อยากทราบวิธีปิดทองพระครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย นิลศิลป์, 28 มีนาคม 2007.

1. นิลศิลป์

นิลศิลป์ เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2007
    ผมเองยังไม่เคยปิดทองพระเลยครับ ได้แต่จ้างเขาปิดให้ พระคำข้าวบ้าง พระผงหลวงปู่แหวนบ้าง และพระผงรูปพระพุทธต่างๆอีกหลายองค์ วันก่อนไปเดินท่าพระจันทร์ เห็นคนรับจ้างปิดทองพระหลายเจ้า เลยยืนดูเขาปิดทอง เห็นเขานำน้ำยาเหลืองๆคล้ายๆสี ก่อนนำทองลงปิด มาทาที่องค์พระก่อนปิด มีความคิดขึ้นว่า ถ้าเราหัดปิดทองพระเอง ท่าจะดีไม่น้อย และน่าจะไม่ยาก ที่สำคัญได้อานิสงฆ์จากการปิดทองรูปพระพุทธเจ้า หรือรูปพระสงฆ์สาวกผู้ปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบ ต่อมาเลยไปเข้าร้านเครื่องเขียน กะว่าจะซื้อน้ำยาสีเหลือง แต่คนขายบอกว่า น้ำยาสีเหลืองแห้งยาก ให้ใช้นี่ เป็นยางมะเดื่อสังเคราะห์ สีขาวขุ่น จะดีกว่า เขาบอกว่าให้ทาบริเวณที่จะปิด รอให้น้ำยาแห้งจะมีสีใส แล้วจึงนำทองมาปิด พอนำแผ่นทองปิดลงไป ให้ทิ้งไว้สักครู่แล้วจึงค่อยๆใช้พู่กันไล่ปิดทอง

ที่ผมสงสัยคือ

1. น้ำยาสีเหลืองๆ คืออะไร หรือครับ ใช่สีไหมครับ ที่เขาใช้ปิดทองพระทั่วไปน่ะครับ

2. ที่คนขายบอกว่า ใช้ยางมะเดื่อสังเคราะห์ ในการปิดทองจะดีกว่าสีเหลืองไหมครับ ตกลงอย่างไหนดีกว่ากันครับน้ำยาเหลือง หรือยางมะเดื่อ เราควรใช้แบบไหนดีที่สุด ผมไม่ทราบจริงๆครับ และวิธีปิดทองที่คนขายแนะนำถูกไหมครับ ว่าจะเริ่มหัดปิดแล้วครับ พู่กันเลอะยางมะเดื่อสังเคราะห์ ผมไม่ทราบว่าใช้น้ำแช่พู่กันจะออกไหมครับ

3. ผมเห็นบางร้านเขาปิดองค์จตุคาม หรือพระเนื้อผงสำหรับอาราธนาขึ้นคอ เขาใช้น้ำยาสีเหลืองทาแล้วนำทองคำเปลวมาลงเลย แล้วใช้พู่กันใหญ่ปัดอย่างแรง ตรงไหนทองไม่ครบก็แปะลงไปอีกแล้วปัดอย่างแรงเพื่อให้ทองขึ้นเงา ผมเลยสงสัยว่าเขาทำถูกไหมครับ ที่ปัดอย่างแรง หรือว่าเราจะต้องบรรจงปิดทองลงไปที่พระเบาๆ มิให้ทองแตก แล้วจึงค่อยใช้พู่กันไล้ทองเบาๆไม่ให้แตก คืออยากทราบวิธีปิดครับ ผมซื้อพู่กันเบอร์ 0 เบอร์ 1 และเบอร์ 12 มาแล้วครับ

4. อย่างใดเรียกปิดทอง แล้วปัดทอง

5. อุปกรณ์ทองเปลว ผมซื้อที่ร้านท่าพระจันทร์น่าจะ 10 แผ่น 55 บาท น้ำยามะเดื่อสังเคราะห์ขวดเล็กๆเท่าขวดสีทั่วไป 60 บาท ไม่ทราบแพงไหมครับ ซื้อที่ใดถูกครับ เพื่อมีบุญจะได้ปิดทองพระที่องค์ใหญ่ขึ้นๆไปอีกครับ

ขอบพระคุณล่วงหน้านะครับ สำหรับท่านใดที่ทราบครับ และผมว่ามีประโยชน์ต่อท่านอื่นๆด้วยครับ(bb-flower

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มีนาคม 2007
  2. the_club

the_club เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2005
    ผมเองก็เป็นคนหนึ่งครับที่เริ่มหัดปัดทองพระเองก็ยังไม่ค่อยสวยเท่าไหร่
    สีที่เห็นใช้กันคือ สีอะคลิลิกครับ ผมไปซื้อที่ร้านพระพุทธรูปแถวเสาชิงช้า
    เขาเรียกว่าสีแฟลกซ์ครับ มี 3 สี แดง ดำ เหลือง
    เหตุที่คนนิยมใช้สีเหลืองเพราะว่า เมื่อสีแห้งแล้วเวลาปิดทองจะมองไม่ค่อย
    เห็นสีครับ แต่ผมใช้สีแดงครับ เพราะว่าวันที่ไปซื้อสีเหลืองหมด
    เวลาปิดทองลงไปแล้ว พอแห้งดี จะเห็นสีแดงซึมออกมาจากเนื้อทองครับ
    ไม่ค่อยสวยเท่าไหร่

ถ้าถามว่าอย่างไหนดีกว่ากัน ตอบว่า ไม่ดีหมดแหละครับ เพราะว่าเป็นสีสังเคราะห์ ถ้าจะให้ดี ควรใช้ยางรักครับ แต่ราคาค่อนข้างสูง
    ที่ผมถามมา มีแบบกระป๋องและปี๊ป กระป๋องนึง 500 บาท
    แต่คิดว่าน่าจะดีกว่า เพราะเป็นสิ่งที่ใช้มาแต่โบราณ

ส่วนการปิดทองกับปัดทองต่างกันอย่างไร
    การปิดทอง คือการนำทองคำเปลวปิดลงไปทั้งแผ่น ทั้งองค์พระ
    การปัดทอง คือการปิดทองเฉพาะในส่วนที่ต้องการ จากนั้นนำพู่กันปัดส่วนที่เกินออกครับ

ราคาก็ประมาณนั้นครับ ผมซื้อสีมากระป๋องละ 70 บาทครับ
    ส่วนที่บอกว่าปัดแรงๆแล้วทองเงา อันนี้ไม่จริงครับ
    ผมลองปัดแล้ว ขนาดไม่แรงมาก ทองยังร่อนออกเลยครับ
    ต้องปิดทับใหม่

3. sksontisuk

sksontisuk เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2006
    ของผมๆเรียกว่าการทาทองหรือลงทอง

ของผมเรียกว่า การทาทองหรือลงทอง ไม่ใช่การปัด หรือปิดทองครับ

อันนี้ผมว่าอยู่ที่แต่ละคนจะชำนาญน่ะครับ

ขอบคุณครับ

ที่ส่งรูปมาให้ดูนี้เพิ่งลงทองเสร็จเมื่อสองวันที่ผ่านมาครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

4. the_club

ของพี่หมูนี่ต้องปิดทองป่าวครับ หรือว่าทาสีแล้วใช้ได้เลย
    ถ้าทาสีแล้วใช้ได้เลย แสดงว่าที่ทาไปเนี่ย เป็นสีทองเลยอ่ะดิครับ

5. นิลศิลป์

นิลศิลป์

ขอบคุณพี่หมู และคุณเดอะคลับครับ

ทราบมาว่ามีทอง แบบขวดขายขวดละตั้ง 400 บาท จากมาเลย์หรือไงเนี่ยครับ ใช้ทาเหมือนเพนท์สีเลย ไม่ทราบว่าคล้ายแบบพี่หมูไหมครับ คุณภาพดีไหมครับ

6. SERAPHIM

SERAPHIM เป็นที่รู้จักกันดี

ปัดทองพระคือการทาวัสดุอย่างหนึ่งเพื่อให้ทองติดเฉพาะบริเวณครับ อย่างที่เขานิยมทำกับพวกพระเครื่องต่างๆ

การปิดทอง ชื่อก็บอกอยู่แล้วครับใช้ปิดในพื้นที่กว้างๆ เช่นปิดทองพระพุทธรูป เทวรูปต่างๆ

ส่วนวิธีการปิดทองอย่างง่ายๆนั้นก็ไม่มีอะไรมากครับ อุปกรณ์ที่ผมใช้ก็มียางรักบริสุทธิ์อันนี้สีจะออกดำๆๆ (ที่เชียงใหม่นี่แพงครับ กระป๋องละ850)
    พู่กันเบอร์ต่างๆตามสะดวกแต่ให้ใช้แบบที่แปรงขนนุ่มนะครับ แล้วก้อทองคำเปลว
    ใช้อย่างดีที่บริสุทธิ์นะครับ ราคาแผ่นละประมาณ5บาท(ตราช้างก็ดีนะครับ)ถ้าใช้ทองอย่างถูกแผ่นละบาทนี่จะไม่ค่อยสวยเท่าไหร่
    ส่วนวิธีการปิดก็ต้องเตรียมผิวพระก่อน ทำความสะอาดให้ดี อย่าให้มีฝุ่น
    แล้วก็ค่อยๆทารักจากข้างบนลงมาข้างล่าง จากโมลีลงมาก่อน ส่วนที่รายละเอียดมากก็อย่าทาหนา คอยเอาพู่กันปัดด้วย ค่อยๆทาให้สมำ่เสมอทั้งองค์แล้วปล่อยไว้ให้แห้งเอง แมื่อรักใช้ได้แล้วประมาณว่าเอามือแตะหนึบๆๆนิดๆๆแต่ไม่แห้งหมด(ถ้าแห้งหมดจาออกด้านๆๆไม่วาว)
    อันนี้ต้องรอให้รักหมาดก่อนนะครับ จึงปิดทอง ถ้ารักยังไม่พอดีปิดทองลงไปทองจะจมหมด เปลืองมากๆๆเวลาปิดทองก็ปิดเปนตารางจะได้ไม่เปลือง ปิดเหลื่อมกันนิดหน่อยเอาฑู่กันค่อยๆๆปัดให้ทองสนิทกับรัก
    อย่าปัดแรงนะครับ แล้วก้อเศษทองที่เหลือนั้นก็ยังเอามาใช้ได พวกฝุ่นทองนี้มักเอามาใช้ซ่อม
    ตรงจุดเล็กที่ขาดๆๆได้ดีครับ

โมทนานะครับ ปิดทองพระนี่ได้อานิสงค์หลายอย่างครับ

ขนาดไฟล์:
      144.3 KB
      เปิดดู:
      1,378
      ขนาดไฟล์:
      156.6 KB
      เปิดดู:
      2,556
      ขนาดไฟล์:
      93 KB
      เปิดดู:
      1,193
      ขนาดไฟล์:
      157.6 KB
      เปิดดู:
      1,400
  7. sksontisuk

การลงทอง

แม่นแล้วครับคุณ the club เพราะก็ได้บอกแล้วว่ามันมีหลายวิธีในการทำ และสีที่พี่หมูใช้เป็นสีทองคำแท้ครับกระป๋องเล็กนั้นกระป๋องหนึ่งรู้สึกว่า 5 หรือ 7 ร้อยจำไม่ได้ครับเพราะซื้อมานานแล้ว ทาตั้งนานยังไม่หมดเลย และข้อดีก็คือเวลากระเทาะนั้นจะออกมาเป็นแผ่นไม่เสียเนื้อพระครับ
    เลยส่งรูปพระบูชาต่างๆ ที่พี่หมูทาทองมาให้ดูด้วยครับ อย่าลืมน่ะมีหลายวิธีศึกษาเอาน่ะครับ

ขนาดไฟล์:
      321.6 KB
      เปิดดู:
      2,196
  8. sksontisuk

คุณนิลศิลป์ครับ สีที่พี่หมูใช้เห็นที่หน้ากระป๋องเขียนว่า SUPER J11 ครับราคาเดิมติดไว้กระป๋องละ 495 บาทครับ

ขอบคุณครับ
    พี่หมู

9. the_club

โห แจ่มๆทั้งนั้นเลย ทีนี้รู้แล้วว่าทำไมของผมมีสีแดงโผล่ออกมา
    เป็นเพราะว่าสียังไม่แห้งนะเอง ถึงว่าล่ะ ปิดไปเท่าไหร่ พอแห้ง
    สีโผล่เฉยเลย งงมากมาย ตอนนี้กระจ่างแล้วครับ ขอบคุณนะครับ
    สำหรับความรู้ พระพี่หมูสวยดีครับ ขอสักองค์ได้มั๊ยครับ อิอิ

10. nemesis_2523

nemesis_2523 เป็นที่รู้จักกันดี

ทองคำเปลวแท้ผมซื้อ 100 แผ่น 280 บาทครับ แถว เสาชิงช้า แต่แม่ผมซื้อร้านแถวท่าพระจันทร์ 100 แผ่น 230 บาท แต่ผมไม่รู้ว่าร้านไหน เพราะไม่เคยไป

11. the_club

ทองคำเปลวมันมีหลายแบบครับ มีแผ่นเล็ก แผ่นใหญ่
    แถวบ้านผม แผ่นใหญ่ 10 บาท กลาง 7 บาท เล็ก 5 บาท
    ครับ ปกติผมใช้ 7 บาท แพงมากๆๆๆๆๆๆๆ

กะว่าจะไปเดินหาซื้อแถวท่าพระจันทร์เลยครับ

12. นิลศิลป์

นิลศิลป์

ขอบคุณพี่หมู และทุกท่านครับที่แนะนำ(f) ทำให้รู้สึกว่างานปิดทองไม่ยากดังคิด ค่อยๆหัดปิด จะได้ปิดพระคำข้าว พระหางหมากของพระเดชพระคุณหลวงพ่อด้วย แต่ก่อนให้พี่ที่บ้านสายลมปิด 1 เดือนต่อมาจึงไปรับ บางครั้งพี่เขาบอกยังไม่เสร็จไม่ว่างปิด ต้องรอไปต้องอีกเดือนเป็น 2 เดือน เงกเลย นานจนลืมไปแล้วว่าให้ปิดพระอะไรบ้างไม่ได้จดไว้ ตอนนี้ต้องหัดปิดเองจึงจะดี...อิอิ

ถ้ารัก, สีเฟลกซ์ หรือยางมะเดื่อ เลอะองค์พระจะใช้อะไรเช็ดจึงจะออกครับ (เผื่อพลาดขึ้นมานะครับ) และเราจะใช้ทินเนอร์ผสมใน 3 ชนิดข้างต้น เพื่อให้เหลวได้ไหมครับ กรณีข้นนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มีนาคม 2007
  13. SERAPHIM

SERAPHIM เป็นที่รู้จักกันดี

ตอบให้เฉพาะกรณียางรักนะครับ อย่างวัสดุชนิดอื่นยังไม่เคยใช้นะครับ รอผู้รู้มาตอบแทน
    ในกรณีปัดทองพระ(ปิดในที่พื้นที่เล็กๆ ประมาณว่าแต่งพระเครื่องยังต้องการให้เห็นผิวเดิม)
    วิธีที่ดีสุดคือระวังไม่ให้เปื้อนครับ ค่อยๆใช้พู่กันเบอร์0จิ้มๆๆ ทาๆๆเอา ถ้าพื้นเล็กมากๆก็แต่งหัวพู่กันเอาครับ เอาคัตเตอร์ปาดให้มันเล็กลงหน่อย เอาพอดีๆ
    ส่วนยางรักนี่ถ้าข้นเกินผสมพวกนำ้มันก้อได้ครับ (แนะนำนำ้มันตั๋งอิ้ว นำ้มันสนก้อดีแต่มีกลิ่นนิดๆ)
    อันนี้แนะนะครับ ถ้าอยากปิดแล้วเส็ดเรีวๆใช้รักที่ข้นๆ หมาดๆปิดครับ
    แต่ต้องปราณีตเรื่องรายละเอียดหน่อย ตรงที่เป็นเรือนแก้ว หรือพระพักตร(ในกรณีพระคำข้าว)์
    ทาเสร็จถ้ามันหมาดๆเกือบแห้งก้อปิดทอง แล้วค่อยเอาพู่กันหัวเล็กๆปัดตรงทีทองติดส่วนเกินอีกที
    ส่วนเรื่องการเช็ดรักออกนี่ ถ้าตอนยังไม่แห้งแล้วติดมือติดโต๊ะก้อลองเอาซันบล๊อกของนีเวียร์ถูออกนิดๆๆเด๋วก้อออกครับ
    แต่ถ้าเปนบนพระเครื่องเนื้อผงนี่ไม่แนะนำให้ทำอย่างนั้นครับ
    ส่วนการล้างรักที่แห้งแล้วในพระบูชาใช้คนละวิธีนะครับ

