สาส์นจาก“ลุงพุฒ”(พระยายมราช)

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย NoOTa, 27 มีนาคม 2007.

1. เทวารักษ์

เทวารักษ์ เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนากับกระทู้นี้ด้วยครับ ไม่ว่าจะมีภัยอันใดรึไม่ก็ตาม ขอให้รักษาความดีที่มีอยู่ให้ดียิ่งขึ้น ส่วนใหนที่ยังไม่ดีขออย่าประมาท จงหาทางบำเพ็ญตนให้ถึงแก่นความดีเทอญ

2. GenerationXXX

GenerationXXX เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2005
    ของจริงแล้วงานนี้...เตรียมใจกันให้ดี

3. HONGTAY

HONGTAY ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

27 กุมภาพันธ์ 2007
    กระทู้เรื่องเด่น:
    151
    อนุโมทนาครับ
    ------------------------------------------
    ธรรมย่อมคุ้มครองผู้ประพฤติและปฏิบัติในธรรม

4. wendy65

wendy65 เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2006
    [​IMG]อนุโมทนาสาธุค่ะ ขอให้ลุงพุฒ กำจัดคนทำร้ายศาสนา ชาติ พระมหากษัตริย์ เป็นลำดับแรกเลยนะค่ะ

5. ee56054

ee56054 เป็นที่รู้จักกันดี

ใช่ว่าผมไม่นับถือเรื่องนี้นะครับ แต่ว่า ท่านกล่าวมาลอยๆว่าจะเกิดเหตุวันนั้นวันนี้ แล้วไม่บอกว่าที่มาที่ไปเป็นอย่างไงและ พบพระยายมราช ได้อย่างไร แล้วมันจะเกิดขี้นจริงเหรอ เพื่ิอให้แน่ใจท่านก็เปิดเผยตัวตนของท่านสิครับว่าเป็นใคร อยู่ที่ไหน ชื่ออะไร มีรูปให้ดูไหม ได้ข้อมูลพวกนี้มาได้อย่างไง แต่ถ้าท่านพบท่านพระยายมราช งั้นท่านก็เก่งจริง งั้นกรุณาช่วยพิสูทหน่อยได้ไหมครับ โดยการบอกว่าผมชื่ออะไร อยุ่ที่ไหน ตอนนี้ทำงานอะไรอยู่ คงไม่ยาก ถ้าบอกได้ ผมจะยอมรับท่านจากใจจริงเลยครับ ผมจะยอมรับนับถือจากใจเลยและครับ

6. ee56054

กาลามสูตรของ
    สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระบรมครู
    ๑. อย่าปลงใจเชื่อ ด้วยการฟังตาม ๆ กันมา
    ๒. อย่าปลงเชื่อ ด้วยการถือสืบ ๆ กันมา
    ๓. อย่าปลงใจเชื่อ ด้วยการเล่าลือ
    ๔. อย่าปลงใจเชื่อ ด้วยการอ้างตำราหรือคัมภีร์
    ๕. อย่าปลงใจเชื่อ เพราะตรรก
    ๖. อย่าปลงใจเชื่อ เพราะการอนุมาน
    ๗. อย่าปลงใจเชื่อ ด้วยการคิดตรองตามแนวเหตุผล
    ๘. อย่าปลงใจเชื่อ เพราะเข้ากันได้กับทฤษฏีที่พินิจไว้แล้ว
    ๙. อย่าปลงใจเชื่อ เพราะมองเห็นรูปลักษณะน่าจะเป็นไปได้
    ๑๐. อย่าปลงใจเชื่อ เพราะนับถือว่า ท่านสมณะนี้เป็นครูของเรา
    พิสูจน์ให้รู้แจ้งเห็นจริงแล้วจึงเชื่อ

มาจาก http://www.palungjit.org/board/showthread.php?p=534178

7. อักขรสัญจร

อักขรสัญจร เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่เชื่อก็ไม่ต้องสนใจ
    ใครบอกจะเกิดเหตุวันไหนก็นอนอยู่กับบ้านไป
    ไม่เห็นจะมีอะไรเดือดร้อนนี่จ๊ะ
    ไม่เห็นจะมีตรงไหนบังคับคาดคั้นให้เชื่อเลย
    ในกาลามสูตรก็ไม่ได้บอกว่าจงออกมาคัดค้านอะไรที่ยังไม่ปลงใจเชื่อ
    หรือบอกว่าใครบอกได้ว่าชื่ออะไรทำงานที่ไหนแล้วค่อยเชื่อนิ
    ทำงานไปเถอะ ไม่ต้องสนใจหรอก

8. คนอีสาน

คนอีสาน เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาครับ
    เชื่อในสิ่งที่เห็น แล้วจงปฏิบัติตนให้ดี

9. คนเก่า

คนเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2004
    ถามคำถามได้น่ารักสมชื่อโดยแท้

ต้องน้อมโดยมรรค 8 ครับ สรุปย่อลงเป็นศีล สมาธิ ปัญญา

ต้องมีความมั่นคงในศีล ฌานสมาธิทรงตัว และพิจารณาให้เห็นจริงในทุกข์ภัยในวัฏฏสงสาร ไม่ต้องการการเกิดอีก ไม่ว่าจะเป็นภพภูมิใด มองไม่เห็นสาระในความสุขสบายในกามคุณทั้งปวง เห็นทุกข์โทษของร่างกายจริงๆ จึงมุ่งจิตสู่พระนิพพานอย่างไม่เหลียวแลภพภูมิอื่นใด

