เพลง คิดไว้ในใจ วินัย จุลละบุษปะ

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย sam_sbcc, 7 กันยายน 2018.

แท็ก: แก้ไข
  1. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    วันนี้ขออนุญาตนำเพลงสุนทราภรณ์มาร้องอีกเพลง ชื่อเพลง คิดไว้ในใจ ขับร้องโดยคุณวินัย จุลละบุษปะ คำร้อง แก้ว อัจฉริยะกุล ทำนอง เอื้อ สุนทรสนาน เพลงนี้มีความสงสัยอยู่เหมือนกันใครเป็นผู้ประพันธ์เพลงและทำนองกันแน่ ดังข้อมูลที่ได้มาดังนี้ สุนทรียา ณ เวียงกาญจน์ บอกว่า เพลงนี้ ท่านแต่งเนื้อ ครูเวสแต่งทำนอง ม.ร.ว.ถนัดศรีซึ่งเป็นเพื่อนสนิทกับสุนทรียา ประกาศบนเวทีงานเพลงรักสวนสามพราน ว่ามีสุภาพสตรีท่านหนึ่งซึ่งเป็นมูลเหตุที่ทำให้สุนทรียาแต่งเพลงนี้ ได้ขอให้คุณชายร้องเพลงดังกล่าว งานนั้นสุนทรียาอยู่ด้วย ขอให้สอบถามได้จากท่านทั้งสอง อย่างไรก็ตามขอมาร้องไว้เพื่อร่วมอนุรักษ์เพลงเก่าด้วยนะครับ

เพลง คิดไว้ในใจ
    วินัย จุลละบุษปะ ขับร้องต้นฉบับ
    คำร้อง แก้ว อัจฉริยะกุล
    ทำนอง เอื้อ สุนทรสนาน

พี่เพียงแต่คิดเอาไว้ในใจ
    พี่ยังไม่เคยบอกใคร
    พี่คิดในใจเท่านั้น
    ครั้นคิดจะเอ่ยอกเอ๋ยปากสั่น
    ยิ่งคิดยิ่งหวั่นยิ่งคิดยิ่งตันอุรา
    พี่เคยนั่งคิดนอนคิดคนเดียว
    เจ้าคงไม่เคยเฉลียว
    พี่คิดคนเดียวเรื่อยมา
    คิดปลงไม่ตกงันงกประหม่า
    กลัวน้องจะว่าเผยอวาจา ผิดใจ

คำที่พี่คิดจนจิตตัน
    คำหนึ่งเท่านั้นทรามวัย
    คำหนึ่งแต่ซึ้งยิ่งคำใด
    พี่กลับเก็บไว้ในอุรา
    หากพี่จะเผยเฉลยความนัย
    พี่ควรขึ้นต้นอย่างไร
    เพื่อน้องจะได้เมตตา
    คิดวนจนกลุ้มมันสุมวิญญา
    อกเอ๋ยไม่กล้าช่างไร้ปัญญาสิ้นคน

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 เมษายน 2022
  2. chakaj

chakaj เป็นที่รู้จักกันดี

ฟังพี่แซมร้องแล้วอยากร่วมกันร้องด้วยครับ

3. sam_sbcc

ยินดีครับ อยากให้มาร้องเพลงเก่าด้วยกันเยอะๆนะครับ.....อิอิ

4. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230
    ตาฟังพี่ฉกาจก่อน แล้วมาฟังพี่แซม
    ไม่ได้จะเปรียบเทียบนะคะ เพราะ 2 คน ต่างมีสไตล์ของตัวเอง
    ซึ่งก็ใช่เลยค่ะ ^-^
    เวอร์ชั่นพี่แซม เสียงอบอุ่น เรื่อยๆ เรียบๆ สไตล์ลูกกรุงแท้

แวะมาฟังพร้อมกำลังใจค่ะ

5. panombe2013

panombe2013 เป็นที่รู้จักกันดี

เหมือนน้องตาเลยครับ ผมเข้าไปฟังเพลงนี้ที่พี่ฉกาจร้อง ก่อนเข้ามาฟังพี่แซมร้อง
    เวอร์ชั่นพี่แซม เสียงอบอุ่น เรื่อยๆ เรียบๆ สไตล์ลูกกรุงแท้
    (อุ๊บส์ คิดเหมือนน้องตาเลยอ่ะครับ เลยขอลอกมาทั้งประโยคเลย 5555)
    ทั้งดนตรี และเสียงร้องของพี่แซม ฟังยังไงก็เป็นแบบลูกกรุงต้นฉบับแท้ๆเลยครับ

6. sam_sbcc

ขอบคุณครับ เพลงนี้มีหลายเวอร์ชั่นนะครับ......อิอิ

7. sam_sbcc

ขอบคุณครับ เพลงนี้มีนักร้องบันทึกแผ่นเสียงไว้หลายท่านครับ เช่น ชรินทร์, ธานินทร์, เท่ห์, สุเมธ, เบิร์ด ธงไชย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 กันยายน 2018
  8. sam_sbcc

หากพี่จะเผยเฉลยความนัย
    พี่ควรขึ้นต้นอย่างไร
    เพื่อน้องจะได้เมตตา
    คิดวนจนกลุ้มมันสุมวิญญา
    อกเอ๋ยไม่กล้าช่างไร้ปัญญาสิ้นคน