เก็บไว้ให้คิด...คนเล่นวิชชาต่ำ

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย ประพน, 12 เมษายน 2013.

?
  1. วิชชาอาธรรพ์ ชั้นสูง

0 vote(s)
    0.0%
  2. วิชชามหามนต์ ชั้นสูง

3 vote(s)
    100.0%
  1. ประพน

ประพน เป็นที่รู้จักกันดี

สมัยเด็กผมชอบเรื่องคาถาอาคมมาก เพราะคุณยายของผมท่านมีวิชาเยอะ ท่านมักจะสอนผมบ่อยๆ ต่อมาเมื่อคุณยายผมจากไป ผมก็มักจะไปแสวงหาอาจารย์ฆราวาสบ้าง พระสงฆ์บ้างเพื่อไปเรียนวิชชาพวกนี้ ผมใช้เวลาศึกษาคาถาอาคมเป็นเวลาเกือบยี่สิบปี วิชชาที่ได้มาส่วนใหญ่จะเป็นวิชชาต่ำ วิชชาพวกนี้เรียนง่ายแต่เลิกยาก ผมเตือนสำหรับคนที่อยากเรียนวิชชาพวกนี้ว่า (ครูข้างบนเค้าไม่ให้คุณเลิกง่ายๆหรอก) ตัวผมเองกว่าจะเลิกได้ก็เกือบตาย เพราะฉะนั้นจงคิดให้ดีก่อนที่จะทำ

2. ผะระณา

ผะระณา เป็นที่รู้จักกันดี

มีคาถา ขอหวยไหมค่ะ
    ขอแบ่งปันบ้างค่ะ

3. ประพน

ไม่มีครับ ถ้าอยากได้หวยก็ลองฝึกมโนมยิทธิ หรือไม่ก็วิชชาธรรมกาย แล้วลองไปถามภุมเทวาที่อยู่กองสลากดูครับ

4. เทพคาถา

เทพคาถา เป็นที่รู้จักกันดี

วิชชาต่ำไม่ต่ำ มันขึ้นอยู่กับใจคนฝึกว่า มันไฝ่ตำขนาดไหน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 เมษายน 2013
  5. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณที่มาตั้งกระทู้เตือนนะคะ

6. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    ระวังเลิกแล้ววิชาเข้าตัวจะเป็นปอบ นะครับ

ไปหาครูอาจารย์เก่งๆถอนออกให้หมด
    แล้วกลับมาปฏิบัติธรรมถือศีลดีกว่า ครับ

7. ประพน

ขอบคุณครับ ผมได้คืนไปหมดแล้วครับ ตอนนี้ก็ฝึกมโนมยิทธิอยู่ครับ

8. rungdao

rungdao เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    งั้นก็เอาแนวความรู้ที่พอมีไปช่วยคนบ้างก็ได้นะคะ เป็นบุญดีออก ในนี้มีแต่คนเดือดร้อนเรื่องพวกนี้ บางคนยังไปโดนหมอดูปลอมๆหลอกแล้วหลอกอีก ช่วยแนะนำก็ได้ค่ะ ส่วนที่เหลือค่อยปล่อยไปตามแรงกรรมของแต่ละคน ดีกว่าไม่ช่วยเลย แม้เสียงที่เตือน และวิธีที่แนะนำของคุณจะช่วยคนได้แม้เพียงหนึ่งคน มันก็เกิดคุณประโยชน์อย่างใหญ่หลวงแล้วใช่ไหมคะ
    ขึ้นมาจากหลุมดำ แล้วเดินหาทางที่สว่าง ดิฉันขอนับถือค่ะ สาธุ

9. ประพน

ขอบคุณนะครับ อยากให้ผมช่วยอะไรก็บอกได้นะครับ ถ้าไม่เกินกำลังที่ผมจะช่วยผมเต็มใจครับ ฝากให้คุณเป็นกระบอกเสียงให้ทีครับ ผมไม่คิดค่าอะไรทั้งนั้นครับ ฝากด้วยนะครับ