10. มุ่งเต็มใจ

มุ่งเต็มใจ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2006
    [​IMG][​IMG]

พุท ธะ สัง มิ (พุทธัง ธัมมัง สังฆัง สะระณัง คัจฉามิ บทภาวนาย่อไตรสรณคมณ์)

อิ สวา สุ (บทภาวนาย่อบูชาคุณพระรัตนตรัย)

พุทโธ (ระลึกถึงพระจอมไตร องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า)

นะโมพุทธายะ (พระพุทธเจ้าห้าพระองค์)

สัมปะจิตฉามิ

ฑืฆายุโก โหตุ มหาราชา (ขอพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯทรงพระเจริญ มีพระชนมายุยิ่งยืนนาน)

อายุ วัณโณ สุขัง พลัง (บทย่ออาฏานาฏิยปริตรสูตร สวดเป็นสิริมงคล อุทิศผลบุญให้ท่านท้าวจตุมหาราชทั้งสี่ และเทพพรหมวิญญานทั้งหลายด้วยดีงาม)

เลือกเป็นบทภาวนาบ่อยๆ รักษาจิตให้เจริญกันยิ่งๆขึ้นไปนะครับ(จะภาวนาทั้งหมด หรือแยกภาวนาตามที่ถูกจริตก็ได้) เพราะเห็นว่าตรงกับหลายข้อที่แนะนำกันในกระทู้นี้ครับ
    สาธุๆๆ อนุโมทามิบุญกุศลบารมี หนูตา และทุกท่านครับ

11. ee56054

ที่ผมโพสไว้นะ ผมไม่ได้จะิมาแย้งหรือทำให้แตกแยกหรอกครับ แต่ว่ามันสงสัยอะครับ ก็เลยถาม ผมอาจจะใช้คำที่รุนแรงไปมัง ผมก็ขอโทษด้วยนะครับ ไม่ได้มีเจตนาอื่นๆ เลย แค่สงสัยเท่านั้นเองและครับ

12. ข้าวใจ

ข้าวใจ เป็นที่รู้จักกันดี

1
    นรกเต็มแล้ว ถ้าใครอยากจะไปก็คงต้องลงไปอยู่เบียด ๆ กันหน่อยนะ

คับที่คงอยู่ได้ ถึงคับใจยังไง ก็คงต้องทนอยู่

13. countdown

countdown เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2005
    เยี่ยมมากครับ

14. putipongb

putipongb เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านอาจารย์ทองแดง วัดพระเจ้าตนหลวง แม่ริม ท่านบอกว่าก่อนออกรถก็สวดอิติปิโสแล้วจะปลอดภัย ถ้าไม่จบเอาแค่ท่อนพุทธคุณก็ได้ครับ ส่วนหลวงปู่สิม ถ้ำผาปล่อง เชียงดาว ท่านให้สวด อเนกาอันตรายาปิ วินัสสันตุ อเสสะโต 3จบ แล้วนึกถึงพระรัตนตรัยโดยทีท้าวสักกะเป็นที่สุด ท่านบอกว่าท้าวสักกะมาบอกท่านให้ลูกหลานสวดครับ เลือกกันเองตามความชอบ ผมจะสวดหมดถ้าไม่รีบ

15. munee

munee เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่พึงหวลทวนคนึงถึงความหลัง
    สิ่งที่ยังไม่มาถึงอย่าพึงหมาย
    อดีตกาลผ่านมาอย่าเสียดาย
    ปล่อยให้หายลับไปกับสายลม
    ที่ไม่ถึงก็ยังเป็นอนาคต
    ไม่ปรากฏว่าจะทุกข์หรือสุขสม
    ไม่ควรไขว่คว้ามาเป็นอารมณ์
    จะตรอมตรมเมื่อสุบินเราพิณพัง
    ----------------------------------------------------------------------------------------------
    อะไรจะเกิดก็ต้องเกิดเป็นไปตามกฏพระไตรลักษณ์เอาสติมากำหนดรู้ปัจจุบันดีกว่า เกิดดับ ๆ ตลอดเวลา นอกจากทุกข์แล้วไม่มีอะไรเกิดไม่มีอะไรดับองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าท่านตรัสไว้....สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 พฤษภาคม 2007
  16. mahaasia

mahaasia เป็นที่รู้จักกันดี

17. เปลือกไม้

เปลือกไม้ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2007
    ละความชั่วให้ได้ แล้วทำแต่ความดี จากนั้นบำเพ็ญจิตใจให้ผ่องใส ให้บรรเทาจากความโลภ ความโกรธ ความหลง

18. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    ขอกราบอนุโมทนากับเจ้าของกระทู้ครับ

ผมขออนุญาตค้นกระทู้เก่ามานำเสนอเพื่อนๆอีกรอบนะครับ

19. oomsin2515

oomsin2515 เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2008
    กุศลผลบุญใด ๆ ก็ตามที่ข้าพเจ้าได้ทำมาแล้ว ตั้งแต่ต้นจนถึงปัจจุบันนี้ ข้าพเจ้าขออุทิศให้<O:p</O:p

20. AuNgCrO

AuNgCrO Active Member

30 มิถุนายน 2008
    อนุโมทนาสธุด้วยคะ

อ่านแล้วมีกำลังใจขึ้น

ทำให้มีสติมากขึ้น

ขอบคุณผูตั้งกระทุ้ด้วยนะคะ

และขอบคุณคุณลุงด้วยคะ