หลวงพ่อทวีศักดิ์(เสือดำ) กับ หลวงพ่อฤาษี วัดท่าซุง

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย Pra_THoNG, 7 เมษายน 2013.

1. Wannachai001

Wannachai001 เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    52
    ในเรื่องเทศน์ซ่องเสือดำ เป็นแค่หลวงพ่อเล่าเรื่องราวในตอนนั้นว่าเคยไปเทศน์ซ่องเสือดำมา ท่านไม่ได้เล่าอะไรไว้ว่าต่อมากลายเป็นสหธรรมิกต่อกัน

ที่หลวงพ่อเล่ามาอ่านแล้วจะรู้สึกได้ว่าเสือดำมีความนอบน้อมกับองค์หลวงพ่อมาก แต่ขอให้ฟังคำเรียกหาที่ท่านเรียกหลวงพ่อเราดูนะครับ

2. Wannachai001

Wannachai001 เป็นที่รู้จักกันดี

52
    ต้องขอประทานอภัยด้วยอีกเรื่องนึงครับ อย่าหาว่าผมจ้องจะจับผิดเลย มานึกได้ว่าหลวงพ่อไม่เคยเล่าไว้แม้แต่น้อยว่าท่านเคยเรียนวิชาใดๆกับหลวงปู่ศุข วัดปากคลองมะขามเฒ่า ไม่ว่าท่านจะมาปรากฏกายสอนหรือสอนในสมาธิก็ตาม

ในคลิปวิดีโอนาทีที่ 16.40 นั้น ท่านบอกว่าหลวงพ่อเป็นเพื่อนกัน ร่ำเรียนวิชามาด้วยกัน หลวงพ่อเป็นเด็กไม่มีอะไรไปเสียหรอก.. ก็แสดงว่าท่านรู้จักกันกับหลวงพ่อมานานแล้วตั้งแต่หลวงพ่ออายุยังน้อยอยู่ ตอนหลวงพ่อไปเทศน์ซ่องเสือดำ หลวงพ่อเล่าว่าท่านมาอยู่กรุงเทพแล้วเป็นนักเทศน์ได้รับนิมนต์ไปเทศน์ที่จังหวัดสุพรรณบุรี เหตุการณ์ดำเนินไปจนหลวงพ่อได้เข้าไปเทศน์ในซ่องเสือดำ

แปลกใจมากว่าคนรู้จักกันมาเก่าก่อน ตามที่หลวงพ่อเล่าเสือดำไม่ได้ทักทายอะไรหลวงพ่อและหลวงพ่อก็ไม่ได้เล่าเรื่องตรงนี้ลงในเรื่องเทศน์ซ่องเสือดำเลยว่าได้เจอลูกศิษย์ร่วมอาจารย์ เป็นสหธรรมิกกัน เรียนวิชามาด้วยกัน

ลองฟังและอ่านและพิจารณาเอาดูนะครับ

3. robertburun

robertburun เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2012
    เท่าที่จำได้ ถ้าจำไม่ผิด

หลวงพ่อ กล่าวถึงหลวงปู่ ศุข ตอนที่เคยไปจำพรรษาที่วัด ปากคลองมะขามเฒ่า......

มาในสมาธิ จะให้ของอะไรหลวงพ่อซักอย่างที่ฝังไว้แต่หลวงพ่อไม่เอา ซึ่งตอนนี้เป็นตอนที่ อยูู่ใกล้กับ ตอนที่ ท่านกวนอู ให้หมาวัด จับขโมยที่จะลักของในวัดปากคลองมะขามเฒ่าด้วย.....ครับ