14. sksontisuk

การปิดทอง

ไม่ต้องขอบคุณอะไรหรอกครับ มีอะไรดีๆ เราก็มาแลกเปลี่ยนกัน เพราะในกระทู้นี้ก็มีเพื่อนๆ ที่เขามีประสบการณ์อย่างคุณserraphim และท่านอื่นๆ อีก การเรียนรู้และศึกษาและลองทำ บางครั้งสามารถพัฒนาไปสู่การนำไปเป็นอาชีพหลักหรืออาชีพเสริมได้น่ะครับ ดีกว่าเอาเวลาไปหมกหมุ่นอย่างอื่น
    เมื่อก่อนร้านใส่กรอบสแตนเลส เงียบเหงาลูกค้าไม่ค่อยได้สนใจกัน แต่พอระยะหลังอยากให้เพื่อนๆ ลองไปสัมผัสร้านที่ใส่กรอบแสตนเลสดูใหม่สิครับ ตอนนี้นอกจากกรอบขาดตลาดแล้ว คนขายเองบางทียังรับงานใส่กรอบไม่ทันเลย เพราะโรงงานทำกรอบนั้นผลิตออกมาไม่ทัน
    ส่วนร้านเข้ากรอบพลาสติคก็เช่นกัน เมื่อก่อนผมเอาพระไปใส่กรอบพลาสติคนั่งรอได้เลย เดี๋ยวนี้พอไปเขาบอกว่าค่อยมาใหม่เถอะมีพระรอเข้าคิวใส่หลายองค์หรือไม่ก็ต้องทิ้งพระไว้
    ส่วนการปิดทองพระนั้น เมื่อก่อนยังไม่ค่อยแพร่หลาย แต่ระยะหลังนี้เริ่มแพร่หลาย และคนนิยมไปปิดทองกัน ทำให้อาชีพนี้เริ่มมีคนเรียนรู้และนำไปทำเป็นอาชีพกันมากครับ จริงๆ แล้วผมดีใจน่ะเพราะเป็นวิถีทางของไทยๆ จริงๆ การทำให้คนมีอาชีพเพิ่มขึ้นได้ถือว่าทำให้ปากท้องของครอบครัวเขาดีขึ้นไปด้วย แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ต้องมีคุณธรรมและจริยธรรมในอาชีพของเขาด้วย ไม่ใช่รับงานไว้มากจนทำไม่ทัน บางครั้งพอรับไว้มากจนทำให้พระชาวบ้านหายไปก็มี อันนี้ต้องระวัง และเรื่องของราคาด้วยอย่าให้แพงเกินไป อย่างที่ผมอยู่นี่องค์พ่อจตุคามถ้าลายไม่มากก็ปัดองค์ละ 200 ถ้ามากก็ว่าไปตามราคา
    บางอย่างทำเองได้ก็ดีครับจะได้ฝึกหัดตัวเองด้วย และที่สำคัญอยากฝากบอกเพื่อนๆ สมาชิกด้วยน่ะครับ ขณะที่ลงทองหรือปัดทองนั้น เป็นเวลาที่ตัวเราเองมีสมาธิมากเลยครับ ลองทำดูน่ะครับ ผมชอบทำตอนเวลาเครียดๆ ทำให้เรามีสมาธิดีขึ้น และดีกว่าไปนั่งกินเหล้าอีกครับ ก่อนจบข้อความก็ถือโอกาสฝากพระที่ลงทองแล้วมาให้เพื่อนๆ ได้ชมกันด้วยครับ เป็นดวงตราอาถรรพ์ชัยมหานารถ กับพระอุดมโชค อนุสรณ์ดวงตราพญาราหู การไฟฟ้าเขต2 นครศรีธรรมราช ครับ
    ขอให้พระคุ้มครองเพื่อนๆ สมาชิกทุกๆ ท่านครับ

หมู

15. เด็กฝั่งธนฯ

เด็กฝั่งธนฯ เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2006
    แนะนำด้วยครับ สีทอง 100% มีกี่อย่างครับ หาซื้อที่ได้ไหนบ้างครับ ราคาประมาณเท่าไหร่

16. ศ.รุ่งเรือง

ศ.รุ่งเรือง เป็นที่รู้จักกันดี

ใช่ครับคุณหมู สีที่คุณใช้ทาหาซื้อได้ที่ไหนครับ ผมจะลงพระของผมเองและเผื่อพวกญาติพี่น้องเห็นไปปัดกันมาแพง

