เมื่อถ่ายรูปทำไมมีสิ่งนี้ในลูกแก้วสารพัดนึก!!!

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย natspdo, 18 มิถุนายน 2010.

1. natspdo

natspdo เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2008
    วันที่ 18 มิย. 2553 ผมได้ไปไหว้พระที่วัดมกุฎศีรีวัน ที่ปากช่อง นครราชสีมา ซึ่งได้กำลังบูรณะวัดที่สวยงามมากครับ ไปทำบุญไหว้พระและได้พบกับลูกแก้วสารพัดนึกสีแดงสวยงามมาก ก็เลยถ่ายรูปเก็บไว้
    ได้ถ่ายไว้หลาย ๆ รูป
    พอสังเกตในลูกแก้วไม่รู้ว่ามีสิ่งใดอยู่ในลูกแก้ว ทีแรกคิดว่าเป็นหวายที่รองรับลูกแก้วครับ
    ลองขยายรูปดู ก็อย่างที่เห็นครับ เหมือนเกล็ดงูเลย ทั้ง ๆ ที่ไม่มีนะผมไปกับเพื่อน 76 คน 2 รถบัสใหญ่ ๆ เลย ยังไม่เห็นเลย

2. สิงหนาท

สิงหนาท เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2009
    เหมือนเกล็ดงูจริง ๆ ด้วยแต่ดูแล้วลักษณะแบบนี้มีด้านเดียวซะด้วย :z2

3. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    พญานาคที่ดูแลแก้วสารพัดนึกครับ

ลองศึกษาเรื่องแก้วพญานาคดูครับ

โมทนา

4. ผงธุลี

ผงธุลี เป็นที่รู้จักกันดี

ดูดีๆครับ เป็นเงาของขื่อ (สังเกตรูปแรกด้านบนตรงช่วงที่แขวนหวาย)

ลักษณะพิเศษของดวงแก้วหรือลูกแก้วคือดูดกลืนภาพได้รอบๆตัวครับ

ชาวพุทธต้องเชื่อประกอบเหตุผลด้วยครับ

อนุโมทนาบุญครับ

5. ศุภกร_ไชยนา

ศุภกร_ไชยนา เป็นที่รู้จักกันดี

ดูแล้วไม่คล้ายเงาของขื่อ นะคับ

คล้ายเกร็ดงูมากกว่า มองที่แรกผมตกใจหมดคิดว่าลูกแก้วนี้หล่อขึ้นมาแล้วมีงูไปอยู่ในนั้นหรือเปล่า

6. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    ผมว่าเป็นเงาสะท้อนมากกว่าครับ แต่ผมก็ไม่รู้ว่าสะท้อนอะไรเพราะไม่ได้ไปกับท่าน จะเชื่ออะไรก็ต้องหาเหตุผลมารองรับก่อนครับ

7. สายฝนฉ่ำเย็น

สายฝนฉ่ำเย็น เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    น่าจะเป็นเงาของขื่อในวิหารที่แขวนลูกแก้วสารพัดนึกไว้นะคะ ถ้าดูจากรูปแรกบนสุด จะเห็นลายของขื่อ ค่อนข้างชัดนะคะ เพราะความเงาสะท้อนของลูกแก้ว น่าจะเก็บรายละเอียดของบริเวณรอบข้างไว้ค่ะ (ตามความเข้าใจของตนเองนะคะ) และก็ขออนุโมทนา สาธุ กับเจ้าของกระทู้ด้วยค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กรกฎาคม 2010
  8. boontar

boontar เป็นที่รู้จักกันดี

ลายไทยบนคานขื่อเพดานสะท้อนลงมากระมังครับ

9. พระไตรภพ

พระไตรภพ เป็นที่รู้จักกันดี

7 พฤศจิกายน 2007
    สาธุ อาตมาก็เห็นเป็นดังนั้น สาธุ

10. natspdo

natspdo เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2008
    ผมชอบถ่ายรูปครับ(ไม่ได้ถ่ายจากมือถือครับ) ก็จะเอากล้องติดตัวไปประจำ ลองไปทำบุญที่วัดมกุฎคีรีวัน ที่ปากช่อง วัดอยู่บนเขาข้างบนสวยงามมากครับมีเจดีย์บรรจุพระบรมสารีริกธาตุประดิษฐานอยู่ ผมถ่ายรูปมาแล้วก็ติดมาก็แปลกใจ อาจเป็นได้ที่เป็นเงาที่ปรากฎในลูกแก้วจากคาน แต่ก็ติดเฉพาะเกล็ดงูเท่านั้นก็แปลกดีครับ

11. dota0321

dota0321 Active Member

13 มิถุนายน 2010
    ลายไม่เหมือนกัน -

12. รักดีทำดี

รักดีทำดี เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2009
    นานาจิตตัง..

------------------------
    มารไม่มี บารมีก็สร้างได้

13. Deetom

Deetom เป็นที่รู้จักกันดี

ดูด้วยตาก็เป็นอย่างนั้นจริงๆ ดูด้วยใจก็เป็นอย่างนั้นจริงๆ

ขอโทษที่ผมเองปัญญาน้อยแต่อยากแสดงความคิดบ้าง อิอิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 มิถุนายน 2010
  14. trirut

trirut เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็มองเห็นเป็นเงาของขื่อครับ ขื่อวัดโดยมากจะใช้เป็นกระจกตัดแล้วมาแปะๆติดกันใว้ ส่วนที่มองดูคล้ายงูเพราะว่าลูกแก้วกลมเงาที่มาตกกระทบจึงทำให้มองเห็นแบบนั้น ใช้สติดูดีๆๆครับ

15. 2ชาติตรัสรู้

2ชาติตรัสรู้ គ្រប់គ្រាន់ รักษาดวงใจ.គ្រប់គ្រាន់

14 กุมภาพันธ์ 2009
    อาจจะเป็นเงาสะท้อนครับ วัตถุทรงกลมบางครั้งภาพก็สะท้อนกลับหัว
    เคยเห็นรูปหัวเด็ก มีตา ปากครบ สะท้อนไกล้ๆปากขวดโคกแบบพลาสติกที่วางอยู่หน้าหิ้งกุมารบ้านเพื่อน ดูไปดูมา มันเงาจุกขวดสะท้อนกลับหัวนี่เอง ทำเอาขนลุกเหมือนกัน

16. upanya

upanya เป็นที่รู้จักกันดี

ใช่แล้วครับ รูปขื่อนั่นเอง

17. Sriaraya5

Sriaraya5 เป็นที่รู้จักกันดี

สังเกตรูปแรกด้านบนตรงช่วงที่แขวนหวาย

เป็นเงาของหวาย

18. นายเอ็ม

นายเอ็ม เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2009
    ทำใจเป็นกลาง ๆ สิ แล้วก็จะมองเห็นความเป็นจริง

19. ก้านแก้วเก้า

ก้านแก้วเก้า เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2008

ยืนยัน เห็นด้วยค่ะ ลายของขื่อสะท้อนมาแน่นอน:cool:

20. เด็กหัวจุก

เด็กหัวจุก เป็นที่รู้จักกันดี

สังเกตดูที่วงรีสีแดงค่ะ

แล้วดูลายที่เกิดขึ้นในลูกแก้วจิ

เหมือนกันไหมล่ะ
    .

ไฟล์ที่แนบมา: