสมาธิเป็นสมาธิขั้นฌานก็คืออารมณ์ฌาน
    นั่นเอง ปฏิภาคนิมิตเป็นนิมิตของฌานมีรูปสวยเหมือนดาวประกายพรึกรู้เท่านี้ก็แล้วกัน​

*********************************************<O:p</O:p

เข้าศึกษาได้ตั่งแต่เริ่มต้น...ทั้งหมด....ได้ที่นี่....หนังสือเล่มนี้เนื้อหาเพียงพอสำหรับผู้ที่จะปฏิบัติด้วยตนเอง....รวบรวมวิธี...และอาการทางสมาธิ...ทั้งหมด....ควรศึกษาให้เข้าใจสัก 1 รอบ(ไม่ยาวนัก)แล้วปฏิบัติได้เลย....คำถามทางสมาธิส่วนใหญ่ที่ถามในบอร์ดมักอยู่ที่นี่.......

วิธีฝึกกรรมฐานด้วยตนเองแบบง่ายๆ....โดยหลวงพ่อพระราชพรหมยาน ( ฤาษีลิงดำ )...

http://www.palungjit.org/smati/books/index.php?cat=7 <O:p</O:p<O:p</O:p<!-- google_ad_section_end -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มิถุนายน 2013
  5. nickylove

nickylove สมาชิกใหม่

ขอบคุณทุกท่านมากครับ