4. apioyuert

apioyuert สมาชิก

หากเป็นเสือ ไม่มี มีวิชาครูบาอาจารย์ จะเป็นเสือได้ กระไร
    เหตุใดพระสงฆ์ ต้องกล่าว เป็นสหาย กับขุนโจร
    ปู่มเหศวร เป็นเครื่องยืนยันทางประวัติศาสตร์
    สิ่งที่ท่านสร้าง ไว้เพื่อลูกหลาน มีคุณประโยชน์
    ทั้งโรงเรียน โรงพยาบาล และสิ่งปลูกสร้างทางประวัตศาตร์(ที่กำลังก่อสร้าง)
    ล้วนแล้วแต่มาจาก ศรัธา จาก ประชาชนญาติโยม ทั้งนั้น
    (คุณปู่ผม ก็เคยเป็นอยู่แถบจังหวัดชัยนาท-อุทัยธานี ทุกวันนี้ ยังแข็งแรงอยู่เลยครับ อายุเก้าสิบกว่าแล้ว)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 พฤษภาคม 2013
  5. มองทุกมุม

มองทุกมุม เป็นที่รู้จักกันดี

ติดตามมานานเพราะเห็นว่าหลวงพ่อเคยเล่าไว้ว่า เคยไปเทศน์ที่ซ่องเสือดำ พอรู้ว่าเสือดำยังมีชีวิตอยู่ก็เลยติดตามทุกรายการ อยากจะรู้ว่าท่านจะเล่าถึงหลวงพ่อเราบ้างไหม? จะเล่าว่าอย่างไร? จะตรงกับที่หลวงพ่อเราเล่าไหม?อยากจะรู้ อยากจะฟัง แต่เทปนี้ ใช้คำเรียกหลวงพ่อเราด้วยคำพูดอย่างนี้ มันไม่สอดคล้องกับที่หลวงพ่อของเราเล่าอย่างสิ้นเชิง ก็จบข่าว

6. Cazear

Cazear สมาชิก

ในรายการ พฤหัสอัศจรรย์ หลวงพ่อเสือดำได้นำตะกรุดที่ผูกไว้ที่เอวตอนเป็นเสือมาโชว์ มีหนึ่งตะกรุดที่ท่านบอกว่าเป็นของหลวงพ่อปาน วัดบางนมโค แสดงว่าหลวงพ่อเสือดำก็น่าจะได้มากราบหลวงพ่อปานบ้าง

ซึ่งเป็นไปได้ว่าจได้พบเจอ หลวงพ่อฤาษีฯ จากวัดบางนมโค หรืออาจจะพบเจอ ตอนที่หลวงพ่อฤาษีฯ ไปจำวัดอยู่ที่วัดปากคลองมะขามเท่าก็ได้

ถ้าหลวงพ่อเสือดำเกิดปี 2445 หรือปี 2451 จริง ก็จะมีอายุมากกว่าหลวงพ่อฤาษี เป็นสิบปีครับ ตอนนั้นอาจจะยังไม่ได้เลื่อมใสอะไร ในตัวหลวงพ่อฤาษี เห็นแค่ว่าเป็นเด็กที่เรียนวิชา ก็เป็นได้เลยไม่ได้ให้ความเคารพ

แต่ตอนที่หลวงพ่อไปเทศน์ในซ่องโจรก็อาจจะนอบน้อมเนื่องจากเป็นพระ แต่เมื่อตอนนี้ตัวท่านเองเป็นพระแล้ว ก็เลยไม่ได้ให้ความเคารพหลวงพ่อฤาษีฯ ในฐานะเดิมและอาจจะไม่ทราบถึง ระดับความเป็นพระของหลวงพ่อฤาษีก็เป็นได้ครับ

นี่แค่คิดในทางที่ถ้าเป็นไปได้นะครับ ถ้าเป็นเรื่องจริง

7. pco-

pco- เป็นที่รู้จักกันดี

อ้างอิง
    Cazear ในรายการ พฤหัสอัศจรรย์ หลวงพ่อเสือดำได้นำตะกรุดที่ผูกไว้ที่เอวตอนเป็นเสือมาโชว์ มีหนึ่งตะกรุดที่ท่านบอกว่าเป็นของหลวงพ่อปาน วัดบางนมโค แสดงว่าหลวงพ่อเสือดำก็น่าจะได้มากราบหลวงพ่อปานบ้าง

ซึ่งเป็นไปได้ว่าจได้พบเจอ หลวงพ่อฤาษีฯ จากวัดบางนมโค หรืออาจจะพบเจอ ตอนที่หลวงพ่อฤาษีฯ ไปจำวัดอยู่ที่วัดปากคลองมะขามเท่าก็ได้

ถ้าหลวงพ่อเสือดำเกิดปี 2445 หรือปี 2451 จริง ก็จะมีอายุมากกว่าหลวงพ่อฤาษี เป็นสิบปีครับ ตอนนั้นอาจจะยังไม่ได้เลื่อมใสอะไร ในตัวหลวงพ่อฤาษี เห็นแค่ว่าเป็นเด็กที่เรียนวิชา ก็เป็นได้เลยไม่ได้ให้ความเคารพ

แต่ตอนที่หลวงพ่อไปเทศน์ในซ่องโจรก็อาจจะนอบน้อมเนื่องจากเป็นพระ แต่เมื่อตอนนี้ตัวท่านเองเป็นพระแล้ว ก็เลยไม่ได้ให้ความเคารพหลวงพ่อฤาษีฯ ในฐานะเดิมและอาจจะไม่ทราบถึง ระดับความเป็นพระของหลวงพ่อฤาษีก็เป็นได้ครับ

นี่แค่คิดในทางที่ถ้าเป็นไปได้นะครับ ถ้าเป็นเรื่องจริง

ผมเองก็คิดแบบนี้แต่ยังหาที่มาที่ไปที่มันชัดกว่านี้ไม่ได้ เรื่องราวของเสือดำผมก็ชอบในความมีระเบียบวินัย รักความยุติธรรมของคนที่เป็นนักเลงภาษาเด็กเลี้ยงควายโบราณบ้านนอกอย่างผมนี่เรียกคนแบบนี้ว่าเป็นนักเลง เป็นลูกผู้ชาย ที่แม้ผมเองก็ยังแอบเอาส่วนที่ดีของท่านสามเสือไปทำ ไม่ใช่เรื่องไปปล้นใครเขานะ คือชอบใจลีลาอีตอนเป็นเสือ เสือที่แปรว่าคนดุ คนจริง คนสู้คน กราบอนุโมทนาสาธุอย่างยิ่งอีตอนที่ท่านเลิกเป็นโจรและบวชเป็นพระสงฆ์ในพระพุทธศาสนา แต่ไม่ค่อยชอบใจที่ท่านเรียกขานพระเดชพระคุณหลวงพ่อแบบนั้น คนที่โมเมเปตานังว่าเป็นลูกของพระเดชพระคุณหลวงพ่อพระราชพรหมยานอย่างผมนี่ อยู่ๆมีคนแก่ๆหนึ่งคนมาเรียกพ่อตัวเองแบบนี้ถ้ากำลังแทะไอ้ติมอยู่นี่มันแทบจะหลุดมือสำลักไอ้ติม แล้วหลังจากนั้นก็คงจะโดดเข้าปล้ำฟัดกัดหู กัดสะบัดไม่ยอมปล่อยสถานเดียว ยกเว้นคนแก่ท่านนั้นพ่อบอกว่า เฮ๊ย นั่นท่านเป็นครูบาอาจารย์พ่อเอง หรือเป็นปู่ หรือเป็นญาติผู้ใหญ่ใกล้ชิดอย่างมาก อย่างพระเดชพระคุณบูระพาจารย์หลวงปู่ปาน อย่างพระเดชพระคุณบูระพาจารย์หลวงปู่เนียม อันนี้ท่านจะเรียกพ่ออย่างไรก็ได้ เพราะท่านเป็นปู่นี่ หรืออย่างหลวงพ่อทั้งสองที่ท่านอยู่ในป่าท่านเป็นเพื่อนรักสนิทกันมากท่านเรียกขานกันอย่างไรนี่ มันก็ไม่แปลก

