เพลง เธอเพียงคนเดียว (หว่อเหอหนี่) อรวี สัจจานนท์

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย sam_sbcc, 7 กุมภาพันธ์ 2016.

แท็ก: แก้ไข
  1. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    ตรุษจีนพอดี มาร้องเพลงทำนองจีนอีกสักเพลง เธอเพียงคนเดียว (หว่อเหอหนี่) ของคุณอรวี สัจจานนท์ ทำเพลงจีนหว่อเหอหนี่ ไม่ทราบผู้ประพันธ์คำร้อง "ซินเจียยู่อี่ ซินนี้ฮวดใช้" เฮง เฮง เฮง กันทุกท่านนะครับ

เพลง เธอเพียงคนเดียว
    อรวี สัจจานนท์ ขับร้อง
    คำร้อง (ไม่ทราบข้อมูล)
    ทำนองเพลงจีน หว่อเหอหนี่

เธอ เพียงคนเดียว

รัก ฉัน จริง รักยิ่งใหญ่ ยิ่งใหญ่ทุกๆเวลา
    เฝ้าดูแลปลอบใจ ชิดเคียงใกล้ ยามมีน้ำตา
    อยู่คอยเป็นแรงใจเรื่อยมา
    เพราะเธอเป็นห่วง หมื่น ทะเล ฟ้าว่าใหญ่
    ไม่เทียมเท่าใจเธอเด่นเลิศเลอ
    กว่าดาว เป็นล้าน ดวง อุ่น ไอรัก
    และอ้อมกอดแสนซึ้งทรวง ดั่งอยู่
    แดนสรวง เมื่อควงคู่เธอ ขอบคุณเธอ
    ทุกคำจากใจ ห่วงใยกันเสมอ

ตายแทนเธอ ฉัน ก็ ยินดี
    เธอ เพียงคนเดียว เหมือน แสง ทอง
    มาช่วยส่อง สว่างชี้แนะนำทาง
    หมอกควันดำเปื้อนใจ ฉันก็ได้ เธอทำให้จาง
    กลับกลายเป็น คนมีพลังลุกยืนสู้ต่อ
    หมื่น ทะเล ฟ้าว่าใหญ่ ไม่เทียมเท่าใจเธอ
    เด่นเลิศเลอ กว่าดาวเป็นล้าน ดวง
    อุ่น ไอรัก และอ้อมกอดแสนซึ้งทรวง
    ดั่ง อยู่ แดนสรวงเมื่อควงคู่เธอ
    ขอบคุณเธอ ทุกคำจากใจ
    ห่วงใยกันเสมอ ตาย แทนเธอ ฉัน ก็ยินดี
    เธอ เพียงคนเดียว
    รัก ฉัน จริง รักยิ่งใหญ่ ยิ่งใหญ่ทุกๆเวลา
    เฝ้าดูแลปลอบใจ ชิดเคียงใกล้ ยามมีน้ำตา
    อยู่คอยเป็นแรงใจเรื่อยมา
    เพราะเธอเป็นห่วง หมื่น ทะเล ฟ้าว่าใหญ่
    ไม่เทียมเท่าใจเธอเด่นเลิศเลอ
    กว่าดาว เป็นล้าน ดวง อุ่น ไอรัก
    และอ้อมกอดแสนซึ้งทรวง ดั่งอยู่
    แดนสรวง เมื่อควงคู่เธอ ขอบคุณเธอ
    ทุกคำจากใจ ห่วงใยกันเสมอ

ตายแทนเธอ ฉัน ก็ ยินดี

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.3603474/[/MUSIC]

[AUDIOPLUS=http://palungjit.org/attachments/%E0%B9%80%E0%B8%98%E0%B8%AD%E0%B9%80%E0%B8%9E%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%87%E0%B8%84%E0%B8%99%E0%B9%80%E0%B8%94%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%A7-sam_sbcc-29-june-2015-g-mp3.3603474/][/AUDIOPLUS]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 พฤษภาคม 2017
  2. panombe2013

panombe2013 เป็นที่รู้จักกันดี

เคยได้ยิน ทำนองเพลงนี้ แต่ไม่ใช่เพลงนี้อ่ะครับ พี่แซม
    ถ้าจำไม่ผิด ชื่อเพลง คอยวันจะได้เจอ หน่ะครับ
    เพิ่งทราบว่า มีเพลง เธอเพียงคนเดียว
    ที่นำทำนองเพลงจีนเพลงนี้ มาใส่เนื้อร้องไทย อีกเพลงหนึ่ง
    ไพเราะมากเลยครับพี่