10. Namushakamunibutsu

Namushakamunibutsu เป็นที่รู้จักกันดี

อย่าเอาวิชชาธรรมกายไปดูหวยนะครับ เดี๋ยวกายมนุษย์ละเอียดจะกลายเป็นกายเปรตเอาได้เพราะความโลภ

11. ประพน

ขอบคุณที่ช่วยเตือนนะครับ ไอตัวผมสักแต่ว่าฝึกไม่เคยใส่ใจข้อห้ามของแต่ละวิชชาหรอกครับ แต่ตัวผมเองไม่เล่นหวยอยู่แล้วครับ

12. rungdao

1
    ถ้าจะงดช่วยคนที่เข้ามาขอคำแนะนำในการเล่นคุณไสย์ หรืองดการแนะนำอาจารย์หรือสำนัก หรือวิธี การต่างๆที่เป็นแนวโน้มไปทางนั้นๆจะดียิ่งค่ะ
    ควรแนะวิธีแก้ดีที่สุดค่ะ และขออนุโมทนาอีกครั้งในจิตคิดช่วยเหลือคน

13. ประพน

ผมไม่แนะนำให้เล่นอยู่แล้วไสยดำครับส่วนพระอาจารย์ที่ผมแนะนำไปท่านเป็นอาจารย์ทางไสยขาวของผมครับ ทุกคนก็สามารถเรียนได้นะครับ เพราะนำไปช่วยเหลือคนหรือป้องกันตัวได้ครับ แต่ก็ไม่ใช่ทางหลุดพ้นอยู่ดี

14. rungdao

1
    ยินดีอย่างยิ่งที่ได้รู้จักท่านทั้งสอง เป็นฤกษ์ดีปีใหม่สำหรับดิฉัน และขอให้ท่านทั้งสองเจริญและดำรงค์อยู่ในธรรม ทั้งโลกนี้และโลกหน้าตราบเข้าพระนิพพานค่ะ มีความสุขปีใหม่นะคะทุกคน

สาธุ

15. ประพน

ยินดีที่ได้พูดคุยและรู้จักครับ สาธุ

16. bankza8527

bankza8527 เป็นที่รู้จักกันดี

ฝึกวิชาธรรมกาย หรือ การฝึกต่างๆ หาได้ในหมวดกระทุ้ไหนครับ
    ขอบคุณที่ให้ความรู้ครับ

17. Namushakamunibutsu

Namushakamunibutsu เป็นที่รู้จักกันดี

18. Namushakamunibutsu

วิชาเวทย์มนต์ฝึกไว้ก็ไม่เสียหายนะครับ มีประโยชน์ด้วยโดนเฉพาะพวกวิชารักษาโรค สำคัญคือควรจะเป็นคนจิตใจดี และสุขุม ถ้าใช้เป็นอุบายให้เกิดปัญญาก็น่าจะได้ ก็สังเกตพิจารณาความเป็นไตรลักษณ์ของเวทย์มนต์ หรือเป็นจิตใจในขณะต่างๆ มีสติในทุกขณะ รู้ชัดบ้าง เผลอบ้าง ก็ปรับๆกันไป

19. tassumalee

tassumalee เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2013
    ดิฉันมีความสนใจในเรื่อง อิทธิปาฏิหาร อะไรแนวๆนี้ แต่ไม่เคยเข้าไปยุ่งเกี่ยวเลย เพราะยึด

พระธรรมคำสั่งสอนของพระสัมมาสัมพุทธเจ้าเป็นหลักชัยในชีวิต แต่อาจจะมีบ้างที่ปฏิบัติได้ไม่ถูกวิธี

ทำได้ไม่ถูกต้องนัก มีหลายคนเคยทักว่า มีองค์นั้นองค์นี้ เคยหลวมตัวไปรับขันธ์มาครั้งนึงแล้วชีวิต