ความรู้สึกผมตอนนี้ก็คงจะคล้ายๆหลายๆท่านตอนนั้น ตอนที่ขวัวอีโต้มาเอะอะกับหลวงปู่ปานแล้วคณะลูกหลานไม่รู้นี่ เรื่องนี้ก็ขอทุกคนจงฟังจงดูด้วยเหตด้วยผลครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 พฤษภาคม 2013
  8. basmarley

basmarley สมาชิกใหม่

20 มิถุนายน 2013
    มุสาวาทา เวระฯ

ผมเปนคนนึงที่ติดตามเสือดำมานาน แล้วผมก้อจับผิดเสือดำได้หลายๆอย่าง ผมจะยกตัวอย่างเล็กๆน้อยๆให้ฟังนะครับ เรื่องพ.ศ.เกิดนัั้นเสือดำน่าจะเกิด2467ครับ ไม่น่าจะใช่ปี2445 คนอายุ111ปีไม่อยู่สภาพนี้หลอกครับแล้วอีกอย่างคือตอนที่เสือดำไปออกรายการคุณพระช่วยนั้นโปรดสังเกตุเค้าจะบอกอายุตอนนั้นเสือดำอายุ88ปี รายการออกอากาศปี2550 ผ่านมา6ปี เสือดำก้อน่าจะอายุ94ปี ผมเอาแค่หลวงปู่ศุขนะครับ หลวงพ่อเงินเลิกคุยไปได้เลย ยังไงก้อไม่ทันแน่ๆ หลวงปู่ศุขมรณะภาพปี2466 หลวงปู่ศุขมรณะภาพไป90ปีแล้ว เสือดำไปเรียนวิชากับหลวงปู่ศุขตอน4ขวบหรอครับ แล้วออกรายการพฤหัสอัศจรรย์เสือดำบอกอายุว่าร้อยกว่าปี บอกรายการคุณพระช่วยอายุ88ปี ซึ่งรายการพฤหัสอัศจรรย์ออกอากาศปี2555ห่างกัน5ปีอายุขึ้นไปเปนร้อยเลย แล้วแต่ก่อนจะมีวิกิพีเดียของเสือดำระบุว่าเกิดปี2467 แต่!!!!!ผ่านไปหลายเดือนผมเข้าไปดูใหม่ปากฎว่าเปลี่ยนพ.ศ.เกิดเปน2445 แล้วตอนนี้วิกิพีเดียเสือดำก้อโดนลบไปแล้ว เสือดำออกรายการไหนพูดไม่เหมือนกันซักรายการ ผมจำได้ว่าในรายการคุณพระช่วยเสือดำบอกโดนจับเข้าคุกบางขวาง แล้วแหกคุกออกมา ไปหากำนัน แล้วกำนันบวชให้(แต่ตอนนี้ถูกตัดไปเป็นปีแล้วนะครับ ผมพยายามหาแต่หาไม่เจอแต่ผมจำได้เพราะผมดูเป็นสิบๆรอบชวนเพื่อนมาดูแล้วก้อจ้องจับผิดอยู่)แต่ไปออกพฤหัสอัศจรรย์บอกไม่เคยโดนจับไม่เคยติดคุก บวชเพราะขุนพันธ์ขอร้อง แล้วอีกเรื่องที่เสือดำบอกในรายการคุณพระช่วยว่าจะไม่ปล้นเลยคือ โรงสี ตลาด แล้วอะไรไม่รู้นึกไม่ออก แต่มาออกthe shockเล่าเรื่องตอนไปปล้นตลาดให้ฟังมันน่าตลกมั้ยครับ แล้วก้อมีอีกหลายเรื่องมากที่พูดไม่ตรงกันและโกหก เดี๋ยวว่างๆผมจะมาโพสอีก ผมจะไปพยายามหารายการคุณพระช่วยฉบับเต็มมาลงให้ดูนะครับ เพราะที่ดูกันอยู่นั้นตัดไปเยอะมาก ส่วนตัวผมไม่เชื่อและไม่เคยเชื่อด้วยว่าเสือดำเป็นศิษย์หลวงปูศุขกับหลวงพ่อเงิน เพราะเสือดำเกิดไม่ทันถึงทันก้อเด็กมาก ฟังได้แต่ควรใช้วิจารณญาณ หาข้อมูลและเหตุผลด้วยครับ

9. kenyaku

kenyaku Active Member

เข้ามาอ่านหาความรู้ครับ

10. Taisetsu

Taisetsu เป็นที่รู้จักกันดี

ตัวปลอมครับปัจจุบัน บ้านเดิมเป็นคนละแวกคลองสาม ก็ลองไปถามกันดูได้ครับ เรื่อง พ.ศ.อะไรอีก ก็ไม่ทัน แล้วจาก ข้อมูลจากหนังสือตำนานโจร เป็นของรุ่นพี่ผม พอเป็นหลักฐานได้บ้างนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 ตุลาคม 2013
  11. Broccocat