ปล. ในช่วงตรุษจีนนี้ ผมขอเลียนแบบพี่แซม
    นำเพลงไทย ทำนองจีน มาลงในกระทู้ด้วยคนนะครับ

3. tangOAH

tangOAH เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2011
    อิอิอิ น้องก้อคุ๊นคุ้น ทำนองเพลงนี้ มากมากมาก
    คือแบบว่าก้อร้องไว้เหมือนกันอ่ะค่ะ (แอบเขิน)
    ในเพลงคู่โครงการแหละค่ะ อิอิอิ
    เพลงนี้พี่แซมร้องได้ เพราะจังค่ะ ^^

:cool::cool::cool:

4. tanaong2011

tanaong2011 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    เพลงนี้ทำนองคุ้นจริงๆเหมือนตั้งโอ๋เลย
    น่าจะเคยฟังจากวง ฮอทเปปเปอร์นะครับ

ไพเราะมากครับพี่แซม

5. กาไก่

กาไก่ เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2012
    ว่าทำนองคุ้นๆ ค่ะ แล้วก็วิ่งไประลึกแพร๊บบบ
    นึกออกแล้วค่ะ เคยฟังมาก่อนนี่เอง เข้ากับเทศกาลเลยค่ะพี่แซม

6. jainwit

jainwit เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2007
    เพราะมากครับคุณแซม ไม่ได้ฟังเพลงนี้นานแล้ว ขอบคุณครับ​

7. sam_sbcc

ขอบคุณครับ เพลงทำนองจีนแปลงเป็นเนื้อเพลงไทยมีหลายเพลงที่นักประพันธ์เพลงนำมาแต่งเพราะมีทำนองที่ไพเราะน่าฟังและเป็นเพลงฮิตที่คนฟังกันมากจึงชอบทำนองนะครับ

เธอ เพียงคนเดียว รัก ฉัน จริง รักยิ่งใหญ่ ยิ่งใหญ่ทุกๆเวลา เฝ้าดูแลปลอบใจ ชิดเคียงใกล้ ยามมีน้ำตา อยู่คอยเป็นแรงใจเรื่อยมา

8. sam_sbcc

ขอบคุณครับ ยินดีด้วยครับจะตามไปฟังน้องตั้งโอ๋ร้องด้วยครับ

เพราะเธอเป็นห่วง หมื่น ทะเล ฟ้าว่าใหญ่ ไม่เทียมเท่าใจเธอเด่นเลิศเลอ กว่าดาว เป็นล้าน ดวง

9. tangOAH

ร้องแต่เพลงกลุ่มจ่ะพี่แซมช่วงนี้หน่ะ อิอิอิ
    เพลงเดี่ยวไม่รู้จะร้องเพลงอะไรให้เพราะเล๊ยยย
    งั้นพี่ตามไปฟังกระทู้เพลงกลุ่มเลยจ้า(แอบมาขายของเนี่ย อิอิอิ)

10. sam_sbcc

ไปเยี่ยมฟังมาแล้วร้องเพราะกันทุกคนเลยครับ..อิอิ

อุ่น ไอรัก และอ้อมกอดแสนซึ้งทรวง ดั่ง อยู่ แดนสรวงเมื่อควงคู่เธอ

11. tangOAH

อิอิอิ ขอบคุณกั๊บบ

12. sam_sbcc

ขอบคุณครับ ใช่ครับมีหลายเพลงที่นำทำนองมาใส่เพราะเป็นที่ชอบทำนองเพลงจีน

ขอบคุณเธอ ทุกคำจากใจ ห่วงใยกันเสมอ ตายแทนเธอ ฉัน ก็ ยินดี

13. sam_sbcc

แหะแหะ...เหนื่อยไหมกว่าจะนึกเพลงคุ้นๆนี้ออก...อิอิ

เธอ เพียงคนเดียว รัก ฉัน จริง รักยิ่งใหญ่ ยิ่งใหญ่ทุกๆเวลา

14. sam_sbcc

ขอบคุณครับ นานแล้วไม่ได้ฟัง แสดงว่าเป็นเก่าแล้วจริงๆด้วยนะครับ....อิอิ

เฝ้าดูแลปลอบใจ ชิดเคียงใกล้ ยามมีน้ำตา อยู่คอยเป็นแรงใจเรื่อยมา