17. sksontisuk

ขอบคุณครับ

ขอบคุณเพื่อนๆ สมาชิกทุกๆ ท่านที่สนใจน่ะครับ เดี๋ยววันนี้ผมจะโทรไปถามน้องชายผมให้น่ะครับ ว่าสีดังกล่าวที่น้องชายเขาซื้อมาให้ผมนั้นเขาซื้อมาจากที่ไหน ถ้าได้คำตอบมาแล้วผมจะมาแจ้งให้เพื่อนๆ สมาชิกได้ทราบกันอีกครั้งน่ะครับ

แต่อยากฝากบอกไว้อีกครั้งน่ะครับ การลงทองหรือปัดทอง นั้น ถ้ายังไม่เคยทำ จะต้องฝึกทำไปก่อน อาจจะทำจากวัสดุหรืออะไรก็ได้ก่อนที่จะไปทำจริงๆ เพราะถ้ายังไม่แน่ใจ แล้วใจร้อนแทนที่จะทำให้สวย กลับเป็นเสียหายน่ะครับ หลายๆ ท่านที่เขาออกมาทำอาชีพนี้เขาก็ต้องฝึกฝนมาเช่นกัน ส่วนตัวผมนั้นไม่ใช่วิชาชีพของผม เพียงแต่ผมสนใจและก็ศึกษาก่อนที่จะทำครับ

ผมดีใจน่ะครับที่หลายๆ ท่านได้เรียนรู้หลายๆ วิธีที่จะมาทำกันจะได้ประหยัดค่าใช้จ่ายได้

ขอบคุณทุกๆ ท่านและขอให้พระคุ้มครองครับ

หมู

18. marine24

marine24 เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2005
    ผมมีพระพุทธรูปทองเหลืองพระบูชา ถ้าต้องการปิดทองจะต้องทำอย่างไรทองถึงติดแนบสนิทเรียบดี โดยไม่ต้องลงยางรัก

19. jarawoot

jarawoot เป็นที่รู้จักกันดี

ปิดทอง

วิธีการปิดทองอย่างคร่าวๆนะครับ

อุปกรณ์ที่จำเป็น
    1.พู่กันทาสีน้ำมันคละเบอร์ ตามเนื้อผิวงาน
    2.พู่กันขนกระต่ายให้ในการปัดฝุ่นหรือเก็บฝุ่นทอง
    3.สำลี
    4.สีน้ำมัน FLEX (สีแดงและสีเหลือง /เป็นสีแห้งช้า(กว่าสีน้ำมันทั่วไป)และมีความมันวาวไม่ต้องผสมอะไรทั้งสิ้น เพียงแต่อย่าลืมคนสีให้ทั่วให้เนื้อสีกระจายตัวก่อน
    5.สีรองพื้นกันสนิม(สีเทา)ในกรณีที่องค์พระหรือพื้นผิวยังไม่ได้ทำอะไรเลย
    6.ทองคำเปลวแท้ จะมีหลายขนาดและหลายเกรดนะครับ(ระวังทองต่อ หรือทองสองสีนะครับ)
    8.ทินเนอร์ ไว้ล้างสีล้างพูกัน/แปรงสีน้ำมัน
    9.ทดสอบเวลาที่สี flex แดงและ flex เหลือง แห้งสนิท(สำคัญ)