Broccocat เป็นที่รู้จักกันดี

เราเคยไปไหว้หลวงพ่อเสือดำมา ตอนนั้นไม่แน่ใจว่าปีนี้หรือปีที่แล้วนะ ตอนนั้นท่านบอกว่า ท่านอายุ 103 ปี ละก็ท่านฉันท์แต่กล้วยกับข้าว(ท่านไม่ฉันท์เนื้อสัตว์) เวลาเอาอาหารไปถวายก็น่าจะเน้นกล้วยเป็นหลักไว้ก่อนก็ดีค่ะ ถ้าจำไม่ผิด รู้สึกจะเป็นกล้วยน้ำว้านะคะ แต่ผลไม้อย่างอื่นก็น่าจะได้มั้งคะ

12. MNZzz

MNZzz สมาชิกใหม่

28 สิงหาคม 2012
    ล่าสุดมีโอกาสไปไหว้หลวงพ่อทวีศักดิ์(เสือดำ) ที่โรงพยาบาล
    ท่านเกิด พศ 2450 นะคับ ผมจำเดือนไม่ได้
    ท่านคิดอย่างไรกันผมไม่ทราบนะคับ ปัจจุบัน อายุเข้า 106ปี คับ
    ผมนับถือท่านคือ ท่านมุ่งสร้าง โรงพยาบาล โรงเรียน อย่างนี้เป็นต้น
    ทำเพื่อประโยชน์ส่วนรวม
    ล่าสุดท่านไปช่วยสร้าง หอระฆัง ณ วัดคลองทุเรียน
    ก็ถือว่าท่านเป็นพระผู้ ปฏิบัติดีแล้ว ไม่ใช่หรือคับ
    เราจะมานั่งถกเถียงกันทำไมเอ่ย

13. Freddy_Kruger

Freddy_Kruger เป็นที่รู้จักกันดี

ความดีส่วนความดีครับ ความชั่วส่วนความชั่ว ไม่นำมาปนกันนะครับ

ที่ทางลูกหลานหลวงพ่อฤๅษีฯ ท่านสงสัย ก็เพราว่าจริยาของอดีตเสือดำ ที่หลวงพ่อฤๅษีท่านเคยไปหา กับในปัจจุบันมันแตกต่างกันมากครับ

ไหนเลยจะเรื่อง ประวัติส่วนตัวที่ท่านบอกมาอีก มันไปคนละทางกันเลยครับ

ถ้าจะวัดอายุกันจริง ๆ ให้ดูกายสังขารของหลวงปู่สุภา หรือคนอื่นที่อายุเกินร้อยประกอบก็ได้ครับ จะได้รู้ว่าคนอายุเกินร้อยเขาเป็นอย่างไร ตรงนี้ดูได้ง่าย ๆ เลย ไม่ต้องไปใช้ญาณครับ

14. lukyingna

lukyingna Active Member

ก๊ากกกก กระทู้ดีดีอย่างนี้ ต้องขอขุดหน่อยนะคับ
    แบบว่าพวกหน้าม้า กับพวกหลับหูหลับตาเนี่ยผมไม่ห่วงหรอก เพียงแต่มันจะมีอิทธิพลต่อคนที่มาใหม่หรอคนที่ปัญญาน้อยนี่แหละที่จะตกเปนเหยื่อ การได้ทรัพย์มาโดยเริ่มจากการหลอกลวงแต่แรกเสียแล้ว ต่อให้เอาไปสร้างสวรรค์ วิมาน มันก้อไม่ถูกต้อง นับประสาไรกับการต้องแบ่งเงินให้พวกที่อยู่เบื้องหลัง พวกรอบตัว นี่มันขบวนการแอดแวนเจ้อ ชัดชัด

15. supatorn

supatorn ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

14 กรกฎาคม 2010
    169
    น่าสนใจค่ะ