หลวงพ่อมีความสัมพันธ์อะไรกับพระเจ้าตากสินมหาราช ?

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย WebSnow, 15 กรกฎาคม 2005.

1. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

กระทู้เรื่องเด่น:
    129
    มีวันหนึ่งหลายปีที่ผ่านมา ราวๆ 10 ปี หรือ ใกล้เคียง

ผมมีนิมิตว่า ตัวเองเป็นทหารไทย กำลังออกรบ ผมถือดาบคู่
    รบไปรบมาจนดาบตัวเองหัก ดาบขวาหัก แล้วตัวเองล้มลง แล้วลุกขึ้นมารบต่อ

พอออกจากสมาธิ ก็เลยทราบเราเคยเกิดเป็นทหารรบจนดาบหัก
    เลยคิดต่อไปว่า มีความเป็นไปได้ 3 อย่าง คือ

1) เราเคยเกิดเป็นพระยาพิชัยดาบหัก
    2) อาจจะเป็นทหารที่รบจนดาบหัก แต่ไม่ใช่พระยาพิชัยดาบหัก เพียงดาบหักเหมือนกัน
    3) อาจจะเป็นนิมิตหลอก

หลังจากนั้น ก็เก็บไว้ในใจ ผมไม่ได้บอกใครเลย หรือสืบค้นหาอะไร เพียงแต่รู้ไว้เฉยๆ

22 กันยายน 2559
    มีคนรู้จัก ผู้ชายอายุ 50 กว่าๆ ไม่ได้เล่นเว็บพลังจิต เพิ่งรู้จักกัน และเขาก็ไม่รู้ว่าผมทำเว็บพลังจิต เขาพาพ่อฤาษีชุดลายเสือ อายุ70 กว่าๆ ผมก็เลยขอให้ฤาษีดูดวงให้ ท่านก็ดูให้

คำแรกฤาษีบอกว่า ผมเป็น มหาโพธิสัตว์ใหญ่ และ
    บอกว่าผมเคยเกิดเป็นพระยาพิชัยดาบหัก

ในใจผมทำให้ผมตกกะใจหน่อยๆ ว่ารู้ได้อย่างไรว่า ผมเป็นพระโพธิสัตว์ เพราะไม่ได้บอกใคร ผู้พามาก็ไม่รู้ว่าเป็นโพธิสัตว์ คนที่จะรู้ก็จะเป็นสมาชิกเก่าๆเว็บพลังจิตเพราะผมเขียนกระทู้ไว้นานมากหลายปี ผมรู้ว่าตัวเองเป็นพระโพธิสัตว์แต่ไม่น่าจะถึงขนาด มหาโพธิสัตว์ใหญ่อะไร เพราะยังไม่มีผลงานยิ่งใหญ่เท่าไหร่

ตอนทักว่าเคยเกิดเป็นพระยาพิชัยดาบหัก ผมก็ตกกะใจว่าทำไม ทักเหมือนกับตอนที่ผม เคยนิมิตรว่าตัวเองเคยเป็นทหารรบจนดาบหัก

แลัวนึกถึงนางฟ้าสีเขียว ที่มอบพระเครื่องพระเจ้าตากและหลวงพ่อมาให้
    เราอาจจะเคยมีความสัมพันธ์กันมาในอดีตชาติ เลยมอบพระเจ้าตากมาให้

พอไปค้นในเน็ตดูพบว่า พระยาพิชัยดาบหักเป็นทหารเอกของพระเจ้าตากสินมหาราช ช่วยกอบกู้บ้านเมืองตอนเสียกรุง

ตอนนี้ก็ยงไม่ได้ปักใจเชื่อว่าเราเป็นพระยาพิชัยดาบหัก เพียงรับรู้ไว้เป็นข้อมูล มีทั้งความเป็นไปได้และเป็นไปไม่ได้ ผมรอเก็บข้อมูลต่อไป
    แต่เป็นพระโพธิสัตว์นี่เชื่อ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. aeziss

aeziss เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2006
    เป็นกำลังใจให้ท่าน WebSnow ครับ

เป็นกำลังใจให้ท่าน WebSnow ครับ

3. Kama-Manas

Kama-Manas เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนผมเข้ามาเวปนี้ช่วงแรก ผมยังสงสัยเลยว่า ใครเป็นจข.เวปนี้นะ?
    คนทำต้องไม่ธรรมดาแน่นอน:cool:
    ปล.เป็นกำลังใจให้ท่านเวปสโนว์
    พัฒนาต่อยอดเจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปครับผม

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 กันยายน 2016
  4. อาคันตุกะนิรนาม

อาคันตุกะนิรนาม เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤษภาคม 2007
    เรื่องปัจจุบันชาติของพระยาพิชัยดาบหัก ถ้ามีโอกาสสอบถามหลวงตาม้า วัดถ้ำเมืองนะโดยตรง
    น่าจะให้ความกระจ่างกว่าครับ เคยได้ยิน ศิษย์สายลป.ดู่คุยกันเล่นๆน่ะครับ.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 กันยายน 2016
  5. ผู้ไกล

ผู้ไกล เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามาแอบอ่าน ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ ^^

6. bussaba1

bussaba1 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2011
    เป็นคนอุตรดิตถ์ ลูกหลานท่านพ่อพระยาพิชัย ดีใจที่ได้รู้จักคุณวีระชัยค่ะ สาธุ

7. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

กระทู้เรื่องเด่น:
    129

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      376.7 KB
      เปิดดู:
      3,069
  8. 5003

5003 สมาชิกใหม่

สวัสดีครับ คุณ WebSnow ผมขอร่วมอนุโมทนาสาธุด้วยครับ ในบุญกุศลที่ท่านทำครับ

9. Sirius Galaxy

Sirius Galaxy เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2010
    แต่ก่อนสงสัย
    ตอนนี้ไม่สงสัยแล้ว
    ...

10. ช่างเถอะ

ช่างเถอะ ชีวิตไม่เที่ยง ความตายเป็นของเที่ยง

6 พฤศจิกายน 2018
    ไม่ทราบเหมือนกันค่ะ แต่มีคนรอบข้างที่พบท่านเช่นกัน อยู่ในเรื่อง อาจารย์มีทุกที่ค่ะน้องคนนั้นที่พระราชพรหมยานมาให้กรรมฐาน ปรากฏว่าคุณพ่อน้องป่วยหนักมากถึงกับเสียชีวิตและฟื้นขึ้นมา ในระหว่างที่น้องบวช คุณพ่อน้องบอกว่าพระเจ้าตากมาหาแล้วบอกให้ท่านเดิน ตอนนั้นท่านยืนยังแทบไม่ไหวแต่ก็พยายามเดินจนในที่สุดท่านก็หายเป็นปกติ

แต่จากเรื่องเล่าของหลวงพ่อ พระนเรศวร น่าจะเป็น ร.9 พระเจ้าตากเข้านิพพาน หลวงพ่อคือ ร.1

ส่วนพ่อของน้องที่เจอพระเจ้าตากก็มีเชื้อสายของ....... อันนี้ไม่กล้าพูด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 พฤศจิกายน 2018