ตกต่ำมาก ( เขาก็ไม่เคยบอกว่ามีองค์อะไร ดิฉันไม่ได้เอาขันธ์ครูกลับมาด้วยทิ้งไว้ที่ตำหนักอะไรนั่น และ

ไม่เคยกลับไปหาเขาอีกเลย ลืมไปแล้วด้วยว่าที่ไหนไปกับเพื่อนค่ะ สิบกว่าปีแล้วค่ะ )

จนมีเพื่อนคนนึงพาดิฉันไปรู้จัก ฤาษีท่านหนึ่ง ชื่อฤาษีสมพิศ ( เคยออกรายการทีวีต่างๆ ท่านจะ

นั่งในกะทะน้ำมันเดือดได้ ก็คงพอมีคนรู้จักบ้างมั้งคะ " แต่ดิฉันรู้จักท่านก่อนที่จะมีชื่อเสียงค่ะ" ) ท่านก็

ช่วยเหลือดิฉันในการถอนขันธ์ให้ ( ทั้งๆที่ไม่มีขันธ์อยู่กับตัวดิฉัน เพราะดิฉันไม่ได้เอากลับมา )

ชีวิตดิฉันมักจะเจอเรื่องแปลกๆบ้างค่ะ จะเห็นวิญญาณบ้าง 2,3 ครั้ง เจอผีอำเรื่อยๆ เคยบนไว้

แล้วลืมแก้บน จนชีวิตเกือบหมดเนื้อหมดตัว 2 ครั้ง ตอนนั้นลำบากมากค่ะชีวิตซัดเซพเนจร

เคยเข้าไปยุ่งเกี่ยวกับเรื่องทำแท้ง เคยมีพระท่านนึงท่านทักในงานสวดภาณยักษ์ ว่ามีเด็กนั่ง

อยู่ที่บ่าข้างขวา ( ซึ่งมันปวดมากค่ะ ปวดอยู่เรื่อยๆ มาสิบกว่าปีแล้ว รักษายังไงก็ไม่หาย นวดยังไงก็ไม่

หาย ) มีคนเคยมานอนที่ห้องดิฉัน ก็บอกว่าจะฝันเห็นเด้กนั่งร้องไห้ ( ตอนนั้นอยู่ที่ กทม. และยังไม่ได้

เลี้ยงกุมารเลย)

เมื่อก่อน ดิฉันหน้าตาดี หุ่นดี มีรูปเป็นทรัพย์ เคยทำให้ ผู้ชายเสียใจมาก็หลายคน ไม่รู้จะ

มีใครช้ำใจ โกรธดิฉันจนทำของใส่ดิฉันรึเป่ลาก็ไม่รู้ ( เคยมีคนบอกว่าดิฉันโดนของ ) ไม่ใช่ไม่เชื่อนะคะ

แต่มันก็ไม่มีอะไรผิดปกติ หรือมีแล้วดิฉันอาจจะไม่รู้ก็ได้ ( เรื่องเยอะค่ะ ดิฉัน มันยาววววว)

จนตอนนี้ ก็ยังมาเจอเรื่องแปลกๆอีก เสียดายไม่ใช่บ้านของดิฉัน เป็นบ้านเช่า ดิฉันก็ไม่รู้ว่า

จะอยู่ต่อไปอีกนานมั้ย ถ้าหาบ้านได้ก็คงจะรีบย้ายออกไป

ยังไงก็ขอขอบคุณ อาจารย์ ด้วยนะคะ ขออนุโมทนาในกุศลจิต ที่อาจารย์มีให้กับดิฉัน

" ขอให้ อาจารย์ จงเจริญทั้งในทางโลกและทางธรรม ยิ่งๆขึ้นไป จนกว่าจะสู่ นิพพาน "

20. ประพน

ขอให้อำนาจ นะโมพุทธายะ จงคุ้มครองคุณ

ปล. ผมไม่ได้เป็นอาจารย์ใครเพราะไม่มีลูกศิษย์