ขั้นตอน
    1.ล้างคราบไขมันต่าง ๆบนองค์พระให้สะอาดด้วยน้ำสบู่หรืออื่น ๆ ที่ไม่ทำให้ผิวขององค์พระเสียหายแล้วปล่อยให้แห้ง
    2.พ่นสีรองพื้นเทากันสนิมให้ทั่ว (เขย่ากระป๋องให้เนื้อสีกระจายตัว อย่าพ่นให้เยิ้มพยายามพ่นสีให้กระจายทั่วได้น้ำหนักเท่า ๆ กันแล้วปล่อยทิ้งให้แห้ง 2-3 วัน)
    3.ลงสีรองพื้นก่อนลงสีปิดทอง
    3.1.ใช้สี flex แดง(อย่าลืมคนสีให้ทั่วให้เนื้อสีกระจายตัว)
    3.2.หาช้อนหรือวัสดุอื่นที่ตักสีได้ ตักสีแบ่งจากกระป๋องใส่ภาชนะอื่นกะให้ได้ปริมาณที่ทาได้ทั่วอย่าลืมปิดกระป๋องสี flex ให้แน่น (เพราะอากาศจะเข้าทำให้สีแห้งเป็นเม็ดสีได้)
    3.3.ใช้พู/แปรงจุ่มสีพอประมาณ(อย่าให้เยิ้ม)ทาสีให้ทั่วพิ้นผิวที่ต้องการทา เกลี่ยสีให้มีน้ำหนักเท่า ๆ กันบางๆไม่ต้องรีบร้อน โดยสังเกตว่าถ้าทาสีหนาจะทำให้รายละเอียดหายไป เช่น ลวดลายผ้า /พระเนตร/ พระโอษฐ์ เป็นต้น แล้วปล่อยให้สีแห้งทิ้งไว้ไม่ต่ำกว่า 3-4 วัน
    4.ลงสี flex เหลืองเพื่อปิดทอง
    4.1.ใช้สี flex เหลือง(อย่าลืมคนสีให้ทั่วให้เนื้อสีกระจายตัว)
    4.2 .หาช้อนหรือวัสดุอื่นที่ตักสีได้ ตักสีแบ่งจากกระป๋องใส่ภาชนะอื่นกะให้ได้ปริมาณที่ทาได้ทั่วอย่าลืมปิดกระป๋องสี flex ให้แน่น (เพราะอากาศจะเข้าทำให้สีแห้งเป็นเม็ดสีได้)
    4.3.ใช้พู/แปรงจุ่มสีพอประมาณ(อย่าให้เยิ้ม)ทาสีจากด้านบน(เศียร)ลงมาด้านล่าง(ฐานล่าง)เกลี่ยสีให้มีน้ำหนักเท่า ๆ กันบางๆไม่ต้องรีบร้อน เสร็จแล้วทิ้งไว้อย่างต่ำ 4 ชม.
    <O:p</O:p5.ปิดทอง
    5.1.ตรวจสอบพื้นผิวสี -ให้ใช้หลังนิ้วแตะทดสอบ สีจะต้องไม่ติดนิ้ว หรือเหนียวจนรู้สึกได้ว่านิ้วมือติด จนกระทั่งรู้สึกว่าแห้งแต่ยังมีความรู้สึกว่ามีความชื้นเวลาปิดทอง ทองคำเปลวจะไม่จมจะเกิดมีความมันวาวเป็นประกายของเนื้อทองคำ (ห้ามให้สีแห้งผาดจะทำให้แผ่นทองไม่ติด)
    5.2.ปิดแผ่นทองคำเปลว ที่ผิวองค์พระโดยเริ่มจากส่วนฐานขึ้นด้านบน ให้แผ่นทองเกยทับกันเล็กน้อย ในส่วนที่เป็นลวดลายให้ปิดทับลงไปอีก 1 แผ่น โดยปิดให้ทั่ว
    5.3.ใช่พู่กันไล่ผิวแผ่นทองบางๆจากด้านบนรอบด้านลงมาด้านล่าง (อาจจะเว้นช่วงเม็ดศกไว้ทำทีหลังก้อได้)
    5.4.พยายามไล่แผ่นทองที่ปิดพร้อมกับตรวจสอบผิวและปิดทองซ้ำ ณตำแหน่งที่ยังไม่ถูกปิดให้เรียบร้อย
    5.5. ส่วนเศษทองคำเปลวที่หล่นยังใช้ปิดได้ โดยใช้ พู่กัน (เบอร์เล็ก) แตะแล้วนำมาปิด ณ ที่ยังไม่ถูกปิดให้เรียบร้อยบริเวณที่ต้องการ หรือผงทองให้กวาดเก็บใส่ในตลับสามารถนำมาถมปิดในจุดตำแหน่งเล็กๆ
    5.6.เมื่อปิดทั่วบริเวณที่ต้องการและเก็บงานเรียบร้อยแล้วทิ้งไว้ 1 คืน<O:p</O:p
    5.7 .วันต่อมาต้องกรวดทอง โดยใช้สำลีปั้นเป็นก้อนกลมกดลูบเบาๆให้ทั่วให้เนื้อทองเนียนสนิทเป็นเนื้อเดียวกัน
    <O:p</O:p

ตามภาพคือรูปหล่อหลวงปู่เทพโลกอุดร ปิดทองเฉพาะจีวรครับ(ตัวอย่าง)
    <O:p</O:p

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มีนาคม 2007
  20. the_club

การปิดทองพระนั้นจะต้องทำการลงรัก หรือ สี ก่อนเสมอครับ
    ไม่งั้นคุณปิดไปทองก็หลุดออก ถ้าคุณไม่อยากลง ก็ซื้อสีแบบพี่หมูมาทาครับ